ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพี่ๆชอบแอดมา ทั้งๆที่ไม่ได้อ่านข้อความข้างในเลย ?  (อ่าน 3286 ครั้ง)

balloon413

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
มีใครเคยเจอแบบหนูไหมคะ เช่นโพสงานจ้างเที่ยว ก็ลงอีเมล์หรือไลน์ไว้ทำนองนั้น
ลงรายละเอียดชื่ออายุคร่าวๆไว้ และเรื่องงาน และในขณะนั้นพี่ๆก็จะแอดมา ทักว่า "ขอรายละเอียดครับ"
ซึ่งเห้ย เราก็ลงไว้แล้วนี่ ไม่ก็ทักมา อยู่แถวไหนครับ ? ซึ่งเราก็ลงไว้แล้วเช่นกัน

อยากทราบว่า... ก่อนที่จะแอดหาใครสักคนกัน พี่ๆไม่ดูข้อมูลก่อนเลยรึคะว่าตรงตามที่ตัวเองต้องการกันไหม หรือคิดไว้แค่แอดๆทิ้งไว้งั้นๆ อันนี้ขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยค่ะ

และขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆน้องด้วยว่า เคยเจอแบบนี้กันไหม หงุดหงิดไหม โมโหไหม หรือว่ามันเป็นเรื่องปกติ และมีวิธีรับมืออย่างไรคะ ?

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
วันก่อนเดินผ่านริมคลอง ได้ยินเสียงแว่วๆมาจากพงหญ้า

เสียงแรก กรูโดนบ่นอีกแระ ว่าทักไลน์ไปแต่ไม่อ่านก่อน
เสียงสอง มันไม่เหนใจพวกเราเลย ปลอมเป็นคนก็ยากละ ยังจะให้อ่านอะไรอีก
เสียงแรก เออ มรึงว่ามะ วันๆไล่จับนกจับไก่ลากไปกินในน้ำก็หมดแรงหละ จะให้อ่านไรนักหนา
เสียงสอง ช่ายยยยย....สมองน้อยขืนใช้มากก็ปวดหัวตายห่ะ.......

ไม่ได้หยุดฟังต่อได้ยินแค่นี้ครับ เห็นคล้ายจรเข้แต่ตัวเล็กว่า....

**38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Mint Mint

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 21
พยายามมองแบบโลกสวยว่าพี่ๆรีบ หรือไม่ก็แอดน้องหลายคนค่ะ

แต่คุยไปคุยมาแล้วบอกไกล ไม่โอเคนี่ก็นะ = = ทั้งๆที่จั่วหัวไว้แต่แรกเลยว่ายุแถวไหน

**21**
อยากได้แบบไหน pm มาคุยกันค่ะ โอนมัดจำหรือเต็มจำนวนก่อนนัดนะคะ

pop2000

• People Like This 831
ผมเดาๆเอาครับ สาเหตุน่าจะคือ. 

บางทีผู้จ้างทักทายน้องไว้ที่หลายคนแหละครับ. เหตุผลเพราะ น้องบางคนมาลงรายละเอียดไว้ แต่บางทีกว่าจะตอบกลับก็กินเวลาหลายวัยจนลืมข้อความที่น้องเคยโพสไว้หมดแล้ว. และสาเหตุที่ต้องทักไปหลายคนเพราะ ไม่ใช่ว่าน้องจะตอบรับกลับมาทุกคน.  อย่างผมเองเคยทักไป 5คนเพื่อจ้างเที่ยว ตอบกลับมาคนเดียวเองครับ. แถมข้อความที่ตอบกลับมานั้นคือ " ฝากทิ้งไอดีไว้เลยค่ะ"  แบบนี้คงใช้เวลากันเป็นเดือนกว่าจะได้สื่อสารกันรู้เรื่องไปถึงการนัดแนะ หรืออาจเลยวันเวลาที่ว่างไปแล้ว. นั่นก็เป็นอีกสาเหตุว่า ทำไมน้องบางคนมาบ่นว่าทักมาคุยไม่ยอมจ้างทักมาทำไม!!!    มันเลยเวลาไปแล้ววววววเพิ่งมาตอบก็ต้องถามไว้เผื่อคราวหน้า

