ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนแอบชอบเรา... ควรทำอย่างไรดี  (อ่าน 2244 ครั้ง)

thescientist

• Full Member
  • People Like This 20
  • โตขึ้นจะเป็นนายกรัฐมนตรีคนโตไป ...
เพื่อนแอบชอบเรา... ควรทำอย่างไรดี
« เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 02:36:55 PM »
        สวัสดีค่ะ ในกระทู้นี้ หลังจากที่ไม่ได้ดูเว็บมาระยะนึง เพราะ Adepter computer ตัวดีมีปัญหา แงๆต้องเคลม 1 เดือน
เลยตัดสินใจเสียตังค่าขนมไปซื้อสำรองใช้พลางๆไปก่อน ยิ่งตังไม่มีอยู่ด้วยนี่สิ หึหึ แต่ใจหายๆไป ก็อยากเล่าก่อนที่จะไม่ได้อยู่ไทย เพราะไปเที่ยวเกาหลีคนเดียว พูดภาษาเกาหลีได้นะ สั้นๆเลย "เดะ"!! เอาเถอะเนอะ ไปตายดาบหน้า อย่างไรถ้าไม่ได้ตอบ ก็ขอโทษนะคะ ว่างจะมาตอบ มาคุยเล่น   

\//// สดุดีไว้อาลัยให้แกสาวขี้ฝัน อยากมีแฟน แต่ไม่อยากเจ็บใจ
การเป็นผู้หญิงที่ดูเข้มแข็ง ดูอารมณ์ดี ดูจะมีอะไร แต่เพื่อนนั้นยอมมีกันทั้งนั้นในชีวิต รวมทั้งสาวน้อย  จกท
เพื่อนคนนี้คือเพื่อนต่างวัย ดูก็ไม่ได้หล่ออะไร เป็นผู้ชายหุ่นไล่เรี่ยกัน บ้านมีฐานะ พ่อเป็นเจ้าของโรงแรมฝั่งทะเลภาคใต้
เขากับเรา เรียนกันคนละที่ เขาก็เอ็นดูเรา ดูแลเราอย่างดี ในขณะเดียวกัน เขาก็มีคนที่เขาควรจะปกป้องดูแลที่ซึ่งมาก่อน
ทุกคร่าที่เราเสียใจเรื่องราวปัญหาที่บ้าน เรื่องหนี้สิน ฐานะทางบ้าน ตัวบุคคลต่างๆที่ทำให้ครอบครัวเราแย่ เขาคอยให้กำลังใจ
และบอกว่าจะรีบเรียนให้จบ กลับไปช่วยงานที่บ้าน ถ้าอยากให้ช่วยอะไรบอกได้นะ จะช่วยเต็มที่เลย สำหรับเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาของเขา แต่เราเองไม่อยากรบกวน เพราะเป็นคนหยิ่งใักดิ์ศรีตัวเองพอควร แต่ในเรื่องของความรู้สึก

เขาสารภาพว่า เขาชอบเราตั้งแต่รู้จักวันแรก อยากดูแล อยากอยู่ใกล้ๆ อยากทำอะไรที่มากกว่านั้น แต่ว่าเขาผิดเองและบอกว่า แต่เราคงรักกันไม่ได้ เราก็รู้สึกนะ แต่หักห้ามใจไว้ตลอด เพราะเท่าที่เราสังเกต เขาก็ดูสนใจเราผิดปกติ เพราะไม่ว่าเราจะโพสต์เฟช ไลน์นั้น เขามักจะไม่เข้าใจว่าทำไมเราต้องตั้งค่าส่วนตัวขณะนั้น แบบที่ไม่รับใครมากมาย รับเฉพาะเพื่อนสนิทกับคนในครอบครัว เพราะจริงๆแล้ว ไม่ใช่ไม่มีคนจีบหรือเข้ามาหรอก จริงๆแล้วเป็นโรคซึมเศร้าที่ไม่ต้องการแบอกรับความเสียใจอีกต่อไป เวลาที่เศร้า มักจะปล่อยโฮเกินขอบเขตของความรู้สึก จนรู้สึกว่า นี่ไม่ใช่ตัวตนของตัวเอง เพราะจริงๆแล้วโดยส่วนมาก ทุกคนจะมองว่าเป็นคนขี้เล่นมากกว่าจะเป็นแบบนี้

myman

• People Like This 61
Re: เพื่อนแอบชอบเรา... ควรทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 11:49:09 PM »
อันนี้พี่ว่าคงต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่าแล้วเราอ่ะชอบเขาไหม? ถ้าชอบก็ไม่ต้องคิดไรมากครับ แต่ถ้ายังไม่อยากถึงขั้นเป้นแฟน ลองคุยกันเป็นคนพิเศษกว่าคนอื่นๆก็ได้ครับ คุยเพื่อเรียนรู้กันและกันเพื่อให้แน่ใจว่าสำหรับเราและเขา เราใช่กันและกันหรือเปล่า แบบนี้ก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ แต่ถ้าคำตอบคือไม่ได้ชอบก็ไม่ต้องคิดไรมากอีกเช่นกันครับ คุยแบบเพื่อนไปเหมือนเดิม จบปิ๊ง.. **38** **38**
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

