ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยคิดจะไม่แต่งงานตลอดชีวิตไหมคะ  (อ่าน 3089 ครั้ง)

Citra

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
Re: มีใครเคยคิดจะไม่แต่งงานตลอดชีวิตไหมคะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 01:37:41 PM »
ลุงชาร์ลก็ไม่ได้ตั้งใจโสดหรอก แต่ไม่มีใครเอาลุงแ่กๆ **30** เลยได้แต่นั่งแหย่หลานๆในเว็บเล่น

บางทีถ้ายังไม่เจอคนที่ใช่จริงๆ ที่เป็นเพื่อนยากในยามทุกข์ และหัวเราะกับเราตอนมีความสุข แล้วสบายใจก็อย่าเพิ่งรีบนะครับ
ขอบคุณจร้าคุณลุง
มีความฝันมีเป้าหมาย ฝันได้แต่ไม่ควรหวังมาก เพระาความฝัน จะเป็นจริงนั้นยาก ไม่งั้นเราคงไม่ต้องฝัน. อย่าวาดฝันคำพูดของใคร ถ้าคุณไม่เคยสัมผัสมัน วันว่างชอบหาของกิน หากิจกรรมนอกบ้าน

rr1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
Re: มีใครเคยคิดจะไม่แต่งงานตลอดชีวิตไหมคะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 05:06:54 PM »
ย้อนกลับมาถามว่า ถ้าชีวิตในแต่ละวันของวันจ.จนถึงวันส.หลังจากตื่นนอนก็ออกกำลังกายพักหนึ่ง พอเริ่มทำงานก็ต้องรับผิดชอบชีวิตผู้คนมากมายโดยที่ตั้งแต่7โมงเช้าถึง2ทุ่มก็มีผู้คนเข้ามาขอคำปรึกษา มาพูดคุย หรือ ต้องคุยธุรกิจติดต่อกับผู้คนตลอดเวลา
เพื่อให้หลุดออกจากวงจรชีวิตที่มีแต่งานจึงต้องกำหนดให้บางวันจะต้องออกไปสังสรรเสวนา ทานข้าวมื้อค่ำกับเพื่อนกลุ่มต่างๆหลายๆกลุ่มรวมถึงออกไปนั่งทานมื้อค่ำกับน้องบางคนในเว็บนี้สลับกันไป
ส่วนวันอาทิตย์ทั้งวันไม่ไปไหน ปิดมือถือ  นั่งๆ นอนๆ สลับกับปลูกต้นไม้ อ่านหนังสือ เตรียมแผนงาน(ในสัปดาห์ที่จะถึง) ทั้งดูหนังฟังเพลงและท่องเว็บหาความรุ้ทางเทคนิคเพื่อการลงทุน ทำแบบนี้มาตลอดหลายปี มีความสุขดี ไม่ค่อยว้าเหว่
ใครเป็นแบบนี้ควรหาคู่มาแต่งมั๊ยเอ่ย?
 **30**

pa0000

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 05:32:00 PM »
ตามธรรมชาติมนุษย์ อยู่ 2 คน มันสนุกกว่าอยู่คนเดียวแน่ๆ แต่ต้องหาคนที่เข้ากับเราได้
ถ้าเขามีรายได้ดี คอยจุนเจือเรา ยิ่งดีไปใหญ่

ตอนนี้ไม่อยากมีลูก แต่พออายุ 50 มีลูกไม่ได้แล้ว ตอนนั้นก็จะเริ่มรู้สึกว่าชีวิตมันขาดอะไรไป
แล้วเดี๋ยวเราเจ็บป่วย แก่ๆ ใครจะมาดูแลเรา มีแต่ลูกเท่านั้นแหละที่จะมาดูแลเราจริงๆจังๆ
ไม่งั้นก็ต้องมีเงินเยอะๆ จ้างคนมาดูแล หรือไม่งั้นก็ต้องไปอุ้มลูกคนอื่นมาเลี้ยง

Citra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 12:54:08 AM »
ตามธรรมชาติมนุษย์ อยู่ 2 คน มันสนุกกว่าอยู่คนเดียวแน่ๆ แต่ต้องหาคนที่เข้ากับเราได้
ถ้าเขามีรายได้ดี คอยจุนเจือเรา ยิ่งดีไปใหญ่

