ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเจอน้องๆ ทำตัวแบบนี้ แล้วใครจะกล้าช่วยเหลือ (สำหรับคนที่ไม่คิดรับงาน)  (อ่าน 7564 ครั้ง)

ลูกปลาน้อย

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 28
  • คนใจดีกับคนโง่ ก็เหมือนๆกันละ
หลังจากนั่งๆ นอนๆ คิดว่าจะโพสดีไหม ในที่สุดก็ ตัดสินใจมาโพสสักหน่อยอยู่เงียบๆ รอดูเฉยๆ มานานละ

( ไม่ได้จะมาประจานใคร เพราะไม่รู้จะทำไปแล้วได้อะไร รูป ไอดีเวป ชื่อผู้ใช้ ไอดีไลน์ มันเปลี่ยนกันได้ )

เรื่องมันมีอยู่ว่า (ขอไม่พูดถึงจำนวนเงินนะครับ แค่นี้ก็เสียความรู้สึกมากพอละ แล้วไม่ต้องขอหลักฐานนะครับ มีแต่ไม่ให้)

เมื่อวันที่ 19และ21 เมษาที่ผ่านมา ผมได้เจอน้องบางคนโพส ทำนองว่า ต้องการยืมเงิน ซึ่งมีข้อมูลตามนี้

คนที่ 1 เดือดร้อน(ทุกคนในนี้เดือดร้อนครับ) หาคนใจดี (ต้องโง่ด้วย) ขอยืมเงินเป็นค่า เดินทาง สัก....(ไม่ถึง500)

ดูจากที่โพสมันเป็นจำนวนไม่มาก แต่ก็คงไม่มีใครสนใจ ไอ่เราก็ดันบ้าสะด้วย เลยทักน้องไป ถามย้ำถึงจำนวนเงิน
ถามวันที่จะใช้คืน ซึ่งน้องบอกผมว่า จะคืนวันที่เงินเดือนออก คือ 28 เมษา ผมก็คิดแล้วว่าพอช่วยได้ละ
เลย ขอเลข บช น้องมา ละออกไปโอนตังให้ หลังจากโอน น้องขอเลข บช ผมพอดีจำไม่ได้ ไม่เคยใช้ เลยขอไลน์ไว้
ก็แอดไป ไม่ได้คุยไรกันมาก จากวันนั้น จนถึงวันนี้ น้องก็เงียบ เป็นคนไม่ชอบทวงตังใคร มันอยู่ที่ จิตสำนึก ถ้าจะคืนก็คงทักมาเอง ใจๆไป แต่พอดี เมื่อวานผมต้องใช้ตัง เลยลองทักไป ได้ผลว่า น้องบอกน้องไม่ได้ยืมพี่ไปนะ เราก็แคปข้อความในpmไปให้ดู อ่านแล้วเงียบ ไม่ตอบ ไม่เป็นไร ไม่กี่ร้อยยังโกงได้ คงไม่เจริญ ถ้าไม่มีก็บอกไม่มี ไม่ใช่เงียบ

--------------------------------------------------------

คนที่ 2 เหมือนๆคนแรก (แต่คนนี้ ไม่ถึง 1000)

คนนี้ถือว่าเป็นคนที่เชื่อถือได้ พี่บอกเลยถ้าน้องเดือดร้อน เล็กๆน้อยๆทักมา ถ้ามีเดียวโอนให้ เพราะน้องบอกจะคืนวันไหน ก็ทักมาถาม เลข บช ผมละคืนตรงวันที่พูดไว้ (แต่พอดีช่วงนี้พี่ไม่มีเหลือแล้ว อย่าพึ่งทักมานะ )

--------------------------------------------------------

คนที่ 3 เหมือนเดิม (แต่หนักตรงที่เกิน 1000 ขึ้นไป)

คนนี้จะพูดไงดี ยืมก็ให้ยืมง่ายๆ ไม่ได้ถามอะไร เซ้าซี้ ไม่ได้ขอดูนั่นนี้ ถามแค่ตามปกติ เท่าไหร่ คืนวันไหน
แถมยังมีทักมาขอยืมรอบ 2 ด้วย แต่พอถึงวันที่น้องบอกจะคืน น้องออกจากห้องแชตไลน์ เป็นใครก็ หงุดหงิด
ไม่เคยขอเบอร์ไว้ ไม่เคยถามว่าอยู่ที่ไหน ทำงานอะไร ที่พี่มี ก็แค่ บัตรประชาชนที่น้องถ่ายรูป ส่งมาใบเดียว
แล้วน้องเล่นหายไปแบบนี้ ให้พี่คิดยังไง มีทางติดต่อเหลือไว้ทางเดียว คือ pm ในเวปนี้ ซึ่งมันไม่มีทางรู้เลยว่าน้อง
จะเข้ามาอ่านไหม ถึงอ่านแต่ไม่ตอบก็ได้ ใครจะรู้ โชคดีอยู่หน่อยเพราะข้อความที่ส่งไป ทำให้น้องต้องตอบกลับมา
เพราะถ้าไม่ตอบคงเดือดร้อนอยู่บ้าง (สำหรับผมในโลกสีเทา การแจ้งความมันไม่ได้ช่วยอะไร เสียเวลา เสียเงิน ไร้สาระ)
หลังจากน้องตอบพี่ น้องให้พี่แอดไลน์ไป พอถามถึงเงินที่ยืม น้องบอกไม่มีตังคืน น้องบอกพี่พูดไม่รู้เรื่อง บอกว่าพี่ถามอะไรซ้ำๆ บอกพี่เข้าใจยาก ก็พี่ไม่เข้าใจ แถมน้องให้พี่เลือก

1. ให้พี่รอถึงวันที่5เดือนหน้าเดียวน้องจะคืนให้
2. น้องจะเอารถไปเข้าธนาคาร แต่ขอให้พี่โอนตังให้ค่าทำเรื่องอีก จำนวนหนึ่ง และจะคืนทั้งหมดทีเดียว

พี่เลือกอะไรได้ พี่เลือกข้อแรก พี่รอ อยากรู้น้องจะพูดไงตอนถึงเดือนหน้า และน้องก็เงียบหายไป
(เอาจริงๆถ้าน้องจะต้องใช้ตังทำเรื่อง ขอยืมคนรอบๆตัวก็ได้ ยืมแปบเดียว ไม่กี่ นาที ก็มีตังคืนแล้ว ไม่ต้องมาให้พี่โอนไป
พี่ไม่รู้หลอกว่าน้องเป็นคนยังไง แต่พี่ควรเชื่อใจหลอ กับสิ่งที่น้องทำมา พี่ไม่เคยเรื่องมาก ช่วยได้ก็ช่วย ไม่เคยขอดูรูป ดูหน้าน้อง ไม่ใช่ว่าน้องต้องขาว ต้องสวย หุ่นดี ขอดูนั่นนี้ก่อน ละค่อยให้ยืมที่ไหน พี่ว่าพี่ใจดีแล้วนะ ไม่น่าทำแบบนี้)

จะรอดูเงียบๆว่า น้องจะคืนไหม มันไม่ใช่ตังไม่กี่ร้อย แบบคนที่ 1 ที่แค่จำไว้ แต่กับน้อง ข้อมูลจากบัตรใบเดียว พี่ก็ตามหาได้ ถึงจะไม่เจอตัวน้อง พี่หาคนที่น้องรู้จักก็ได้นะ ไหนจะรูปในไลน์ น้องใส่เสื้อทีมของพนักงานที่ๆ หนึ่ง ซึ่งทำให้พี่สามารถหาเจอว่า ที่ๆนั้นคือที่ไหน มีใครทำงานที่นั่นบ้าง แต่น้องก็รอบคอบดี ลบเฟสทิ้ง ลบรูปทุกรูปที่มีตัวเอง แทบหาไม่เจอ
แต่ก็เจอ สนุกดี เพราะเจอไง น้องถึงตอบ pm ที่พี่ส่งไปถ้าน้องไม่ได้มีเจตนาหนีพี่ พี่คิดว่าน้องคงเข้ามาฝากข้อความไว้ให้พี่สักนิด ไม่ใช่ให้พี่ตามหาตัว 2-3 ถึงทักมา

( ไม่ได้มาประจานใคร ผมมาโพสให้เจ้าตัวเข้ามาอ่าน และเตือนสติน้องๆคนอื่นที่เดือดร้อน ถ้าจะยืมก็คืนให้มันตรงเวลา เพราะทุกวันนี้พี่ๆที่คิดจะช่วยมีน้อง เผื่อคิดจะทำไร จะทำไรก็คิดดีๆ )

ละไม่ต้องทักมาว่าอะไรพี่ เพราะพี่จะทำแค่ รอจนถึงวันที่กำหนดไว้ ถ้าหาย งานนี้จะสนุกมากขึ้นแน่ๆ

ไม่ขอโพสหลักฐานอะไรทั้งสิ้น ผมรู้อยู่แล้ว ถ้าโอนตังไปก่อน โดนโกง 99.99% แต่ที่ทำไป เพราะอยากเป็นที่พึ่งสำหรับคนที่เดือดร้อน และรักษาคำพูด ยืมแล้วก็คืนตามที่พูด ถ้าได้เงินส่วนนี้คืน ผมก็จะทำแบบนี้อีก จนกว่าจะ โดนโกง
ทุกอย่างคือจบ เลิกช่วยใครอีก

การให้ยืมก่อนสำหรับคนที่เดือดร้องเนียก็เป็นการช่วยเหมือนกัน ถ้าคืนตามที่บอก ก็จบ ไม่มีอะไรติดค้างกัน
ต้องเอาไรมาแลก ไม่ได้ต้องการอะไร ถ้าต้องการ ผมเอาเงินไปจ้างน้องๆ ที่เต็มใจรับงานได้ แต่ทำแบบนี้ เสียความรู้สึก
และตัดโอกาศสำหรับคนอื่นที่เขาเดือดร้อน ถ้าเข้ามาอ่านก็ คิดด้วยนะจะหลอกใครแล้วมันสบายใจ มีความสุขก็ทำไป

**38** **38** **38** **38** **38** **38** **38** **38** **38** **38** **38**
ทุกสิ่งทุกอย่างมี ลิมิต ของมันเสมอ
ของอะไรที่ได้ฟรีๆย่อมได้น้อยเป็นธรรมดา
ของอะไรที่อยากได้มากๆ ก็ต้องมีอะไรมาแลกที่เท่าเทียมกัน

_ple_

• Hero Member
  • People Like This 877
  • คุยกันมะ
คนที่กล้ายืมเงินคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน เป็นคนที่กล้ามาก

แต่

คนที่กล้าให้เงินคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนยืม เป็นคนที่กล้ามากกว่า
 **25**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

ลูกปลาน้อย

• **
  • คนใจดีกับคนโง่ ก็เหมือนๆกันละ
คนที่กล้ายืมเงินคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน เป็นคนที่กล้ามาก

แต่

คนที่กล้าให้เงินคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนยืม เป็นคนที่กล้ามากกว่า
 **25**

บางคนก็บอกว่าผม บ้ามากกว่า กล้านะครับ  **30**

ต้องรอดูกันต่อไป
ทุกสิ่งทุกอย่างมี ลิมิต ของมันเสมอ
ของอะไรที่ได้ฟรีๆย่อมได้น้อยเป็นธรรมดา
ของอะไรที่อยากได้มากๆ ก็ต้องมีอะไรมาแลกที่เท่าเทียมกัน

slow

• People Like This 2111
จะมีแบบนี้มาเรื่อยๆ ไม่มีวันหมด จนพี่ลูกปลาน้อย ไม่สามารถช่วยได้หมด...

มีพี่ๆหลายคนเคยช่วยแบบนี้...แต่ก็นะ

**11**

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
ผมก็โดนครับ ก็ยังรอดูอยู่ว่าจะได้คืนมั้ย จำนวนเงินไม่เยอะหรอกครับ แต่ก็อยากได้คืน เพราะว่างงานอยู่ เงินทุกบาทมีค่าครับ
A Whiter Shade of Pale

yelly-pipo

• Full Member
  • People Like This 71
ไม่เคยยืมตังค์ใครแบบไม่รู้จัก ไม่เคยเห็นหน้ามาก่อน จะบอกว่าคนที่ทำได้ ช่างกล้าจริงๆ แต่ก็อย่างว่าแหละ คนประเภทนี้คงไม่มีความเจริญในชีวิต วันนี้มีคนช่วย วันหน้า วันถัดไปล่ะ  การเป็นคนไม่รักษาสัจจะ หรือ คำพูด ถือว่าการได้เงินมาแบบนี้มันง่าย สักแต่ว่าพูดเพื่อให้ได้เงินมา  มันน่าอายนะ (ไม่รู้จะคิดได้รึป่าว แต่ก็คงคิดไม่ได้หรอก ไม่งั้นคงไม่ทำ) ขอยืมก็คือขอยืม ขอเลยก็คือขอเลย ถ้าคิดจะขอยืมก็ต้องคืน ไม่ใช่เงียบหาย ขอทานยังมีเกียรติซะมากกว่า เพราะ ขอทาน เขาขอแบบมีเกียรติ ไม่ได้ได้เงินมาด้วยการต้องไปโกหกหลอกลวงใคร หัดคิดซะก็ดีนะ คนประเภทนี้
อยากคุยอยากติดต่อ ทักทายกันได้ * friendly นิสัยดี (กับบางคน) ค่ะ

*** ไม่โชว์รูปใน Profile รับทราบนะคะ ***

ผู้หญิงโดยส่วนใหญ่ของประเทศไทยเค้าไม่เรียกว่า *ขาว* นะคะ เข้าใจกันหน่อย

ลูกปลาน้อย

• **
จะมีแบบนี้มาเรื่อยๆ ไม่มีวันหมด จนพี่ลูกปลาน้อย ไม่สามารถช่วยได้หมด...

มีพี่ๆหลายคนเคยช่วยแบบนี้...แต่ก็นะ

**11**
เรื่องนี้ก็เข้าใจอยู่ครับ คนเราทุกคนย่อมมีปัญหา คนมีเป็น ล้านๆคน คงไม่มีใครช่วยได้ทุกคนแน่ๆ แต่อย่างน้อยๆ ก็ช่วยเท่าที่พอทำได้ ถึงจะไม่ได้อะไรตอบแทน ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร ดีกว่า ช่วยแล้วต้องมาเสียความรู้สึก แบบนี้ แต่คนดีๆก็มีครับ คนดีๆเราก็เก็บไว้ ช่วยได้ก็ช่วยกันไป คนไหนไม่ดี ก็ใช่จะปล่อยไปเฉยๆนะครับ **15**

ลูกปลาน้อย

• **
ผมก็โดนครับ ก็ยังรอดูอยู่ว่าจะได้คืนมั้ย จำนวนเงินไม่เยอะหรอกครับ แต่ก็อยากได้คืน เพราะว่างงานอยู่ เงินทุกบาทมีค่าครับ
ก็นะ ผมเองก็รอดู แต่ก็ไม่ได้รอเฉยๆ ตามหาตัวคนยืมไปด้วย เผื่อไม่คืนจะได้ ไปหาเอง จะได้พูดคุยกันดีๆ (น่าจะดีๆละ)

ของผมเองก็ไม่ใช่จะรวยครับ ที่ให้ยืมไปก็ จำเป็นต้องใช้เหมือนกัน แต่เจอแบบนี้ ก็ต้องยอมรับชตากรรมไป **12**

ลูกปลาน้อย

• **
ไม่เคยยืมตังค์ใครแบบไม่รู้จัก ไม่เคยเห็นหน้ามาก่อน จะบอกว่าคนที่ทำได้ ช่างกล้าจริงๆ แต่ก็อย่างว่าแหละ คนประเภทนี้คงไม่มีความเจริญในชีวิต วันนี้มีคนช่วย วันหน้า วันถัดไปล่ะ  การเป็นคนไม่รักษาสัจจะ หรือ คำพูด ถือว่าการได้เงินมาแบบนี้มันง่าย สักแต่ว่าพูดเพื่อให้ได้เงินมา  มันน่าอายนะ (ไม่รู้จะคิดได้รึป่าว แต่ก็คงคิดไม่ได้หรอก ไม่งั้นคงไม่ทำ) ขอยืมก็คือขอยืม ขอเลยก็คือขอเลย ถ้าคิดจะขอยืมก็ต้องคืน ไม่ใช่เงียบหาย ขอทานยังมีเกียรติซะมากกว่า เพราะ ขอทาน เขาขอแบบมีเกียรติ ไม่ได้ได้เงินมาด้วยการต้องไปโกหกหลอกลวงใคร หัดคิดซะก็ดีนะ คนประเภทนี้

ใช่ครับ

ขอยืมคือขอยืมครับ ยืมก็ต้องคืนตามที่พูดไว้ ถึงแม้ตอนมีจะไม่อยากคือสะส่วนใหญ่ แต่ก็ควรรักษาน้ำใจ ของคนที่ให้ยืม

