ผู้เขียน หัวข้อ: เคยรู้สึกเหนื่อยและท้อกันบ้างไหมคะ  (อ่าน 1813 ครั้ง)

Menana

• Full Member
  • People Like This 23
เคยรู้สึกเหนื่อยและท้อกันบ้างไหมคะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 09:04:53 PM »
สวัสดีคะเพื่อนๆห้องนั่งเล่น อยากสอบถามว่าถ้าเรื่องรู้สึกเหนื่อยและท้อแท้กันบ้างไหมคะแล้วมีวิธีรับมือกันยังไงบ้าง
ตอนนี้หนูรู้สึกท้อมากในหลายๆเรื่อง ต้องบอกก่อนว่าหนูตัวคนเดียวไม่สามารถพึ่งพาหรือหันน่าไปหาใครได้ หลายครั้งมันทำให้หนูเครียดมากจนต้องเข้าโรงบาล แต่หนูก็ทำอะไรไม่ได้ทำได้แค่ร้องไห้ระบายมันออกมาแล้วหลับไป แต่สุดท้ายมันก็กลับมาเป็นแบบเดิมอีกครั้ง หนูควรทำยังไงดีคะเพือให้ตัวเองมีแรงเดินต่อไป หนูเหนื่อและท้อมาก **07**

rr1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
Re: เคยรู้สึกเหนื่อยและท้อกันบ้างไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 09:25:33 PM »
ไม่รุ้รายละเอียดก้อคงแนะนำการแก้ปัญหาไม่ได้
คงทำได้แค่
มีคนอีกมากมายที่ลำบากกว่าเรา
กับ
มาให้กำลังใจครับ

baaaaam

• Newbie
  • *
  • People Like This 22
Re: เคยรู้สึกเหนื่อยและท้อกันบ้างไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 09:45:35 PM »
บอกไม่ได้ว่ารับมือยังไง เพราะก็นอนร้องให้เหมือนกัน 555
แต่เหมือนเวลาจะทำไห้เราดีขึ้น อย่าลืมว่าจุดมุ่งหมายเราคืออะไร
ต่อให้ท้อแทบตายยังไง ถ้าจุดมุ่งหมายยังชัดเจนสำคัญ เราก็ยังมีแรงค่ะ
เอาใจช่วยนะคะ ^^
laugh with me but don't laugh at me.^^"

xoxiii

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:00:50 PM »
เราก็เป็นนะ บ่อยด้วย แต่หลังๆมาเริ่มโอเคขึ้น
เราว่ามันต้องระบายออกมาบ้าง เป็นความรู้สึกแบบว่าอยากให้มีคนรับฟังเราบ้าง
เราโชคดีที่เวลาเจอเรื่องเครียดๆเรื่องแย่ๆก็ยังพอมีคนรับฟังและช่วยแก้ปัญหา

สู้ๆละกันนะ

ถ้าไม่มีคนรับฟัง pm มาคุยกับเราได้นะคะ
~ Nothing lasts forever ~

magiggunna

• People Like This 31
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:33:48 PM »
อันดับแรกหาคนที่ไว้ใจได้สักคนที่จะไม่ทำร้ายเรามากกว่านี้ไม่จำเป็นต้องช่วยได้ ระบายห้เขาฟังบ้างได้มีคนห้กำลังใจ ถ้าโชคดีอาจจะแนะนำอะไรได้บ้าง ที่เหลือคงต้องค่อยแก้กันไป ดีกว่าเก็บไว้คนเดียว

rr1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 08:09:24 AM »
ไปลองไล่อ่านกระทู้ที่มีทั้งหมดของสาวๆที่เดือดร้อนพบว่า
1.ทุกข์เพราะเรื่องเงิน
2.ทุกข์เพราะเรื่องหนี้สิน
3.ทุกข์เพราะเรื่องคู่
4.ทุกข์เพราะเรื่องพ่อแม่เจ็บป่วย
5.ทุกข์เพราะแมวป่วย
6.ทุกข์เพราะเหงา
ฯลฯ
เพิ่งสังเกตุเห็นจากระดับสมาชิก full member ทำให้เชื่อว่า
น่าจะเรื่องคู่เป็นปัญหาความทุกข์
อะไรบ้างที่ทุกข์จากคู่ สำหรับหญิงไทยส่วนใหญ่
1.นอกใจ
2.เลว ทั้งเกาะ ทั้งทำร้าย ทั้งเห็นเราเป็นแค่ที่ระบายอารมณ์
3.ไร้อารมณ์ หมางเมิน
4.ก่อหนี้
5.แฟนของคู่เรา หรือ ญาติ พ่อแม่ของคู่เรา มาระราน ก้าวก่าย
6.เปรียบเทียบคู่ของตนเทียบกับของเพื่อนๆ
จะเพราะเหตุอะไรก้อตามสาวๆประเทศที่เจริญ ไม่ว่าในยุโรป ญี่ปุ่น หรือ อเมริกา เขาแก้ด้วยการตัดใจครับ
ส่วนของไทยเราเพราะลูก เพราะกลัวทำร้าย เพราะชื่อเสียง เพราะกลัวการเปลี่ยนแปลง ฯลฯ เลยต้องทนทุกข์