ตอนนี้ไม่อยากมีลูก แต่พออายุ 50 มีลูกไม่ได้แล้ว ตอนนั้นก็จะเริ่มรู้สึกว่าชีวิตมันขาดอะไรไป
แล้วเดี๋ยวเราเจ็บป่วย แก่ๆ ใครจะมาดูแลเรา มีแต่ลูกเท่านั้นแหละที่จะมาดูแลเราจริงๆจังๆ
ไม่งั้นก็ต้องมีเงินเยอะๆ จ้างคนมาดูแล หรือไม่งั้นก็ต้องไปอุ้มลูกคนอื่นมาเลี้ยง
ค่ะก็คิดไว้ว่าถ้าจะอยุ่คนเดียวก็ต้องดูแลสุขภาพตัวเองให้ดีมากๆ คืออย่าป่วยถึงเวลาก็ตายไปเลย แน่นอนคนมี่ไม่มีลูกมีแฟน ต้องอยู่บ้านพักคนชราแต่บ้านพักคนชราของต่างประเทศเก๋ดีนะคะ แล้วก็ต้องมีเงินเยอะด้วยค่ะ ถึงจะอยู่อย่างสร้างสรรได้
มีความฝันมีเป้าหมาย ฝันได้แต่ไม่ควรหวังมาก เพระาความฝัน จะเป็นจริงนั้นยาก ไม่งั้นเราคงไม่ต้องฝัน. อย่าวาดฝันคำพูดของใคร ถ้าคุณไม่เคยสัมผัสมัน วันว่างชอบหาของกิน หากิจกรรมนอกบ้าน

Citra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 12:55:41 AM »
ย้อนกลับมาถามว่า ถ้าชีวิตในแต่ละวันของวันจ.จนถึงวันส.หลังจากตื่นนอนก็ออกกำลังกายพักหนึ่ง พอเริ่มทำงานก็ต้องรับผิดชอบชีวิตผู้คนมากมายโดยที่ตั้งแต่7โมงเช้าถึง2ทุ่มก็มีผู้คนเข้ามาขอคำปรึกษา มาพูดคุย หรือ ต้องคุยธุรกิจติดต่อกับผู้คนตลอดเวลา
เพื่อให้หลุดออกจากวงจรชีวิตที่มีแต่งานจึงต้องกำหนดให้บางวันจะต้องออกไปสังสรรเสวนา ทานข้าวมื้อค่ำกับเพื่อนกลุ่มต่างๆหลายๆกลุ่มรวมถึงออกไปนั่งทานมื้อค่ำกับน้องบางคนในเว็บนี้สลับกันไป
ส่วนวันอาทิตย์ทั้งวันไม่ไปไหน ปิดมือถือ  นั่งๆ นอนๆ สลับกับปลูกต้นไม้ อ่านหนังสือ เตรียมแผนงาน(ในสัปดาห์ที่จะถึง) ทั้งดูหนังฟังเพลงและท่องเว็บหาความรุ้ทางเทคนิคเพื่อการลงทุน ทำแบบนี้มาตลอดหลายปี มีความสุขดี ไม่ค่อยว้าเหว่
ใครเป็นแบบนี้ควรหาคู่มาแต่งมั๊ยเอ่ย?
 **30**
อยู่ที่ความพอใจของบุคคลนั้นๆคะ

Citra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 12:56:50 AM »
อยิ่าไปยึดกับเครื่องประดับเครื่องสำอางค์ราคาแพง
หลงมาจากไหนคะคุณ!!!! มาผิดกระทู้เปล่าคะ

focusri

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 01:02:49 AM »
เคยคิดครับ เพราะผิดหวังกับบรรดาเหล่าแม่งนางที่เคยคบมากๆ แบบว่าอยู่คนเดียวสบายกว่า แต่...ก็เปลี่ยนใจเมื่อเจอคนที่เข้ากันได้ และไม่เคยทะเลาะกันเลย อยากแต่งเลยครับ แต่ก็แค่แอบฝันไว้ก่อน  **04** 
ขอให้หาคนที่ใช่เจอเมือไหร่ ก็อาจจะอยากแต่งเหมือนผมแหละครับ ขอให้หาได้ไวๆ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 09:21:11 AM »
    ถ้าจะเปรียบเทียบผญ.ในอดีตที่มักต้องหาคู่ หรือมีคนจัดหาให้กับผญ.สมัยนี้ ที่ไม่ค่อยจำเป็นต้องมีคู่
ผมว่าสังคมมันเปลี่ยนไปครับ แต่ก่อนผญ.ไม่ค่อยมีโอกาสทางการศึกษา ดังนั้นการที่ได้ผช.มาเป็นคู่ครอง
จึงเป็นความจำเป็นเรื่องปากท้องและชีวิต อีกทั้งพ่อแม่ก้จะหมดห่วงว่าลูกสาวตัวเองมีคนเลี้ยงดูแล้ว
แต่สมัยนี้ผญ.ได้รับการศึกษษไม่น้องยไปกว่าผช. ความคิดอ่านก็ไม่ด้อยไปกว่ากัน ดังนั้นจึงพึ่งพาตัวเองได้
ไม่ใช่จะมีคู่ครองเพื่อดูแลเลี้ยงังแต่ก่อน

