ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลือกได้ บั้นปลายชีวิตอยากไปอยู่ที่ไหนคะ  (อ่าน 3028 ครั้ง)

thescientist

• Full Member
  • People Like This 20
  • โตขึ้นจะเป็นนายกรัฐมนตรีคนโตไป ...
ส่วนตัวแล้ว เป็นคนอยากไปเที่ยวรอบโลก ฝันไว้อย่างงั้น

แต่ที่เล็งๆ ภูมิอากาศ ความเป็นอยู่ อาหาร ผู้คนตามอัธยาศัย การแต่งกาย อยากลองไปไทเปสักครั้ง

แล้วคนอื่นๆละคะ ^^

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: ถ้าเลือกได้ บั้นปลายชีวิตอยากไปอยู่ที่ไหนคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:42:45 AM »
       ตอบเรื่องไทเปก่อนครับ ไต้หวันโดยรวมเป็นประเทศที่น่าไปเที่ยวครับ คนมีวินัย บ้านเมืองสวยงาม ทันสมัย
ค่าครองชีพไม่สูงมากนัก อาหารอร่อย ผมชอบไต้หวันมากกว่าเกาหลี....คงเพราะคนไต้หวันรับวัฒนธรรมญี่ปุ่น
มาผสมผสานกับจีน เลือกเอาสิ่งดีๆ มาใช้เลยเป็นเหมือนญี่ปุ่นในร่างจีนครับ

แต่ถ้ามีโอกาส ญี่ปุ่นน่าไปมากกว่า น่าเที่ยวมากกว่า งดงามน่าทึ่งมากกว่าในทุกๆ ด้าน......

กลับมาเรี่องการใช้บั้นปลายชีวิตว่าอยากไปอยู่ไหน ถ้าคำว่าบั้นปลายชีวิตคือช่วงเวลารอวาระสุดท้าย
ก็น่าจะอยากอยู่ที่เมืองไทยนี่แหละครับ เวลาตายไปคนที่ต้องเกี่ยวข้องจะได้ไม่ต้องวุ่นวายกับ BODY เรามากนัก
แต่ถ้ายังแข็งแรงอยู่ มีความพร้อม การเดินทางไปในที่ต่างๆ ในโลกนี้เป็นสิ่งที่ชอบมากครับ ขนาดไปมาแล้วเกิน
25 ประเทศ ก็ยังอยากไปเพิ่มที่ใหม่ๆ ไปซ้ำที่ชอบมากๆ เช่นญี่ปุ่นไปมามากกว่า 10 ครั้ง ลาวก็เช่นกัน
ตอนนี้อยากไปซ้ำที่แคนาดา รัสซีย  และนิวซีแลนด์ สวย สงบ งดงามครับ

น้องยังอายุน้อย และเดี๋ยวนี้คนยุคใหม่เดินทางไปตปท.กันเก่งกว่าคนรุ่นเก่าแบบผมมาก ไปเลยครับ
มีโอกาสไปไหน ชอบที่ไหนก็ไปครับ แค่อยากแนะนำว่า ถ้าพอจะชอบเรื่องประวัติศาสตร์ ศิลปะ วัฒนธรรม
สถาปัตยกรรม แนะนำให้ไปประเทศที่เก่าแก่่ มีสิ่งมหัศจรรย์ต่างๆ เสียก่อนเช่น เขมร พม่า อินเดีย เนปาล
จีน กรีก อิตาลี ....ส่วนเมืองที่ทันสมัยขึ้นทุกวันๆ เช่นดูไบ แอลเอ ค่อยไปเมื่อไหร่ก็ได้ครับ มันจะได้มีสิ่ง
ทันสมัยกว่านี้ให้เราได้เห็นในอนาคตมากขึ้นอีก เก็บไว้เป็นประสบการณ์ชีวิตครับ คุ้มค่ามากๆ

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

thescientist

• People Like This 20
  • โตขึ้นจะเป็นนายกรัฐมนตรีคนโตไป ...
Re: ถ้าเลือกได้ บั้นปลายชีวิตอยากไปอยู่ที่ไหนคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:45:36 AM »
       ตอบเรื่องไทเปก่อนครับ ไต้หวันโดยรวมเป็นประเทศที่น่าไปเที่ยวครับ คนมีวินัย บ้านเมืองสวยงาม ทันสมัย
ค่าครองชีพไม่สูงมากนัก อาหารอร่อย ผมชอบไต้หวันมากกว่าเกาหลี....คงเพราะคนไต้หวันรับวัฒนธรรมญี่ปุ่น
มาผสมผสานกับจีน เลือกเอาสิ่งดีๆ มาใช้เลยเป็นเหมือนญี่ปุ่นในร่างจีนครับ

แต่ถ้ามีโอกาส ญี่ปุ่นน่าไปมากกว่า น่าเที่ยวมากกว่า งดงามน่าทึ่งมากกว่าในทุกๆ ด้าน......

กลับมาเรี่องการใช้บั้นปลายชีวิตว่าอยากไปอยู่ไหน ถ้าคำว่าบั้นปลายชีวิตคือช่วงเวลารอวาระสุดท้าย
ก็น่าจะอยากอยู่ที่เมืองไทยนี่แหละครับ เวลาตายไปคนที่ต้องเกี่ยวข้องจะได้ไม่ต้องวุ่นวายกับ BODY เรามากนัก
แต่ถ้ายังแข็งแรงอยู่ มีความพร้อม การเดินทางไปในที่ต่างๆ ในโลกนี้เป็นสิ่งที่ชอบมากครับ ขนาดไปมาแล้วเกิน
25 ประเทศ ก็ยังอยากไปเพิ่มที่ใหม่ๆ ไปซ้ำที่ชอบมากๆ เช่นญี่ปุ่นไปมามากกว่า 10 ครั้ง ลาวก็เช่นกัน
ตอนนี้อยากไปซ้ำที่แคนาดา รัสซีย  และนิวซีแลนด์ สวย สงบ งดงามครับ

น้องยังอายุน้อย และเดี๋ยวนี้คนยุคใหม่เดินทางไปตปท.กันเก่งกว่าคนรุ่นเก่าแบบผมมาก ไปเลยครับ
มีโอกาสไปไหน ชอบที่ไหนก็ไปครับ แค่อยากแนะนำว่า ถ้าพอจะชอบเรื่องประวัติศาสตร์ ศิลปะ วัฒนธรรม
สถาปัตยกรรม แนะนำให้ไปประเทศที่เก่าแก่่ มีสิ่งมหัศจรรย์ต่างๆ เสียก่อนเช่น เขมร พม่า อินเดีย เนปาล
จีน กรีก อิตาลี ....ส่วนเมืองที่ทันสมัยขึ้นทุกวันๆ เช่นดูไบ แอลเอ ค่อยไปเมื่อไหร่ก็ได้ครับ มันจะได้มีสิ่ง
ทันสมัยกว่านี้ให้เราได้เห็นในอนาคตมากขึ้นอีก เก็บไว้เป็นประสบการณ์ชีวิตครับ คุ้มค่ามากๆ

ใจก็คิดบั้นปลายชีวิตอยากอยู่ไทยนะคะ แต่โชคไม่ดีเรื่องญาติพี่น้อง
เลยทำให้เกิดอะไรที่ทำให้ฝังใจ พูดถึงแล้วน้ำตาก็จะไหล...

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 10:57:13 AM »
"อยากอยู่ในใจคุณ"ค่ะ
แหะๆ อยุ่ที่ไหนก็ได้
ที่มีคนที่เรารัก แระรักเรา อ่ะค่ะ  41
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

kt2013

• People Like This 64
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 12:03:59 PM »
อยู่ที่ไหนก็ได้แต่ต้อง อย่าอยู่อย่างอยาก
  **06**

จ๋องกระปิ๋ม

• People Like This 1128
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 01:18:25 PM »
จ๋องรักทะลค่ะ

ความฝันในบั้นปลายชีวิตของจ๋อง คือ ...
การได้ใส่บิกินี อยู่บนเกาะสวยๆ
ตื่นสายๆ มารับลมทะเล
แดดร้อนๆ ก็เล่นน้ำทะเล
บ่ายๆ นอนอ่านหนังสือดีๆ ใต้ต้นมะพร้าวชิลๆ
เย็นๆ ก็ออกทะเล ไปกินอาหารทะเลสดๆ
ว่างๆ ก็ไปดำน้ำตื้น ว่างมากขึ้น ก็ไปดำน้ำลึก
ทะเลมีคลื่น ก็เล่นเซิร์ฟ

ถ้าความฝันบั้นปลายชีวิต แบบไม่ต้องคิดคำนึงเรื่องเงินหรือความเป็นไปได้
จ๋องอยากไปอยู่มัลดีฟค่ะ
มีวาสนา จะไปสักครั้งในชีวิต

<a href="https://www.youtube.com/v/=LReZ6v10Q10" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/=LReZ6v10Q10</a>

**39** **39** **39**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

HoTTa

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 02:16:07 PM »
ขอที่อากาศไม่ร้อนอ่ะครับ..จะให้ดีขออยู่บั้นกลางไปอีกนานๆ..

myman

• People Like This 61
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 02:25:31 PM »
บ้นปลายเหรอครับ อยู่ที่ไหนก็ได้นะที่ได้อยู่กับคนที่เรารัก ผมว่าสถานที่ไม่สำคัญเท่ากับคนที่จะอยู่ข้างๆเราหรอกครับ  **38** **38**
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 03:31:25 PM »
เป็นความตั้งใจที่คิดเอาไว้มาหลายปีแล้วว่าบั้นปลายชีวิตจะขอไปบวชไม่สึกที่วัดไหนก็ได้ตามชนบทครับ
A Whiter Shade of Pale

Mini mimm

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 03:41:19 PM »
อยากอยู่ตจวสักแห่งคะ เปิดร้านเสริมสวยเล็ก(รายได้รายวัน) ปลูกผัก เลี้ยงปลา บนพื้นที่หลังบ้าน มีที่สักผืน ปลูกข้าว ปลูกผลไม้ ไม่ต้องดิ้นรนอะไรมากมาย ใช้ชีวิตแบบเพียงพอ พอเพียง ตามรอยพ่อ