ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคะ เรื่องมารยาท  (อ่าน 3279 ครั้ง)

Nnudee

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
  • ปิดบัญชี
สอบถามคะ เรื่องมารยาท
« เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 11:53:42 AM »
คือ คำถามนี้มันติดอยู่ในสมองมานานและ ไม่รุ้จะปรึกษาใคร
**คือเวลาเราตกลงระหว่างกัน ต้องคุยเรื่องเงือนไข โดยเฉพาะเรื่องเงินให้เคลีย์
หากเราชัดเจนเรื่องเงือนไขทุกๆ อย่าง แต่พี่ที่นัดเจอบอกว่าเรื่องเงินค่อยคุยกันทีหลังให้เห็นหน้ากันก่อน
แล้วหากหนูถามย้ำๆ เพื่อความมั่นใจ เพราะในเมือตัวเลขไม่ชัดเจนเราก็ไม่รู้
แบบนี้ถือว่าผิดมารยาทไหมคะ
ไม่เล่นแล้วไม่ต้องติดต่อคะ

♡Pink Vodka♡

• Newbie
  • *
  • People Like This 54
  • ☆No pain No gain☆
Re: สอบถามคะ เรื่องมารยาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 12:06:47 PM »
ไม่ผิดค่ะ...พี่ๆที่จ่ายจิงเนี่ย
ไม่มีใครคุยเรื่องเงินทีหลังนะคะ
เค้าต้องรับเรตเรา ให้ได้ก่อน
ถึงจะนัดเจอ แต่ถ้านัดเจอแร้ว
พบว่า ตัวจิงไม่เหมาะสมกับเรต
ก็อาจมีการต่อรอง เจรจารึขอผ่าน
ก็ว่ากันไป...  **38**
ถ้าคุนนิยม Lookism
คุนอาจจะตกหลุมพราง
ถ้าคุนมองข้ามผ่านเงาจางๆ
คุนจะเหนความสวยงามของจิตใจ

kt2013

• Full Member
  • People Like This 64
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 12:42:32 PM »
ในฐานะของพี่ผู้ชายที่เคยมาหาน้องๆดูแล มีขั้นตอนแบบนี้
1.เรท?
2.แถวไหน?
3.พบเดือนละ?ครั้ง
4.มีเงื่อนไขหรือข้อจำกัดใดๆช่วยระบุ
5.ขอเห็นภาพ
ได้ข้อมูลตามนี้ถ้าตัดสินใจนัดพบแสดงว่ายอมรับ70%แล้ว
6.พบแล้วพอใจก็จะให้ตามเรทที่ระบุมา (มักรับรองว่า รับเน๊ตๆ ไม่น้อยกว่าที่ระบุแน่นอน)
7.พบแล้วไม่พอใจจะจ่ายค่าต่างๆให้ น่าจะไม่ต่ำกว่า2พัน ไม่รวมค่าอาหารเครื่องดื่มแล้วไม่รับดูแล

แบบนี้น่าจะชัดเจนกันดี
เคยเจอน้องๆมาคุยบ้างแต่ทั้งหมดผมไม่ค่อยโอเคคับเรื่อง กลิ่นบุหรี่ กลิ่นเหล้า การแต่งกาย การทาหน้าทาปาก และ วาจา

ส่วนพี่คนไหนพยายามคลุมเคลือ บ่ายเบี่ยง หรือ ต่อรอง เลิกคุยเถอะเว้นแต่เราไม่ได้ให้รายละเอียดไว้
 **10**

BunnyR

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 64
  • Now I see, if I wear a mask, I can fool the world.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 01:48:51 PM »
ไม่นะคะ ถามไปเถอะค่ะ ก็เราจะเป็นต้องใช้จริงๆนี่นา
คนที่เข้ามาก็มีหลายประเภทนะคะ บันนี่ขอยกตัวอย่างประเภทน้องๆที่ดีๆเนอะ
(ประเภทหลอกลวง มิจฉาชีพไม่นับน้า) แต่ถ้าประเภทล่อลวงอ่ะเก๊าเองงงงง
1. เหงา ว่าง แต่ไม่ได้เดือดร้อน หาคนคุยเล่นสนุกๆ
2. เดือดร้อนเป็นช่วงๆ คุยเล่นได้ถ้าเจอพี่ดีๆก็ดีลกันยาวๆ
3. เดือนร้อนจริงจัง

