ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยู่ในกลุ่มเสี่ยงภาวะโรคซึมเศร้าไหมคะ  (อ่าน 4375 ครั้ง)

thescientist

• Full Member
  • People Like This 20
  • โตขึ้นจะเป็นนายกรัฐมนตรีคนโตไป ...
เหตุการณ์หลายอย่างกดดัน ทำให้กลายเป็นโรคซึมเศร้า แต่หนักสุดที่ผ่านมา ก็คือไมเกรน
ตอนนี้ก็พยายามพักผ่อนให้เพียงพอ หยุดยา ออกกำลังกาย ก็ตั้งสติให้มากๆ
แล้วมีใครไหมคะเป็นโรคนี้ ช่วงนี้เบื่อๆ ติดซีรี่ย์ยาวๆไป

ปล. ไม่ต้องส่งรายละเอียดหาน้องดูแลมานะคะ เห็นแต่ละยูสนี่ ขยันหามาแรมปีมาก หลังไหมคนเดียวมา 2-3 ข้อความ อ่านแล้วมันน่าเบื่อ คิดจะหาหรือหลอกกันก็ไม่รู้ ถ้าพูดตรงๆไปเด่วจะดิ้น แหะๆ

TiVA

• People Like This 68
Re: มีใครอยู่ในกลุ่มเสี่ยงภาวะโรคซึมเศร้าไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 12:57:31 PM »
มีแต่คนบอกว่า จะเป็น mania มากกว่า depressive
 **21**

• โตขึ้นจะเป็นนายกรัฐมนตรีคนโตไป ...
Re: มีใครอยู่ในกลุ่มเสี่ยงภาวะโรคซึมเศร้าไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:00:37 PM »
มีแต่คนบอกว่า จะเป็น mania มากกว่า depressive
 **21**

ถ้าเป็น maniacal แนะนำอย่าลืมฉีดยาช่วงฤดูร้อนนะคะ เกรงว่าจะมองสาวๆแล้วน้ำลายหยืดเอา ฮ่าๆ

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:02:19 PM »
ผมเพิ่งจะไปพบจิตแพทย์มาเมื่อตอนต้นเดือนมีนาคมครับ แพทย์วินิจฉัยออกมาว่า ผมเป็นภาวะเครียดสะสม เพราะผมออกจากงานมาเมื่อต้นปี

ช่วงที่ออกจากงานมาแรกๆก็คิดเยอะมาก คิดนู่น คิดนี่ นอนไม่ค่อยหลับ หรือถ้าหลับก็หลับไปได้แค่ไม่นานแล้วก็ตื่นขึ้นมานั่งมองฝาผนังห้อง เคยเครียดมากสุดถึงขั้นเห็นตัวเองผูกคอตายอยู่ในบ้าน ช่วงนั้นยอมรับเลยครับว่าฟุ้งซ่าน กินอะไรไม่ค่อยลง ไม่อยากทำอะไรเลย จนหมอต้องให้มากิน

ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ ผมเริ่มเครียดน้อยลง ปล่อยวาง ใช้เวลาที่มีอยู่กับงานอดิเรกที่ผมรักนั่นคือการถ่ายรูป และตอนนี้ก็เพิ่มงานอดิเรกอีกอย่างหนึ่งเข้ามานั่นคือการปั่นจักรยานออกกำลังกาย พอร่างกายได้ขยับ ความคิดก็ไม่จมอยู่กับเรื่องร้ายๆ สภาพจิตใจก็ดีขึ้นตามลำดับ

เอาใจช่วยให้หายเร็วๆนะครับ  **24**  **24**
A Whiter Shade of Pale

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:06:38 PM »
ผมเพิ่งจะไปพบจิตแพทย์มาเมื่อตอนต้นเดือนมีนาคมครับ แพทย์วินิจฉัยออกมาว่า ผมเป็นภาวะเครียดสะสม เพราะผมออกจากงานมาเมื่อต้นปี

ช่วงที่ออกจากงานมาแรกๆก็คิดเยอะมาก คิดนู่น คิดนี่ นอนไม่ค่อยหลับ หรือถ้าหลับก็หลับไปได้แค่ไม่นานแล้วก็ตื่นขึ้นมานั่งมองฝาผนังห้อง เคยเครียดมากสุดถึงขั้นเห็นตัวเองผูกคอตายอยู่ในบ้าน ช่วงนั้นยอมรับเลยครับว่าฟุ้งซ่าน กินอะไรไม่ค่อยลง ไม่อยากทำอะไรเลย จนหมอต้องให้มากิน

ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ ผมเริ่มเครียดน้อยลง ปล่อยวาง ใช้เวลาที่มีอยู่กับงานอดิเรกที่ผมรักนั่นคือการถ่ายรูป และตอนนี้ก็เพิ่มงานอดิเรกอีกอย่างหนึ่งเข้ามานั่นคือการปั่นจักรยานออกกำลังกาย พอร่างกายได้ขยับ ความคิดก็ไม่จมอยู่กับเรื่องร้ายๆ สภาพจิตใจก็ดีขึ้นตามลำดับ

เอาใจช่วยให้หายเร็วๆนะครับ  **24**  **24**

เอาใจช่วยเช่นกันนะคะ นี่ก็ได้กำลังใจจากครอบครัวเช่นกัน กว่าจะผ่านได้แต่ละเรื่อง
ขับรถไป ร้องไห้ไปตลอดทาง ร้องไห้จนไม่มีน้ำตา และก็ภาวะเครียดฉุกเฉิน ต้องแอดมินโรงพยาบาล
ณ ตอนนั้น หมอได้แต่ฉีดยาคลายกล้ามเนื้อ เพราะเกร็งไปทั้งตัว
นึกถึงวันนั้น ก็สมเพชตัวเองพอตัว ว่าเราต้องดูแลตัวเอง ไม่ปล่อยให้เป็นแบบนี้อีกแล้ว

TiVA

• People Like This 68
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:07:42 PM »
 **21**

ถ้าเป็น maniacal แนะนำอย่าลืมฉีดยาช่วงฤดูร้อนนะคะ เกรงว่าจะมองสาวๆแล้วน้ำลายหยืดเอา ฮ่าๆ
ฉีดทุกปีอยุ่แล้วครับ ไม่ต้องกลัว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:08:27 PM »
 **21**

ฉีดทุกปีอยุ่แล้วครับ ไม่ต้องกลัว

แสดงว่าเป็นบ่อยสินะคะ ฮ่าๆ **19** **19**

kt2013

• People Like This 64
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:11:15 PM »
ได้คุยได้พบกับน้องๆในนี้ เกือบทุกคนมีอาการแบบนี้
-นอนไม่หลับ มักหลับตอนตี3เป็นต้นไป
-ปวดหัว
-บางคน เวลานอนมักสะดุ้ง และ คิ้วขมวดตลอดเวลา
-บางคนก็ซึม เศร้า ไม่ยิ้มแย้ม
-บางคนต้องการแอลกอฮอล
-แต่ที่อาการเหมือนกันหมดทุกคนคือ ตาโตเบิกโพลงพร้อมรำพึงว่าโอ้มายโกสต์ๆๆ (อาการนี้เวลาเจอผมเหมือนเจอผียังงัยยังงั่นเบย 555555)

ไม่รุ้ว่าเครียดกัน เรื่องไรกัน ในวัยที่แจ่มใสก็ควรสนุกสดใสเนาะ เรื่องแบกโลกรอสัก40ปีค่อยทำกันเถอะ แหมน่าจะมาเปลี่ยนอายุกัน รึจะมารับอายุไปสัก20ปี เอามะ เอามะ หุหุหุ
ขอให้สุขสดใสนะคับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:14:16 PM »
ได้คุยได้พบกับน้องๆในนี้ เกือบทุกคนมีอาการแบบนี้
-นอนไม่หลับ มักหลับตอนตี3เป็นต้นไป
-ปวดหัว
-บางคน เวลานอนมักสะดุ้ง และ คิ้วขมวดตลอดเวลา
-แต่ที่อาการเหมือนกันหมดทุกคนคือ ตาโตเบิกโพลงพร้อมรำพึงว่าโอ้มายโกสต์ๆๆ (อาการนี้เวลาเจอผมเหมือนเจอผียังงัยยังงั่นเบย 555555)

ไม่รุ้ว่าเครียดกัน เรื่องไรกัน ในวัยที่แจ่มใสก็ควรสนุกสดใสเนาะ เรื่องแบกโลกรอสัก40ปีค่อยทำกันเถอะ แหมน่าจะมาเปลี่ยนอายุกัน รึจะมารับอายุไปสัก20ปี เอามะ เอามะ หุหุหุ

ก็นั่นสิคะ แต่ปัญหานี้ ไม่ควรเจอในวัยนี้ด้วยซ้ำ หลายคนปลอบใจ
เพื่อน พ่อแม่ให้กำลังใจดีมาก ตัดปัญหาเรื่องความรักออกไปได้เลย
ทำให้เราเป็นคนที่ ไม่ชอบเข้าหาคนไม่ดี ทำให้เราเป็นคนตัดสินใจอะไรง่ายขึ้น
แต่ก็ช่างเถอะค่ะ ถ้าเราพยายามดูแลตัวเอง เข้มแข็งมากขึ้น ก็คงดีขึ้นเรื่อยๆ
ส่วนตาหมีแพนด้า ไม่ได้เป็นนะคะ ฮ่าๆ

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:19:28 PM »
ดูแลจิตใจและร่างกายตัวเองให้แข็งแรงสม่ำเสมอครับ...

