ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีไหนบ้างที่จะให้น้องๆมั่นใจว่าไม่หลอกนัดแทนการโอนเงิน  (อ่าน 4639 ครั้ง)

kt2013

• Full Member
  • People Like This 64
เมื่อก่อนไม่ค่อยเจอปัญหาแค่คุยกันสักระยะก็จะนัดเจอกัน
ปัจจุบัน น้องๆเดือดร้อนจนไม่มีเงินจะซื้อข้าว
พอติดต่อและน้องๆก็ให้ข้อมูลโดยเฉพาะภาพ ทีนี้พอผมถูกใจและเห็นว่ามักโพสบ่อยๆคงไม่มีอะไร ก็เลยมักโอนค่ารถให้ก่อนตามที่น้องๆขอ
ฟู่ๆๆๆๆวิ๊วๆๆๆๆฟู่ๆๆๆๆๆ
เสียงสายลม คือ น้องๆเงียบหายไปกับสายลม

เมื่อคืนเห็นน้องคนนึงมาโพสและเมื่อเช้าก็ยังเห็น มาโพสแบบไม่มีเงินทานข้าว เลยคิดว่าจะลองติดต่อดูอีกครั้งแต่ชั่งใจว่าจะโอนค่ารถหรือไม่ดีน้า
สุดท้ายเลยตัดสินใจไลน์ทัก น้องเขาก็ตอบนะและส่งภาพตามที่ขอ และ น้องระบุว่า จะให้ไปที่ไหนก็ได้ ขอให้โอนค่ารถก่อน
อึม มาแบบเดิมที่เคยพบ แม้ผมค่อนข้างรุ้สึกว่า น้องคนนี้น่าจะไม่หลอกโอนแต่ผมลังเลเลยลองเสนอเงื่อนไขที่เพิ่งคิดได้ คือ
ช่วงก่อนเดินทาง น้องเรียกแท๊กซี่แล้วให้ผมโทรคุยกับแท๊กซี่เอง จากนั้น เมื่อถึงที่นัด ผมจะจ่ายให้ส่วนเงินค่าเดินทางที่เหลือ ผมจะยกให้น้องทันที
เงื่อนไขนี้แฟร์หรือไม่ครับ หรือ มีจุดที่จะทำให้น้องเขาถูกหลอกได้หรือไม่ ขอความคิดเห็นครับ
ปกติผมให้ค่ารถ1พันบาทครับแต่มักไม่ค่อยบอกให้ทราบล่วงหน้า
ท่านใดมีข้อเสนอแนะวิธีการที่ทำให้ต่างฝ่ายต่างมั่นใจก็สามารถเสนอได้นะครับ
กระทู้นี้ไม่มีเจตนาตำหนิน้องๆนะครับแค่อยากทราบแนวทางที่ดีสำหรับทั้งสองฝ่ายที่สำคัญระแวงถูกหลอกกันจนพลาดเจอคนที่ใช่
ขอบคุณครับ

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
ก็ไม่โอนครับ...นัดเจอที่สะดวกใกล้น้อง
ใครมาดราม่า.ก็ผ่านไป ยังไปยุ่ง

เรามาหาความสบายใจ ใช่หาเรื่องปวดหัวเข้าตัว

ไม่เลิกวิธีโอนเงินให้กับคนไม่รู้จัก ก็จะมีกรณีโอนแล้วหายไม่จบไม่สิ้น

แต่ถ้ารู้สึกสบายใจจะโอนให้ ก็แค่ทำใจไว้แต่แรก .... แค่นั้น

ตังเราพอออกจากเราไป นับจากนั้นก็มิใช่ของเรา

**38**

pop2000

• People Like This 831
ผมว่านะ. น้องนิสัยดีๆจะไม่ให้โอนก่อนหรอกครับ. เพราะผมโดนมาจนเบื่อแล้ว(เจ็บไม่จำ555)   ตั้งแต่เคยนัดน้องจ้างเที่ยวที่มีการโอนก่อนด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม ยังไม่เคยเจอตัวเลยแม้แต่คนเดียวครับ หายเหลี้ยงทั้ง100%. 

ที่น่าสังเกตุน้องที่ขอให้โอนก่อน มักจะพูดจากดีสุภาพมากๆ(สมเป็นมืออาชีพ). เวลาพูดจาไม่มีออดอ้อนให้จับไต๋ได้.  มักพูดแบบเรียบร้อยๆครับ
วลีที่เจอบ่อยคือ.  เงินหมดตัวไม่สามารถเดินทางไปไหนมาไหนได้. มักบอกสถานที่ค่อนข้างไกล หรือบอกอยู่กับญาติ หรือเพื่อน จะนั่งไปหาก็กลัวโดนหลอกไปแล้วไม่เจอ.  แต่พอเราจะไปรับก็มักบอกว่า กลัวญาติรู้. เพื่อนรู้ ให้ออกมารอริมถนนก็บอกว่าซอยลึกเดินไม่ไหว สุดๆอ่ะ.
 **30**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
1.  ผมช่วยเฉพาะน้องๆที่รู้จัก  และช่วยตามโอกาสและปริมานที่ผมเต็มใจ
ไม่ได้ช่วยตามปริมานความเดือดร้อนของน้องๆ
ทุกข์ของน้องๆคือทุกข์ของน้องๆผมไม่รับมาใส่ตัว
แต่ถ้าผมช่วยให้ทุกข์น้องๆที่รู้จักลดลงได้บ้างโดยทุกข์ผมไม่เพิ่มก็ทำ
คนรู้จักชอบนิสัยกันช่วยได้ก็ช่วย

2.น้องที่ไม่รู้จักผมไม่ช่วย แค่น้องที่รู้จักที่เดือดร้อนผมยังช่วยได้ไม่หมดเลย
ถามว่าน้องๆที่ไม่เคยเจอไม่เคยรู้จักมีโอนค่ารถหรือค่าอย่างอื่นให้ก่อนบ้างไหม
มีครับ และยังมีอยู่บ้าง แต่น้อยลง
ผมเรียกว่า "เก็งกำไร"
คือถ้าออกหัวก็ได้ซื้อใจน้องดีๆน่ารักในยามน้องเดือดร้อน
ถ้าออกก้อยก็ได้ซื้อหญ้ากินเป็นอาหารว่าง
ไม่ได้คิดว่าเป็นการช่วยใดๆ เพราะเราโอนตามความคาดหวังว่าน้องจะน่ารักแค่ไหน
ไม่ได้เพราะคิดว่าน้องเดือดร้อนแค่ไหน
เอาตรงๆไม่ว่าเดือดร้อนแค่ไหนถ้าเป็นน้องผู้ชายผมไม่โอน

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

kt2013

ก็ไม่โอนครับ...นัดเจอที่สะดวกใกล้น้อง
ใครมาดราม่า.ก็ผ่านไป ยังไปยุ่ง

เรามาหาความสบายใจ ใช่หาเรื่องปวดหัวเข้าตัว

ไม่เลิกวิธีโอนเงินให้กับคนไม่รู้จัก ก็จะมีกรณีโอนแล้วหายไม่จบไม่สิ้น

แต่ถ้ารู้สึกสบายใจจะโอนให้ ก็แค่ทำใจไว้แต่แรก .... แค่นั้น

ตังเราพอออกจากเราไป นับจากนั้นก็มิใช่ของเรา

**38**

เข้าใจครับ
ที่มาโพสเพราะอยากทราบว่ามีวิธีไหนที่น้องๆจะไว้ใจมาพบเท่านั้นครับ
ผมเองเคยโอนมาบ้างไม่พบปัญหาอะไร แต่หลังๆมานี้โดนมาสองรายเลยเริ่มลังเล
เลยคิดส่องเฉพาะน้องๆที่มาโพสบ่อยๆถ้าไม่เห็นว่ามีใครมาเตือนก็จะติดต่อตอนที่พอมีเวลาว่าง
คิดว่าน้องท่านนี้คงไม่มีเจตนาหลอกโอนครับแต่คงเคยโดนหลอกเลยกลัวถูกเบี้ยว
นับจากนี้คงไม่คุยแล้วถ้าต้องโอนก่อน
ขอบคุณครับ

mro2560

• Newbie
  • *
  • People Like This 12
ไม่โอนเด็ดขาดครับ เท่าที่เห็นคนที่รับงานเที่ยวจริงๆ ที่เคยเจอมาก้อไม่โอนนะครับ

นัดเจอกันเลย เที่ยวดันก่อนแล้วจ่ายเงินตอนกลับด้วยครับ พวกที่โอนๆหลอกทั้งนั้น

kt2013

ผมว่านะ. น้องนิสัยดีๆจะไม่ให้โอนก่อนหรอกครับ. เพราะผมโดนมาจนเบื่อแล้ว(เจ็บไม่จำ555)   ตั้งแต่เคยนัดน้องจ้างเที่ยวที่มีการโอนก่อนด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม ยังไม่เคยเจอตัวเลยแม้แต่คนเดียวครับ หายเหลี้ยงทั้ง100%. 

ที่น่าสังเกตุน้องที่ขอให้โอนก่อน มักจะพูดจากดีสุภาพมากๆ(สมเป็นมืออาชีพ). เวลาพูดจาไม่มีออดอ้อนให้จับไต๋ได้.  มักพูดแบบเรียบร้อยๆครับ
วลีที่เจอบ่อยคือ.  เงินหมดตัวไม่สามารถเดินทางไปไหนมาไหนได้. มักบอกสถานที่ค่อนข้างไกล หรือบอกอยู่กับญาติ หรือเพื่อน จะนั่งไปหาก็กลัวโดนหลอกไปแล้วไม่เจอ.  แต่พอเราจะไปรับก็มักบอกว่า กลัวญาติรู้. เพื่อนรู้ ให้ออกมารอริมถนนก็บอกว่าซอยลึกเดินไม่ไหว สุดๆอ่ะ.
 **30**

5555
คิดว่าน้องคนนี้เขาคงไม่ได้หลอกหรอกครับ
ถ้ารุ้ว่ามีตัวตนจริง เดือดร้อนจริง เต็มใจช่วยเขาครับ
แปลกใจตรงที่คนเราถ้าเดือดร้อน ก็ต้องพยายามหานัดตรงจุดที่น้องเขาสะดวกเหมือนที่คุณslowบอก
คงต้องสงสัยกันต่อไป
ขอบคุณครับ

kt2013

1.  ผมช่วยเฉพาะน้องๆที่รู้จัก  และช่วยตามโอกาสและปริมานที่ผมเต็มใจ
ไม่ได้ช่วยตามปริมานความเดือดร้อนของน้องๆ
ทุกข์ของน้องๆคือทุกข์ของน้องๆผมไม่รับมาใส่ตัว
แต่ถ้าผมช่วยให้ทุกข์น้องๆที่รู้จักลดลงได้บ้างโดยทุกข์ผมไม่เพิ่มก็ทำ
คนรู้จักชอบนิสัยกันช่วยได้ก็ช่วย

2.น้องที่ไม่รู้จักผมไม่ช่วย แค่น้องที่รู้จักที่เดือดร้อนผมยังช่วยได้ไม่หมดเลย
ถามว่าน้องๆที่ไม่เคยเจอไม่เคยรู้จักมีโอนค่ารถหรือค่าอย่างอื่นให้ก่อนบ้างไหม
มีครับ และยังมีอยู่บ้าง แต่น้อยลง
ผมเรียกว่า "เก็งกำไร"
คือถ้าออกหัวก็ได้ซื้อใจน้องดีๆน่ารักในยามน้องเดือดร้อน
ถ้าออกก้อยก็ได้ซื้อหญ้ากินเป็นอาหารว่าง
ไม่ได้คิดว่าเป็นการช่วยใดๆ เพราะเราโอนตามความคาดหวังว่าน้องจะน่ารักแค่ไหน
ไม่ได้เพราะคิดว่าน้องเดือดร้อนแค่ไหน
เอาตรงๆไม่ว่าเดือดร้อนแค่ไหนถ้าเป็นน้องผู้ชายผมไม่โอน

หลายเดือนก่อน ผมเคยเห็นน้องคนนึงมาตอบว่า มีพี่บางคนช่วยเงินน้องเขาโดยแค่ช่วยเหลือ ไม่เรียกร้องอะไรถ้าจำไม่ผิดคือ คุณตะวันนะครับ
ขอบคุณครับ

kt2013

ไม่โอนเด็ดขาดครับ เท่าที่เห็นคนที่รับงานเที่ยวจริงๆ ที่เคยเจอมาก้อไม่โอนนะครับ

นัดเจอกันเลย เที่ยวดันก่อนแล้วจ่ายเงินตอนกลับด้วยครับ พวกที่โอนๆหลอกทั้งนั้น

ที่ผมมาโพส แค่อยากทราบว่ามีวิธีไหนอีกที่สามารถนัดเจอโดยที่น้องๆไม่กลัวถูกเราเบี้ยวนัดครับ
ส่วนจะบอกว่าน้องที่ให้โอนแล้วหลอกนั้น ยังไม่กล้าระบุครับ คงต้องเคสบายเคส
ขอบคุณครับ

kt2013

ที่มาโพส ผมไม่ได้จะตำหนิน้องท่านนี้นะครับ
แค่ผมอยากทราบว่ามีวิธีไหนอีกที่พอจะทำให้น้องๆมั่นใจในตัวเรา
ส่วนมีพี่ๆบางท่านมาถามชื่อยูสของน้อง ผมขออนุญาตไม่ระบุนะครับเด่วเผื่อน้องเขาไม่ได้เป็นแบบนี้ จะกลายเป็นไปปิดทางแก้ความเดือดร้อนของน้องเขา
ส่วนน้องท่านนี้ ไม่ต้องกังวลนะครับมาโพสหาได้ปกติ ผมไม่ได้สงสัยอะไรๆครับและจะลืมยูสตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
 **38**