ในมุมมองส่วนตัวของบันนี่ไม่ว่าจะยังไง เราควรคุยกติกาให้ชัดเจนค่ะ
โดยเฉพาะข้อห้ามกับเรื่องตังเนี่ยยิ่งต้องพูดให้เคลียก่อนเจอหน้ากันเลยค่ะ
ส่วนเรื่องทำอะไรได้มากน้อยแค่ไหนอันนี้ตัวบันนี่เองไม่กล้ารับปาก เจอถูกใจแล้วห้ามใจไม่ไหวทู้กกกที **30**
พี่ๆบางคนเลี่ยงที่จะพิมพ์ หรือเลี่ยงที่จะพูด ไม่รู้เพราะอะไรนะคะ
แต่พวกเลี่ยงๆเนี่ยบันนี่เคยเจอ พอเจอตัวจริงปุ๊บ เนียนเลยจ้า
บันนี่ก็รู้นะ คันปากมากแต่พูดไม่ได้ เพราะคำว่า มารยาท มันค้ำคออยู่นั่นหล่ะค่ะ
พี่ๆจะรู่ไหม ว่าน้องที่เดือดร้อนเค้าก็มีค่าเดินทางนะ ค่าทำผม ค่าทางด่วน บลาๆ
เหมือนยิ่งซ้ำเติมหนักเข้าไปใหญ่ แต่บันนี่ก็ไม่เคยโพสว่าหรือประจานใครหรอก
บันนี่หยาบคายเกินกว่าจะพิมพ์ออกมาเป็นตัวหนังสือได้ ฮ่าๆ อย่าให้เจออีกรอบจะปะฉะดะให้หงายเบย
(อยากรู้PM มาแลกเปลี่ยนประสบการกันได้นะคะ) ส่วนพี่ดีๆบันนี่เก็บเงียบค่ะ กินเงียบๆ เอามาอวดบ้างครั้งคราว
อันนี้ไม่ต้องถามนะคะ หวง!!!

กระต่ายหน้าตาดีที่มีแฟนแล้ว

Nnudee

• Newbie
  • *
  • ปิดบัญชี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 02:55:42 PM »
ไม่ผิดค่ะ...พี่ๆที่จ่ายจิงเนี่ย
ไม่มีใครคุยเรื่องเงินทีหลังนะคะ
เค้าต้องรับเรตเรา ให้ได้ก่อน
ถึงจะนัดเจอ แต่ถ้านัดเจอแร้ว
พบว่า ตัวจิงไม่เหมาะสมกับเรต
ก็อาจมีการต่อรอง เจรจารึขอผ่าน
ก็ว่ากันไป...  **38**

คืออ้นนี้หนุพูดชัดเจนหมดทุกอย่างคะ
เพียงแต่เค้าชอบบอกว่า ไว้ เจอหน้ากันก่อนแล้วค่อยคุยเรื่องเงิน
หาก ถูกใจเท่าไหร่ก็ได้ ไปๆมาๆพอหนูถามก่อนจะเจอว่าจะให้ประมานเท่าไหร่ ถึง จำนวนเงินที่เรยขอไว้ไหม
แล้วจะให้ประมานเท่าไหร่ เค้ากลับเหมือนโมโหใส่เรา หาว่าเราทำให้รู้สึกไม่
เหมือนเค้าซื้อกิน !! อื้มมม แถมยังบอกว่าถ้าให้ขนาดนั้นพี่โทหานางแบบสวยๆมาไม่ดีกว่าหรอ
สรุป**เปนคำถามที่หนูสงสัยตัวเองมาตลอดดดทไม่รู่จะถามใคร ว่าผิดใช่ไหมเน้ย

Nnudee

• Newbie
  • *
  • ปิดบัญชี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 02:58:00 PM »
ในฐานะของพี่ผู้ชายที่เคยมาหาน้องๆดูแล มีขั้นตอนแบบนี้
1.เรท?
2.แถวไหน?
3.พบเดือนละ?ครั้ง
4.มีเงื่อนไขหรือข้อจำกัดใดๆช่วยระบุ
5.ขอเห็นภาพ
ได้ข้อมูลตามนี้ถ้าตัดสินใจนัดพบแสดงว่ายอมรับ70%แล้ว
6.พบแล้วพอใจก็จะให้ตามเรทที่ระบุมา (มักรับรองว่า รับเน๊ตๆ ไม่น้อยกว่าที่ระบุแน่นอน)
7.พบแล้วไม่พอใจจะจ่ายค่าต่างๆให้ น่าจะไม่ต่ำกว่า2พัน ไม่รวมค่าอาหารเครื่องดื่มแล้วไม่รับดูแล

แบบนี้น่าจะชัดเจนกันดี
เคยเจอน้องๆมาคุยบ้างแต่ทั้งหมดผมไม่ค่อยโอเคคับเรื่อง กลิ่นบุหรี่ กลิ่นเหล้า การแต่งกาย การทาหน้าทาปาก และ วาจา

ส่วนพี่คนไหนพยายามคลุมเคลือ บ่ายเบี่ยง หรือ ต่อรอง เลิกคุยเถอะเว้นแต่เราไม่ได้ให้รายละเอียดไว้
 **10**

ที่พี่ลงไวัหนุบอกหมดแต่แรกแล้วคะ หนูเองก็กัวตะกวดนะพี่
อีกอย่างหนูชัดเจนหมด ทุกอย่าง เพียงแต่อยู่ดีๆหนูก็โดนต่อว่าๆในการถามเรื่องจำนวนเงิน
คือ จิตตกนิดๆเลย