หากมันจะมีสิ่งแย่เกิดขึ้นมา ก็ยังพอรับมือกับมันได้

มันคงยากที่จะเลี่ยงการคิดวนถึงเรื่องไม่สบายใจที่เกิดกับตัวเรา
เพียงแต่อย่าหยุดทำสิ่งจำเป็นประจำวันของตัวเอง .... ทำงาน/เรียน/ไรก็แล้วแต่

ยังมีคนรอบข้างที่เราจำเป็นต้องช่วยเหลืออีกมากมาย สู้ๆไว้

ถ้ามันยังไม่ดีขึ้น ปรึกษาหมอเลยครับ อย่าปล่อยให้มันเลวร้ายลงไปมากเกินจะรับไหว

ดูแลตัวเองให้ดี เพื่อคนอื่นนะครับ...

**38**

kt2013

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:32:31 PM »
-ปวดหัว

ก็นั่นสิคะ แต่ปัญหานี้ ไม่ควรเจอในวัยนี้ด้วยซ้ำ หลายคนปลอบใจ
เพื่อน พ่อแม่ให้กำลังใจดีมาก ตัดปัญหาเรื่องความรักออกไปได้เลย
ทำให้เราเป็นคนที่ ไม่ชอบเข้าหาคนไม่ดี ทำให้เราเป็นคนตัดสินใจอะไรง่ายขึ้น
แต่ก็ช่างเถอะค่ะ ถ้าเราพยายามดูแลตัวเอง เข้มแข็งมากขึ้น ก็คงดีขึ้นเรื่อยๆ
ส่วนตาหมีแพนด้า ไม่ได้เป็นนะคะ ฮ่าๆ
สะสมความสุขให้เยอะๆแยะๆแล้วนำมาแบ่งปันคนที่ยังทำใจไม่ได้ดีก่า นะคับ
ให้กำลังใจคับ
 **06**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 02:09:36 PM »
เข้า google  หาคำว่า โรงเรียนสอนคนตาบอดกรุงเทพ

แนะนำ จขกท หาเวลาตอนเย็นๆไปที่โรงเรียนสอนคนตาบอด ลองอาสาสอนการบ้านให้เด็กมอต้นดู
เด็กๆพวกนี้จะเรียนในโรงเรียนปรกติจึงได้การบ้านเหมือนเด็กตาดีทั่วไป อันเดียวกันเลย
แต่น้องๆมองไม่เห็นต้องรออาสาสมัครมาอ่านให้
ถ้า จขกท  ไปได้สักสามหน รับรองว่าน้องจะหายจากอาการซึมเศร้าได้มาก

ไปรู้ไปสัมผัสแล้วจะพบว่า เด็กๆส่วนใหญ่ร่าเริงแจ่มใสมองโลกแง่บวกมีความสุข
เราสัมผัสได้โดยตรง อันนี้คือสิ่งที่เขามี และมีค่าที่เราจะไปเรียนรู้จากเขา

ความจริงคือว่าเขาตาบอดมองไม่เห็น วันแย่ๆของเรามันยังดีกว่าวันดีๆของเขาตั้งเยอะ
แต่บางทีเรายังหาความสุขไม่เจอ  มันเหมือนคนมีเงินเต็มกระเป๋าแต่ไม่มีปัญญาหาของของกินอร่อยๆใส่ปาก

**38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 02:15:13 PM »
เข้า google  หาคำว่า โรงเรียนสอนคนตาบอดกรุงเทพ

แนะนำ จขกท หาเวลาตอนเย็นๆไปที่โรงเรียนสอนคนตาบอด ลองอาสาสอนการบ้านให้เด็กมอต้นดู
เด็กๆพวกนี้จะเรียนในโรงเรียนปรกติจึงได้การบ้านเหมือนเด็กตาดีทั่วไป อันเดียวกันเลย
แต่น้องๆมองไม่เห็นต้องรออาสาสมัครมาอ่านให้
ถ้า จขกท  ไปได้สักสามหน รับรองว่าน้องจะหายจากอาการซึมเศร้าได้มาก

ไปรู้ไปสัมผัสแล้วจะพบว่า เด็กๆส่วนใหญ่ร่าเริงแจ่มใสมองโลกแง่บวกมีความสุข
เราสัมผัสได้โดยตรง อันนี้คือสิ่งที่เขามี และมีค่าที่เราจะไปเรียนรู้จากเขา