อย่างไรก็ตามในคห.ผม ธรรมชาติของมนุษย์นั้นคือน่าจะมีคนอยู่ดูแลกันและกัน สร้างสังคม
สร้างคนดีๆ ไว้เป็นกำลังของบ้านเมืองต่อไป

แต่การจะมีเนื้อคู่ คบกัน แต่งงานกัน อยู่กันจนแก่เฒ่า ผมว่ามันต้องเป็นพรหมลิขิต ผมเชื่อว่าถ้าทำบุญ
ด้วยกันมาดี ก็จะอยู่กันอย่างมีความสุข แต่หากทำกรรมไม่ดีกันมา อย่างดีก็เลิกร้างกันไป หรือต้องทนอยู่ด้วยกัน
อย่างทุกข์ทรมาน อันนั้นคงขึ้นอยู่กับวาสนามั้ง

สรุป ผมคงให้คำแนะนำว่าถ้าใครเจอคนที่คิดว่าใช่ ก็ลองดูครับ อย่าไปคิดต่อต้านการมีคู่เลย
แต่ถ้ายังไม่เจอก็ใช้ชีวิตของเราไป เพราะตอนนี้เราก็อยู่อย่างไม่มีใครอยู่แล้ว วันข้างหน้ามีมาก็มี
มาแล้วไปเราก็อยู่เหมือนตอนนี้....ก็แค่นั้นครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Citra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 11:48:00 PM »
      คิดเหมือนกัน   แต่ไม่ได้วางแผนจะโสดนะ    เจอคนรักก็ดี ไม่เจอก็ดี  ไม่ใช่เรื่องสลักสำคัญอะไร  เพราะไม่ใช่ว่ามีคู่ หรือลูกแล้วจะตอบปัญหาได้แน่นอนว่า จะ มีคนดูแล หรือ เพื่อน ยามแก่เฒ่า    บางคนก็เลิกรากันไป บางคนแต่งแล้วแต่งอีก บางคน ก็ เด็ดสะมอเร่ก่อน     บางคนมีลูกหลายคน  ก็ไม่เห็นจะมาดูแลพ่อแม่สักคน
      จริงๆ คนเราเกิดมาก็ตัวคนเดียว  ตายไปก็คนเดียว    การมีคู่ครองดีๆ  เหมือนซื้อหวย  ตาดีได้ ตาร้ายเสีย บางคนไม่ขอบแทงหวย  ก็ไม่เสียเงิน  แต่ก็ไม่รวย     ถ้าคิดว่าอยู่คนเดียว แล้วมีความสุข  ก็ไม่ต้องไปแคร์สายตา หรือคำพูดคน   คนที่ชอบวิจารณ์ ส่วนใหญ่มักมีปมด้อย  หรือปัญหาส่วนตัว  ไม่ว่าคุณจะโสด หรือไม่  คนพวกนี้ ก็ปากหมา หาเรื่องวิจารณ์อยู่ดี   
      สรุป  อยู่ยังไงให้ขีวิตดี้ดี  กับตัวเอง  ไม่เป็นภาระสังคม ไม่สร้างความเดือดร้อนใหชาวบ้าน  ก็น่าจะโอเครละ  สำหรับผมนะ
ค่ะขอบคุณสำหรับความเห็นนะคะ มีความคิดเห็นคล้ายกันค่ะ และอีกเช่นกันค่ะไม่ได้วางแผนโสด แต่ก็ไม่ได้ขวนขวายตามหาใครเข้ามา แม้จะเห็นเพื่อนสนิท มีครอบครัว มีคนใส่ใจ เห็นเลยว่าต่างกับคนโสดที่จะไม่มีโมเม้นนี้  แต่ก็รู้สึกเฉยๆแล้วค่ะ  การมีหรือไม่มีไม่ใช่สูตรสำเร็จของชีวิต แล้วแต่คนนั้นๆค่ะ

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 10:09:47 AM »
โซก็ไม่ได้คิดว่าจะโสดนะคะ
แต่พอดียังหาแฟนใหม่ไม่ได้(ไม่มีใครเอา)
มีแค่แฟนเก่าอยู่7-8คน
แล้วแฟนเก่าก็โสดเหมือนกัน
ยังเคยถามแฟนเก่าๆว่า..
"เธอก็โสด เราก็โสดทำไม่เอากันเอง"
เกือบทุกคนไม่โอเค
มีคนนึงตอบได้ประทับใจมาก ว่า..
"เอาไว้ชาติหน้า เธอค่อยมาถามเราใหม่"
 **25**
โพ่งสิ! ข้าอยากได้เองชาตินี้โว้ยยยยย
อันนี้โซคิดในใจ
  **21**