ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวันที่ความรู้สึกเดินมาจนสุดทาง  (อ่าน 7277 ครั้ง)

Nampan

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
...จะทำอย่างไร เมื่อวันหนึ่งเราพบว่า
- คนที่เราอยู่ข้างเขาตลอดมา ไม่เคยเห็นว่าเรานั้นมีตัวตน
- คนที่เราอยู่ข้างเขาตลอดมา ไม่เคยเห็นคุณค่าและความสำคัญ
- คนที่เราอยู่ข้างเขาตลอดมา มีแต่คนในอดีตที่เป็นความทรงจำแสนล้ำค่าในหัวใจของเขา
- คนที่เราอยู่ข้างเขาคลอดมา ไม่เคยแสดงออกให้รู้ว่า "เขายังอยากจะมีเรา"

...หลายๆครั้งนะคะ ที่ต้องกลับมานั่งคิดว่าทำไมต้องแคร์เขามากมายขนาดนี้ เขาทำให้เจ็บขนาดนี้ จะทนไปเพื่ออะไร บอกลา แล้วไปๆซะมันก็จบ ไม่ต้องมานั่งทนเห็นเวลาเค้าพูดถึงคนในอดีต ที่เค้าสุดจะรัก เถิดทูนหมดใจ เค้าดี เค้ามีค่า ความทรงจำที่ผ่านมานานแค่ไหนก็จะไม่ลืม มันเหมือนโดนมีดกรีดซ้ำแล้วซ้ำเล่า ที่ต้องเห็นประโยคนี้ของเขา
...แรกๆมันก็รับได้ เรามันคนมาที่หลัง จะไปเทียบอะไรกับคนที่มาก่อน เพราะเราเองก็เคยชื่นชมที่เค้าเป็นคนใส่ใจรายละเอียด

ของคนที่เข้ามาในชีวิตของเขา เคยหวังว่าวันนึงเราอาจจะได้เป็นคนนึง ที่เค้านึกถึงบ้าง ใส่ใจรายละเอียดของเราบ้าง มองเห็นคุณค่าในตัวเราบ้าง แต่ยิ่งนับวันเราก็ยิ่งกลายเป็นคนที่ไร้ความหมายเข้าไปทุกที จากวันแรกที่คุยกันจนถึงวันนี้ก็ไม่เคยมีสักครั้งที่เขาจะใส่ใจ มันก็ไม่ต่างอะไรกับคำว่า "ไร้ตัวตน" เลยสักนิดเดียว...
...ทบทวนทุกอย่างมาจนวันนี้ เราควรออกไปจากชีวิตเขาสักทีคงดีกว่า ในเมื่อสิ่งที่เราทำมาไม่เคยมีความหมายกับเขา เราไม่อยากฝืนใจใคร ไม่เคยต้องการให้ลืมความทรงจำเก่าๆ แค่แสดงให้เรารู้บ้างว่าเราก็มีความหมายแค่สักครั้งก็ยังดี แต่ตั้งแต่วันนี้มาจนถึงวันนี้ ไม่เคยมีสักนาที ที่เราจะรู้สึกว่าในหัวใจของเขาจะมีเราอยู่ในนั้น
...ความสัมพันธ์ของเรา มันอาจเดินมาไกลจนถึงปลายทางแล้ว ปลายทางที่ว่างเปล่าไม่ต่างอะไรกับถนนที่เราเดินผ่านมา ก็ขอบคุณสำหรับช่วงเวลาที่ผ่านมา แม้มันอาจเป็นช่วงเวลาสั้นๆสำหรับคุณ แต่มันมีค่ากับเรามาก ทุกรายละเอียดยังคงอยู่ในหัวใจเสมอ...
...ถึงมันจะเจ็บที่ต้องพูดคำว่า "เราจบกันเถอะ" พูดคำนี้ออกไปเรารู้ดีว่ามีแต่ตัวเราเท่านั้นที่เจ็บ แต่มันคือความเจ็บที่สักวันมันก็คงหายได้ แต่ถ้ายังอยู่แบบนี้มันก็คงต้องเจ็บไปเรื่อยๆ ซ้ำแล้วซ้ำอีก ไม่มีวันหาย...
...สุดท้ายนี้ หนูคงต้องบอกว่า "หนูรักพี่มากนะ" แต่หนูก็ต้องรักษาหัวใจและความรู้สึกของหนูด้วยเช่นกัน การจากไปของหนูในครั้งนี้ไม่ใช่เพราะความเกลียด แต่หนูต้องไปเพราะความรัก รักจนรู้ว่าหนูคงยืนอยู่ในที่ๆพี่มอบให้ไม่ได้แล้ว จากนี้ก็ขอให้พี่ดูแลตัวเองดีๆนะคะ หนูรู้ว่าชีวิตพี่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรมากมายนัก เพียงแค่ว่าถ้าพี่หันกลับมา จะไม่ได้เห็นหนูยืนอยู่ในที่ๆหนูเคยยืนอีกต่อไปแล้ว หนูไม่ขอเป็นหนึ่งในความทรงจำของพี่นะคะ เพราะวันนี้หนูรู้แล้วว่า "สิ่งที่ทำให้เรารู้สึกดีที่สุด มันไม่ใช่การมาบรรยายว่าเรานั้นสำคัญกับคุณแค่ไหน ในวันที่เราได้จากไปแล้ว แต่มันจะสำคัญและดีกับใจของเรามากนัก ถ้าเราได้รับรู้ความรู้สึกนั้นในวันที่ยังมีกันอยู่ข้างกาย...
...หนูเองก็จะขอทิ้งความทรงจำที่แสนเจ็บปวด ไว้กับที่ตรงนี้ วันเวลาทั้งร้ายดีเวลาคงทำให้หนูลืมไปได้ทั้งหมด เมื่อมันหมดไปหนูก็จะขอเก็บใจเอาไว้ดูแลตัวเอง และคนที่เค้าอาจจะอยากเข้ามาดูแลหนู หนูขอให้พี่เจอคนแบบที่พี่ต้องการในเร็ววันนะคะ และหนูเองก็หวังว่า สักวันนึงมันอาจมีใครที่เห็นคุณค่าความรักของหนู แค่สักคนก็พอ...

...หนูไม่เคยอยากได้ หรือต้องการเป็นที่หนึ่งในใจพี่ ขอแค่มองเห็นหนูบ้าง สักครั้งก็ยังดี แต่วันนี้หนูรู้ซึ้งและเข้าใจดีแล้วว่ามัน "ไม่มีทาง" ... ขอเลือกเดินไปเอง ดีกว่าอยู่ไปแบบไร้ตัวตน แล้วสักวันพี่อาจจะเข้าใจ ...

https://youtu.be/UbwkF89dF9I

...เมื่อเราผูกพันธ์กันด้วยตัวอักษร หนูก็ขอจบความผูกพันธ์นี้ ไว้ที่ตัวอักษรเช่นกันค่ะ...  **14**

^0^คุณหนูสายนก

• Full Member
  • People Like This 65
  • "เป็นทุกอย่างให้เธอแล้ว แม้ว่าเธอไม่เคยเป็นอะไรกับฉันเลย ^^"
Re: เมื่อวันที่ความรู้สึกเดินมาจนสุดทาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 07:11:57 AM »
เข้าใจความรู้สึกนี้นะคะ มันเจ็บแต่ก็พูดอะไรไม่ได้สินะ
ไม่แน่นะคะ จขกท อาจจะตัดสินใจถูกแล้วก็ได้
เป็นกำลังใจให้เข้มแข็งขึ้นไวๆนะคะ

ปล.ยิ่งเข้าไปฟังเพลง ยิ่งเศร้าอ่ะ  **36**
...ความสวยที่หนูมีน่ะพอไปวัดไปวา แต่ความฮาที่มีอ่ะ อันลิมิต...

"รับงานเที่ยว ทุกเพศนะคะ ชาย หญิง ทอม ดี้ เลส ได้หมดถ้าสดชื่น กั๊กๆ"
#บริการสไตล์สายฮา ทุกรีราาาเน้นความบันเทิง อรรถรสค่ะ!!!
#พี่อาจจะมาด้วยใบหน้าพาจิตดับ แต่หนูจะส่งพี่กลับพร้อมรอยยิ้ม ^^

ปล.สำหรับพี่ๆที่หางานแรงสายนกขออนุญาตผ่านนะคะ ^^

Nampan

• Newbie
  • *
Re: เมื่อวันที่ความรู้สึกเดินมาจนสุดทาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 08:32:05 AM »
เข้าใจความรู้สึกนี้นะคะ มันเจ็บแต่ก็พูดอะไรไม่ได้สินะ
ไม่แน่นะคะ จขกท อาจจะตัดสินใจถูกแล้วก็ได้
เป็นกำลังใจให้เข้มแข็งขึ้นไวๆนะคะ

ปล.ยิ่งเข้าไปฟังเพลง ยิ่งเศร้าอ่ะ  **36**

ขอบคุณนะคะ เราก็จะพยายาม กลับมาเข้มแข็งให้เร็วที่สุด หวังว่าคงหนึ่งในชีวิตที่ตัดสินใจถูกนะคะ

play-ground

• Sr. Member
  • People Like This 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:07:01 AM »

ขอบคุณนะคะ เราก็จะพยายาม กลับมาเข้มแข็งให้เร็วที่สุด หวังว่าคงหนึ่งในชีวิตที่ตัดสินใจถูกนะคะ
ณ วันที่ตัดสินใจ
ตัดสินใจไม่ผิดครับ

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:16:54 AM »
น้อง Nampan จะตัดสินใจอะไรแบบไหนก็ใช้ความรู้สึกตัวเอง และก็แค่ยอมรับสิ่งที่จะเกิดขึ้น...แค่นั้น

แต่หากจะคิดย้อนไปเพื่อดูว่าตัดสินใจถูกต้องมั๊ย..
น่าจะคิดในแง่ที่ว่า ที่ผ่านมาเราทำดีต่อกันแค่ไหนในช่วงเวลาที่ใช้เวลาอยู่ด้วยกัน

จะได้เป็นแนวทางของตัวเองในอนาคต...

มันง่ายที่เราจะแสดงความห่วงใยเป็นตัวอักษร
มันง่ายที่จะให้กำลังใจผ่านความคิด
มันง่ายที่เราจะบอกรักผ่านคำพูด

...แต่มันยากหากจะเปลี่ยนสิ่งเหล่านั้น เป็นการกระทำ...

**38**

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:25:22 AM »
  **06** "อะไรที่เกิดขึ้นแร้ว
ย่อมดีเสมอค่ะ"

#ช่า-กัส ไดอารี่ตุ้ดซี่
แระอีกหลายคนกล่าวไว้

❤เปนกำลังใจให้นะคะ❤
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

Nampan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:39:15 AM »

ณ วันที่ตัดสินใจ
ตัดสินใจไม่ผิดครับ

ค่ะ ก็คิดว่าแบบนั้นนะคะ

Nampan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:43:27 AM »
น้อง Nampan จะตัดสินใจอะไรแบบไหนก็ใช้ความรู้สึกตัวเอง และก็แค่ยอมรับสิ่งที่จะเกิดขึ้น...แค่นั้น

แต่หากจะคิดย้อนไปเพื่อดูว่าตัดสินใจถูกต้องมั๊ย..
น่าจะคิดในแง่ที่ว่า ที่ผ่านมาเราทำดีต่อกันแค่ไหนในช่วงเวลาที่ใช้เวลาอยู่ด้วยกัน

จะได้เป็นแนวทางของตัวเองในอนาคต...

มันง่ายที่เราจะแสดงความห่วงใยเป็นตัวอักษร
มันง่ายที่จะให้กำลังใจผ่านความคิด
มันง่ายที่เราจะบอกรักผ่านคำพูด

...แต่มันยากหากจะเปลี่ยนสิ่งเหล่านั้น เป็นการกระทำ...

**38**

หนูทราบค่ะ และก็คิดและดูมานานแล้ว ว่ามันจะมีอะไรดีขึ้นบ้างมั้ย มันเหมือนกับหนู ข้ามกำแพงของเค้าไม่ได้เลยน่ะค่ะ กำแพงอดีตที่แสนมีค่าของเค้า มันสูงจนหนูปีนต่อไปไม่ไหวแล้ว หนูถึงตัดสินใจเดินออกมาดีกว่า บางครั้งมันอาจดีกว่า ถ้าให้เค้าอยู่กับสิ่งที่เค้าต้องการ หนูทำได้ดีที่สุดเท่านี้แหละค่ะ

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำนะคะ

Nampan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:44:33 AM »
  **06** "อะไรที่เกิดขึ้นแร้ว
ย่อมดีเสมอค่ะ"

#ช่า-กัส ไดอารี่ตุ้ดซี่
แระอีกหลายคนกล่าวไว้

❤เปนกำลังใจให้นะคะ❤

อยากแกร่งได้แบบคุณช่าบ้างจัง

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 10:00:53 AM »
...สุดท้ายนี้ หนูคงต้องบอกว่า "หนูรักพี่มากนะ" แต่หนูก็ต้องรักษาหัวใจและความรู้สึกของหนูด้วยเช่นกัน การจากไปของหนูในครั้งนี้ไม่ใช่เพราะความเกลียด แต่หนูต้องไปเพราะความรัก รักจนรู้ว่าหนูคงยืนอยู่ในที่ๆพี่มอบให้ไม่ได้แล้ว

ตรงนี้แหละครับคือสิ่งที่ผมคิดว่าน้องทำถูกต้องแล้ว ไปจากกันในวันที่ยังมีความรู้สึกดีๆ ต่อกัน ดีกว่าไปในวันที่
มีแต่ความชิงชัง ถ้าไปด้วยเหตุผลที่น้องเห็นว่าต้องไป ก็ต้องไปครับ ถ้าไปเพราะน้อยใจ เข้าใจผิดกัน ตรงนี้อาจจะ
ต้องทบทวนให้ดี .....บางทีคนเราก้ให้และรับความรักต่อกันได้ไม่มากเท่ากัน ไม่นานเท่ากัน ชีวิตก้แบบนี้ครับ

น้องเก่งมากที่บอกตัวเองได้ว่า หนูก็ต้องรักษาหัวใจและความรู้สึกของหนูด้วยเช่นกัน เพราะต่อไปน้องจะไม่อ่อนแอ
ไม่เสียใจฟูมฟายเหมือนบางคนที่มักไปให้ความสำคัญกับคนที่ไม่รักเราแล้ว มากกว่าตัวเราเอง หรือคนที่รักเราตลอดเวลา
เช่นคุณพ่อ คุณแม่ เพื่อนๆ เป็นต้น ....ขอให้นับจากนี้ไปน้องได้พบเจอสิ่งดีๆ นะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา