ผู้เขียน หัวข้อ: My Passion # 4 "ชมพูพันธ์ุทิพย์"  (อ่าน 1658 ครั้ง)

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
My Passion # 4 "ชมพูพันธ์ุทิพย์"
« เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 02:14:43 PM »
แหะ แหะ ไปส่งไว้ผิดที่ผิดทาง เลยเอามาส่งซะให้ถูกที่ เพราะนี่มันไม่ใช่การบ้านนิ  **25**  **25**

มาอีกแล้วววววว อย่าเพิ่งเบื่อกันนะครับ  **25**  **25** คือช่วงนี้ว่างๆ เลยมีเวลาจับกล้องเยอะเป็นพิเศษ

ประจวบกับเมื่อเช้า (8/4/2017) มีธุระต้องไปตรวจสุขภาพที่โรงพยาบาลหัวเฉียว เลยแบกกล้องติดไปด้วย กะว่าจะไปเดินเก็บภาพย่านนางเลิ้ง, เทเวศน์ ซะหน่อย ลงจากรถประจำทางแถวๆตึกคุรุสภา เห็นภาพนี้เข้า เลยอดใจไม่ไหว เก็บภาพมาฝากให้ได้ชมกัน

อ่ะ วิชาการซักนิดนุงเนอะ

ชมพูพันธุ์ทิพย์ (อังกฤษ: Pink trumpet tree; ชื่อวิทยาศาสตร์: Tabebuia rosea) เป็นพืชในวงศ์แคหางค่าง (Bignoniaceae) มีถิ่นกำเนิดในทวีปอเมริกากลางและอเมริกาใต้ เป็นต้นไม้ประจำชาติเอลซัลวาดอร์ หม่อมราชวงศ์พันธุ์ทิพย์ บริพัตรเป็นผู้นำเข้ามาปลูกในประเทศไทย เมื่อ ค.ศ. 1957 (พ.ศ. 2500)

ชมพูพันธุ์ทิพย์เป็นไม้ยืนต้นผลัดใบ ขนาดกลางถึงใหญ่ เรือนยอดรูปไข่หรือทรงกลม แผ่กว้างเป็นชั้น ๆ เปลือกต้นเรียบสีเทาหรือสีน้ำตาล เมื่ออายุมากเปลือกแตกเป็นร่อง กิ่งเปราะหักง่าย ใบเป็นใบประกอบรูปนิ้วมือ ใบย่อย 5 ใบ ก้านใบรวมยาว 5-30 เซนติเมตร ก้านใบย่อยยาว 0.5-2.5 เซนติเมตร ใบรูปขอบขนานหรือรูปไข่แกมรูปรี กว้าง 3-7 เซนติเมตร ยาว 7.5-16 เซนติเมตร ปลายใบแหลมหรือเรียวแหลม โคนใบมนหรือสอบ ขอบใบเรียบ แผ่นใบหนาสีเขียวเข้ม ดอกมีสีชมพูอ่อน ชมพูสดถึงสีขาว กลางดอกสีเหลือง ออกเป็นช่อแบบช่อกระจุกที่ปลายกิ่ง มีดอกย่อยจำนวนมาก โคนกลีบดอกเชื่อมติดกันเป็นหลอดปลายแยกเป็น 5 แฉก คล้ายรูปแตร ยาว 5-7 เซนติเมตร ดอกบานเต็มที่กว้าง 5-8 เซนติเมตร มักบานพร้อมกัน ร่วงง่าย ผลเป็นผลแห้ง แตกเป็นฝักกลม ยาว 15-30 เซนติเมตร เมื่อแก่แตกเป็น 2 ซีก เมล็ดแบนสีน้ำตาล มีปีก ขยายพันธุ์ด้วยการเพาะเมล็ดหรือตอนกิ่ง

ชมพูพันธุ์ทิพย์นิยมปลูกเป็นไม้ประดับเนื่องจากมีสีดอกที่สวยงาม ใบต้มแก้เจ็บท้องหรือท้องเสีย หรือตำให้ละเอียดพอกใส่แผล ลำต้นใช้ทำฟืนและเยื่อใช้ทำกระดาษได้

อย่างที่รู้ๆกันว่า ชมพูพันธุ์ทิพย์ จะบานสะพรั่งสวยงามที่สุดที่ Kasetsart กำแพงแสน แต่ถ้าไม่สามารถไปชมที่นั่นได้ ในกรุงเทพก็มีอยู่หลายจุดนะครับ อย่างที่บริเวณสถานีรถไฟฟ้า BTS หมอชิต, อนุสาวรีย์ชัย ช่วงนี้ฝนตกเยอะ ดอกอาจจะร่วงเกือบหมดแล้ว แต่คาดว่าก็ยังคงพอจะมีเหลือให้เราไปถ่ายรูปกันได้อยู่ครับ