• โตขึ้นจะเป็นนายกรัฐมนตรีคนโตไป ...
Re: เพื่อนแอบชอบเรา... ควรทำอย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:38:00 AM »
อันนี้พี่ว่าคงต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่าแล้วเราอ่ะชอบเขาไหม? ถ้าชอบก็ไม่ต้องคิดไรมากครับ แต่ถ้ายังไม่อยากถึงขั้นเป้นแฟน ลองคุยกันเป็นคนพิเศษกว่าคนอื่นๆก็ได้ครับ คุยเพื่อเรียนรู้กันและกันเพื่อให้แน่ใจว่าสำหรับเราและเขา เราใช่กันและกันหรือเปล่า แบบนี้ก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ แต่ถ้าคำตอบคือไม่ได้ชอบก็ไม่ต้องคิดไรมากอีกเช่นกันครับ คุยแบบเพื่อนไปเหมือนเดิม จบปิ๊ง.. **38** **38**

ก็ยังเป็นเพื่อนค่ะ แต่เขามีแฟนแล้วนะ แต่เขามาชอบเรา ก็อย่างที่บอกว่ารักกันไม่ได้ แต่เขาดูให้ความหวัง
อยากจะไปรับส่ง อยากพาไปไหนที่อยากไป ห่วงเราแบบเกินตัว นุ้งนิ้งจนคิดว่าเป็นแฟน
แต่ว่า... ยังไงแล้ว ก็ไม่มีใครอยากเป็นตัวสำรองใช่ไหมคะ
ไม่ได้คิดว่าสวยจะเลือกได้ ไม่ใช่คนสวย แต่เขาชอบเราจริงๆ และพูดเสมอกับเราว่า
ถ้าาวันนึงต้องคบกัน สงสัยต้องจูนกันอีกเยอะ เพราะภายนอกดูเราเป็นคนตลก แต่ลึกๆแล้วเป็นคนที่มีอะไร
ต้องค้นหาอีกเยอะ ใช่ค่ะ!! เป็นผู้หญิงที่เป็นแบบงั้นจริงๆ ที่อารมณ์ลึกๆซึมๆมากๆ

♡Pink Vodka♡

• Newbie
  • *
  • People Like This 54
  • ☆No pain No gain☆
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:43:39 AM »
เค้ามีแฟนแร้ว...
เค้ายังมาชอบคุน...
แร้วทำไมคุนถึงคิดว่า
เค้าชอบคุนจิงล่ะคะ
ในเมื่อทางนั้นเค้าก็ไม่ทิ้ง
ทางนี้ก็จะเอา ไม่เหนแก่ตัวไป
หน่อยหรือคะ แร้วจะมั่นใจได้ไง
ว่าเค้าจะหยุดที่คุน..  **40**

ขอโทดที่ตรงค่ะ
แต่เรามองว่า ผช.ก็ทำแบบนี้
กับทุกคนที่อยากได้นะ พอได้
แร้วจะดีเหมือนเดิมไหม อีกเรื่อง
ถ้าเค้า"โสด" คอมเม้นเราจะอีกแบบ
 **38**
ถ้าคุนนิยม Lookism
คุนอาจจะตกหลุมพราง
ถ้าคุนมองข้ามผ่านเงาจางๆ
คุนจะเหนความสวยงามของจิตใจ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:49:52 AM »
เค้ามีแฟนแร้ว...
เค้ายังมาชอบคุน...
แร้วทำไมคุนถึงคิดว่า
เค้าชอบคุนจิงล่ะคะ
ในเมื่อทางนั้นเค้าก็ไม่ทิ้ง
ทางนี้ก็จะเอา ไม่เหนแก่ตัวไป
หน่อยหรือคะ แร้วจะมั่นใจได้ไง
ว่าเค้าจะหยุดที่คุน..  **40**

ขอโทดที่ตรงค่ะ
แต่เรามองว่า ผช.ก็ทำแบบนี้
กับทุกคนที่อยากได้นะ พอได้
แร้วจะดีเหมือนเดิมไหม อีกเรื่อง
ถ้าเค้า"โสด" คอมเม้นเราจะอีกแบบ
 **38**

ก็เพราะว่ายังเป็นเพื่อนกันไงค่ะ แต่เขาแค่สารภาพมา
อีกอย่าง คงเป็น Genetics เพราะครอบครัวเขา มีภรรยา 2 คน
แล้วเขาก็สามารถดูแลลูกๆได้ดีทุกคน ดังนั้น เขาคงมีส่วนที่คล้าย
เราก็ไม่ได้ซี เพราะมันเป็นเรื่องอนาคต คบใครรักใครก็เรื่องเขา
อีกอย่าง เราก็ไม่ได้ใจอ่อนกับเขานะ เขาก็ยังปลื้มในตัวเราเสมอ
ผู้ชายเห็นแก่ตัวกันทุกคนค่ะ ยกเว้นปะป๊าเค้านะ อิอิ

myman

• People Like This 61
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 01:05:49 AM »
อันนี้อยู่ที่เราแล้วนะครับว่าจะเป็นเพื่อนเหมือนเดิมหรือจะยอมให้เป็นมากกว่าเพื่อน แต่ถ้าจะเลือกอย่างหลังต้องให้แน่ใจว่าเขาจะไม่มีปัญหากับแฟนเขาด้วยนะครับ แต่ถ้าเราไม่โอเคก็เพื่อนกันยาวๆครับ

พูดเหมือนประสบการณ์เยอะเลย อิอิ **34** **34**
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 01:19:32 AM »

ยิ่งเป็นโรคซึมเศร้า กลัวการเสียใจแล้ว
คบทีละ2คน ดูแลได้ทั้ง2คนใช่ว่าจะมีความสุขทั้ง2คนหรือคุณใจกว้างพอ แบกรับความรู้สึกนี้ได้?
ความผิดหวัง ความเสียใจ ความฟุ่งซ่าน คงมาเยือนอีกไม่นาน
หรือจะคบเพื่อผลประโยชน์ แก่ตัวคุณแก่ครอบครัวคุณก็แล้วแต่ โอกาสไม่ได้มีเข้ามาตลอด อะไรที่รีบคว้าไว้ได้ก็รีบทำ
ศักดิ์ศรีมันใช้ปลดหนี้กันไม่ได้

...............................
เงินมันซื้อความสุขไม่ได้ แต่เราใช้เงินซื้อสิ่งที่ทำให้เรามีความสุขได้ อย่างเช่น ทริปเกาหลีที่ จขกท.กำลังจะไป ฮี่ๆ
  **30** **30** **30**
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 01:52:10 AM »
อันนี้อยู่ที่เราแล้วนะครับว่าจะเป็นเพื่อนเหมือนเดิมหรือจะยอมให้เป็นมากกว่าเพื่อน แต่ถ้าจะเลือกอย่างหลังต้องให้แน่ใจว่าเขาจะไม่มีปัญหากับแฟนเขาด้วยนะครับ แต่ถ้าเราไม่โอเคก็เพื่อนกันยาวๆครับ

พูดเหมือนประสบการณ์เยอะเลย อิอิ **34** **34**

ถือว่าแบ่งปันปรับการณ์นะคะ. อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 01:55:19 AM »

ยิ่งเป็นโรคซึมเศร้า กลัวการเสียใจแล้ว
คบทีละ2คน ดูแลได้ทั้ง2คนใช่ว่าจะมีความสุขทั้ง2คนหรือคุณใจกว้างพอ แบกรับความรู้สึกนี้ได้?
ความผิดหวัง ความเสียใจ ความฟุ่งซ่าน คงมาเยือนอีกไม่นาน
หรือจะคบเพื่อผลประโยชน์ แก่ตัวคุณแก่ครอบครัวคุณก็แล้วแต่ โอกาสไม่ได้มีเข้ามาตลอด อะไรที่รีบคว้าไว้ได้ก็รีบทำ
ศักดิ์ศรีมันใช้ปลดหนี้กันไม่ได้

...............................
เงินมันซื้อความสุขไม่ได้ แต่เราใช้เงินซื้อสิ่งที่ทำให้เรามีความสุขได้ อย่างเช่น ทริปเกาหลีที่ จขกท.กำลังจะไป ฮี่ๆ
  **30** **30** **30**

ง่าาาาาา. จริงๆก็มีคนหยิบยื่นให้มากมายกว่าตัวเขา
แต่แค่คือเพื่อน คนอื่นอาจจะรุ่นพี่อะไร มันยังพอห่างนะคะ
แต่เรื่องเงินๆทองๆ คิดว่า เราควรจะหาเองดีที่สุด
วันนึงต้องพึงพาตัวเอง แต่ตัวเขาเองก็ต้องคิดนะคะว่ามันไม่ถูกต้อง
ฉะนั้น ที่คิดได้ตอนนี้ วางตัวมากมายเลย
หักห้ามใจ และรอเจ้าชายที่ตามหาที่พอดีกับเรา

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 10:07:06 AM »
    ถ้ายังลังเลใจเพราะไม่รู้ว่าอยากคบเค้า หรือไม่ควรคบเค้า น้องคงต้องพยายามหาคำตอบสุดท้ายเอาเองให้ได้ครับ
แต่ถ้าคิดว่ากับคนนี้เป็นไปไม่ได้ ก็หักดิบเลิกติดต่อเลยดีที่สุด มันอาจไม่คุ้นชินกับการห่างหายในช่วงแรกๆ
แต่น่าจะดีกว่าในระยะต่อไป หรือถ้าเค้าชอบน้องจริงจัง น้องก็ชอบเค้ามากพอ ให้เค้าเคลียร์คนเก่าให้จบเบ็ดเสร็จเด็ดขาด
ค่อยพิจารณาการคบหากับเค้าอีกทีนึงน่าจะดีกว่า
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา