ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บเงินยังไงให้ชนะเงินเฟ้อดีคะ มาแชร์กันหน่อยน้าา  (อ่าน 5330 ครั้ง)

kitten33

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
หรือจะแนะนำหนูก้ได้นะคะ
ตอนแรกฝากประจำอยู่ แต่ครบกำหนดดอกเบี้ยไม่มากเลยค่ะ เล่นหุ้นไม่เป็น กับกองทุนหนูก้ไม่รุ้เรื่องเลย แชรกันหน่อยนะคะ

quin

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
เราคิดเหมือนกันเลย ดอกเบี้ยธนาคารให้น้อยมากอ่ะ แนะนำให้เอาไปซื้อเป็นทองแท่งนะ ซื้อแบบ5บาทจะได้ไม่เสียค่ากำเน็จ หาจังหวะเข้าซื้อตอนราคาถูกหน่อยละแล้วค่อยเก็บไว้ขายตอนราคาสูง แบบลองปรึกษามาร์ก็ได้
ปกติเราเล่นหุ้นกับโกลด์ฟิวเจ้ออยู่ แบบนี้อันตรายหน่อย แต่เราแค่ไม่ค่อยอยากฝากเงินเพื่อเอาดอกเบี้ยอ่ะมันน้อยมากกจริงๆ

สายชล

• Full Member
  • People Like This 22
  • เลิฟ is FUCK !! รัก is FAKE !!
แนะนำแบบบง่ายๆครับ LTF RMF กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ อันนี้ระดับพื้นฐานง่ายๆ หัดลงทุนแบบนี้ก่อน หรือซื้อทองเก็บไว้ก็ได้ครับ
จงอย่าอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตให้คนอื่นอิจฉา

TiVA

• People Like This 68
ก้อคงต้องหุ้นกะกองทุนครับ ส่วนทองไม่มี return ยกเว้นว่าราคาจะขึ้นไปตามตลาดโลก
แต่ทองคำจะมีเรื่องค่าเงินมาเกี่ยวข้องด้วยครับ

Amarone

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 165
ลงทุนในกองทุนรวมน่าจะง่ายสุดครับ ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีประมาณ10%ขึ้นไป
ถ้าเดิมฝากประจำอยู่แสดงว่าเป็นเงินที่ใช้ลงทุนระยะยาวได้ยิ่งเหมาะ   เพราะถือยาวได้ทำให้ความผันผวนของตลาดหุ้นจะไม่มีผลกระทบอะไร
เลือกกองทุนที่ผลประกอบการดีๆ. ส่วนตัวเลือกบัวหลวงครับ

kitten33

• Newbie
  • *
เราคิดเหมือนกันเลย ดอกเบี้ยธนาคารให้น้อยมากอ่ะ แนะนำให้เอาไปซื้อเป็นทองแท่งนะ ซื้อแบบ5บาทจะได้ไม่เสียค่ากำเน็จ หาจังหวะเข้าซื้อตอนราคาถูกหน่อยละแล้วค่อยเก็บไว้ขายตอนราคาสูง แบบลองปรึกษามาร์ก็ได้
ปกติเราเล่นหุ้นกับโกลด์ฟิวเจ้ออยู่ แบบนี้อันตรายหน่อย แต่เราแค่ไม่ค่อยอยากฝากเงินเพื่อเอาดอกเบี้ยอ่ะมันน้อยมากกจริงๆ

ซื้อทองนี่กลัวหายด้วย กลัวราคาไม่ขึ้นด้วยค่ะ อยากลองศึกษาหุ้นดูบ้างจังคะ ของตัวเองทองเปนไงบ้างคะ ไม่เคยคิดเรื่องนี้เลยอ้า

kitten33

• Newbie
  • *
แนะนำแบบบง่ายๆครับ LTF RMF กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ อันนี้ระดับพื้นฐานง่ายๆ หัดลงทุนแบบนี้ก่อน หรือซื้อทองเก็บไว้ก็ได้ครับ

กองทุนพวกนี้ ลงทุนเท่าไรก้ได้ใช่ไหมคะ เราควรจะเริ่มเท่าไรดี แบบว่าระยะยาวเลยใช่ไหมคะ ไม่เสี่ยงเนอะ

kitten33

• Newbie
  • *
ก้อคงต้องหุ้นกะกองทุนครับ ส่วนทองไม่มี return ยกเว้นว่าราคาจะขึ้นไปตามตลาดโลก
แต่ทองคำจะมีเรื่องค่าเงินมาเกี่ยวข้องด้วยครับ

ขอบคุณนะคะ จะลองศึกษาดูคะ ส่วนเรื่องทองคำอันนี้ไม่ทราบจริงๆ หนุเป็นคนไม่กล้าเสี่ยงอ่ะค่ะ

kitten33

• Newbie
  • *
ลงทุนในกองทุนรวมน่าจะง่ายสุดครับ ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีประมาณ10%ขึ้นไป
ถ้าเดิมฝากประจำอยู่แสดงว่าเป็นเงินที่ใช้ลงทุนระยะยาวได้ยิ่งเหมาะ   เพราะถือยาวได้ทำให้ความผันผวนของตลาดหุ้นจะไม่มีผลกระทบอะไร
เลือกกองทุนที่ผลประกอบการดีๆ. ส่วนตัวเลือกบัวหลวงครับ

ขอบคุณมากค่ะ หวังว่าจะได้ 10% ขึ้นไปจริงๆ ส่วนตัวเป็นเงินเย็น อยากให้งอกเงยกว่าที่เป็นอยุ่ ตอนนี้ขอศึกษากองทุนรวมก่อนนะคะขอบคุณพี่มากๆค่ะ

isuper

• Newbie
  • *
  • People Like This 16

ขอบคุณมากค่ะ หวังว่าจะได้ 10% ขึ้นไปจริงๆ ส่วนตัวเป็นเงินเย็น อยากให้งอกเงยกว่าที่เป็นอยุ่ ตอนนี้ขอศึกษากองทุนรวมก่อนนะคะขอบคุณพี่มากๆค่ะ

กองทุนรวม ltf/rmf จะช่วยลดหย่อนภาษีในปีที่ซื้อได้เลยคับ
จะทำให้ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีสูงขึ้นได้นะคับ