ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพี่ๆชอบแอดมา ทั้งๆที่ไม่ได้อ่านข้อความข้างในเลย ?  (อ่าน 3254 ครั้ง)

balloon413

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
และถ้าการที่เราถามว่า พี่ไม่ได้อ่านใช่มั้ยคะ แล้วเค้าบอกว่าเค้าลืม แล้วเราเลือกที่จะไม่ตอบ เราผิดจริงๆหรือคะ ??
ในเมื่อคนทักมาตั้งมากมายแทบจะตอบไม่ทัน แล้วเราจึงหันไปให้ความสำคัญกับคนที่สนใจเราได้จริงๆ

พี่ๆมีสิทธิ์เลือก แล้วน้องๆไม่มีสิทธิ์เลือกหรอคะ ?

อย่างบางกระทูเห็นตั้งรับแค่วันนี้เท่านั้น อยากนัดแค่วันนี้ แล้วก็มีพี่แอดไปแต่บอกวันนี้ไม่ว่าง ไว้วันอื่น คือจะแอดไปทำไมคะ ?? (อันนี้ไม่ได้เจอเองนะ เพื่อนเล่าให้ฟัง)

และอย่างหนูตั้ง รับจ้างเที่ยว มีพี่ๆแอดมาถามว่า "เดือนเท่าไร" ซึ่งน้องตอบไปว่า ไม่ได้หาคนดูแลค่ะ พี่ก็ตอบกลับมาว่า "อ่อนึกว่าหาคนดูแล" อ้าวเห้ย! ไม่เหมือนที่คุยกันไว้นี่หน่าาาา แบบเนี้ย! ในเมื่อพี่ๆต้องการคนดูแล จะแอดน้องคนที่รับจ้างเที่ยวอยน่างเดียวไปทำไม ???

และในไลน์สามารถตั้งชื่อผู้ติดต่อได้ ทำไมไม่ตั้งไว้ค่ะ เช่น "น้องเอจ้างเที่ยว" หรือ "น้องบีรับงาน" หรือ "น้องซีดูแลเดือน2หมื่น" ไรงี้ คือมันมีตั้งหลายทางที่จะไม่ให้เกิดปัญหาพวกนี้ (อันนี้เอามาแนะนำค่ะ เผื่อมีพี่ๆไม่รุ้)

แต่ส่วนใหญ่น่าจะเกิดจาก "ไม่รู้แหละ กรูไม่ได้อ่าน เห็นทิ้งไลน์ไว้ กรูแอดๆไว้ก่อน ค่อยไปถามทีหลัง" อ่าเครอันนั้นไม่เป็นไร แต่พี่ๆไม่มีสิทธิ์ไปโกรธน้องนี่คะ หากน้องเลือกที่จะไม่ตอบ

ก็อย่างที่บอกว่าคนเข้ามาเยอะแยะ น้องก็มีสิทธิ์จะเลือกคนที่สนใจ ใส่ใจน้องจริงๆ

magiggunna

• Full Member
  • People Like This 31
และถ้าการที่เราถามว่า พี่ไม่ได้อ่านใช่มั้ยคะ แล้วเค้าบอกว่าเค้าลืม แล้วเราเลือกที่จะไม่ตอบ เราผิดจริงๆหรือคะ ??
ในเมื่อคนทักมาตั้งมากมายแทบจะตอบไม่ทัน แล้วเราจึงหันไปให้ความสำคัญกับคนที่สนใจเราได้จริงๆ

พี่ๆมีสิทธิ์เลือก แล้วน้องๆไม่มีสิทธิ์เลือกหรอคะ ?