Nnudee

• Newbie
  • *
  • ปิดบัญชี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 03:00:44 PM »
ไม่นะคะ ถามไปเถอะค่ะ ก็เราจะเป็นต้องใช้จริงๆนี่นา
คนที่เข้ามาก็มีหลายประเภทนะคะ บันนี่ขอยกตัวอย่างประเภทน้องๆที่ดีๆเนอะ
(ประเภทหลอกลวง มิจฉาชีพไม่นับน้า) แต่ถ้าประเภทล่อลวงอ่ะเก๊าเองงงงง
1. เหงา ว่าง แต่ไม่ได้เดือดร้อน หาคนคุยเล่นสนุกๆ
2. เดือดร้อนเป็นช่วงๆ คุยเล่นได้ถ้าเจอพี่ดีๆก็ดีลกันยาวๆ
3. เดือนร้อนจริงจัง

ในมุมมองส่วนตัวของบันนี่ไม่ว่าจะยังไง เราควรคุยกติกาให้ชัดเจนค่ะ
โดยเฉพาะข้อห้ามกับเรื่องตังเนี่ยยิ่งต้องพูดให้เคลียก่อนเจอหน้ากันเลยค่ะ
ส่วนเรื่องทำอะไรได้มากน้อยแค่ไหนอันนี้ตัวบันนี่เองไม่กล้ารับปาก เจอถูกใจแล้วห้ามใจไม่ไหวทู้กกกที **30**
พี่ๆบางคนเลี่ยงที่จะพิมพ์ หรือเลี่ยงที่จะพูด ไม่รู้เพราะอะไรนะคะ
แต่พวกเลี่ยงๆเนี่ยบันนี่เคยเจอ พอเจอตัวจริงปุ๊บ เนียนเลยจ้า
บันนี่ก็รู้นะ คันปากมากแต่พูดไม่ได้ เพราะคำว่า มารยาท มันค้ำคออยู่นั่นหล่ะค่ะ
พี่ๆจะรู่ไหม ว่าน้องที่เดือดร้อนเค้าก็มีค่าเดินทางนะ ค่าทำผม ค่าทางด่วน บลาๆ
เหมือนยิ่งซ้ำเติมหนักเข้าไปใหญ่ แต่บันนี่ก็ไม่เคยโพสว่าหรือประจานใครหรอก
บันนี่หยาบคายเกินกว่าจะพิมพ์ออกมาเป็นตัวหนังสือได้ ฮ่าๆ อย่าให้เจออีกรอบจะปะฉะดะให้หงายเบย
(อยากรู้PM มาแลกเปลี่ยนประสบการกันได้นะคะ) ส่วนพี่ดีๆบันนี่เก็บเงียบค่ะ กินเงียบๆ เอามาอวดบ้างครั้งคราว
อันนี้ไม่ต้องถามนะคะ หวง!!!

ขอบคุณคุณบันนี่มากนะคะ แต่มันก็เหมือนเราผิดอารายก็เลย สงสัยอยู่ในใจเน้ยหละคะ
ส่วนเรื่องคนดีๆ หนูยินดีด้วยนะคะที่เจอ สต ยังไม่เจอสักที 555 คุยจนจิตตกหมดแล้วนิ 55

Nnudee

• Newbie
  • *
  • ปิดบัญชี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 03:04:34 PM »
แต่ชั่งเถอะเรื่องมันนานแล้ว หนูแค่สงสัยกับพฤติกรรมของตัวเอง ว่าไร้มารยาทเปล่า

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 03:15:41 PM »
ขอโทษนะครับ แล้วตกลงพี่คนนั้นดูแลน้องอยู่หรือเปล่า ถ้าเปล่าก็ปล่อยผ่านไปเถอะ ถ้าดูแล ไม่กลัวเขามาอ่านเจอแล้วไม่พอใจหรือ
แล้วการคุย ถ้าน้องรู้สึกอึดอัด ไม่มั่นใจ ก็ไม่เห็นต้องคุยต่อ เลิกคุยก็ได้ครับ
หาใหม่ครับ
พี่ที่ดูแลน้องๆ อยู่ เรื่องเยอะน้อย ต่างกันครับ
ปกติ ถ้านัดคุย จะไม่ต่อเรื่องเรท นอกจากจะเห็นว่าไม่ตรงตามที่คิดไว้ แล้วจะต่อรองเรื่องการจ่ายมากกว่าครับ

Amarone

• VERIFY USER
  • Full Member
  • *
  • People Like This 165
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 04:05:20 PM »
การถามเรื่องเงินให้ชัดเจนไม่ได้เป็นเรื่องผิดมารยาทครับ เพื่อจะได้เข้าใจตรงกันทั้ง 2 ฝ่าย
ถ้ารับเงื่อนไขกันไม่ได้ ก็ไม่ต้องเสียเวลาคุยหรือนัดเจอกัน
ส่วนใหญ่น้องๆที่ถูกตะกวดหลอกมักจะไม่กล้าพูดหรือจัดการเรื่องเงินให้เรียบร้อยก่อนที่จะไปต่อ.
ต้องเปลี่ยนมุมมองเป็นว่าการพูดหรือจัดการเรื่องเงินไม่ใช่เรื่องเสียมารยาท ถ้าใช้คำพูดที่สุภาพและเหมาะสม