ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่า จิตใจอ่อนไหว  (อ่าน 1753 ครั้ง)

thescientist

• Full Member
  • People Like This 20
  • โตขึ้นจะเป็นนายกรัฐมนตรีคนโตไป ...
อยากเล่า จิตใจอ่อนไหว
« เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 07:30:55 PM »
ไม่ได้อ่อนไหวเพราะอะไรนะคะ แต่อ่อนไหวเพราะว่า
ส่วนตัวก็ยังเรียน ยังทำงานจิปาถะ รวมไปถึงงานแม่บ้านทำความสะอาดตามบ้านครู อาจารย์
ทีนี้เราก็ลงตามเว็บในพิกัดที่เรารับงานแม่บ้านที่จะทำได้
แล้วปรากฏว่ามีอีเมล์มาหา แล้วก็ประมาณถามว่าว่างวันไหนอะไรอย่างไร
เพราะคอนโดเขาอยู่ย่านรามอินทรา เราก็เลยตอบว่า ตอนนี้อยู่ต่างประเทศค่ะ
ถ้ากลับไป ว่างวันไหนจะบอกอีกที ก็จะว่างช่วงเย็นของทุกวันหรือวันหยุดเสาร์อาทิตย์
แต่เขาตอบว่า ยังไงขอข้อมูลบัตรประชาชนเราด้วยนะ เราก็ตอบค่ะ ยังไงก็ไม่ใช่มิจฉาชีพนะคะ
เขาก็ตอบกลับมาอีก แล้วยังไงมาทำงานแม่บ้าน ก็เห็นมีเงินไปเที่ยว ตปท หน้าตา ผิวพรรณ ดูไม่ใช่
นึกๆในใจแล้วแบบ ทำไมละคะ คนไม่เกี่ยงงาน ทำงานไหนที่มีเงิน ทำไมต้องดูถูกกันในเรื่องการกินใช้
ไม่เข้าใจเลย เห้ออออออออ....

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
Re: อยากเล่า จิตใจอ่อนไหว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 07:47:24 PM »
ต้องทำใจครับ เราอยู่ในสังคมศักดินา ที่ประชากรส่วนใหญ่ "ปัญญาอ่อน" ไม่รู้จักการทำงานพิเศษเพื่อเป็นการหารายได้เสริมระหว่างเรียน คนพวกนี้มักจะคิดว่า คนที่จะมาทำงานแม่บ้าน ต้องตัวดำ, หน้าโง่, มีกลิ่นสาบบ้านนอกเท่านั้น อย่าไปใส่ใจครับ เค้าไม่ได้มาให้เงินเรากินเราใช้ ปล่อยให้คนพวกนี้มันเ่ยวตายไปกับศักดินาจอมปลอมของพวกเค้าเถอะครับ  **36**  **36**
A Whiter Shade of Pale

thescientist

• People Like This 20
  • โตขึ้นจะเป็นนายกรัฐมนตรีคนโตไป ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 07:50:50 PM »
ต้องทำใจครับ เราอยู่ในสังคมศักดินา ที่ประชากรส่วนใหญ่ "ปัญญาอ่อน" ไม่รู้จักการทำงานพิเศษเพื่อเป็นการหารายได้เสริมระหว่างเรียน คนพวกนี้มักจะคิดว่า คนที่จะมาทำงานแม่บ้าน ต้องตัวดำ, หน้าโง่, มีกลิ่นสาบบ้านนอกเท่านั้น อย่าไปใส่ใจครับ เค้าไม่ได้มาให้เงินเรากินเราใช้ ปล่อยให้คนพวกนี้มันเ่ยวตายไปกับศักดินาจอมปลอมของพวกเค้าเถอะครับ  **36**  **36**

บางทีก็เกินไปนะคะ ทำไมต้องมองกันที่ภายนอก มาทำงานแลกเงิน ไม่ได้มาเพื่อขโมยของสักหน่อย
อีกอย่างประวัติดี๊ดีจะตาย

The Yong

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 08:12:43 PM »

บางทีก็เกินไปนะคะ ทำไมต้องมองกันที่ภายนอก มาทำงานแลกเงิน ไม่ได้มาเพื่อขโมยของสักหน่อย
อีกอย่างประวัติดี๊ดีจะตาย

มันเป็นเรื่องปกติของบ้านเราแหละครับ อย่างที่บอกครับว่า ต้องทำใจ เพราะสังคมประเทศนี้ Judge the book by its cover ครับ
A Whiter Shade of Pale

mzazaza2015

• People Like This 103
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 09:01:23 PM »
 **36** พี่ก้อทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยมาตลอด ตอนเรียนก้อมีเพื่อนทำหน้างงๆใส่เวลาเจอเราทำงาน แบบเอ้ยเรียนอันนี้ทำไมทำงานแบบนี้ แต่พี่ไม่สนใจเลย งานก้อสนุกดีออก ได้เงินค่าขนมด้วย ยังงัยก้อสู้ๆนะครับ  **36**

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 09:06:08 PM »
อาชีพไหนก็คน เงินต่างกันเท่าไหร่ไม่ได้บ่งบอกถึงความเป็นคนดีไม่ดี ทุกอาชีพเหมือนอวัยวะที่มีหน้าที่ต่างกัน 
หัวใจอาจจะดูสำคัญสุด แต่ถ้าเสียตับไป หัวใจก็ทำงานแทนตับไม่ได้........
ไม่มีคนขับรถขยะ หมอจะมาขับแทนมั้ย
ทุกอาชีพมีความสำคัญในแบบของเขาเอง

ไม่เลือกงาน ไม่ยากจน

By
ขยะ

Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 01:21:14 AM »
สมัยผมเรียน ก็ต้องทำงานพิเศษสารพัด...เพราะจน

ตอนนี้ลูกผมเรียน เขาก็ทำงานพิเศษ....เพราะพ่อมันโหด+ลูกมันรักดี
ไอ้ที่ผมเล่าว่าเคยทำอะไรบ้าง อันไหนทำได้มันก็ไปลองทำดู
และก็หาอันอื่นที่สมัยผมไม่มีทำด้วย ยกเว้นแต่ที่ต้องทำกลางคืนเพราะผมห้าม
เงินที่ได้น้อยกว่าที่พ่อให้ตั้งเยอะแต่ก็ทำ ปิดเทอมอาทิตย์นี้ทำร้านอาหาร
อาทิตย์ต่อมาสอนภาษา  แล้วก็เที่ยวร่อนอยู่ยุโรปกับเพื่อนๆเอาดื้อๆ

ชื่นชมที่ จขกท ทำนะครับ อาจดูแปลกสำหรับสังคมไทยที่บิดๆเบี้ยวๆตอนนี้
แต่เป็นสิ่งปรกติในสังคมบางประเทศที่เขารู้จังสร้างเยาวชนของเขาให

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 07:39:30 AM »
พี่อยากให้น้องลองคิดว่า ถ้าเราเป็นเค้า เราจะคิดอย่างไร
คนที่มารับงานทำความสะอาดบ้าน มันเป็นงานที่ไม่ต้องมีทักษะพิเศษ
ไม่ต้องมีความรู้ และคงไม่มีงานอื่นที่ทำได้ด้วยความสามารถที่ยากกว่า
เช่นรับสอนพิเศษ รับแปลภาษา รับลงระบบคอมพิวเตอร์ ซึ่งถ้าน้องหรือใคร
ทำงานแบบนี้ได้ แล้วมีเงินไปเที่ยวตปท.คงไม่แปลกมากนัก นี่รับทำความสะอาด
แต่มีเงินไป " เที่ยว " ตปท. มันจึงแปลกในความคิดของคนที่อาจจะไม่ไว้ใจน้อง
ให้เข้าไปในบ้านช่องเค้าสิครับ

กฎข้อ 4 ของ 7 Habbits คือ จงเข้าใจผู้อื่นก่อน แล้วจึงให้ผู้อื่นเข้าใจเรา

ดังนั้นในการที่น้องจะไปทำงานทำความสะอาดให้บ้านลูกค้าครั้งแรก ก็ต้องพิสูจน์
ความซื่อตรง น่าเชื่อให้เค้าก่อน และน้องก็มีทั้งความซื่อสัตย์ ความตั้งใจจริง
มันคงไม่ยากในการสร้างความน่าเชื่อถือนะครับ

ถ้าเราเองคิดว่าเราเป็นแบบใด เราก็ต้องทำให้คนอื่นเข้าใจได้ครับ
เพื่อจะได้เกิดความไว้วางใจกันต่อไปครับ

ชื่นชมนะครับที่น้องไม่เลือกงาน ขอให้มีงานที่อยากทำ ได้ทำตามต้องการครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

kt2013

• People Like This 64
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 09:11:37 AM »
ไม่ได้อ่อนไหวเพราะอะไรนะคะ แต่อ่อนไหวเพราะว่า
ส่วนตัวก็ยังเรียน ยังทำงานจิปาถะ รวมไปถึงงานแม่บ้านทำความสะอาดตามบ้านครู อาจารย์
ทีนี้เราก็ลงตามเว็บในพิกัดที่เรารับงานแม่บ้านที่จะทำได้
แล้วปรากฏว่ามีอีเมล์มาหา แล้วก็ประมาณถามว่าว่างวันไหนอะไรอย่างไร
เพราะคอนโดเขาอยู่ย่านรามอินทรา เราก็เลยตอบว่า ตอนนี้อยู่ต่างประเทศค่ะ
ถ้ากลับไป ว่างวันไหนจะบอกอีกที ก็จะว่างช่วงเย็นของทุกวันหรือวันหยุดเสาร์อาทิตย์
แต่เขาตอบว่า ยังไงขอข้อมูลบัตรประชาชนเราด้วยนะ เราก็ตอบค่ะ ยังไงก็ไม่ใช่มิจฉาชีพนะคะ
เขาก็ตอบกลับมาอีก แล้วยังไงมาทำงานแม่บ้าน ก็เห็นมีเงินไปเที่ยว ตปท หน้าตา ผิวพรรณ ดูไม่ใช่
นึกๆในใจแล้วแบบ ทำไมละคะ คนไม่เกี่ยงงาน ทำงานไหนที่มีเงิน ทำไมต้องดูถูกกันในเรื่องการกินใช้
ไม่เข้าใจเลย เห้ออออออออ....

คำถามคือที่ทำทำเพราะอยากทำจากใจมั๊ย? ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องแคร์ใคร แต่คิดว่าไม่ใช่ คงจำใจแค่ทำเพื่อหารายได้
ที่ทำทำแล้วตั้งความหวังไว้ว่าจะมีคนชื่นชมใช่มั๊ย? คิดว่าใช่ จึงรู้สึกนอยนิดๆเวลาดูเหมือนว่ารู้สึกถูกหมิ่น
 **09**

ถ้าคิดกลับล่ะชั้นยืนด้วยกำลังความสามารถของชั้น ชั้นได้สิ่งต่างๆมาด้วยหยาดเหงื่อแรงกายของชั้น
แค่นี้ชั้นควรยิ้มและยิ้มได้ทุกครั้งยิ้มด้วยความพอใจ
รู้มั๊ยเพราะอะไร?เพราะสิ่งที่ชั้นเลือกทำนั้นไม่ว่าจะจำใจ จนใจแต่เมื่อชั้นทำชั้นจะทำจากใจ
 **32**

ภูมิใจเถอะเพราะสิ่งที่ทำอยู่นั้นเป็นสิ่งที่เหมาะสม
 **10**

เวลาผมเห็นน้องๆนักเรียนทำงานในร้านอาหารผมแอบปลื้มแอบภูมิใจชื่นชมแทนพ่อแม่พวกเค้าคับพ๊ม
 **06**

Sososoy

• People Like This 261
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 12:51:18 PM »
ในโลกใบนี้มีคาฐาวิเศษอยู่1คำ
คือ...

ช่างแม้งงงงงง

เมื่อเอื้อนเอ่ยออกมาแล้ว
ก็ไม่จำเป็นต้องสนhe(เขาผู้ชาย)สนthat (โน่นนั่นนี่) ใดๆทั้งสิ้น

สบายใจ

#ลูกเพจหลวงเจ้ดลลี่กล่าว