ผู้เขียน หัวข้อ: €=== เคยคิดกันบ้างไหมว่า ทำไมตะกวด...? (มู้นี้ยาวนะอย่าด่าเก๊า อิอิ)  (อ่าน 9756 ครั้ง)

kua12

• Sr. Member
  • People Like This 114
เป็นกระทู้ที่น่าคิดมากๆ ค่ะ

ตะกวด เป็นสิ่งที่อยู่คู่กับทุกสังคม แล้วก็คงจะไม่หายไปง่ายๆ ค่ะ  **25**   เราต้องระมัดระวังตัว  และมีสติอยู่เสมอ  รับความเสี่ยงได้มากสุดแค่ไหน ก็ให้เอาตัวไปเสี่ยงได้มากสุดแค่นั้น

ตั้งสติก่อนสตาร์ทเด้อออ

เคยคุยกับพี่บางคนเขาบอกว่า พี่ไม่ใช่ตะกวด แต่พี่จ้างน้องเค้าแล้ว รูป กะ ตัวจริง ไม่เหมือนกัน ก็เลยให้กลับและไม่ได้จ่ายตามข้อตกลงแต่แรก แต่ก็ให้ค่าเสียเวลาไปนะ เลยโดนด่าว่าเป็นตะกวดไปสะงั้น..

ส่วนที่พี่บางคนคุยกะสาวเยอะๆ เพราะเขาอยากได้ที่โดนใจเขาจริงๆ
ก็เงินที่เขาจะต้องจ่าย เขาก็ต้องคิดถึง ความคุ้มค่า ใช่ม้า? เเหมือนเราๆที่อยากได้ของอย่างนึง เราก็ต้องเลือกแล้วเลือกอีก ชิมิ ^^

เห็นด้วยกับคุณฮันนี่อูมามิครับ เท่าที่เจอน้องๆมาเยอะมาก ไม่เคยมีใครเหมือนรูปที่ส่งมาให้ดูเลย

ถ้าต่างไม่เยอะก็ยังโอเคพอรับได้ แต่ถ้าแย่มากๆก็ม่ไหว แล้วเราเป็นคนจ่ายเงินก็ต้องการในสิ่งที่เห็นและชอบ

น้องบางคนคุยแล้วโอเคเห็นรูปและก็ว่าจะนัด แต่บางทีเวลานั้นยังไม่สะดวก กะว่าว่างแล้วจะนัด

น้องก็ใจร้อนบล๊อคไลน์ทิ้งไปเลย พอว่าจะมานัดก็ติดต่อไม่ได้แล้ว แล้วก็มาบ่นในกระทู้ว่าไม่มีคนจ้าง

เจอมาเยอะหลายรูปแบบจนเล่าได้หลายหน้าเลย 5555

Sea Beach

• Full Member
  • People Like This 42
  • ดูแลตัวเองดีๆนะ..หมีน้อย

เป็นกระทู้ที่ดี สมควร ติดดาว ปักหมุด

มันก็  เยอะ  กันทั้ง 2 ฝ่ายแหละ ทั้ง ชาย-หญิง
ต่างฝ่าย ต่างไม่ถูกใจกัน ไม่ไว้ใจกัน

งั้น  ตั้งกระทู้หน่อย ในห้องนั่งเล่น

ให้น้อง ผญ มาลงว่า พี่ผช คนไหนจ้างจริง
ให้พี่ ผช มาลงว่า น้องคนไหน OK
ขอแค่ สั้นๆ หรือให้คะแนนไป

หรือมัน   จะเป็นแค่ ไอเดีย ฝันๆ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734

เป็นกระทู้ที่ดี สมควร ติดดาว ปักหมุด

มันก็  เยอะ  กันทั้ง 2 ฝ่ายแหละ ทั้ง ชาย-หญิง
ต่างฝ่าย ต่างไม่ถูกใจกัน ไม่ไว้ใจกัน

งั้น  ตั้งกระทู้หน่อย ในห้องนั่งเล่น

ให้น้อง ผญ มาลงว่า พี่ผช คนไหนจ้างจริง
ให้พี่ ผช มาลงว่า น้องคนไหน OK

หรือมัน   จะเป็นแค่ ไอเดีย ฝันๆ

มันค่อนข้างยากครับที่เราจะได้รู้ข้อมูลที่เป็นจริง เพราะคนในเวปไม่สามารถพิสูจน์ตัวตนได้ชัดเจน
น้องบางคนอาจจะ ok กับพี่ๆ บางคน แล้วทำตัวไม่น่ารักกับบางคน
พี่ๆ บางคนก็จ้างจริง แต่อาจไม่จ้างกับน้องๆ บางคน ด้วยสารพัดเหตุผลครับ

นอกจากนี้ยังอาจมีการสร้างตัวปลอมมาเชียร์ หรือว่าร้ายกันอีก ทำให้ข้อมูลอาจถูกบิดเบือนได้
ในคห.พี่ก็คือ ทุกคนต้องลองคุยกัน แล้วพิจารณาความน่าจะเป็นว่าคนที่เราคุยนั้น
เราควรนัดเจอหรือไม่ อย่างไร นอกจากนี้ยังต้องทำตามที่เวปบอกไว้เช่น น้องๆ ควรนัดพี่ๆ
ในที่สาธารณะ ไปเอง กลับเอง พี่ๆ ไม่ควรโอนเงินให้น้องก่อนหากไม่ได้มาเจอตัวกัน
น้องๆ ต้องตระหนักว่าพี่ๆ ที่ลงว่าจ่ายได้มากมายขนาดนั้น มันจะเป็นจริงแค่ไหน
หรือพี่ๆ ได้ฟังข้อมูลน้องว่า สวย อวบ ผิวขาว.... ตัวจริงตรงปกมั้ย...

อ่านกระทู้เยอะๆ เข้ามาห้องนั่งเล่น ศาลาคนเศร้า ห้องถามตอบ...เราก้ได้ข้อมูล
ไว้พิจารณาเยอะแล้วยังน่าเชื่อถือพอสมควรด้วยครับ

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

slow

• People Like This 2111

มันค่อนข้างยากครับที่เราจะได้รู้ข้อมูลที่เป็นจริง เพราะคนในเวปไม่สามารถพิสูจน์ตัวตนได้ชัดเจน
น้องบางคนอาจจะ ok กับพี่ๆ บางคน แล้วทำตัวไม่น่ารักกับบางคน
พี่ๆ บางคนก็จ้างจริง แต่อาจไม่จ้างกับน้องๆ บางคน ด้วยสารพัดเหตุผลครับ

นอกจากนี้ยังอาจมีการสร้างตัวปลอมมาเชียร์ หรือว่าร้ายกันอีก ทำให้ข้อมูลอาจถูกบิดเบือนได้
ในคห.พี่ก็คือ ทุกคนต้องลองคุยกัน แล้วพิจารณาความน่าจะเป็นว่าคนที่เราคุยนั้น
เราควรนัดเจอหรือไม่ อย่างไร นอกจากนี้ยังต้องทำตามที่เวปบอกไว้เช่น น้องๆ ควรนัดพี่ๆ
ในที่สาธารณะ ไปเอง กลับเอง พี่ๆ ไม่ควรโอนเงินให้น้องก่อนหากไม่ได้มาเจอตัวกัน
น้องๆ ต้องตระหนักว่าพี่ๆ ที่ลงว่าจ่ายได้มากมายขนาดนั้น มันจะเป็นจริงแค่ไหน
หรือพี่ๆ ได้ฟังข้อมูลน้องว่า สวย อวบ ผิวขาว.... ตัวจริงตรงปกมั้ย...

อ่านกระทู้เยอะๆ เข้ามาห้องนั่งเล่น ศาลาคนเศร้า ห้องถามตอบ...เราก้ได้ข้อมูล
ไว้พิจารณาเยอะแล้วยังน่าเชื่อถือพอสมควรด้วยครับ

ช่ายครับ วิธีนี้ก็เคยมีพี่ๆน้องๆในเวปบอกกัน แต่อย่างที่พี่ kaptan บอก...

มันมีหลายปัจจัย ทำให้ยากที่จะมาตั้งกระทู้แนะนำ น้อง/พี่ ที่ดีในงานจ้าง

ค่อยๆอ่าน ค่อยๆดูเอง หรือ pm หาพี่/น้องที่ดูน่าเชื่อถือ ก็พอจะคาดเดาได้ว่าคนนั้นๆ เป็นอย่างไร

**38**

_Poon_

• People Like This 681
ไม่เคยตั้งราคาให้ตัวเอง แต่ก้อรู้สึกว่า ที่ได้รับมานั้น ก้อมากกว่าที่น้องท้อปฟอร์มดาวเด่นตั้งราคาไว้

ทั้งที่ตัวพี่เอง ไม่ได้สวยระดับท้อปฟอร์ม แต่ไม่สามารถลดค่าตัวเองลงไปตามปากคนอื่นได้จริงๆ

สำหรับคนที่ทำงานลักษณะ (sl) นี้ประจำ ก้อคงต้องเรียกค่าแรงที่เป็นรูปแบบกำหนดตายตัว (เรท)

แต่อ่านเจอมาก้อเยอะ คนที่เค้าเดือด เป็นจำนวนเท่าไหร่ ตามที่เค้าระบุ เช่น 3,500 บาท

มันก้อไม่ใช่ หน้าแบบนี้ เอาไปแค่นี้ก้อพอ (2,000 บาท)   

คือ เค้าตั้งไว้ ถ้าไม่มีปัญญาจะช่วย ก้อไม่ควรไปสอสระเอือก พี่ผู้ชายบางคน

เอาน้องเค้าไปเปรียบเทียบกับเด็กอ่าง ถามหน่อย ถ้างั้น ทำไมไม่ไปลงอ่างซะก้อสิ้นเรื่อง

ตามทับศัพท์ภาษาอังกฤษ ก้อคืองาน พาร์ทไทม์

แต่บางคน ดันเอามาเป็นชีวิต มาทำเป็นฟูลไทม์ ผลลัพธ์ที่ได้ มันเลยออกมาแบบ...

Monin_II

• People Like This 115
ใครใคร่ขาย ขาย ใครใคร่ซื้อ ซื้อ

แม่ค้าขายไม่ดีก็ต้องจัดโปร สำรวจราคาตลาด
จะลดจะแถม มีกลยุทธิ์วิธีอพไรทำให้ขายดีก็จัดมา

คนซื้อกำลังไม่พอ ของไม่สวยสมราคา
ก็สองมือล้วงกระเป๋าสองเท้าก้าวไปร้านอื่น

เจอของจัดโปรเซลล์ลดกระหน่ำ ก็เหมือนตะกวด
ของมักมีตำหนิ ของมักไม่ดีตามที่เห็นชั่ววูบ
ซื้อมาก็อาจไม่ได้ใช้ ฉะนั้นใช้สติพิจารณา
ให้ดีไม่ใช้ลับหูลับตาเห็นเป็นราคาน่าจับจอง

สรุปตามความเข้าใจตัวเอง เพราะอ่านหลายความเห็น
แล้วมาปั่นรวมกันเลยสรุปตามความคิดตัวเองสะเลย

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
ไม่เคยตั้งราคาให้ตัวเอง แต่ก้อรู้สึกว่า ที่ได้รับมานั้น ก้อมากกว่าที่น้องท้อปฟอร์มดาวเด่นตั้งราคาไว้

ทั้งที่ตัวพี่เอง ไม่ได้สวยระดับท้อปฟอร์ม แต่ไม่สามารถลดค่าตัวเองลงไปตามปากคนอื่นได้จริงๆ

สำหรับคนที่ทำงานลักษณะ (sl) นี้ประจำ ก้อคงต้องเรียกค่าแรงที่เป็นรูปแบบกำหนดตายตัว (เรท)

แต่อ่านเจอมาก้อเยอะ คนที่เค้าเดือด เป็นจำนวนเท่าไหร่ ตามที่เค้าระบุ เช่น 3,500 บาท

มันก้อไม่ใช่ หน้าแบบนี้ เอาไปแค่นี้ก้อพอ (2,000 บาท)   

คือ เค้าตั้งไว้ ถ้าไม่มีปัญญาจะช่วย ก้อไม่ควรไปสอสระเอือก พี่ผู้ชายบางคน

เอาน้องเค้าไปเปรียบเทียบกับเด็กอ่าง ถามหน่อย ถ้างั้น ทำไมไม่ไปลงอ่างซะก้อสิ้นเรื่อง

ตามทับศัพท์ภาษาอังกฤษ ก้อคืองาน พาร์ทไทม์

แต่บางคน ดันเอามาเป็นชีวิต มาทำเป็นฟูลไทม์ ผลลัพธ์ที่ได้ มันเลยออกมาแบบ...

บางคนก็เห็นโพสว่าเดือดร้อน แต่เห็นเดือดร้อนแทบจะทุกวัน.. สงสัยคงจะทำเป็นงานเต็มเวลาไปแล้ว 555555+  **25**

คนที่เดือดร้อน(เกือบทุกวัน)(บางคน) ก็เรียกเรทแบบซะตัวท็อปอ่าง...
พี่ๆบางคนเขาเลยอดที่จะไปเทียบกะเด็กอ่างไม่ได้มั้งคะ หุหุ

**38**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

• Do what makes you happy and what you love.
ใครใคร่ขาย ขาย ใครใคร่ซื้อ ซื้อ

แม่ค้าขายไม่ดีก็ต้องจัดโปร สำรวจราคาตลาด
จะลดจะแถม มีกลยุทธิ์วิธีอพไรทำให้ขายดีก็จัดมา

คนซื้อกำลังไม่พอ ของไม่สวยสมราคา
ก็สองมือล้วงกระเป๋าสองเท้าก้าวไปร้านอื่น

เจอของจัดโปรเซลล์ลดกระหน่ำ ก็เหมือนตะกวด
ของมักมีตำหนิ ของมักไม่ดีตามที่เห็นชั่ววูบ
ซื้อมาก็อาจไม่ได้ใช้ ฉะนั้นใช้สติพิจารณา
ให้ดีไม่ใช้ลับหูลับตาเห็นเป็นราคาน่าจับจอง

สรุปตามความเข้าใจตัวเอง เพราะอ่านหลายความเห็น
แล้วมาปั่นรวมกันเลยสรุปตามความคิดตัวเองสะเลย

เทียบให้เห็นภาพชัดเจนมากค่ะคุณ monin_II   **34**

แต่ของจัดโปรเซลส์ต้องเลือกดีดีนะ .. ตาดีโชคดีก็เจอของดีไป.. มองผ่านๆก็ได้ของไม่ดีไป 5555+

ของดีจริง ราคาไม่ถูก
ของที่ควรจะถูกบางชิ้น ก็แพง เง่อวว~  **25** **08**

..

**38**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •

ไม่อาววววว ไม่หมั่นไส้กัน ง่อววววว **15** **15** **15** **15**

ลาก่อย แง่ง ~

**07**

pop2000

• People Like This 831
อิอิ. ไปๆมาๆ สาวๆกำหนดค่าจ้างเป็นสินค้าไปกันซะแล้ว. ผู้ชายไม่ได้พูดนะ.  **30**

ที่จริง เรื่องราคา มันไม่ใช่เรื่องราคาถูกกับราคาแพงหรอก. แต่มันเป็นเรื่องของความเหมาะสมของแต่ละคน ว่าราคามันควรจะอยู่ที่เท่าไหร่

คนเรียกแพง ก็อาจไม่มีคนมาจ้าง หรือจ้างน้อยมากเป็นธรรมดา   แต่วันนึงน้องก็ออกมาบ่นกลางเวปว่า มีแต่คุยเล่นๆไม่มีใครจ้างจริง. หรือบ้างก็บอกว่าไม่มีปัญญา!!!   ที่จริงก็เพราะมีสติปัญญาครบน่ะสิครับถึงได้ไม่จ้าง ไม่จ้างเพราะไม่ใช่ว่าไม่มีเงิน แต่อาจกลายเป็นเสียโง่แทนที่จะได้ความสุข

น้องบางคนอาจบอก สวยสู้สาวอ่างไม่ได้แล้วทำไมไม่ไปเที่ยวอ่างล่ะ?!!   แล้วน้องรู้ได้ยังไงล่ะครับว่าเขาไม่ไปเที่ยวอ่าง เขาอาจไปประจำ แต่เข้ามาในเวปอาจหาแค่สาวจ้างเที่ยวคุยสบายใจ. แต่น้องต่างหากที่ขายไม่ออกจนต้องมาบ่นบ่อยๆ.   ที่สำคัญเวปนี้ห้ามค้าประเวณีด้วยนะครับ.

ที่จริงผมว่าหลายๆคน ไม่ค่อยเกี่ยงเรื่องราคาในการจ้างเที่ยว หรอกครับ บางคนไม่สวยแต่เทคแคร์ดี เราก็ให้ทิปให้ค่าtaxi ไปต่างหากในขากลับ
แต่จะไม่ให้พวกขอก่อน หรือบางทีกำลังชื่นชมน้อง กะในใจว่า้ดี๋ยวก่อนกลับให้ทิปดีกว่า ปรากฎว่าไม่ทันไรน้องแบบมือขอทิปแบบเซ้าซี้ พาหมดอารมณ์ไปเลย

ส่วนพวกจ้างดูแล รายเดือน. ผมสังเกตุหลายคนออกมาบ่นกันว่า. เบื่อพวกดูแล 1-2เดือนก็หาย.   ทำไมรู้ไหมครับ?
ประการแรก เขาอาจพบว่าน้องไม่ใส่ใจรับเงินเสร็จธุระงอก นัดยาก งกๆเงิ่นๆรีบๆรวกๆ น่ารำคาญคบไปก็ไม่มีคว่มสุข

ประการสอง การดูแลคือภาระครับ. ไม่ว่าจะรวยจะจนมันก็คือภาระ น้องหลายๆคนเข้าใจผิดมักคิดว่าคนมีเงินเหลือๆจะจ่ายอะไรง่ายๆ คิดผิดแล้วครับ  ภาระที่ต้องมานั่งรับผิดชอบจ่ายเงินให้รายเดือน มันต้องเป็นคนมีวินัยสูงมากนะครับ ไม่ว่าจะกี่บาทก็ตาม  ลองสิครับเดินไปขอเงินมหาเศรษฐี 100บาท ถ้าเขาไม่ให้ น้องจะกล้าพูดไหมว่าเค้าไม่มีปัญญาจ่าย

ประการที่สาม คนดูแล ถ้าเป็นผู้ใหญ่มักไม่ชอบพวกนั่งกินนั่งนอน บางคนอ้างโปรไฟล์ดี๊ดี จบสูงจากยอดเขาฑิเบต ผิวขาวสวยปานก้นทารก. เหล่านี้มีผลแค่ช่วงค้นหาแรกๆบ้างเท่านั้นแหละครับ แต่ถ้าสุขแสนสบายขนาดนั้นกินๆนอนตื่นบ่าย รับรองลาหายแน่ๆ.

ประการที่สี่. เรื่องเครียดปัญหาตัวเองมาก่อน ไม่เคยคิดจะแก้ไข แต่ขยันสร้างปัญหา บางทีความจนขัดสนมันไม่ใช่เรื่องของฐานะหรอกครับ แต่มันเป็นเรื่องของนิสัย   คนมีนิสัยรวยต่อให้เรัยนไม่สูงก็สร้างตัวรวยได้.  คนนิสัยจน ต่อให้รวยก็หมดตัวเหมือนสามล้อถูกหวย.  เงินมันเลือกคบคนนะครับ
สาวประเภทนี้ เจอแต่ละครั้งเหน่อยครับ แม้จะช่วยแก้ แต่ก็งอกมาเรื่อย ดูสักเดือนนึงก็เผ่นดีกว่า.