ผมมีน้องๆที่รุ้จักนอกเว็บและได้มีโอกาสคุยกับน้องในเว็บที่มีปัญหาเหล่านี้ เลยแบ่งได้เป็น 3 กลุ่ม

กลุ่มแรก ตอนนี้มีความสุขมาก เพราะเจออะไรที่ไม่ได้แย่กว่าที่เป็นมาก่อน กลุ่มนี้เลือกยืนด้วยตนเอง เลือกทางเดินใหม่โดยเลิกร้างกันไป ไม่ว่าจะถูกขู่ทำร้ายอย่างไร

กลุ่มสอง เข้าเว็บแบบนี้หาคู่ แก้ปัญหาแบบเลือกทางออกที่อนาคตคงเป็นปัญหาเช่นกัน ผู้ที่โชคดีอาจมีบ้างคือเจอพี่ๆดีๆ มีความพร้อมที่คิดหาคู่เช่นกัน แต่เชื่อเถอะอย่าคาดหวังมากนัก หรือ เลือกเข้าเว็บแค่เพื่อหาเพื่อนหาที่ระบาย แต่ต้นเหตุยังคงอยู่ กลุ่มนี้ยังคงเหงา ทุกข์อยู่ครับ

กลุ่มสาม ทนอยู่แบบหน้าหมองคล้ำตลอดเวลาซึ่งพบเป็นส่วนใหญ่เลยแหละ กลุ่มนี้ทุกข์มากมายครับ จนเข้าวัด เข้ารพ. ถึงวันนี้ก้อยังทุกข์และทุกข์มากขึ้นทุกข์วันเนื่องจากปัญหาใหม่ๆเข้ามาสะสมเพิ่มขึ้นจากพื้นฐานจิตใจ สติ และ สุขภาพ ที่อ่อนแออันเนื่องจากสาเหตุหลักนี่แหละ

ถ้าเดาผิดต้องขอโทดด้วยและข้ามไป
ส่วนสาวๆที่มาตอบนั่นหละใช่เลย
ที่เขียนมานี้ไม่ได้หวังว่าจะช่วยบรรเทาแต่แค่แจกแจงให้ฟังเท่านั้น
มาให้กำลังใจอีกครั้งครับ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 07:46:49 PM »
ไม่ใช่แค่น้องหรอกครับที่เคยเจอสารพัดปัญหา แทบทุกคนเจอมาทั้งนั้น
คนที่มาเม้นให้กำลังใจน้องเค้าอาจทุกข์หนักกว่าน้องเสียอีก.....

เมื่อหลายสิบปีก่อน พี่เลิกกับแฟน อาการหนักเลยแหละ ไม่อยากทำอะไร
ไม่อยากเจอใคร ไปทำงานก็ซึมกระทือ นั่งถอนหายใจแบบคนหมดอาลัยตายอยาก...

พี่เป็นอย่างนั้นอยู่ 3-4 วัน จนวันนึงทานข้าวกับเพื่อนๆ ช่วงพักเที่ยง
พี่ก็ทานแบบไม่อยากเคี้ยว ไม่อยากกลืน ถอนหายใจ...ถอนหายใจ
จนเพื่อนคนนึงบอกว่า.... นี่เธอ จะอะไรนักหนา หยุดถอนหายใจเดี๋ยวนี้

เธอเป็นเพื่อนผู้หญิง ที่พี่เพิ่งทราบมาว่า ไม่กี่วันมานี้เธอหยุดงานไปเกือบอาทิตย์
เพื่อไปทำแท้ง ผู้ชายที่เธอท้องด้วยเค้ามีเจ้าของแล้ว และเจ้าของเค้ามาทวงคืน

พี่สะอึกกับการบอกของเพื่อน แล้วน้ำตาทำท่าจะไหล ต้องรีบเดินไปห้องน้ำ แล้ว
ร้องไห้ออกมา ร้องแบบต้องเอาผ้าเช็ดหน้าปิดปากไว้ กลัวใครมาได้ยิน

ตอนนั้นที่ร้องไห้ พี่คิดว่าทำไมเราอ่อนแอจัง เพื่อนเราผู้หญิง เจอหนักมากกว่าเรา
ตั้งมากมาย แทนที่เราจะเป็นกำลังใจให้เพื่อน นี่เธอต้องมาปลอบ มาขู่ไม่ให้เรา
จมอยู่แต่ในความทุกข์นั้น

จากนั้นพี่ก็บอกตัวเองว่า เราต้องเข้มแข็ง ทุกอย่างผ่านมาแล้วมันก็ต้องผ่านไป
ไม่มีอะไรอยู่กับเราตลอกไป แล้วพี่ก็ต้องไม่แสดงความอ่อนแอให้ใครเห็นอีก

เรื่องอกหักจากรักครั้งแรกนี่มันหนักหนาครับ พี่ไม่ได้แสดงว่าพี่บาดเจ็บภายใน
แต่ทุกครั้งที่ฝันถึงแฟนคนนั้น ในฝันพี่ร้องไห้ทุกครั้ง และร้องในฝันมา 18 ปี

วันนี้มันผ่านไปแบบสะเด็ดน้ำแล้ว และมีทุกข์อื่นๆ ผ่านเข้ามาให้พบเจออีกมากมาย
แต่พี่ก็จะบอกตัวเองว่า ไม่ว่ามันจะหนักหน่วงแค่ไหน มันก็จะต้องผ่านไป

จนกว่าวันนึง เราจากโลกนี้ไป นั่นแหละมันจึงจะไม่มีปัญหาอะไรมาให้เราต้องท้อแท้
หรือต้องฮึดสู้มันอีก

อีก 3 เดือน หรือ 3 ปี น้องจะมองปัญหาที่เป็นอยู่ว่ามันเล็กจิ๊ดดด เดียวครับ

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

hour4u

• People Like This 95
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 10:32:35 PM »
ถ้าจิตยังยึดติดกับสิ่งที่คอยบั่นทอนตนเองให้แย่ลง
ไฉนเลยจะก้าวข้ามพ้นความทุกข์ที่เกิดขึ้นนี้ไปได้
รังแต่จะยิ่งจมปลักดำดิ่งลงไปเรื่อยๆ
ทุกสิ่งที่เราเป็น ล้วนเกิดขึ้นจากความคิด
ถ้าคิดผิดก็เห็นผิด ถ้าคิดถูกก็เห็นถูก
สิ่งที่คิดว่าเลวร้ายที่เราเจอ เป็นเพียงบททดสอบ
เพื่อให้เราเข้มแข็งและกล้าหาญที่จะฝ่าฟันไปให้ได้
ดังนั้น จิตที่ไม่ยึดติดก็จะไม่มีอะไรเหนี่ยวรั้ง
จึงต้องวางทุกสิ่งที่เป็นอุปสรรคให้หมดสิ้น

นายหมาวัด

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 279
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 03:06:27 AM »
นั่งเศร้า นอนร้องให้ ไปทุกๆ วัน ก็ไม่ได้ช่วยทำให้อะไร มันดีขึ้นมา ดังนั้น ทำตัวให้สดใสร่าเริ่งไว้ดีกว่า และยิ้มให้กับปัญหาที่เกิดขึ้น สู้ สู้ ต่อไปอย่ายอมแพ้  **24**
... แก้วที่คว่ำอยู่ทามกลางสายฝน ต่อให้ฝนตกกระหน่ำทั้งคืน
ก็ไม่อาจเต็มเติมไปด้วยน้ำได้
... คนที่ไม่ยอมเปิดใจก็เช่นกัน ต่อให้มีคนพร้อมที่จะให้ความรักเขา มากมายแค่ไหน
... แต่ถ้าไม่ยอมเปิดใจ ก็คงไม่สามารถเติมเต็มความรักให้เขาได้

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 09:27:38 AM »
สู้ๆนะสาวน้อย....
เอาใจช่วยนะ......
 **03**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