ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย  (อ่าน 1630 ครั้ง)

Honeysweet4

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
สงสัย
« เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 05:21:56 PM »
ถ้าหนูไปรับงานคนอื่นป๋าจะชอบมั้ย เพราะป๋าก็มีคนอื่นเหมือนกัน

crocodile

• Hero Member
  • People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
Re: สงสัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 09:38:46 PM »
เค้าเป็นแค่ป๋าของหนูนะครับ เค้ามีหน้าที่จ่ายตังให้หนูตามกำหนดและอัตราที่ตกลงกัน

ไม่ว่าเค้าจะมีคนอื่นอีกกี่คน ถ้าเค้าจ่ายตามกำหนด ก็ไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคือหนูรู้ว่าป๋ามีคนอื่น ดังนั้นจึงต้องแก้ปัญหาด้วยการ "ไม่รู้"

หาวิธีให้ "ไม่รู้" ซะครับ

ส่วนคำถามที่ว่า ป๋าจะชอบมั้ย ตอบได้เลยว่า ป๋าไม่ชอบ เพราะการไปรับงานคนอื่น ทำให้ข้อตกลงในส่วนของหนูไม่เป็นไปตามข้อกำหนดครับ และก็เป็นที่เชื่อมั่นได้ว่า ตอนที่ตกลงกัน คงไม่มีข้อห้ามป๋า ไม่ให้มีคนอื่น แต่คงมีข้อห้าม ไม่ให้หนูมีคนอื่น หรือแม้จะไม่ได้ตกลงกันไว้ แต่ก็เป็นเรื่องปกติมาตรฐานใช้กันทั่วไปครับ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: สงสัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 09:31:24 AM »
      ถ้าป๋าเค้าจ่ายเยอะ ก็อดใจไว้ให้ป๋าคนเดียวเถอะครับ เดี๋ยวรายได้หลักหายแว้บไปจะลำบาก
แต่ถ้าเค้าจ่ายน้อยเกินกว่าที่เราจำเป็น จะลองคุยกับป๋าดูว่าขอเจอคนอื่นบ้าง ป๋าจะว่าไรมั้ย
หรือถ้าประเมินว่าถ้าป๋ารู้คงเทเราแน่ ก็แอบเจอคนอื่นแบบให้เนียนๆ แล้วกัน

นี่ตอบแบบไม่เข้าข้างใครนะครับ เห็นในชีวิตจริงก็เป็นแบบนี้กันเยอะแยะ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา