ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยคิดจะไม่แต่งงานตลอดชีวิตไหมคะ  (อ่าน 3124 ครั้ง)

Citra

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
ผู้หญิงสมัย50ปีก่อนจะต้องจบด้วยการแต่งงานมีลูก เป็นแม่เรือนถึงจะสมบูรณ์ แต่สมัยนี้ ความคิดของหญิงๆหลายคนเปลี่ยนไป จคกทคนนึงที่คิดจะไม่มีสามีแต่งงานมีลูกเช่นกัน หากเรานั้นสามารถอยู่ด้วยด้วยตัวเอง คืออาจจะคุยบ้างถ้ามีคนเข้ามาคุยเป็นเพื่อนไปเที่ยวทะเล เป็นเพื่อนที่ปรึกษาปรับทุกข์สุขแต่ จะให้แต่งงานมีลูกคงไม่ (ตาก่อนเคยคิดอยากแต่งงานอยากรีบมีแฟนค่ะ) เดี่ยวนี้อยู่คนเดียวนานจนเริ่มจะชินแบ้วค้นพบว่าก็มีความสุขดีนะแต่ต้องมีเพื่อนนะ ชายหญิง ตุ้ดเกย์ก็ได้เพราะมันไม่ใช่ทั้งหมดขอความสุขซึ่งไม่ได้ถาวร..
มีความฝันมีเป้าหมาย ฝันได้แต่ไม่ควรหวังมาก เพระาความฝัน จะเป็นจริงนั้นยาก ไม่งั้นเราคงไม่ต้องฝัน. อย่าวาดฝันคำพูดของใคร ถ้าคุณไม่เคยสัมผัสมัน วันว่างชอบหาของกิน หากิจกรรมนอกบ้าน

Citra

• Newbie
  • *
Re: มีใครเคยคิดจะไม่แต่งงานตลอดชีวิตไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 02:19:35 AM »
สีชมพูมองไม่เห็นและยังปวดตา ลงใหม่นะคะ. ผู้หญิงสมัย50ปีก่อนจะต้องจบด้วยการแต่งงานมีลูก เป็นแม่เรือนถึงจะสมบูรณ์ แต่สมัยนี้ ความคิดของหญิงๆหลายคนเปลี่ยนไป จคกทคนนึงที่คิดจะไม่มีสามีแต่งงานมีลูกเช่นกัน หากเรานั้นสามารถอยู่ด้วยด้วยตัวเอง คืออาจจะคุยบ้างถ้ามีคนเข้ามาคุยเป็นเพื่อนไปเที่ยวทะเล เป็นเพื่อนที่ปรึกษาปรับทุกข์สุขแต่ จะให้แต่งงานมีลูกคงไม่ (ตาก่อนเคยคิดอยากแต่งงานอยากรีบมีแฟนค่ะ) เดี่ยวนี้อยู่คนเดียวนานจนเริ่มจะชินแบ้วค้นพบว่าก็มีความสุขดีนะแต่ต้องมีเพื่อนนะ ชายหญิง ตุ้ดเกย์ก็ได้เพราะมันไม่ใช่ทั้งหมดขอความสุขซึ่งไม่ได้ถาวร.. ชีวิตเป็นสิ่ง
มีความฝันมีเป้าหมาย ฝันได้แต่ไม่ควรหวังมาก เพระาความฝัน จะเป็นจริงนั้นยาก ไม่งั้นเราคงไม่ต้องฝัน. อย่าวาดฝันคำพูดของใคร ถ้าคุณไม่เคยสัมผัสมัน วันว่างชอบหาของกิน หากิจกรรมนอกบ้าน

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
Re: มีใครเคยคิดจะไม่แต่งงานตลอดชีวิตไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 06:45:56 AM »
ครั้งหนึ่ง ผมเคยคิดว่า การมีครอบครัว มีภรรยาที่น่ารัก มีลูกน้อยๆซัก 2 คน น่าจะเติมเต็มชีวิตของผม แล้วผมก็ได้แต่งงานจริงๆ แต่แล้วมันก็พังลงอย่างราบคาบเพราะความมักมากในกาม, ความไม่รู้จักพอของผู้หญิงที่ผมเลือกมาให้เป็นอีกครึ่งนึงของผม จากวันนั้นถึงวันนี้ 10 กว่าปีแล้ว ผมก็ไม่เคยโหยหาชีวิตครองครัวอีก แม้ว่าผมจะยังอยากมี ภรรยาที่น่ารัก อยากมีลูกน้อย แต่ผมไม่โหยหามันอีก การอยู่คนเดียวมาตลอด 10 กว่าปี ทำให้ผม คุ้นชินกับการไปไหนมาไหนคนเดียว ผมได้ไปเที่ยวในที่ที่อยากไป โดยไม่ต้องกังวลว่า ลูกเมีย จะเที่ยวแบบผมได้มั้ย ผมสามารถออกไปถ่ายรูป, ออกไปสังสรรค์กับเพื่อนฝูง โดยไม่ต้องห่วงว่า ลูกเมีย จะรอผมกลับบ้านหรือเปล่า ผมว่าผมก็มีความสุขดี แม้ว่าจะมีบ้างที่เหงา แต่ก็ทดแทนได้ด้วยการออกไปเห็นโลกกว้าง การออกไปหาของอร่อยๆกิน และผมก็คงจะไม่คิดถึงการแต่งงานใหม่อีกแล้ว ^^
A Whiter Shade of Pale

hayapon

• Full Member
  • People Like This 58
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 07:58:57 AM »
  คนสมัยก่อนพอเติบใหญ่พอผู้ใหญ่ก็จัดการหาคู่ครองให้ตามธรรมชาติ อันนี้ถูกต้องนะครับคนสมัยก่อนอยู่ภายใต้การดูแลของผู้ใหญ่จะทำอะไรตามใจชอบตามใจตัวเองคงยาก มาถึงปัจจุบันยุคที่ประชากรมากแก่งแย่งแข่งขันกันผู้ใหญ่ก็ต้องช่วยกันทำมาหากิน เพราะโลกเปลี่ยนไปความสะดวกสบายเข้ามาแทนที่ ความคิดคนก็เปลี่ยนตามไปด้วย พึ่งตนเองได้ ทำอะไรได้หลายๆอย่างเองได้ อยู่คนเดียวได้ไม่มีคู่ก็ได้ไม่เห็นจะแคร์เลย ไม่ว่าคนแต่ละคนจะเจอความผิดพลาดมาอย่างไรเจ็บปวดแค่ไหน เราก็ยังเป็นสิ่งมีชีวิตตามธรรมชาติอยู่ดี มีเพื่อนก็พอแล้วแต่วันนึงเพื่อนเหล่านั้นก็หนีคุณไปมีคู่ ใช่ตอนนี้ยังแต่เวลาผ่านไปหละคนที่มีครอบครัวแล้วความเป็นเพื่อนก็จะห่างเพิ่มขึ้นเรื่อยๆส่วนเพื่อนที่มีความคิดเดียวกันก็ยังอาจอยู่แล้วจะแน่ใจได้ไงว่าเขาจะแข็งแรงพร้อมอยู่เป็นเพื่อนไปตลอด ในที่สุดสิ่ง น่ากลัวที่สุดก็มาเยือน ความเหงาไงหละ ชีวิตยังต้องเดินทางไปอีกยาวๆถึงวัยชราแล้วจะอยู่ยังไงกับความอ้างว้างโดษเดี่ยว ในขณะที่ยังอยู่ในวัยหนุ่มสาวเรายังมีต้นทุน เรายังมีโอกาสแต่จะปล่อยโอกาสผ่านไปให้หมดตามกาลเวลาทำไมในโลกแห่งความคิด เราคิดได้ แต่ในโลกแห่งความจริงเราทำไม่ได้ เราได้แต่คิดแต่เราลืมความเป็นจริงของสิ่งมีชีวิตไม่ได้ ในโลกของสิ่งมีชีวิต รางวัลจากพระเจ้าคือ ลูก สิ่งมีชีวิตที่มีสายใยใกล้กันที่สุดไม่ว่าจะเกิดเรื่องอะไรในชีวิตเขาเป็นสิ่งเดียวที่อยู่ใกล้เรามากกว่า อย่าเสียใจเลยถ้าเราต้องเจอกับสามีที่ไม่ดี ภรรยาที่ไม่ดีหรือไม่ถูกใจ โลกนี้ไม่มีแพคเกตสมบูรณ์แบบหรอก ลองพิสูจน์ด้วยตัวเอง ถ้าอยู่แต่ในบ้านไม่ยุ่งเกี่ยวกับใครได้ไม่คบหาสมาคมกับใครได้ นั่นก็แสดงว่าคุณจบหลักสูตรปลีกวิเวกแล้ว การไม่มีคู่ก็ไม่จำเป็น ชีวิตคนเราก็เหมือนกับจ่ายค่ามือถือนะ จะเติมเงินหรือรายเดือน เติมเงินก็จ่ายก่อนแล้วค่อยใช้ ส่วนรายเดือนก็ใช้ก่อนแล้วค่อยจ่าย เท่านั้นเอง.
ถ้าถามว่ามีใครผู้ใดเล่า เดินมาเข้ารับผิดชอบตอบเราได้
นำฉันสุขพาชีวิตได้สิทธิ์สบาย ไม่ทุกข์กายบ่ายเช้าเศร้าไม่มี
เขาสิ่งนั้นอยู่ข้างฝาที่หน้าส้วม เป็นจุดร่วมส่องกายฉายใบหน้า
จงให้ท่านเฉลยบอกความมา ท่านสิหนาต้องรับผิดชอบชีวิตเรา