ความจริงคือว่าเขาตาบอดมองไม่เห็น วันแย่ๆของเรามันยังดีกว่าวันดีๆของเขาตั้งเยอะ
แต่บางทีเรายังหาความสุขไม่เจอ  มันเหมือนคนมีเงินเต็มกระเป๋าแต่ไม่มีปัญญาหาของของกินอร่อยๆใส่ปาก

**38**

เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับท่านตะวัน  **26**  **26**
A Whiter Shade of Pale

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 03:10:33 PM »
   คิดว่าตัวเอง อยู่ในกลุ่มเสี่ยงเหมือนกัน  เพราะ  เลิกทำงานมาสองสามปี  อยู่เฉยๆ  ไม่ได้มีงานอดิเรก  หรือชอบอะไรเป็นพิเศษ  เลยใช้เวลาไปเรื่อยเปื่อย  ทำให้ค่อนข้างฟุ้งซ่าน    การมีเป้าหมาย หรือมีแรงกดดัน  ในวัยเรียนหรือทำงาน ทำให้ไม่มีเวลามาคิดอะไรไร้สาระ    แต่พอบรรลุไปหมดแล้ว  ไม่ได้ทำ หรือไม่ได้ตั้งเป้าอะไรมาก  แถมโสดอีก  เลยยิ่งทำให้ เกิดแรงกดดัน อีกแบบ  คือเกิดความเคยชิน ที่ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรอีก  ไม่มีเป้าหมายอะไรชัดเจน  ทำให้ตัวเองหงุดหงิดขึ้นไปอีก  **25**

ต้องคอยย้ำคิด ย้ำทำค่ะ
ต้องคอยจดบันทึกอะไรที่ตั้งใจว่าจะทำ และทำให้ต่อเนื่อง
ตั้งเป้าหมาย และให้รางวัลตัวเอง
ลองทำดูนะคะ

ใบไหม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 04:12:13 PM »
เคยเป็นนานแล้วค่ะ อาจจะอยู่ในสถานการณ์ที่หลีกเลี่ยงยาก เช่น ครอบครัว คนรัก หรือที่ทำงาน ที่ทำคือถอยจากตรงนั้น หาความสุขให้ตัวเอง และต้องคิดบวก อยู่กับคนที่คิดบวกด้วย ก็จะค่อยๆดีขึ้นค่ะ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 10:36:21 AM »
      ฝึก "รัก" ครับ ความรักเยียวยาทุกอย่างถ้าเรา "รัก" เป็น
ไม่จำเป็นต้องรักแบบหนุ่มสาว คู่รัก อาจจะกำหนดว่า รักคือความปรารถนาดี รักคือความห่วงใย
เวลาเรามีความรัก มีความปรารถนาดี มีความห่วงใยคนที่เรารัก จิตใจเราจะสบาย ปลอดโปร่ง และมีความสุข
โรคทางใจทุกอย่างจะบรรเทาเบาบางลง และน่าจะหายไปในที่สุด

ขอให้มีรักเร็วๆ ครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 02:19:45 PM »
เคยเป็นนานแล้วค่ะ อาจจะอยู่ในสถานการณ์ที่หลีกเลี่ยงยาก เช่น ครอบครัว คนรัก หรือที่ทำงาน ที่ทำคือถอยจากตรงนั้น หาความสุขให้ตัวเอง และต้องคิดบวก อยู่กับคนที่คิดบวกด้วย ก็จะค่อยๆดีขึ้นค่ะ

โชคดีนะคะที่ตั้งสติได้. อย่างไรขอให้เจอแต่เรื่องดีๆนะคะ **39**

Isme

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 09:08:32 AM »
   คิดว่าตัวเอง อยู่ในกลุ่มเสี่ยงเหมือนกัน  เพราะ  เลิกทำงานมาสองสามปี  อยู่เฉยๆ  ไม่ได้มีงานอดิเรก  หรือชอบอะไรเป็นพิเศษ  เลยใช้เวลาไปเรื่อยเปื่อย  ทำให้ค่อนข้างฟุ้งซ่าน    การมีเป้าหมาย หรือมีแรงกดดัน  ในวัยเรียนหรือทำงาน ทำให้ไม่มีเวลามาคิดอะไรไร้สาระ    แต่พอบรรลุไปหมดแล้ว  ไม่ได้ทำ หรือไม่ได้ตั้งเป้าอะไรมาก  แถมโสดอีก  เลยยิ่งทำให้ เกิดแรงกดดัน อีกแบบ  คือเกิดความเคยชิน ที่ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรอีก  ไม่มีเป้าหมายอะไรชัดเจน  ทำให้ตัวเองหงุดหงิดขึ้นไปอีก  **25**
อารมเดียวกันเลยค่ะ ข้อความนี้เหมือน ตอบแทนกันเลยค่ะ
ไม่ต้องรีบรักให้เต็มร้อย แต่ให้รักทีละน้อย อย่างเต็มใจ