แต่บางคนอาจเป็นอย่างที่น้องว่าแหละ ซึ่งการพูดคุยอาจเป็นเหมือนว่าทักทายดูเชิงว่าถ้าจ้างจะพากันไปกร่อยไหม เลยเหมือนถามซ้ำย้ำทวน

Blue Templar

• Full Member
  • People Like This 37
ใช้โควต้าปีหมดครับ...

i-aff

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 13
บางทีพี่เค้าทักเยอะ อาจจะจำไม่ได้ ว่าทักใครบ้าง และเป็นประโยค คุ้นเคย ที่ต้องถามไปว่า
ขอรายละเอียดครับ ประมานนี้แล่ะจ้ะ ไม่ใช่พี่เค้า ไม่อ่าน เพียงพี่เค้าไม่ได้จำมั้งคะ

อย่ากังวลไปจ้ะ น้องสาว ถ้ามีพี่ที่สนใจ เราจริง เค้าจะใส่ใจรายละเอียดข้อมูล ข้อความที่เราโพสไป
และก้อจะทักมาคุยกับเรา จ้ะ มีแน่นอน พี่ คอนเฟิมค่ะ  เพราะ เคยเจอพี่ที่ แบบใส่ใจ เรามากมาย
แบบที่ไม่เคยเจอมาก่อน รุ้สึกดี รุ้สึกฟินเลยเชียวค่ะ แม้แต่พี่บางคน ไม่ได้ใส่ใจรายละเอียดเรา
แต่ก้อทักทาย และพูดคุย ตอบกระทู้ ที่โพส ด้วยความน่ารัก ก้อมีเยอะจริงๆ เชียวค่ะ

หงุดหงิดไปไย จ้ะ อย่าเอาเรื่องที่ไม่สบายใจ มาใส่ใจเลยจ้ะ ในที่นี่้ มีหลากหลายแนวค่ะ
ถือเป็นประสบการณ์การพูดคุยละกัน จะได้รุ้ว่า แต่ละคนเปนเช่นไรจ้ะ
อย่าได้แคร์ มาแนวไหน ก้อ ตามไปแนวนั้นจ้ะ ชิวๆ ไปเลยจ้ะ แฮปปี้เข้าไว้
พี่เพ่งผ่านอารมไว้ใจ จน พลาดมา ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว เลยจ้ะ สู้ๆจ้ะ เป็นกำลังใจให้จ้ะ

Emtry

• Sr. Member
  • People Like This 155
  • ตามหาสาวสวยไว้นัว
นั้นแหละ นี่แหละ คนจะขายของ คนจะซื้อของ
คนซื้อ ก็เห็นๆ อยู่ติดป้ายไว้แล้ว ยังจะมาถามอีก อยากซื้อก็ซื้อ อย่ามาถามให้มากความ เจอคนขายแบบนี้ คนซื้อมีใครอยากจะซื้อบ้าง
คนขายรู้สึกหงุดหงิด และคิดว่าคนซื้องี่เง่า ไม่อยากขาย ไปๆๆๆ คนอื่นอยากซื้อเยอะแยะ เนอะ

-- ในฐานะ ผู้ซื้อในนี้ เจอแบบนี้ จะผ่านไป  เพราะแค่คุยสนทนา ถามข้อมูลยังตั้งแง่มากมาย ตั้งกำแพงสูง (ก็สิทธิของคนจะขาย)
แถมบางครั้งยังโดนว่า เป็น ตะกวด ไรงี้ (เธอคงโดนมาเยอะ ไม่ก็ระวังมาก -ไม่ผิดหรอก - ก็แค่ผ่านผู้ขายนี้ไปหาเอาใหม่)

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
เราเคยยยยค่า โพสหาเพื่อนคุยยทุกครั้ง (ไม่ได้จ้างเที่ยว) คนที่แอดก็จะขอดูรูปเยอะๆ ถามว่ารับงานไหม เลี้ยงดู ฯลฯ คือถ้าไม่เยอะก็คงไม่หงุดหงิดอ่าา แต่เหมือนเค้าไม่ได้อ่านจริงๆนะ  ที่หาเพื่อนคุยเพราะเคยเจอพี่ที่ดีๆในนี้ และคิดว่ายังมีแบบนั้นอยู่ 

จขกท.คงแค่แอบหงุดหงิด และถามความเห็นจากเพื่อนๆ

kaptan

• People Like This 1734
      พี่เป็นคนนึงครับที่ถามอีกรอบแม้จะได้อ่านที่น้องๆ โพสต์ไว้แล้วก็ตาม
เหตุผลบางข้อก็ตรงตามที่พี่ๆ น้องๆ บางคนบอกไว้ครับ คือน้องๆ บางคนกว่าจะตอบ
บางทีเป็นวัน เป็นอาทิตย์ หรือแอดมาจากเวปไหน ด้วยงานแบบไหนพี่จำไม่ได้
ก็ต้องถามเพื่อให้ทราบตรงตามที่น้องๆ รับ เคยถามน้องว่ารับเที่ยว ทานข้าวดูหนังใช่ไหม
น้องบอกมาว่ารับงานแรรงงเลยค่ะ ซึ่งอันนี้ถ้าไปถามน้องจ้างเที่ยวว่ารับงานนออนไหม
มันก็ดูไม่ดีนะ

และที่ถาม...พี่จะดูการตอบของน้องๆ คนนั้นว่าเบื้องต้นมีนิสัยใจคออย่างไร การให้ข้อมูล
การใช้ภาษาคำพูดหรือคำตอบ มันบ่งอกตัวน้องๆ ได้ว่า "น่ารัก" แค่ไหน บางคนตอบสั้น ห้วน มาๆ หายๆ
บางคนตอบได้ใจความ สุภาพ ชัดเจน จนทราบความต้องการกันยอมรับเลยว่าตอนแรกจะจ้างน้องคนที่เห็นรูปสวยน่ารัก
แต่สุดท้ายเลือกเจอน้องคนที่สวยไม่เท่า แต่พูดจาดี และหลายๆ ครั้งคนที่พี่เลือกจากการพูดคุย
มักประทับใจกว่าคนที่แค่คุยในไลน์แบบไม่ค่อยน่ารัก

ถ้าน้องลำบาก ต้องอดทนนิดนึงครับ เราต้องปรับตัวปรับใจกับสิ่งที่เราได้เจอ เพื่อหาคนที่
แบ่งเบาภาระช่วยเหลือเราได้ แต่หากน้องมีดีมากพอ มีคนมาจ้างจนรับไม่หวาดไม่ไหว จะเลือกตอบใคร
ไม่ตอบใคร จะไม่สนใจคนที่ถามในสิ่งที่น้องบอกไปในกระทู้หมดแล้วก็เป็นสิทธิ์ของน้องครับ

พี่เองหากสนใจน้องๆ บางคน ที่แม้จะแอดมาหาพี่เอง แต่พอตอบไปกลับเงียบ อีกเดือนนึงค่อยทักมา
แต่พี่ก็คุย ก็นัดถ้าจังหวะตรงกัน แล้วไปเจอตัวจริงๆ กัน ให้เห็นว่าน่ารักหรือไม่น่ารัก พี่ไม่ทิ้งโอกาสของพี่
ที่อาจจะได้เจอน้องๆ ที่น่ารักครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

balloon413

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
อยากจะตอบกลับความเห็นได้เป็นคนๆจังค่ะ จะได้ตอบกลับมันทีละคนให้ชัดๆ !!!

ประเด็นแรกกระทู้นี้ไม่ได้มาบ่นค่ะ มาขอความคิดเห็น ซึ่งคงไม่แปลกหากเราสงสัยว่าสิ่งที่เราเจอมันปกติมั้ย เราคิดถูกไหม มันก็คงไม่ผิดหากเราจะหาความคิดเห็นนั้นๆเพิ่มเติม ซึ่งมันมีหลายความเห็นและเราต้องยอมรับทุกความเห็นค่ะ ไม่ใช่เอาแต่เราถูก ซึ่งหนูก็ยอมรับทุกความเห็นและเข้าใจความเห็นจากน้องๆและพี่ๆทุกคน ว่าอ่ออ เหตุผลต่างๆเป็นแบบนี้นะ ประมาณนี้

เพื่อให้เข้าใจคนอื่นได้ง่ายขึ้นค่ะ เลยตั้งกระทู้ขึ้นมา