ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ค่ะเกี่ยวกับการตลาดโรงแรม/รีสอร์ท  (อ่าน 1465 ครั้ง)

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
ตามหัวข้อเลยค่ะ พอดีน้า(น้องแม่)ทำรีสอร์ท อยู่สามร้อยยอด ใกล้หัวหิน ถ้าเราต้องการหาลูกค้าเพิ่ม พอมีวิธีมั้ยค่ะ
หรือพี่ๆคนในทำบริษัท ทัวร์ ยินดีช่วย จะขอบพระคุณอย่างสูง

ขอบคุณคะ
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

meimeiz

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
Re: สอบถามผู้รู้ค่ะเกี่ยวกับการตลาดโรงแรม/รีสอร์ท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:41:29 PM »
ก่อนอื่น คุณต้องหาจุดแข็งของคุณก่อนว่าธุรกิจนั้นๆโดดเด่นเรื่องอะไรค่ะ เช่น อาจติดทะเล โลเคชั่นดี หรืออาจมีราคามิตรภาพ คุณภาพดุจห้าดาว ประมาณนี้

ต่อมาง่ายๆค่ะ ทำการตลาดแบบโฆษณา เช่น ง่ายที่สุดคือการจัดโฆษณาผ่านเฟซบุ๊คซึ่งมีค่าใช้จ่ายในการลงโฆษณาถัดมาคือการเป็นสปอนเซอร์ผ่านคนดังต่างๆ เช่น อาจเป็นสปอนเซอร์ฟรีที่พักห้องสวีท 3 วัน 2 คืน โดยมีเงื่อนไขคือต้องโพสต์โฆษณาผ่าน fb,IG, หรือมีผู้ติดตามมากกว่า3แสนคน อันนี้เงื่อนไขแบบง่ายๆและก็เป็นการโปรโมตแบบง่ายๆที่นิยมทำค่ะ แต่.. ค่อนข้างจะใช้เงินพอสมควรนะคะ

ลองคิดดูว่าหากเราต้องการไปพักโรงแรม สิ่งแรกที่เราต้องการจากโรงแรมนั้นๆคืออะไร เช่น ราคาไม่แพง สะอาดปลอดภัย ไม่ไกลจากหาดมากนัก พนักงานมีเซอร์วิสมายด์ ทำให้ลูกค้าอยากกลับมาอีก จัดเป็นโอกาสและจุดแข็งของธุรกิจ เป็นต้น

สิ่งเหล่านี้มันจะทำให้ธุรกิจมีชื่อเสียงเองค่ะ คนจะบอกออกไปแบบปากต่อปาก รีวิวพันทิปบ้าง วงในบ้าง ยิ่งยุคโซเชียลแบบนี้ รับรองค่ะ ถ้าคุณจับจุดธุรกิจคุณได้ คุณมี position คุณไปได้แน่นอนค่ะ

kaptan

• People Like This 1734
Re: สอบถามผู้รู้ค่ะเกี่ยวกับการตลาดโรงแรม/รีสอร์ท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 09:28:57 AM »
   รบกวน pm มาคุยกันนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Aunny.aun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 11:18:30 AM »
ก่อนอื่น คุณต้องหาจุดแข็งของคุณก่อนว่าธุรกิจนั้นๆโดดเด่นเรื่องอะไรค่ะ เช่น อาจติดทะเล โลเคชั่นดี หรืออาจมีราคามิตรภาพ คุณภาพดุจห้าดาว ประมาณนี้

ต่อมาง่ายๆค่ะ ทำการตลาดแบบโฆษณา เช่น ง่ายที่สุดคือการจัดโฆษณาผ่านเฟซบุ๊คซึ่งมีค่าใช้จ่ายในการลงโฆษณาถัดมาคือการเป็นสปอนเซอร์ผ่านคนดังต่างๆ เช่น อาจเป็นสปอนเซอร์ฟรีที่พักห้องสวีท 3 วัน 2 คืน โดยมีเงื่อนไขคือต้องโพสต์โฆษณาผ่าน fb,IG, หรือมีผู้ติดตามมากกว่า3แสนคน อันนี้เงื่อนไขแบบง่ายๆและก็เป็นการโปรโมตแบบง่ายๆที่นิยมทำค่ะ แต่.. ค่อนข้างจะใช้เงินพอสมควรนะคะ

ลองคิดดูว่าหากเราต้องการไปพักโรงแรม สิ่งแรกที่เราต้องการจากโรงแรมนั้นๆคืออะไร เช่น ราคาไม่แพง สะอาดปลอดภัย ไม่ไกลจากหาดมากนัก พนักงานมีเซอร์วิสมายด์ ทำให้ลูกค้าอยากกลับมาอีก จัดเป็นโอกาสและจุดแข็งของธุรกิจ เป็นต้น

สิ่งเหล่านี้มันจะทำให้ธุรกิจมีชื่อเสียงเองค่ะ คนจะบอกออกไปแบบปากต่อปาก รีวิวพันทิปบ้าง วงในบ้าง ยิ่งยุคโซเชียลแบบนี้ รับรองค่ะ ถ้าคุณจับจุดธุรกิจคุณได้ คุณมี position คุณไปได้แน่นอนค่ะ
ถ้าโฆษณาผ่านโซเชียลค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงอ่าค่ะ หรือจะเป็นสปอนเซอร์ให้หนุ่มสาวให้wlg ดี55555+ ประมาณสามร้อยเมตรถึงทะเลอ่าค่ะ ราคาค่อนข้างสูง จะเป็นบ้าน มีห้องครัว ห้องนอน ห้องนั่งเล่น ดาดฟ้ามีอ่าง 1 2 3ห้องนอน คือที่นี่มีข้อเสียหลายอย่างพนักงานน้อย บริการไม่ค่อยดี เจ้านายใจดี และที่สามร้อยยอดไม่ดังเท่าหัวหินจะออกแนวสงบ ธรรมชาติ อ่าค่ัะ อีกอย่างใบอนุญาตยังไม่มี กำลังอยู่ในขั้นตอนการขอ ถ้าจะให้โฆษณาเยอะเกรงจะลำบาก
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 11:37:23 AM »
Pm ไปคุยกับพี่  kaptan เลยครับจะได้คำแนะนำตรงประเด็น
ถ้าถามผมจะได้แต่ความเห็นกว้างๆ สู้ข้อมูลจริงๆไม่ได้

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 12:36:29 PM »
เร่งขอใบอนุญาตก่อนเลย เดี๋ยวจะกลายเป็นโดนสั่งปิด. แถมยังทำตลาดได้แบบมีขีดจำกัด.  งานบริหารโรงแรมนี่ไม่หมู.

หลังได้ใบอนุญาต เช้าเป็นสมาชิกสมาคมโรงแรมเลยครับ เค้ามีกิจกรรมสำหรับเจ้าของกิจการล้วนๆ.  ส่วนอื่นนี่ พี่กัปตันเลย ตรงสาย สายตรง

Aunny.aun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 06:18:03 PM »
Pm ไปคุยกับพี่  kaptan เลยครับจะได้คำแนะนำตรงประเด็น
ถ้าถามผมจะได้แต่ความเห็นกว้างๆ สู้ข้อมูลจริงๆไม่ได้
ขอบคุณ คุณตะวันมากค่สพหรีบคำแนะนำ

Aunny.aun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 06:20:38 PM »
   รบกวน pm มาคุยกันนะครับ
ขอบคุณพี่กับตันมาค่า. ว่างๆทานข้าวกันน่ะค้า

Aunny.aun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 07:48:10 PM »
เร่งขอใบอนุญาตก่อนเลย เดี๋ยวจะกลายเป็นโดนสั่งปิด. แถมยังทำตลาดได้แบบมีขีดจำกัด.  งานบริหารโรงแรมนี่ไม่หมู.

หลังได้ใบอนุญาต เช้าเป็นสมาชิกสมาคมโรงแรมเลยครับ เค้ามีกิจกรรมสำหรับเจ้าของกิจการล้วนๆ.  ส่วนอื่นนี่ พี่กัปตันเลย ตรงสาย 2.2สายตรง
ขอขอบคุณ คุณpop2000นะค่ะสำหรับคำแนะนำตอนนี้เร่งใบขออนุญาติโรงแรมอยู่เนื่องจากโดนโกงกับหุ้นเก่าเลยข้อมูลผิดไปหมดต้องแก้ใหม่ ถ้ารายได้เพิ่ม จะสร้างพิ่มอีก
10กว่าหลัง อันก็หวังอย่างนั้นถ้าพลาดก็ขายทิ้ง

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 07:57:41 PM »
เคยทำให้เพื่อนแม่ เป็นรีสอร์ทประมาณ 20 -30 ห้อง เราลงตามเว็บอพาร์ทเม้นท์ agoda และเปิดเฟสให้ ก็จะมีคนโทรมาเรื่อยๆ จนบ.ทัวร์ทำคอนแทค ทีนี้ไกด์โทรมาทุกวันเลย  สำหรับเราจะเช็คราคาตลาดก่อน และช่วงที่คนไม่เยอะ ให้ตั้งราคาที่ถูกกว่าเจ้าอื่นสักนิด พอคนเยอะก็ค่อยๆปรับขึ้นค่ะ