อย่างบางกระทูเห็นตั้งรับแค่วันนี้เท่านั้น อยากนัดแค่วันนี้ แล้วก็มีพี่แอดไปแต่บอกวันนี้ไม่ว่าง ไว้วันอื่น คือจะแอดไปทำไมคะ ?? (อันนี้ไม่ได้เจอเองนะ เพื่อนเล่าให้ฟัง)

และอย่างหนูตั้ง รับจ้างเที่ยว มีพี่ๆแอดมาถามว่า "เดือนเท่าไร" ซึ่งน้องตอบไปว่า ไม่ได้หาคนดูแลค่ะ พี่ก็ตอบกลับมาว่า "อ่อนึกว่าหาคนดูแล" อ้าวเห้ย! ไม่เหมือนที่คุยกันไว้นี่หน่าาาา แบบเนี้ย! ในเมื่อพี่ๆต้องการคนดูแล จะแอดน้องคนที่รับจ้างเที่ยวอยน่างเดียวไปทำไม ???

และในไลน์สามารถตั้งชื่อผู้ติดต่อได้ ทำไมไม่ตั้งไว้ค่ะ เช่น "น้องเอจ้างเที่ยว" หรือ "น้องบีรับงาน" หรือ "น้องซีดูแลเดือน2หมื่น" ไรงี้ คือมันมีตั้งหลายทางที่จะไม่ให้เกิดปัญหาพวกนี้ (อันนี้เอามาแนะนำค่ะ เผื่อมีพี่ๆไม่รุ้)

แต่ส่วนใหญ่น่าจะเกิดจาก "ไม่รู้แหละ กรูไม่ได้อ่าน เห็นทิ้งไลน์ไว้ กรูแอดๆไว้ก่อน ค่อยไปถามทีหลัง" อ่าเครอันนั้นไม่เป็นไร แต่พี่ๆไม่มีสิทธิ์ไปโกรธน้องนี่คะ หากน้องเลือกที่จะไม่ตอบ

ก็อย่างที่บอกว่าคนเข้ามาเยอะแยะ น้องก็มีสิทธิ์จะเลือกคนที่สนใจ ใส่ใจน้องจริงๆ

ตอบอันนี้นะครับ ในไลน์สามารถตั้งชื่อผู้ติดต่อได้ ทำไมไม่ตั้งไว้ค่ะ เช่น "น้องเอจ้างเที่ยว" หรือ "น้องบีรับงาน" หรือ "น้องซีดูแลเดือน2หมื่น" ไรงี้ คือมันมีตั้งหลายทางที่จะไม่ให้เกิดปัญหาพวกนี้ (อันนี้เอามาแนะนำค่ะ เผื่อมีพี่ๆไม่รุ้) มันใส่ได้แค่20ตัวอักษร ไม่สามารถได้ครบหรอกครับ ใส่ได้แค่คร่าว ถ้าได้คุยกันไว้ก็น่าจะจำได้แต่ถ้านาน ที่เหลือคงลืมเป็นแน่

balloon413

• Newbie
  • *
ขอตอบ คุณ islaya ก่อนนะคะ บางทีที่น้องตอบไป อาจไม่ได้ตอบทุกคนแบบนั้น แค่น้องเขาไม่อยากคุยกับพี่รึเปล่าคะ อันนี้ก็แค่ความคิดเห็นนะคะ

และคุณ Emtry ใช่ค่ะ ในเมื่อการคุยตั้งแต่แรกไม่ตรงกัน ก็อย่าไปดันทุรังมันดีกว่า บางครั้งไม่ใช่น้องไม่ดี และบางครั้งไม่ใช่พี่ๆไม่ดี แค่จังหวะเวลา และโชคชะตาอาจไม่ตรงใจค่ะ อย่าไปคิดมาก เราทำให้ถูกใจทุกคนไม่ได้ค่ะ

ขอตอบอีกอย่างด้วยนะคะ ไม่ได้โดนหลอกหรืออะไรมา เคยเจอพี่ๆในนี้มา 2-3 คน น่ารักทุกคนค่ะ บางคนยังไม่เคยเจอก็น่ารัก โอนเงินให้ ทั้งๆที่ไม่ได้ขอและพี่ๆก็ไม่ได้หวังอะไร อยากขอบคุณมากๆ (เชื่อว่ามีพี่ๆน่ารักๆแบบนี้หลายคนเลย)
และคนที่เจอก็น่ารักค่ะ ทานข้าวทานขนมกัน

ส่วนเรื่องระวังมาก อยากให้ทุกคนระวังมากๆน่ะถูกแล้วค่ะ ทั้งพี่ๆและน้องๆ
หนูเคยเจอพี่คนนึง เค้านิสัยดีนะคะ แต่เราไม่ได้ชอบเค้า ก็ไม่รู้จะทำยังไง ดีค่ะแต่เราไม่ชอบ มันก็บอกไม่พูกเรื่องแบบนี้มันบังคับได้ที่ไหน มันบอกมาเป็นข้อๆไม่ได้หรอกค่ะ ว่าเป็นจุดไหน แต่อยากให้พี่ๆคิดว่าพี่เป็นของพี่น่ะดีแล้ว แต่แค่น้องไม่ชอบเท่านั้นเอง

ส่วนพี่ kaptan หนูไม่เคยเจอค่ะ แต่เคยคุยขอบอกว่าพี่น่ารักนะคะ สุภาพมีมารยาทมากๆ แต่พี่รู้ไหมว่าการที่พี่เอาไลน์หนูไปส่งต่อ มันทำให้หนูเสียหายมากๆ พี่อาจหวังดีค่ะส่งให้แค่เพื่อนพี่ แล้วเพื่อนพี่ล่ะคะทำยังไง ส่งไปเรื่อยๆ จนไปถึงคนรู้จักหนู ซึ่งหนูรู้ค่ะว่าสิ่งที่ทำอยู่มันไม่ถูกต้อง หนูเรียกร้องอะไรไม่ได้ หนูเข้าใจว่าพี่ไม่ได้เจตนาทำร้าย แต่ขอบอกเลยว่ามันทำร้ายทางอ้อมค่ะ ชีวิตหนูพังไปเกือบครึ่ง การงานหนูพังไปไม่เป็นท่าและเสียหายทางการเงินมากๆ

ขอบอกพี่ๆทุกคนในนี้เลยนะคะ ว่าอย่าหวังดีกับน้องแบบนี้ เพราะเราไม่รุ้หรอกค่ะว่าคนที่เราส่งไป มันจะไปส่งต่อแค่ไหน

balloon413

• Newbie
  • *

ตอบอันนี้นะครับ ในไลน์สามารถตั้งชื่อผู้ติดต่อได้ ทำไมไม่ตั้งไว้ค่ะ เช่น "น้องเอจ้างเที่ยว" หรือ "น้องบีรับงาน" หรือ "น้องซีดูแลเดือน2หมื่น" ไรงี้ คือมันมีตั้งหลายทางที่จะไม่ให้เกิดปัญหาพวกนี้ (อันนี้เอามาแนะนำค่ะ เผื่อมีพี่ๆไม่รุ้) มันใส่ได้แค่20ตัวอักษร ไม่สามารถได้ครบหรอกครับ ใส่ได้แค่คร่าว ถ้าได้คุยกันไว้ก็น่าจะจำได้แต่ถ้านาน ที่เหลือคงลืมเป็นแน่

อ่อ หนูไม่ทราบค่ะว่าตั้งได้แค่ 20 ตัว ของหนูมันจำกัดที่ 500 ต้องขออภัยด้วยค่ะ อาจด้วยระบบมือถือที่ไม่เหมือนกัน
และเรื่องที่แอดไว้นานแล้วลืม ก็เข้าใจค่ะ

และเมื่อนานแล้วน้องบอกผ่าน ขอร้องอย่าโกรธได้มั้ยคะ ยอมรับว่าปวดหัวนะกับการที่พูดตรงๆว่าขอผ่าน แล้วโดนด่าเนี่ย เห้ยย หนูมองว่ามันดีกว่าการที่ น้องๆไปหลอกพี่ๆนะคะ หรือหนูคิดผิด แย้งได้นะคะ ยินดีรับฟังค่ะ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
   พี่ไม่ทราบเลยว่าที่พี่แนะนำเพื่อนไปทำให้เกิดผลกระทบกับน้องมากขนาดนั้น
แต่ทุกๆ ครั้งพี่จะถามน้องก่อนเสมอนะครับว่าอนุญาตให้แนะนำเพื่อนๆ ไหม จะแนะนำต่อเมื่อ
น้องยินยอมครับ หรือหากกรณีน้องมันหลุดไปโดยพี่ไม่ได้ถามอันนี้พี่ต้องขอโทษเป็นอย่างมาก
และขอรับผิดไว้เพียงผู้เดียวครับ

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

magiggunna

• People Like This 31

อ่อ หนูไม่ทราบค่ะว่าตั้งได้แค่ 20 ตัว ของหนูมันจำกัดที่ 500 ต้องขออภัยด้วยค่ะ อาจด้วยระบบมือถือที่ไม่เหมือนกัน
และเรื่องที่แอดไว้นานแล้วลืม ก็เข้าใจค่ะ

และเมื่อนานแล้วน้องบอกผ่าน ขอร้องอย่าโกรธได้มั้ยคะ ยอมรับว่าปวดหัวนะกับการที่พูดตรงๆว่าขอผ่าน แล้วโดนด่าเนี่ย เห้ยย หนูมองว่ามันดีกว่าการที่ น้องๆไปหลอกพี่ๆนะคะ หรือหนูคิดผิด แย้งได้นะคะ ยินดีรับฟังค่ะ

อันนี้เห็นด้วยครับ เคยมีน้องบอกว่าให้บอกตรงๆ พอผมบอกว่าไม่โอเค น้องเขาถามว่าทำไมผมบอกว่าอ้วนไป น้องด่ากลับมาเลยว่าทำไมต้องว่ากันด้วย คือ น้องถามทำไมหรอพอบอกก็โดนด่า แค่พี่บอกไม่โอเคน้องก็แยกไปกับพี่ก็จบแล้วใช่ไหมครับ ที่พูดนี้คืออยากบอกน้องบ้างคนว่าพี่เขาบอกดีดีไม่ต้องไปถามมากก็ได้ว่าทำไมยังไง คือเขาไม่ชอบก็จบแล้ว

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
ขออนุญาตร่วมแสดงความคิดเห็น ถือว่าเป็นประโยชน์กับน้องๆคนอื่นที่มาอ่านจะได้เข้าใจว่า

ปกติพี่ๆ ที่หาน้องนี่ ก็ต้องแอดไปหลายๆ กระทู้อยู่แล้ว เพราะปัจจุบันพบว่าแอดไปแล้วน้องไม่ค่อยตอบ หรือตอบช้ามาก เรียกว่า 90 % ไม่ได้เรื่องได้ราวกันเลย

ดังนั้นพี่ๆ ก็ไม่จำกันแล้ว ว่าแอดน้องจากกระทู้ไหน น้องคนไหนรับยังไง พอน้องตอบมาว่า "ดีค่ะ" เราก็ต้องถามเลยว่าน้องรับแบบไหนครับ

อยากแนะนำว่า ให้น้องเขียนคำตอบมาตรฐานไว้แล้ว ก๊อปปี้ ตัดปะ ตัดปะ วางเนื้อหาลงไปให้ครบทีเดียว ว่ารับอะไรยังไง พี่เค้าอ่านแล้ว ถ้าเค้าเงียบก็ไม่ต้องถามอะไรต่อ แปลว่าไม่ตรงกับความสนใจ ถ้าเค้าคุยมาก็ค่อยตอบ

หวังว่าทุกคนคงเข้าใจกันและกัน และมีความสุขกับการนัดหมายพบปะ และไปต่อหรือไม่ไปต่อตามสมควร

pop2000

• People Like This 831
มาเสริมอีกครับ. ถือว่ากระทู้นี้เผื่อๆคนอื่นๆที่เคยสงสัยสัยต่างๆไปด้วย. 

น้องๆหลายๆคนในเวปนี้ที่เคยรู้จักผมจากงานจ้างเที่ยว จะทราบดีว่าผมไม่ได้เล่นไลน์ เพราะข้อจำกัดทางกายภาพ นิ้วโต ตัวอักษรเล็ก การจะทนมานั่งประดิดประดอยจิ้มๆลบๆเสียเวลาทำงานหมด.

แต่เพิ่งจะมาระยะหลังๆ ยอมเปิดไลน์ เพราะมีคนแนะนำว่าเผื่อใช้ส่งรูป. และเผื่อน้องบางคนที่ไม่สะดวกให้รู้เบอร์โทร!   เอาก็เอาเปิดก็เปิด. แจ่ปรากฎว่าแทบไม่ได้ช่วยอะไรขึ้นมา.  คือเหมือนกับ คนที่จ้างเที่ยวจริงๆเค้ากลับไม่หวงเบอร์โทร.  แต่คนที่ให้แต่ไลน์กลับแทบจะคุยกันไม่เคยรู้เรื่อง เพราะมีแต่ อักขระหัดพูด เช่น ค่ะ. ค๊ะ วนอยู่แค่นี้จริงๆ บอกตรงๆยังแอบสงสัยว่า พม่ารึเปล่าฟระ?   แล้วมาลงหาพระแสงอะไรในฝั่งไทย

พอดีมีเหตุการณ์ ใกล้เคัยงกับกระทู้วันนี้เพิ่งโผล่มาถึงผม

ผมทักน้องคนนึงไปนานพอควร.  จากข้อความน้องหาคนคุยเพื่อพัฒนาต่อ(ไปรื้อประวัติมานะเนี่ยถึงรู้ไม่ใช่ว่าจะจำได้). แอดไลน์ไป สวัสดีครับ. นานนนนน
เมื่อหลายวันก่อนน้องตอบมา.  ว่า.  ค่ะ!   อีกแล้ว

จนเราต้องถามไปว่าน้องครับ. น้องครับน้องมีประสงค์อะไรยังไง?    รู้ไหมครับน้องตอบมาว่า.    "พระราม2 ใส่ถุง ไม่ก้น" **08**

แถมตลกกวา่นั้น. มีข้อึวามแถมมาอีกว่า.  ไม่ส่งรูป.  ไม่ต้องขอ!!!!!        เอาเข้าไปน้องครับ.  บ๊ายบายครับ(อันนี้ไม่ได้ตอบไปนะแค่คิดในใจ)

**30** **30**

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.

คิดเหมือนกันเลยเตงง..
เค้าก็รู้สึกไม่ค่อยดีเหมือนกัน ถ้ามีคนมาส่ง Contact ไลน์เราให้คนอื่น
หรือเอาไปเม้าลับหลัง จะอวดโชว์พาว หรือ เม้าติเตียนยังไงก็แล้วแต่.. ไม่ว่าจะ ญ หรือ ช   **15**

แง่มๆ   **13**

• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

ใบไหม

• People Like This 64
เคยโดนส่งไลน์ต่อเหมือนกันนะ เพราะให้ไอดีไปคนเดียว ก็เลยทราบ แล้วพี่เค้ายังไม่เชื่ออีกว่าให้ไลน์เค้าคนเดียว.                  อีกกรณีคือชื่อยูสคล้าย แล้วเอาไปตีความผิด อันนี้ไม่รู้คนเข้าใจผิดโง่หรือฉลาด ว่าเป็นคนๆเดียวกัน เรายูส BAIMAI มียูส BAIPAI มาเลยจ้าา  ซึ่งเราก็ไม่รู้เค้าตั้งใจให้คล้ายหรือเปล่า แต่ด้วยความที่เจอคนในนี้ 3 คน และ 2 คนเป็นคนดี ไม่จับมือไม่ขอหอม เพราะเราไม่ได้รับจ้าง มีแค่คนเดียวเท่านั้น ที่มองลบไปเรื่อยๆ เค้าเลยเจอแต่คนลบๆมั้ง ^_^