ใครไปถ่ายที่ไหนมาก็ลองเอามาอวดให้ชมกันบ้างนะครับ

และถ้าใครอยากให้ผมไปถ่ายให้ก็เหมือนเดิมครับ ทักทายกันมาได้เลยครับ เดี๋ยวเลี้ยงขนม  **34**  **34** ไปล่ะครับ ถ้ามีรูปสวยๆมาอีกเมื่อไหร่ จะเอามาให้ได้ชมกันอีกครับ  **38** **38**
A Whiter Shade of Pale

pop2000

• Hero Member
  • People Like This 831
Re: My Passion # 4 "ชมพูพันธ์ุทิพย์"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 02:55:24 PM »
สวยมากครับ แต่ไม่มีโอกาสไปเดินถ่าย เคยจะไปกำแพงแสน ปรากฎว่าเขาว่าบางปีน้อยบางปีเยอะ เพื่อนๆไปมาบอกน้อยจนเข็ดฟัน

อีกที่แต่เป็นคนละสายพันธ์ ก็คือพญาเสือโคร่งต้องเหาะไปถ่ายถึงอุทยานแห่งชาติภูหิน ไกลอีกไม่ว่างไป ต้องไปช่วงดอกออกและบานพอดีๆถ้าไปดันเจอฝนจบข่าวดอกร่วงหมดอีก

เคยไปแถวอีสานเจอแคป่าขึ้นริมทางออกดอกสวยมากเช่นกัน ดอกแนวซากุระ มีหลายสี ขาว ชมภู เหลือง แต่จำไม่ได้ว่าดอกออกฤดูไหน

สงสัยได้กลับไปถ่ายโน่นเลยแน่นอน โตเกียวแต่ก็เบื่อแล้ว แต่โตเกียวเยอะจุใจจริงๆ น่ารนณรงค์ประเทศไทยปลูก ชมภูพันธ์ทิพย์ กับพญาเสือโคร่งกันซะให้เต็มบ้านเต็มเมืองแบบใน ตปท เค้าบ้างนะจะได้มีอารมณ์สีชมภูกะเค้าบ้างโดยไม่ต้องถ่อไปไกลๆ.

Sososoy

• People Like This 261
Re: My Passion # 4 "ชมพูพันธ์ุทิพย์"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 03:33:27 PM »
สวยค่า

บ้านโซมีแต่ตะแบก อินทนิล
ถนนเส้น304กำลังบานเต็มสองข้างทางเลยค่า

The Yong

• *
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 04:10:40 PM »
สวยค่า

ถนนเส้น304กำลังบานเต็มสองข้างทางเลยค่า

ถ่ายมาให้ชมบ้างสิครับ น้องโซ  **36**  **36**

The Yong

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 04:12:42 PM »
น่ารนณรงค์ประเทศไทยปลูก ชมภูพันธ์ทิพย์ กับพญาเสือโคร่งกันซะให้เต็มบ้านเต็มเมืองแบบใน ตปท เค้าบ้างนะจะได้มีอารมณ์สีชมภูกะเค้าบ้างโดยไม่ต้องถ่อไปไกลๆ.

ผมว่ายากครับ พื้นที่สีเขียวของบ้านเรามันเหลือน้อยลงไปทุกที แต่ถ้าทำได้ ผมว่ามันจะเป็นอะไรที่เยี่ยมมากๆเลยครับ

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 08:47:47 PM »
ในซอยที่หอก็มีต้นนึงค่ะ ต้นใหญ่มากก เวลาขับรถผ่านร่วงใส่รถ ฟินเลยย จินตนาการว่าเป็นซากุระ ^_^

The Yong

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 10:56:08 PM »
ในซอยที่หอก็มีต้นนึงค่ะ ต้นใหญ่มากก เวลาขับรถผ่านร่วงใส่รถ ฟินเลยย จินตนาการว่าเป็นซากุระ ^_^

ถ้าไปเจอแบบที่กำแพงแสนนี่จะยิ่งฟินนะครับ  **36**  **36**

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 09:15:56 AM »
    ถ้ามีนางแบบน่ารักๆ ภาพคงสวยงามน่าดูมากขึ้นนะครับ
รอดูชุดต่อๆ ไปครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

The Yong

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 01:09:17 PM »
    ถ้ามีนางแบบน่ารักๆ ภาพคงสวยงามน่าดูมากขึ้นนะครับ
รอดูชุดต่อๆ ไปครับ

ขอบคุณครับพี่ ชุดต่อไป อาจจะเป็นแนว street ย่านเก่าของกรุงเทพ แถวๆนางเลิ้ง, 3 แพร่ง หรือไม่ก็ตลาดน้อยครับ กำลังหาวันว่างแล้วดูเรื่องฝนด้วยครับ ส่วนนางแบบ มีก็ดีครับ ถ้าไม่มีก็ไม่ซีเรียสแล้วครับ เพราะน้องๆเค้าคงไม่อยากไปยืนตากแดดให้ผมถ่ายรูปกันเท่าไหร่นะครับ ช่วงนี้ อิอิอิ เพราะแดดมันร้อนเหลือเกิน  **30**  **30**
  **30**

Sososoy

• People Like This 261
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 02:20:10 PM »
สวยค่า

ถ่ายมาให้ชมบ้างสิครับ น้องโซ  **36**  **36**
ผ่านตอนนั้งรถโดยสารค่า. ถ่ายยาก ไม่ได้มุมสวยๆ