ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บเงินยังไงให้ชนะเงินเฟ้อดีคะ มาแชร์กันหน่อยน้าา  (อ่าน 5348 ครั้ง)

Amarone

• VERIFY USER
  • Full Member
  • *
  • People Like This 165
ลงทุนในกองทุนรวมน่าจะง่ายสุดครับ ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีประมาณ10%ขึ้นไป
ถ้าเดิมฝากประจำอยู่แสดงว่าเป็นเงินที่ใช้ลงทุนระยะยาวได้ยิ่งเหมาะ   เพราะถือยาวได้ทำให้ความผันผวนของตลาดหุ้นจะไม่มีผลกระทบอะไร
เลือกกองทุนที่ผลประกอบการดีๆ. ส่วนตัวเลือกบัวหลวงครับ

ขอบคุณมากค่ะ หวังว่าจะได้ 10% ขึ้นไปจริงๆ ส่วนตัวเป็นเงินเย็น อยากให้งอกเงยกว่าที่เป็นอยุ่ ตอนนี้ขอศึกษากองทุนรวมก่อนนะคะขอบคุณพี่มากๆค่ะ

กองทุนรวม ltf/rmf จะช่วยลดหย่อนภาษีในปีที่ซื้อได้เลยคับ
จะทำให้ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีสูงขึ้นได้นะคับ
  ถ้าไม่ได้หวังผลประโยชน์จากการลดหย่อนภาษีเงินได้ หรือ  มีรายการลดหย่อนจนเสียภาษีน้อยที่สุดแล้ว.
การซื้อกองทุนLTF/RMF จะเสียเปรียบตรงที่ต้องถือไว้เป็นระยะเวลานานกว่าอย่างน้อย7 ปีปฏิทินสำหรับLTF
และผลประกอบการของกองทุนLTF/RMF. มักจะไม่ดีเท่ากองทุนรวมทั่วไป.  และมีกองทุนให้เลือกน้อยกว่าด้วยครับ

rr1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
3เดือนก่อนเมล์ไปหาพี่ผช.คนนึงในนี้(ปัจจุบันผมเมล์ไปสอบถามอีกแต่เงียบ ไม่ตอบกลับครับ)โดยขอคำแนะนำในการเล่นหุ้นว่าจะเลือกตัวไหนดี โดยมีเงินทุนสำหรับลองเล่นราว3แสนบาท
พี่เขาแนะนำการเปิดพอร์ท พร้อมแนะนำให้เล่นตามหุ้นที่พี่เขาเปิดพอร์ทให้ดูว่าเล่นตัวไหนบ้าง
และแนะให้เฝ้าติดตามดูระดับราคาปกติพร้อมทั้งราคาที่ควรเก็บหรือควรปล่อยก่อนลงทุนจริง
หลังจากเฝ้าดูเกือบสองสัปดาห์ตามคำแนะนำก็เริ่มเห็นลักษณะเฉพาะของราคาของหุ้นตัวที่พี่เขาแนะนำ จึงเริ่มเทรด
จากทุน3แสน ทำกำไรรอบนึงราว 4000 ถึง 5000 ต่อสัปดาห์ (30000หุ้น ขายได้ 10หรือ15สต.ต่อหุ้น ทุกๆรอบที่เก็บได้)
บางสัปดาห์ถ้ามีข่าวไรๆ ก็อาจกำไร ราว 2รอบ
สรุป 2เดือนกว่าๆมานี้ ได้เงินมาราว25,000 แต่เล่นหุ้นมีความเสี่ยงครับ
ถ้าใจไม่หนักแน่น ไม่แนะนำให้เล่นครับ

inside out

• Newbie
  • *
  • People Like This 17
ผลตอบแทนมากคือหุ้น แต่ต้องมีความรู้ในความไม่รู้
กองทุนรวมก็ดีนะครับฝากไปเรื่อยสม่ำเสมอ มีจนท กองทุนคอยแนะนำ ค่อยๆคิด ค่อยๆเลือก

**36**
น้องๆคนใหนสนใจมาเป็นแบบ
ผมยินดีถ่ายรูปให้ ได้ทุกแนว
ค่าขนม รายละเอียด Pm ครับ

kitten33

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
ลงทุนในกองทุนรวมน่าจะง่ายสุดครับ ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีประมาณ10%ขึ้นไป
ถ้าเดิมฝากประจำอยู่แสดงว่าเป็นเงินที่ใช้ลงทุนระยะยาวได้ยิ่งเหมาะ   เพราะถือยาวได้ทำให้ความผันผวนของตลาดหุ้นจะไม่มีผลกระทบอะไร
เลือกกองทุนที่ผลประกอบการดีๆ. ส่วนตัวเลือกบัวหลวงครับ

ขอบคุณมากค่ะ หวังว่าจะได้ 10% ขึ้นไปจริงๆ ส่วนตัวเป็นเงินเย็น อยากให้งอกเงยกว่าที่เป็นอยุ่ ตอนนี้ขอศึกษากองทุนรวมก่อนนะคะขอบคุณพี่มากๆค่ะ

กองทุนรวม ltf/rmf จะช่วยลดหย่อนภาษีในปีที่ซื้อได้เลยคับ
จะทำให้ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีสูงขึ้นได้นะคับ
  ถ้าไม่ได้หวังผลประโยชน์จากการลดหย่อนภาษีเงินได้ หรือ  มีรายการลดหย่อนจนเสียภาษีน้อยที่สุดแล้ว.
การซื้อกองทุนLTF/RMF จะเสียเปรียบตรงที่ต้องถือไว้เป็นระยะเวลานานกว่าอย่างน้อย7 ปีปฏิทินสำหรับLTF
และผลประกอบการของกองทุนLTF/RMF. มักจะไม่ดีเท่ากองทุนรวมทั่วไป.  และมีกองทุนให้เลือกน้อยกว่าด้วยครับ

ขอบคุนค่า ตอนนี้จะศึกษากองทุนจิงจังแล้วค่ะ ส่วนลดหย่อนภาษีนั้นไม่เกี่ยวกับหนุเพราะหนุรายได้ไม่ถึงค่ะ 55 อยากลองไปเรื่อยๆ เพิ่มไปทีละนิดจะดีกว่าเนอะ

kitten33

• Newbie
  • *
3เดือนก่อนเมล์ไปหาพี่ผช.คนนึงในนี้(ปัจจุบันผมเมล์ไปสอบถามอีกแต่เงียบ ไม่ตอบกลับครับ)โดยขอคำแนะนำในการเล่นหุ้นว่าจะเลือกตัวไหนดี โดยมีเงินทุนสำหรับลองเล่นราว3แสนบาท
พี่เขาแนะนำการเปิดพอร์ท พร้อมแนะนำให้เล่นตามหุ้นที่พี่เขาเปิดพอร์ทให้ดูว่าเล่นตัวไหนบ้าง
และแนะให้เฝ้าติดตามดูระดับราคาปกติพร้อมทั้งราคาที่ควรเก็บหรือควรปล่อยก่อนลงทุนจริง
หลังจากเฝ้าดูเกือบสองสัปดาห์ตามคำแนะนำก็เริ่มเห็นลักษณะเฉพาะของราคาของหุ้นตัวที่พี่เขาแนะนำ จึงเริ่มเทรด
จากทุน3แสน ทำกำไรรอบนึงราว 4000 ถึง 5000 ต่อสัปดาห์ (30000หุ้น ขายได้ 10หรือ15สต.ต่อหุ้น ทุกๆรอบที่เก็บได้)
บางสัปดาห์ถ้ามีข่าวไรๆ ก็อาจกำไร ราว 2รอบ
สรุป 2เดือนกว่าๆมานี้ ได้เงินมาราว25,000 แต่เล่นหุ้นมีความเสี่ยงครับ
ถ้าใจไม่หนักแน่น ไม่แนะนำให้เล่นครับ

พี่โชคดีจังค่ะ พี่คนนั้นก้แนะนำดีมาก เก่งจัง หนุอ่อนแอ และไม่กล้าพอ กลัวเสียทั้งแสนสินะคะ T^T หนุไม่กล้าเสี่ยงอยากลองเปนกองทุนดูจะได้มีคนแนะนำ พี่ก้แนะนำหนุได้น้าาา ขอบคุนมากๆค้าาา

kitten33

• Newbie
  • *
ผลตอบแทนมากคือหุ้น แต่ต้องมีความรู้ในความไม่รู้
กองทุนรวมก็ดีนะครับฝากไปเรื่อยสม่ำเสมอ มีจนท กองทุนคอยแนะนำ ค่อยๆคิด ค่อยๆเลือก

**36**

ขอบคุณมากๆนะคะตอนนี้ตัดสินใจศึกษากองทุนดูค่ะ ขอบคุณพี่มากนะคะ แนะนำหนุได้อีกเรื่อยๆน้าาา

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 355
- หุ้นนี่ ถ้าไม่รู้จักมัน ไม่แนะนำ อย่าไปเล่น ผมเชื่อได้ว่าเป็นแมงเม่าแน่นอน
-ทองคำ ซื้อทองแท่ง เล่นสนุก ๆ ก็พอทำเนา แปรธาตุเป็นเงินง่ายดี ไม่มีกำเหน็จ แต่ช่วงนี้ทองคำราคาค่อนข้างสูง เก็งกำไรยากหน่อย
- LTF/RMF ส่วนใหญ่คนเล่นจะใช้เงินที่ต้องถูกหักภาษีแปรไปลงทุน ถ้าเป็นเงินสด ต้องเป็นเงินเย็นมาก ๆ
- กองทุนต่าง ๆ ถ้าลงทุนระยะยาวไม่มากได้ ก็หาสถาบันทางการเงินที่ให้คำแนะนำรายละเอียดที่ค่อนข้างละเอียด แต่เราต้องถามให้ละเอียดด้วย เป็นการลงทุนที่มีความเเสี่ยงเช่นกัน
- ในภาวะเงินเฟ้อ และเศรษฐกิจชะลอตัว แนะนำเก็บเงินสดไว้ในธนาคาร หาธนาคารที่ข้อเสนอในการตอบแทนสูงที่สุด หมุนไปตามดอกเบี้ยที่สูงที่สุด (แต่ก็ต่ำอยู่ดี) ดอกเบี้ยออกเป็นเดือนทบเงินต้น งดเว้นภาษี ตัวเลือกนี้ไม่มีความเสี่ยง แต่ผลตอบแทนค่อนข้างน้อย แต่ชัวร์
- ต่อเนื่องจากเงินออม ให้เจียดเงินไปลงทุนในสิ่งที่ถนัด หรือซื้อมาขายไป เล็ก ๆ น้อย ๆ (แนะนำว่าเจียดนะครับ) และเมื่อผลกำไรมันดีขึ้นค่อยเอากำไรมาลงทุนเพิ่ม

แนะนำได้แค่นี้แหละครับ จากสถานการณ์ปัจจุบัน ก็แค่เน้นย้ำว่า ถ้าคุณจะทำอะไรเกี่ยวกับการเงิน และต้องลงทุน ไม่รู้ ไม่มีข้อมูล เล่นไม่เป็น อย่าเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับมัน อยากรู้อยากเล่น ให้ศึกษาข้อมูลและวิธีการเล่นให้แม่นยำเสียก่อนค่อยเข้าไปเสี่ยงโชคแบบนั้น เพราะคุณไม่ได้เป็นคนลิขิต แต่คนอื่นลิขิตให้มันเป็นไปตามกลไลตลาด
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

rr1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24

พี่โชคดีจังค่ะ พี่คนนั้นก้แนะนำดีมาก เก่งจัง หนุอ่อนแอ และไม่กล้าพอ กลัวเสียทั้งแสนสินะคะ T^T หนุไม่กล้าเสี่ยงอยากลองเปนกองทุนดูจะได้มีคนแนะนำ พี่ก้แนะนำหนุได้น้าาา ขอบคุนมากๆค้าาา

ไม่เปิดพอร์ท เล่นยังไงๆก็ไม่เสียตังค์ครับ
แต่อยากให้ลองศึกษา ไม่เสียหายที่จะใช้เวลาดู
แนะนำแบบที่ผมทำนะครับ
1.หาหุ้นตัวที่ ราคาไม่สูง
2.มีปันผล
3.มีกิจการมั่นคงในระดับหนึ่ง ศึกษาธุรกิจนั้นจะเสิร์จในพันทิปหรือgoogleดูก็ได้
4.มีการขึ้นลงของราคาและดูประวัติราคาที่ผ่านๆมาสัก1ปี ลงเพราะอะไร แล้วขึ้นเพราะอะไร ช่วงไหนfund flow ช่วงไหน Brexit ช่วงไหนTrump ช่วงไหนข่าวเศร้าของไทย จะเห็นการวิ่งของราคาสัมพันธ์กับเวลา
5.ศึกษารายละเอียด ปลีกย่อยและคำศัพท์ที่เกี่ยวกับหุ้น

หลักสำคัญคือเลือกหุ้นที่จะเข้าลงทุนให้ถูกตัวแล้วดูระดับราคาที่เป็นลักษณะเฉพาะตัวของแต่ละหุ้นไปก่อน
น้องๆลองจับกลุ่มแบ่งกันไปดูแล้วมานั่งคุยกัน วิเคราะห์กัน คล้ายติวข้อสอบ รับรองว่าจะเห็นอะไรๆ
เคยคิดทำเหมือนกัน แต่ปัญหาคือใจของคนเล่นหุ้นต่างกัน ส่วนใหญ่มักใจไม่นิ่งครับ
ถ้ามีเงินเย็นและรุ้จักแบบที่เขียนทั้ง5ข้อ อย่างน้อยช่วยเสริมใจให้หนักแน่น
ผมเขียนจากประสบการณ์มือใหม่ของผมเองครับ
แต่ไม่แนะนำว่า ให้เล่น เพราะหุ้นมีความเสี่ยง กับ ใจไม่หนักแน่นเท่ากับหาทุกข์ใจครับ

Nala09

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
หรือจะแนะนำหนูก้ได้นะคะ
ตอนแรกฝากประจำอยู่ แต่ครบกำหนดดอกเบี้ยไม่มากเลยค่ะ เล่นหุ้นไม่เป็น กับกองทุนหนูก้ไม่รุ้เรื่องเลย แชรกันหน่อยนะคะ

วิธีการเก็บออมของน้องมาถูกทางแล้วค่ะ แค่เริ่มทำก็เป็นจุดหนึ่งสู่หนทางแห่งความสำเร็จ อย่าเพิ่งคิดว่าได้ดอกผลน้อย เพราะดอกเป็นเพียงกำไรเท่านั้น เมื่อเราเริ่มฝาก ถึงไม่มีกำไรมันก็เท่าทุนไม่ได้เสีย เว้นแต่จะถอนออกมาใช้
        หากอยากได้กำไรเพิ่มเติม ควรลงทุนด้วยความรู้ ศึกษาวิถีทางทำกำไรที่น้องถนัด และเหมาะสม กับตัวน้อง บางคนอาจเหมาะกับ การฝาก กองทุน หรือหุ้นก็ตาม การถามเป็นเพียงแนวทาง น้องควรศึกษาด้วยตัวเอง เพราะเราจะไม่มีวันรู้คำตอบ ว่ามันถูกหรือไม่ จนกว่าเราจะพบคำตอบของเราเอง
        สรุป พี่ช่วยไรน้องไม่ได้เลยเน๊อะ555  แต่ถ้าให้แนะนำ ดอกเบี้ยตามธนาคารมักสูงไม่มาก ฝากสหกรณ์จะทำกำไรมากกว่า ได้ดอกเบี้ยถึง4-6% แต่ทุกอย่างก็มีดีมีเสีย ส่วนหุ้น หากสนใจ ก็ต้องศึกษางบการเงิน บทวิเคราะห์ดู ควรใช้เวลากับมัน ไม่ใช่หวังระยะสั้น (แต่หากชำนาญแล้ว ก็ไม่ว่ากัน) เพราะหลักทรัพย์ในการลงทุนก็มีหลายประเภทเอาที่ตัวเองชอบ แล้วศึกษา แล้วลองฝึกเล่นหุ้น ตามเว็บต่างๆที่มีการจำลองการเล่นก็ได้
        ทั้งนี้ ทุกอย่าง ขึ้นอยู่กับว่าเรามีความอดทนต่อสิ่งที่เราต้องการจะได้รับแล้วหรือยัง ขอให้โชคดีค่ะ จุ๊บๆ^^ **39**

kitten33

• Newbie
  • *
- หุ้นนี่ ถ้าไม่รู้จักมัน ไม่แนะนำ อย่าไปเล่น ผมเชื่อได้ว่าเป็นแมงเม่าแน่นอน
-ทองคำ ซื้อทองแท่ง เล่นสนุก ๆ ก็พอทำเนา แปรธาตุเป็นเงินง่ายดี ไม่มีกำเหน็จ แต่ช่วงนี้ทองคำราคาค่อนข้างสูง เก็งกำไรยากหน่อย
- LTF/RMF ส่วนใหญ่คนเล่นจะใช้เงินที่ต้องถูกหักภาษีแปรไปลงทุน ถ้าเป็นเงินสด ต้องเป็นเงินเย็นมาก ๆ
- กองทุนต่าง ๆ ถ้าลงทุนระยะยาวไม่มากได้ ก็หาสถาบันทางการเงินที่ให้คำแนะนำรายละเอียดที่ค่อนข้างละเอียด แต่เราต้องถามให้ละเอียดด้วย เป็นการลงทุนที่มีความเเสี่ยงเช่นกัน
- ในภาวะเงินเฟ้อ และเศรษฐกิจชะลอตัว แนะนำเก็บเงินสดไว้ในธนาคาร หาธนาคารที่ข้อเสนอในการตอบแทนสูงที่สุด หมุนไปตามดอกเบี้ยที่สูงที่สุด (แต่ก็ต่ำอยู่ดี) ดอกเบี้ยออกเป็นเดือนทบเงินต้น งดเว้นภาษี ตัวเลือกนี้ไม่มีความเสี่ยง แต่ผลตอบแทนค่อนข้างน้อย แต่ชัวร์
- ต่อเนื่องจากเงินออม ให้เจียดเงินไปลงทุนในสิ่งที่ถนัด หรือซื้อมาขายไป เล็ก ๆ น้อย ๆ (แนะนำว่าเจียดนะครับ) และเมื่อผลกำไรมันดีขึ้นค่อยเอากำไรมาลงทุนเพิ่ม

แนะนำได้แค่นี้แหละครับ จากสถานการณ์ปัจจุบัน ก็แค่เน้นย้ำว่า ถ้าคุณจะทำอะไรเกี่ยวกับการเงิน และต้องลงทุน ไม่รู้ ไม่มีข้อมูล เล่นไม่เป็น อย่าเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับมัน อยากรู้อยากเล่น ให้ศึกษาข้อมูลและวิธีการเล่นให้แม่นยำเสียก่อนค่อยเข้าไปเสี่ยงโชคแบบนั้น เพราะคุณไม่ได้เป็นคนลิขิต แต่คนอื่นลิขิตให้มันเป็นไปตามกลไลตลาด

ขอบคุณมากๆนะคะ นึกภาพตามเรื่องแมงเม่าแล้วจังเลย แหะๆ เรื่องเจียดเงินไปลงทุนขายของนี่หนูเคยคิดนะคะ อยากลองทำมากเลย ตอนนี้หนูฝากบชทวีทรพย์อยุ่ด้วยค่ะ มีทั้งสองเลย สนใจกองทุน อยุ่ด้วยค่ะพี่ ขอบคุณมากๆนะคะ คำแนะนำมัประโยชทั้งนั้นเลย