ผู้เขียน หัวข้อ: €=== เคยคิดกันบ้างไหมว่า ทำไมตะกวด...? (มู้นี้ยาวนะอย่าด่าเก๊า อิอิ)  (อ่าน 9948 ครั้ง)

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• Hero Member
  • People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
ทำไม ตะกวด เยอะจัง
ทำไม ตะกวด ชิ่งหนี ไม่ยอมจ่าย
ทำไม นัดแล้วไม่มา นัดแล้วหาย ปิดโทรศัพท์หนี เจอหน้าชิ่งหนี

เคยลองย้อนมองดูตัวเองกันบ้างไหมว่าทำไมเขาถึงไม่ยอมจ่าย หรือต่อราคาจ้างงานแบบจะเอาถูกๆ (พวกที่ต่อราคาจะเอาถูกๆก็มีหลายกรณี... แบบไม่มีตังค์จ่ายจริงๆ กะ กลัวไม่คุ้ม ! )
-*- บางคนเลยชิ่งหนีหน้าด้านๆ... กลัวจ่ายแพงไป ไม่คุ้มว่ะ เห้ย ?! อะไรฟระ ??!

มู้นี่ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดนะ ... แต่อยากให้สาวๆมองอีกมุมว่า...
เราตั้งเรทเหมาะสมไหม? แพงไปหรือเปล่า? หน้าตาธรรมดาไปจนถึงบ้านมากๆแต่เรียก 3-4พันต่อครั้ง(งานแรง) ค้างคืน10,000+แต่หน้าตาคุณไม่ผ่านqcเลย ..ใช่เหรอ? ราคามันเหมาะสมแล้วเหรอ???
อย่างที่พี่บางคนเคยได้กล่าวว่าเพิ่มเงินอีกนิดหน่อยได้ตัวท็อปๆอ่างเลย สวยมากด้วย..เลือกได้ด้วย.. 
คือ ราคา3500-4000+ ต่อ 1 ครั้ง ไปอ่างนี้ ได้ตัวเกือบท็อปเลยนะะะ
พอบอกความจริงน้องก็โกรธ รับไม่ได้ ไปด่าบางคนให้เป็นตะกวด ตะกวด ตะกวดชอบต่อราคาไปซะงั้น --

จริงอยู่ที่ว่าเราจะตั้งราคาเท่าไหร่ก็ได้มันขึ้นอยู่กับความต้องการของเรา ... แต่อยากให้ลองนึกถึงตอนที่เวลาเราช็อปปิ้ง แล้วเราอยากได้กระเป๋าใบนึงที่สวยมากๆโดนใจ และแพงมากๆ เรามีตังค์จ่าย เราถึงซื้อมันมา จริงไหม? ไม่มีตังค์ถึงไม่ซื้อ ถูกปะ

ในทางกลับกัน กระเป๋าไม่สวยเลยว่ะ ราคาก็แพงอีก ไม่โดนใจ เราจะซื้อไหม???
ไปหากระเป๋าที่สวยถูกและดี ดีกว่า ... นั่นแหละ !

ตะกวดที่ต่อราคาน้อง... ลองมองในมุมตะกวด บางทีเขาอาจเห็นว่าน้องไม่สมราคาหรือเปล่า
เขาถึงต่อราคา ( แต่เว้นตะกวดบางคนที่ชอบต่อราคาตลอดนั่น คือ คงไม่มีตังค์จริงๆ แต่เจือกอยากแดร--ก อันนี้มันคนละกรณี )
-----------

มาถึงเรื่องพี่ตะกวดบ้าง ... บางคนก็ขี้อวด อวดรวยมากๆ แต่ดันไม่มีปัญญาจ่ายให้น้อง.. แบบห่วงค่าธรรมเนียมโอนเงินธนาคารยี่สิบสามสิบบาท คือ อัลลไล ?!?!? พอถึงเวลาจ่ายอ้างนู้นอ้างนี้ว่าพี่ต้องจ่ายค่านู่นค่านี่  .. สรุปคือจะให้หรือไม่ให้วะ รวยจริงรึเปล่าฟระ ? ตรูงง ?! กะจะหลอกแดร--ก ฟรีอย่างเดียวว่างั้น กำ !
อยากจะบอกว่าคนที่ทำธุรกิจหรือเงินเหลือใช้จริงๆ หรือ คนที่มีปัญญาจ่ายจริงๆ เขาไม่ได้เป็นแบบนี้เลยยย !
จ่ายก็คือจ่าย ให้ก็คือให้  ไม่อิดออด ไมโอนทีหลัง ไม่หาข้ออ้าง เงินเป๊ะ จบ !

น้องๆที่รับงานก็ควรแสกนดีดี ไม่ใช่เห็นว่ามีตังค์ก็ไปหมด
ประเมินสถานการณ์ก่อนเถอะ ความน่าจะเป็นที่เขาจะจ่ายตังค์ให้ได้มีหรือไม่มี .. และอย่าไว้ใจใคร..
ไม่ต้องเอาความสนิทมาเป็นข้ออ้าง เห็นมานักต่อนักแล้วที่เห็นว่าสนิทๆแล้วชิ่งหนีกันหนะ -_-

และขอบอกเลยว่า..จะหาที่รวยแบบมหารวยจริงๆในนี้นั้น ยาาาาาก แสนยาาาาาาากกกกก.. บอกเบยยย !!!
ส่วนใหญ่จะมีก็แต่ ขอรูป ขอไลน์ คุยโม้ไปเรื่อย ไม่จ้างจริง ... หรือที่มีจ้างจริงก็จะเป็นประเภทเอารถเจ้านายมาขับโชว์สาว(บางคนอึ้บแล้วชิ่งหนีก็มี) หรือประเภทที่เจียดเงินเดือนอันน้อยนิดตัวเองแทบจะไม่มีกินอยู่แล้วแต่มาเที่ยวไรงี้...โอ้ยยย -_-

มู้นี้ชักจะยาวไปละ ยิ่งเป็นคนเขียนหรือพิมพ์อะไรยาวๆไม่ค่อยเป็นด้วย...หาบทจบไม่เป็น หวังว่ามู้นี้คงจะไม่โดนด่า 555555

แต่สรุปจะทิ้งท้ายไว้ว่า...
- น้องๆที่รับงานแรง หรืองานจ้างเที่ยวอะไรก็แล้วแต่..ประเมินตนเองด้วยว่าเราตั้งเรทเหมาะสมแล้วหรือไม่
จะได้ไม่มีคนบ่นว่า แพงไป ไม่คุ้ม ไม่จ้างว่ะ ตรูจะแดร--กฟรี .. ชิ่งหนีแม่--งเลย ตะกวดจะได้น้อยลง(มั้ง)หรือมันแล้วแต่สันดานคนหว่า ?!?! 55555+
- พี่ที่รู้ตัวว่าเป็นตะกวด ก็อย่าไปต่อราคาน้องมาก มีตังค์ก็จ่ายซะ ไม่มีตังค์ก็เก็บตังค์แล้วเกาhumอยู่บ้านไป! อย่าไปหลอกคนอื่น .. อย่าออกมาเพ่นพ่านทำชาวบ้านเดือดร้อน ...
อยากกินของถูกๆของฟรีๆ ก็ไปตามแหล่งถูกๆ ฟรีๆ ไม่ต้องมาหาในนี้
- พิจารณาให้ดี ทั้งคนที่ต้องเสียเงินและคนรับเงิน เงินทองสมัยนี้มันหายาก เงินมาง่ายก็ไปไว ...
เงินมาง่ายก็เสียง่าย.. อยากได้ให้คุ้มอย่าลืมนึกถึงใจเขาใจเราด้วยอันนี้สำคัญมาก

-จบ-
ยาวมั้ก จะมีคนอ่านจนจบไหมเนี่ย ไม่มีแก่นสารเลย 55555555+  **25**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

TiVA

• Full Member
  • People Like This 68
ตะกวดไม่ได้เพิ่มขึ้นมากเท่าไหร่ แต่คนจ่ายจริงมีน้อยลงมาก
เลชทำให้เหมือนตะกวดเยอะขึ้นครับ

**25**

Jay Chou

• Newbie
  • *
  • People Like This 12
ถ้าเป็นงานจ้างเที่ยวธรรมดาพี่เจให้เต็มที่แค่ 1500 นอกจากจะุถูกใจมากจริงๆถึงจะให้น้องเพิ่มที่หน้างานเป็น 2000 (มีไม่กี่คน) เพราะไปเที่ยวกับน้องมีทั้งค่ากิน และค่าดูหนังอีกเบ็ดเสร็จเพิ่มตังอีกหน่อยได้ไปเที่ยวอ่างได้แล้ว แถมมีให้เลือกเยอะด้วย แต่ที่มาจ้างเพราะมันคนละฟิวจริงๆ ความฟินมันต่างกัน **02** ส่วนงานแรงพี่ไม่หาอยู่แล้ว เพราะต้องคอยลุ้นวัดใจน้อง หาโรงแรม และต้องไปรับอีก เม้นแอบยาวแฮะ อิอิ

kua12

• Sr. Member
  • People Like This 114
เห็นด้วยกับจขกท ครับ เขียนตรงจริงๆ

เจอน้องบางคนจ้างเที่ยว4,000 หน้าตานี่ไม่อยากบอกว่า1,000นึงยังแพงไปเลย555

งานแรงบางคนก็รับทีละเกือบหมื่น เรทนี้ผมหาน้องๆได้ตั้ง3-4คนเลย อิอิ

kaptan

• People Like This 1734
     เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นมานานครับ แต่ก่อนเราจะยกชื่อตะกวดให้พี่ๆ ที่นัดแล้วหายไม่บอกกล่าว
หลอกน้องไปรับงานแล้วไม่จ่าย หรือจ่ายไม่ตรงตามที่ตกลง หรืออะไรก็ตามที่ส่อว่าเข้าข่ายหลอกลวง
เอาเปรียบอะไรทำนองนี้ หรือยกชื่อนี้ให้น้องๆ ที่หลอกให้โอนเงิน สร้างเรื่องดรามามาหลอกให้พี่สงสาร
หรือเห็นช่องทางไปเจอแล้วก็หนี หรือเช่นกันกับพี่ๆ ผู้ชายคือหลอกลวงสารพัด.....

ส่วนการตั้งเรทในการรับงาน ไม่ว่าแค่จ้างเที่ยวหรือเกินเลยกว่านั้น จริงๆ แล้วน้องๆ ก็คงมีสิทธิ์ตั้ง
แหละครับ บางคนตั้งเว่อๆ เพื่อพี่ๆ จะได้จ้างแค่ในขอบเชตเช่นจ้างเที่ยวปกติ 1,500 ถ้ากอดหอมคิด 5,000
บางคนคิดเสีย 18,000 ก็ยังมี ผมก็คิด่าเค้าตั้งไม่ให้เราจ้าง เราก็ผ่านซะ คนสวยๆ น่ารักๆ ที่หาเจอได้ในเรททีเหมาะสม
ยังอยู่ในเวปอีกหลายคน และมีมาใหม่เรื่อยๆ แค่เราพยายามคุยแล้วหากน่าสนใจค่อยนัดเจอเมื่อสะดวกพร้อมกัน

พวกเรทเว่อๆ ถ้าเป็นสาวๆ มาตั้งเราก็แค่ผ่านไปซะ ที่น่าห่วงคือพี่ๆ บางคนที่ตั้งเรทเว่อๆ เหมือนเป็นหลุมพลาง
ขุดล่อน้องๆ ที่โลภ หรือบางคนกำลังทุกข์อย่างหนักให้หลงเข้ามาเป็นเหยื่อ พวกนี้แหละครับต้องระวัง
พี่ๆ ที่ตั้งค่าจ้างเที่ยว 5,000 - 10,000 ค่าดูแล 4 -5 หมื่น แล้วหาแล้วหาอีกจนข้ามปียังหาไม่ได้
มันแปลว่าพี่หาไม่จริง หรือพี่ไม่ได้จ่ายจริงกันแน่ ตรงนี้ต้องช่วยกันดูครับ ใครเคยมีประสบการณ์คุยหรือเจอ
พี่ๆ พวกนี้ควรเอามาลงบอกกันว่าที่เจอน่ะ โชคหรือว่าเคราะห์กันแน่

เล่นเวปอย่างมีสติครับ แยกแยะสิ่งที่น่าจะจริงกับไม่น่าจะจริงออกให้ได้มากๆ จะอยู่รอดปลอดภัย
และมีโอกาสเจอสิ่งดีๆ ของชีวิตครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

slow

• People Like This 2111
ช่วงหลังๆ แทบไม่เคยทัก เคยถามงานจ้างใครเลย ...

เรทงานจ้างเที่ยวไปไกลเกินกว่าจะจ้างไหว ข้อกำหนดมากมาย ... ก็ได้แค่อ่านแล้วผ่านไป
อย่างที่พี่ๆบอกไว้ เรื่องเรทมันก็เป็นความพอใจในการตั้งของแต่ละฝ่าย
เราจ้างไม่ไหวก็แค่นั่งไล่อ่านเวป แล้วยิ้ม 555

บางทีน้องตั้งเรทเกินกว่าที่เราสะดวก ไปถามต่อรองเรื่องเรทลง ก็อาจโดนต่อว่ากลับมาได้...หาเรื่องใส่ตัวชัดๆ

**30**

Mint Mint

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 21
จ้างเที่ยวดูหนัง ให้นัวเบาๆ คิดเรท 1000 บาท
เจอพี่ๆถามว่า อมได้มั้ย ใช้มือช่วยให้เสร็จได้มั้ย ไปต่อในรถได้มั้ย
เอิ่ม...ออพชั่นอลังการ แต่ไม่เพิ่มค่าหนมให้เลย  **12**
อยากได้แบบไหน pm มาคุยกันค่ะ โอนมัดจำหรือเต็มจำนวนก่อนนัดนะคะ

TiVA

• Full Member
  • People Like This 68
จ้างเที่ยวดูหนัง ให้นัวเบาๆ คิดเรท 1000 บาท
เจอพี่ๆถามว่า อมได้มั้ย ใช้มือช่วยให้เสร็จได้มั้ย ไปต่อในรถได้มั้ย
เอิ่ม...ออพชั่นอลังการ แต่ไม่เพิ่มค่าหนมให้เลย  **12**
**25**

mzazaza2015

• Sr. Member
  • People Like This 103

ฮา เม้นนี้อ่ะครับ ชอบคำว่า "ออพชั่นอลังการ แต่ไม่เพิ่มค่าหนมให้เลย"

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
          เห็นด้วยค่ะว่าคนจ่ายจริงๆเดี๋ยวนี้น้อยกว่าแต่ก่อนมาก เลยถูกมองว่าเป็นตะกวดไปเสียหมด..
ไม่รู้เพราะเหตุผลใดหนอ
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~