ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเจอน้องๆ ทำตัวแบบนี้ แล้วใครจะกล้าช่วยเหลือ (สำหรับคนที่ไม่คิดรับงาน)  (อ่าน 7415 ครั้ง)

ลูกปลาน้อย

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 28
  • คนใจดีกับคนโง่ ก็เหมือนๆกันละ
หลังจากนั่งๆ นอนๆ คิดว่าจะโพสดีไหม ในที่สุดก็ ตัดสินใจมาโพสสักหน่อยอยู่เงียบๆ รอดูเฉยๆ มานานละ

( ไม่ได้จะมาประจานใคร เพราะไม่รู้จะทำไปแล้วได้อะไร รูป ไอดีเวป ชื่อผู้ใช้ ไอดีไลน์ มันเปลี่ยนกันได้ )

เรื่องมันมีอยู่ว่า (ขอไม่พูดถึงจำนวนเงินนะครับ แค่นี้ก็เสียความรู้สึกมากพอละ แล้วไม่ต้องขอหลักฐานนะครับ มีแต่ไม่ให้)

เมื่อวันที่ 19และ21 เมษาที่ผ่านมา ผมได้เจอน้องบางคนโพส ทำนองว่า ต้องการยืมเงิน ซึ่งมีข้อมูลตามนี้

คนที่ 1 เดือดร้อน(ทุกคนในนี้เดือดร้อนครับ) หาคนใจดี (ต้องโง่ด้วย) ขอยืมเงินเป็นค่า เดินทาง สัก....(ไม่ถึง500)

ดูจากที่โพสมันเป็นจำนวนไม่มาก แต่ก็คงไม่มีใครสนใจ ไอ่เราก็ดันบ้าสะด้วย เลยทักน้องไป ถามย้ำถึงจำนวนเงิน
ถามวันที่จะใช้คืน ซึ่งน้องบอกผมว่า จะคืนวันที่เงินเดือนออก คือ 28 เมษา ผมก็คิดแล้วว่าพอช่วยได้ละ
เลย ขอเลข บช น้องมา ละออกไปโอนตังให้ หลังจากโอน น้องขอเลข บช ผมพอดีจำไม่ได้ ไม่เคยใช้ เลยขอไลน์ไว้
ก็แอดไป ไม่ได้คุยไรกันมาก จากวันนั้น จนถึงวันนี้ น้องก็เงียบ เป็นคนไม่ชอบทวงตังใคร มันอยู่ที่ จิตสำนึก ถ้าจะคืนก็คงทักมาเอง ใจๆไป แต่พอดี เมื่อวานผมต้องใช้ตัง เลยลองทักไป ได้ผลว่า น้องบอกน้องไม่ได้ยืมพี่ไปนะ เราก็แคปข้อความในpmไปให้ดู อ่านแล้วเงียบ ไม่ตอบ ไม่เป็นไร ไม่กี่ร้อยยังโกงได้ คงไม่เจริญ ถ้าไม่มีก็บอกไม่มี ไม่ใช่เงียบ

--------------------------------------------------------

คนที่ 2 เหมือนๆคนแรก (แต่คนนี้ ไม่ถึง 1000)

คนนี้ถือว่าเป็นคนที่เชื่อถือได้ พี่บอกเลยถ้าน้องเดือดร้อน เล็กๆน้อยๆทักมา ถ้ามีเดียวโอนให้ เพราะน้องบอกจะคืนวันไหน ก็ทักมาถาม เลข บช ผมละคืนตรงวันที่พูดไว้ (แต่พอดีช่วงนี้พี่ไม่มีเหลือแล้ว อย่าพึ่งทักมานะ )

--------------------------------------------------------

คนที่ 3 เหมือนเดิม (แต่หนักตรงที่เกิน 1000 ขึ้นไป)

คนนี้จะพูดไงดี ยืมก็ให้ยืมง่ายๆ ไม่ได้ถามอะไร เซ้าซี้ ไม่ได้ขอดูนั่นนี้ ถามแค่ตามปกติ เท่าไหร่ คืนวันไหน
แถมยังมีทักมาขอยืมรอบ 2 ด้วย แต่พอถึงวันที่น้องบอกจะคืน น้องออกจากห้องแชตไลน์ เป็นใครก็ หงุดหงิด
ไม่เคยขอเบอร์ไว้ ไม่เคยถามว่าอยู่ที่ไหน ทำงานอะไร ที่พี่มี ก็แค่ บัตรประชาชนที่น้องถ่ายรูป ส่งมาใบเดียว
แล้วน้องเล่นหายไปแบบนี้ ให้พี่คิดยังไง มีทางติดต่อเหลือไว้ทางเดียว คือ pm ในเวปนี้ ซึ่งมันไม่มีทางรู้เลยว่าน้อง
จะเข้ามาอ่านไหม ถึงอ่านแต่ไม่ตอบก็ได้ ใครจะรู้ โชคดีอยู่หน่อยเพราะข้อความที่ส่งไป ทำให้น้องต้องตอบกลับมา
เพราะถ้าไม่ตอบคงเดือดร้อนอยู่บ้าง (สำหรับผมในโลกสีเทา การแจ้งความมันไม่ได้ช่วยอะไร เสียเวลา เสียเงิน ไร้สาระ)
หลังจากน้องตอบพี่ น้องให้พี่แอดไลน์ไป พอถามถึงเงินที่ยืม น้องบอกไม่มีตังคืน น้องบอกพี่พูดไม่รู้เรื่อง บอกว่าพี่ถามอะไรซ้ำๆ บอกพี่เข้าใจยาก ก็พี่ไม่เข้าใจ แถมน้องให้พี่เลือก

1. ให้พี่รอถึงวันที่5เดือนหน้าเดียวน้องจะคืนให้
2. น้องจะเอารถไปเข้าธนาคาร แต่ขอให้พี่โอนตังให้ค่าทำเรื่องอีก จำนวนหนึ่ง และจะคืนทั้งหมดทีเดียว

พี่เลือกอะไรได้ พี่เลือกข้อแรก พี่รอ อยากรู้น้องจะพูดไงตอนถึงเดือนหน้า และน้องก็เงียบหายไป
(เอาจริงๆถ้าน้องจะต้องใช้ตังทำเรื่อง ขอยืมคนรอบๆตัวก็ได้ ยืมแปบเดียว ไม่กี่ นาที ก็มีตังคืนแล้ว ไม่ต้องมาให้พี่โอนไป
พี่ไม่รู้หลอกว่าน้องเป็นคนยังไง แต่พี่ควรเชื่อใจหลอ กับสิ่งที่น้องทำมา พี่ไม่เคยเรื่องมาก ช่วยได้ก็ช่วย ไม่เคยขอดูรูป ดูหน้าน้อง ไม่ใช่ว่าน้องต้องขาว ต้องสวย หุ่นดี ขอดูนั่นนี้ก่อน ละค่อยให้ยืมที่ไหน พี่ว่าพี่ใจดีแล้วนะ ไม่น่าทำแบบนี้)

จะรอดูเงียบๆว่า น้องจะคืนไหม มันไม่ใช่ตังไม่กี่ร้อย แบบคนที่ 1 ที่แค่จำไว้ แต่กับน้อง ข้อมูลจากบัตรใบเดียว พี่ก็ตามหาได้ ถึงจะไม่เจอตัวน้อง พี่หาคนที่น้องรู้จักก็ได้นะ ไหนจะรูปในไลน์ น้องใส่เสื้อทีมของพนักงานที่ๆ หนึ่ง ซึ่งทำให้พี่สามารถหาเจอว่า ที่ๆนั้นคือที่ไหน มีใครทำงานที่นั่นบ้าง แต่น้องก็รอบคอบดี ลบเฟสทิ้ง ลบรูปทุกรูปที่มีตัวเอง แทบหาไม่เจอ
แต่ก็เจอ สนุกดี เพราะเจอไง น้องถึงตอบ pm ที่พี่ส่งไปถ้าน้องไม่ได้มีเจตนาหนีพี่ พี่คิดว่าน้องคงเข้ามาฝากข้อความไว้ให้พี่สักนิด ไม่ใช่ให้พี่ตามหาตัว 2-3 ถึงทักมา

( ไม่ได้มาประจานใคร ผมมาโพสให้เจ้าตัวเข้ามาอ่าน และเตือนสติน้องๆคนอื่นที่เดือดร้อน ถ้าจะยืมก็คืนให้มันตรงเวลา เพราะทุกวันนี้พี่ๆที่คิดจะช่วยมีน้อง เผื่อคิดจะทำไร จะทำไรก็คิดดีๆ )

ละไม่ต้องทักมาว่าอะไรพี่ เพราะพี่จะทำแค่ รอจนถึงวันที่กำหนดไว้ ถ้าหาย งานนี้จะสนุกมากขึ้นแน่ๆ

ไม่ขอโพสหลักฐานอะไรทั้งสิ้น ผมรู้อยู่แล้ว ถ้าโอนตังไปก่อน โดนโกง 99.99% แต่ที่ทำไป เพราะอยากเป็นที่พึ่งสำหรับคนที่เดือดร้อน และรักษาคำพูด ยืมแล้วก็คืนตามที่พูด ถ้าได้เงินส่วนนี้คืน ผมก็จะทำแบบนี้อีก จนกว่าจะ โดนโกง
ทุกอย่างคือจบ เลิกช่วยใครอีก

การให้ยืมก่อนสำหรับคนที่เดือดร้องเนียก็เป็นการช่วยเหมือนกัน ถ้าคืนตามที่บอก ก็จบ ไม่มีอะไรติดค้างกัน
ต้องเอาไรมาแลก ไม่ได้ต้องการอะไร ถ้าต้องการ ผมเอาเงินไปจ้างน้องๆ ที่เต็มใจรับงานได้ แต่ทำแบบนี้ เสียความรู้สึก
และตัดโอกาศสำหรับคนอื่นที่เขาเดือดร้อน ถ้าเข้ามาอ่านก็ คิดด้วยนะจะหลอกใครแล้วมันสบายใจ มีความสุขก็ทำไป

**38** **38** **38** **38** **38** **38** **38** **38** **38** **38** **38**
ทุกสิ่งทุกอย่างมี ลิมิต ของมันเสมอ
ของอะไรที่ได้ฟรีๆย่อมได้น้อยเป็นธรรมดา
ของอะไรที่อยากได้มากๆ ก็ต้องมีอะไรมาแลกที่เท่าเทียมกัน

_ple_

• Hero Member
  • People Like This 877
  • คุยกันมะ
คนที่กล้ายืมเงินคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน เป็นคนที่กล้ามาก

แต่

คนที่กล้าให้เงินคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนยืม เป็นคนที่กล้ามากกว่า
 **25**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

ลูกปลาน้อย

• **
  • คนใจดีกับคนโง่ ก็เหมือนๆกันละ
คนที่กล้ายืมเงินคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน เป็นคนที่กล้ามาก

แต่

คนที่กล้าให้เงินคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนยืม เป็นคนที่กล้ามากกว่า
 **25**

บางคนก็บอกว่าผม บ้ามากกว่า กล้านะครับ  **30**

ต้องรอดูกันต่อไป
ทุกสิ่งทุกอย่างมี ลิมิต ของมันเสมอ
ของอะไรที่ได้ฟรีๆย่อมได้น้อยเป็นธรรมดา
ของอะไรที่อยากได้มากๆ ก็ต้องมีอะไรมาแลกที่เท่าเทียมกัน

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
จะมีแบบนี้มาเรื่อยๆ ไม่มีวันหมด จนพี่ลูกปลาน้อย ไม่สามารถช่วยได้หมด...

มีพี่ๆหลายคนเคยช่วยแบบนี้...แต่ก็นะ

**11**

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
ผมก็โดนครับ ก็ยังรอดูอยู่ว่าจะได้คืนมั้ย จำนวนเงินไม่เยอะหรอกครับ แต่ก็อยากได้คืน เพราะว่างงานอยู่ เงินทุกบาทมีค่าครับ
A Whiter Shade of Pale

yelly-pipo

• Full Member
  • People Like This 71
ไม่เคยยืมตังค์ใครแบบไม่รู้จัก ไม่เคยเห็นหน้ามาก่อน จะบอกว่าคนที่ทำได้ ช่างกล้าจริงๆ แต่ก็อย่างว่าแหละ คนประเภทนี้คงไม่มีความเจริญในชีวิต วันนี้มีคนช่วย วันหน้า วันถัดไปล่ะ  การเป็นคนไม่รักษาสัจจะ หรือ คำพูด ถือว่าการได้เงินมาแบบนี้มันง่าย สักแต่ว่าพูดเพื่อให้ได้เงินมา  มันน่าอายนะ (ไม่รู้จะคิดได้รึป่าว แต่ก็คงคิดไม่ได้หรอก ไม่งั้นคงไม่ทำ) ขอยืมก็คือขอยืม ขอเลยก็คือขอเลย ถ้าคิดจะขอยืมก็ต้องคืน ไม่ใช่เงียบหาย ขอทานยังมีเกียรติซะมากกว่า เพราะ ขอทาน เขาขอแบบมีเกียรติ ไม่ได้ได้เงินมาด้วยการต้องไปโกหกหลอกลวงใคร หัดคิดซะก็ดีนะ คนประเภทนี้
อยากคุยอยากติดต่อ ทักทายกันได้ * friendly นิสัยดี (กับบางคน) ค่ะ

*** ไม่โชว์รูปใน Profile รับทราบนะคะ ***

ผู้หญิงโดยส่วนใหญ่ของประเทศไทยเค้าไม่เรียกว่า *ขาว* นะคะ เข้าใจกันหน่อย

ลูกปลาน้อย

• **
จะมีแบบนี้มาเรื่อยๆ ไม่มีวันหมด จนพี่ลูกปลาน้อย ไม่สามารถช่วยได้หมด...

มีพี่ๆหลายคนเคยช่วยแบบนี้...แต่ก็นะ

**11**
เรื่องนี้ก็เข้าใจอยู่ครับ คนเราทุกคนย่อมมีปัญหา คนมีเป็น ล้านๆคน คงไม่มีใครช่วยได้ทุกคนแน่ๆ แต่อย่างน้อยๆ ก็ช่วยเท่าที่พอทำได้ ถึงจะไม่ได้อะไรตอบแทน ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร ดีกว่า ช่วยแล้วต้องมาเสียความรู้สึก แบบนี้ แต่คนดีๆก็มีครับ คนดีๆเราก็เก็บไว้ ช่วยได้ก็ช่วยกันไป คนไหนไม่ดี ก็ใช่จะปล่อยไปเฉยๆนะครับ **15**

ลูกปลาน้อย

• **
ผมก็โดนครับ ก็ยังรอดูอยู่ว่าจะได้คืนมั้ย จำนวนเงินไม่เยอะหรอกครับ แต่ก็อยากได้คืน เพราะว่างงานอยู่ เงินทุกบาทมีค่าครับ
ก็นะ ผมเองก็รอดู แต่ก็ไม่ได้รอเฉยๆ ตามหาตัวคนยืมไปด้วย เผื่อไม่คืนจะได้ ไปหาเอง จะได้พูดคุยกันดีๆ (น่าจะดีๆละ)

ของผมเองก็ไม่ใช่จะรวยครับ ที่ให้ยืมไปก็ จำเป็นต้องใช้เหมือนกัน แต่เจอแบบนี้ ก็ต้องยอมรับชตากรรมไป **12**

ลูกปลาน้อย

• **
ไม่เคยยืมตังค์ใครแบบไม่รู้จัก ไม่เคยเห็นหน้ามาก่อน จะบอกว่าคนที่ทำได้ ช่างกล้าจริงๆ แต่ก็อย่างว่าแหละ คนประเภทนี้คงไม่มีความเจริญในชีวิต วันนี้มีคนช่วย วันหน้า วันถัดไปล่ะ  การเป็นคนไม่รักษาสัจจะ หรือ คำพูด ถือว่าการได้เงินมาแบบนี้มันง่าย สักแต่ว่าพูดเพื่อให้ได้เงินมา  มันน่าอายนะ (ไม่รู้จะคิดได้รึป่าว แต่ก็คงคิดไม่ได้หรอก ไม่งั้นคงไม่ทำ) ขอยืมก็คือขอยืม ขอเลยก็คือขอเลย ถ้าคิดจะขอยืมก็ต้องคืน ไม่ใช่เงียบหาย ขอทานยังมีเกียรติซะมากกว่า เพราะ ขอทาน เขาขอแบบมีเกียรติ ไม่ได้ได้เงินมาด้วยการต้องไปโกหกหลอกลวงใคร หัดคิดซะก็ดีนะ คนประเภทนี้

ใช่ครับ

ขอยืมคือขอยืมครับ ยืมก็ต้องคืนตามที่พูดไว้ ถึงแม้ตอนมีจะไม่อยากคือสะส่วนใหญ่ แต่ก็ควรรักษาน้ำใจ ของคนที่ให้ยืม

สำหรับผม ถ้าจะขอเลยก็ควรบอกตั้งแต่แรกครับ ถ้าดูความจำเป็น ผมให้ได้ผมให้ครับ มีโพสนึง ขอตังค่านมลูก(ไม่รู้จริงไหม แต่ผมเห็นว่าพอช่วยได้ ) ขอ 300  ผมโอนให้ไป 600 เพราะถามแล้วค่านม1กล่องมันกินได้3วัน กว่าเงินเขาจะออกมันอีก5วัน อันนี้คือขอเลย ถ้าผมอยากให้ผมให้ได้ แต่ถ้ายืม คือต้องคืน และก็ไม่ใช่ขอยืมพอให้ไปแล้วมากลับคำบอกว่าขอเลย มันคนละเรื่องกัน  **08**

ลูกปลาน้อย

• **
ผมก้อโดนยืมไปอยุ่หลายคนเลย **21**

ทำได้แค่รอ พูดมาก ทวงบ่อยก็ไม่ได้ เหมือนต้องขอร้องให้คืน ไม่เข้าใจเหมือนกัน
  **07**