ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาคนที่สนใจเรื่อง....แบบนี้อะคะ พอมีไหมค่ะ^^  (อ่าน 1195 ครั้ง)

สาวหมวยเจ้าค่ะ

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 20
  • รักการเดินทาง รักความตื่นเต้น รักธรรมชาติ
...เรื่องของเรื่อง คือ อยากรู้ว่าสมาชิกท่านใด พอรู้ หรือ เคยศึกษา หรือ แม้แต่ แนะนำหนังสือ ได้(ฉบับวิเคราะห์แล้ว) ของ ศาสตร์แห่งลัทธิเต๋า ได้บ้างค่ะ ^^ พอดีว่าช่วงนี้เกิดความสงสัยหลายอย่าง แบบที่คนอื่นเค้าไม่สงสัยนะคะ ช่วงนี้ชอบตั้งคำถามแปลกๆ เลยอยากลองหาคำตอบจากบุคคล หรือ อื่นๆ นอกเนื่องจาก อา บ้างนะคะ

phoixso

• **
  • People Like This 17
Re: ตามหาคนที่สนใจเรื่อง....แบบนี้อะคะ พอมีไหมค่ะ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 08:32:39 PM »
น่าจะเพราะ...ช่วงนี้นิยายเต๋าออกมาเยอะแหง ๆ เลย 

rr1

• **
  • People Like This 24
Re: ตามหาคนที่สนใจเรื่อง....แบบนี้อะคะ พอมีไหมค่ะ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 09:47:21 PM »
ใช้ประจำ
อธิบายง่ายๆ
ทุกสิ่งคือเต๋า คือมีเป็นคู่ คล้ายสัญลักษณ์หยินหยาง ขาวดำ ดีชั่ว
การมีเป็นคู่ เช่น
มีดำ ขาวก้อมีขึ้นทันที
มีดี ชั่วก้อซ่อนอยู่
มีทุกข์ สุขก้อรอเราค้นหา
ฯลฯ
เป็นการสอนให้คนเราค้นหาหรือมีมุมมองบวกเพื่อความสุขสงบ
หรือมุมมองด้านลบที่ต้องระมัดระวังโดยเตรียมพร้อมรับ
เช่น เกิดวิกฤติ โอกาสล่ะคืออะไร ก้อค้นหา แล้วเลิกหมกมุ่นกับวิกฤติ

แบบน้องๆในนี้ ไม่มีเงิน แล้วทุกข์ ก้อหาดูว่าแล้วสุขของการไม่มีเงินคืออะไร
ไม่มีเงิน แล้วที่มีหละ คืออะไร เช่น ผมมีเงินจากการทำงาน แต่ผมก็ไม่มีเวลา
ดังนั้น ทุกๆเรื่องพยายามหามุมบวกอีกด้าน แบบเหรียญมีสองหน้าหน้าหนึ่งหงาย หน้าที่คว่ำที่เรามองไม่เห็นล่ะจะเปิดออกมาได้อย่างไร
หรือ เวลามีความสุข เอๆๆแล้วทุกข์ล่ะ คืออะไร ต้องเฟ้นออกมา ทำให้เราไม่ประมาทคอยเตรียมรับสถานการณ์นั้น
สุดท้ายก้อคือการเดินทางสายกลางที่สมดุลของชีวิตครับ
ไม่ใช่ผู้รู้แต่เป็นผู้ใช้แล้วแทบไม่เคยทุกข์
หวังว่าคงพอมีประโยชน์นะครับ

สาวหมวยเจ้าค่ะ

• **
  • People Like This 20
  • รักการเดินทาง รักความตื่นเต้น รักธรรมชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 02:45:10 PM »
เท่าที่ทำความเข้าใจเองนะคะ ...ไม่รู้ว่าถูกหรือ ผิด  แต่เหมือนว่าเต๋าจะไม่ได้สอนแต่เรื่องสมดุลทางใจ เท่านั้น ยังสอนในเรื่องความสมดุลของร่างกายด้วย ผสมผสานระหว่าง กาย กับ จิต ทำให้เราสามารถใช้ร่างกายได้อย่างเต็มประสิทธิภาพของมันนะคะ ที่สนใจในเต๋า เพราะว่าเกิดความสงสัยในคำว่า "ภาษาจักรวาล" "กฏแรงดึง" แล้วดูเหมือนว่ามันใกล้เคียงกับเต๋ามากเลย ก็เลยสนใจนะคะ 
 ...ปล.ถ้ามีหนังสือดีแนะนำได้นะคะยินดีเลยคะ
..ขอบคุณทุกคอมเม้นนะคะ