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 09:20:24 AM »
ก่อนแต่งงานผมก็คิดประมาณนี้หละ อิสระมาก
พอเจอแม่เสือก็ไปไหนไม่รอด
แต่ก็ยังเสเพลอยู่นะ เพียงแต่เชื่อกที่ล่ามไว้มันทำให้ไปไม่ได้ไกล
 **25**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

rr1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 10:55:49 AM »
ไม่คิดแต่งคิดคล้ายน้องจขกท.คือหาเพื่อนคุยแก้เหงา
ส่วนใหญ่นัดเจอน้องๆตอนมื้อค่ำ สัปดาห์ละ 2 หรือ 3 ครั้ง เท่านั้น
ใช้ชีวิตแบบนี้มาร่วม5ปีแล้ว มีความสุขในระดับหนึ่ง
ถ้าไม่พร้อมที่จะรับผิดชอบชีวิตใครอย่างจริงจังละก็ อยู่คนเดียวนี่แหละสุขกว่าครับ

สายชล

• Full Member
  • People Like This 22
  • เลิฟ is FUCK !! รัก is FAKE !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 12:12:51 PM »
ลุงชาร์ลก็ไม่ได้ตั้งใจโสดหรอก แต่ไม่มีใครเอาลุงแ่กๆ **30** เลยได้แต่นั่งแหย่หลานๆในเว็บเล่น

บางทีถ้ายังไม่เจอคนที่ใช่จริงๆ ที่เป็นเพื่อนยากในยามทุกข์ และหัวเราะกับเราตอนมีความสุข แล้วสบายใจก็อย่าเพิ่งรีบนะครับ
จงอย่าอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตให้คนอื่นอิจฉา

Citra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 01:32:39 PM »
ครั้งหนึ่ง ผมเคยคิดว่า การมีครอบครัว มีภรรยาที่น่ารัก มีลูกน้อยๆซัก 2 คน น่าจะเติมเต็มชีวิตของผม แล้วผมก็ได้แต่งงานจริงๆ แต่แล้วมันก็พังลงอย่างราบคาบเพราะความมักมากในกาม, ความไม่รู้จักพอของผู้หญิงที่ผมเลือกมาให้เป็นอีกครึ่งนึงของผม จากวันนั้นถึงวันนี้ 10 กว่าปีแล้ว ผมก็ไม่เคยโหยหาชีวิตครองครัวอีก แม้ว่าผมจะยังอยากมี ภรรยาที่น่ารัก อยากมีลูกน้อย แต่ผมไม่โหยหามันอีก การอยู่คนเดียวมาตลอด 10 กว่าปี ทำให้ผม คุ้นชินกับการไปไหนมาไหนคนเดียว ผมได้ไปเที่ยวในที่ที่อยากไป โดยไม่ต้องกังวลว่า ลูกเมีย จะเที่ยวแบบผมได้มั้ย ผมสามารถออกไปถ่ายรูป, ออกไปสังสรรค์กับเพื่อนฝูง โดยไม่ต้องห่วงว่า ลูกเมีย จะรอผมกลับบ้านหรือเปล่า ผมว่าผมก็มีความสุขดี แม้ว่าจะมีบ้างที่เหงา แต่ก็ทดแทนได้ด้วยการออกไปเห็นโลกกว้าง การออกไปหาของอร่อยๆกิน และผมก็คงจะไม่คิดถึงการแต่งงานใหม่อีกแล้ว ^^
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคะ. อ่านแล้วก็จริงอย่างที่พูดเลยค่ะ เรามีความสุขแต่จะแค่ไม่ฟุ้งฟริ้งมุ้งมิ้ง อาจจะเวาเหว่บ้าง แต่ก็คิดเช่นกันค่ะว่ายังดีกว่า การมีความสุขมากขึ้นแต่ความทุกข์จะตามมาในไม่ช้า ด้วยข้อคชจำกัดของผู้หญิงในเรื่องความปลอดภัย อาจจะไม่ได้ลุยเที่ยวแบบผู้ชายอย่างเต็มที่ เคยอยากมีบ้างเช่นกันค่ะแต่ไม่โหยหาเช่นกันค่ะ

Citra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 01:34:50 PM »
  คนสมัยก่อนพอเติบใหญ่พอผู้ใหญ่ก็จัดการหาคู่ครองให้ตามธรรมชาติ อันนี้ถูกต้องนะครับคนสมัยก่อนอยู่ภายใต้การดูแลของผู้ใหญ่จะทำอะไรตามใจชอบตามใจตัวเองคงยาก มาถึงปัจจุบันยุคที่ประชากรมากแก่งแย่งแข่งขันกันผู้ใหญ่ก็ต้องช่วยกันทำมาหากิน เพราะโลกเปลี่ยนไปความสะดวกสบายเข้ามาแทนที่ ความคิดคนก็เปลี่ยนตามไปด้วย พึ่งตนเองได้ ทำอะไรได้หลายๆอย่างเองได้ อยู่คนเดียวได้ไม่มีคู่ก็ได้ไม่เห็นจะแคร์เลย ไม่ว่าคนแต่ละคนจะเจอความผิดพลาดมาอย่างไรเจ็บปวดแค่ไหน เราก็ยังเป็นสิ่งมีชีวิตตามธรรมชาติอยู่ดี มีเพื่อนก็พอแล้วแต่วันนึงเพื่อนเหล่านั้นก็หนีคุณไปมีคู่ ใช่ตอนนี้ยังแต่เวลาผ่านไปหละคนที่มีครอบครัวแล้วความเป็นเพื่อนก็จะห่างเพิ่มขึ้นเรื่อยๆส่วนเพื่อนที่มีความคิดเดียวกันก็ยังอาจอยู่แล้วจะแน่ใจได้ไงว่าเขาจะแข็งแรงพร้อมอยู่เป็นเพื่อนไปตลอด ในที่สุดสิ่ง น่ากลัวที่สุดก็มาเยือน ความเหงาไงหละ ชีวิตยังต้องเดินทางไปอีกยาวๆถึงวัยชราแล้วจะอยู่ยังไงกับความอ้างว้างโดษเดี่ยว ในขณะที่ยังอยู่ในวัยหนุ่มสาวเรายังมีต้นทุน เรายังมีโอกาสแต่จะปล่อยโอกาสผ่านไปให้หมดตามกาลเวลาทำไมในโลกแห่งความคิด เราคิดได้ แต่ในโลกแห่งความจริงเราทำไม่ได้ เราได้แต่คิดแต่เราลืมความเป็นจริงของสิ่งมีชีวิตไม่ได้ ในโลกของสิ่งมีชีวิต รางวัลจากพระเจ้าคือ ลูก สิ่งมีชีวิตที่มีสายใยใกล้กันที่สุดไม่ว่าจะเกิดเรื่องอะไรในชีวิตเขาเป็นสิ่งเดียวที่อยู่ใกล้เรามากกว่า อย่าเสียใจเลยถ้าเราต้องเจอกับสามีที่ไม่ดี ภรรยาที่ไม่ดีหรือไม่ถูกใจ โลกนี้ไม่มีแพคเกตสมบูรณ์แบบหรอก ลองพิสูจน์ด้วยตัวเอง ถ้าอยู่แต่ในบ้านไม่ยุ่งเกี่ยวกับใครได้ไม่คบหาสมาคมกับใครได้ นั่นก็แสดงว่าคุณจบหลักสูตรปลีกวิเวกแล้ว การไม่มีคู่ก็ไม่จำเป็น ชีวิตคนเราก็เหมือนกับจ่ายค่ามือถือนะ จะเติมเงินหรือรายเดือน เติมเงินก็จ่ายก่อนแล้วค่อยใช้ ส่วนรายเดือนก็ใช้ก่อนแล้วค่อยจ่าย เท่านั้นเอง.
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ.  เย่ครบหลักสุตรปลีกวิเวกแล้ว

Citra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 01:36:54 PM »
ไม่คิดแต่งคิดคล้ายน้องจขกท.คือหาเพื่อนคุยแก้เหงา
ส่วนใหญ่นัดเจอน้องๆตอนมื้อค่ำ สัปดาห์ละ 2 หรือ 3 ครั้ง เท่านั้น
ใช้ชีวิตแบบนี้มาร่วม5ปีแล้ว มีความสุขในระดับหนึ่ง
ถ้าไม่พร้อมที่จะรับผิดชอบชีวิตใครอย่างจริงจังละก็ อยู่คนเดียวนี่แหละสุขกว่าครับ
ใช่ค่ะถ้ามีต้องมีให้ดีกว่าอยู่คนเดียว ถ้าไม่ อยู่แบบนี้ดีกว่า ไม่สุขสวีทอะไร แต่ก็ไม่ต้องไปยึดติดชีวิตกับใครค่ะ