สำหรับผม ถ้าจะขอเลยก็ควรบอกตั้งแต่แรกครับ ถ้าดูความจำเป็น ผมให้ได้ผมให้ครับ มีโพสนึง ขอตังค่านมลูก(ไม่รู้จริงไหม แต่ผมเห็นว่าพอช่วยได้ ) ขอ 300  ผมโอนให้ไป 600 เพราะถามแล้วค่านม1กล่องมันกินได้3วัน กว่าเงินเขาจะออกมันอีก5วัน อันนี้คือขอเลย ถ้าผมอยากให้ผมให้ได้ แต่ถ้ายืม คือต้องคืน และก็ไม่ใช่ขอยืมพอให้ไปแล้วมากลับคำบอกว่าขอเลย มันคนละเรื่องกัน  **08**

ลูกปลาน้อย

• **
ผมก้อโดนยืมไปอยุ่หลายคนเลย **21**

ทำได้แค่รอ พูดมาก ทวงบ่อยก็ไม่ได้ เหมือนต้องขอร้องให้คืน ไม่เข้าใจเหมือนกัน
  **07**

ใบไหม

• People Like This 64
จริงๆ เสียเพื่อนสนิทไปเยอะมากเพราะเรื่องยืมเงิน ยืม 2-3 พันแล้วหาย ยืมเกินครึ่งแสน เราไม่ให้ก็เหน็บ (ใครจะให้ฟร่ะ)

ล่าสุดรุ้จักกัน 10+ มายืมอีก 3 พัน คืออไม่เข้าใจคนแบบนี้นะบางที เราปฏิเสธไปก็เสียใจ แต่เค้าไม่คิดเสียดายความเป็นเพื่อน

บ้างเหรอ คิดแล้วเสียใจ

ลูกปลาน้อย

• **
จริงๆ เสียเพื่อนสนิทไปเยอะมากเพราะเรื่องยืมเงิน ยืม 2-3 พันแล้วหาย ยืมเกินครึ่งแสน เราไม่ให้ก็เหน็บ (ใครจะให้ฟร่ะ)

ล่าสุดรุ้จักกัน 10+ มายืมอีก 3 พัน คืออไม่เข้าใจคนแบบนี้นะบางที เราปฏิเสธไปก็เสียใจ แต่เค้าไม่คิดเสียดายความเป็นเพื่อน

บ้างเหรอ คิดแล้วเสียใจ

เมื่อก่อนตอนเด็กๆผมเคยมีเพื่อนสนิทมากคนนึง ยืมตังผม 20บาท วันนึงผมไม่มีตังกลับบ้าน เลยขอตังที่เขายืมคืน ไม่อยาก
เดินกลับมันไกลมากๆ แต่พอเราถามถึงตังที่เขายืมเท่านั้น มันหงุดหงิดใส่ ละโยนตัง 20บาทลงพื้น พร้อมพูดว่า ทวงอยู่นั่นละ
แค่ 20บาท ยังทวงอีกหลอ ....หลังจากวันนั้นให้ใครยืมถ้าไม่เดือดร้อนจะไม่ทวง ถ้าไม่คืนกระทืบละค่อยเลิกคบ พอมาตอนนี้
ก็ไม่ทวงถ้าไม่ถึงขนาดไม่มีใช้ ไม่คืนก็เลิกคบไป ถือว่าใช้กรรม เกิดมามีกรรมเยอะก็แบบนี้ **01**

kaptan

• People Like This 1734
     เพราะในเวปนี้ ยังมีพี่ๆ ใจดี น้องมาขอยืมเปล่าๆ ก็ให้ มันจึงเป็นช่องทางให้น้องๆ บางคน
มาหาประโยชน์ หรือถ้ามองในมุมดีหน่อยคือ ได้เงินพี่ๆ แบบท่านมาบรรเทาทุกข์
     เรื่องขอยืม เรื่องขอเฉยๆ ....มีมาตลอด ซึ่งผมมองว่ามันยังมีเพราะเราให้นี่แหละครับ
ถ้าทุกคนคิดว่า เวปนี้คือการแลกเปลี่ยน อยากได้เงินก็ทำงาน ไม่รับงานแแรรงง ก็มาทานข้าว
มาเที่ยว ไม่มีการให้เฉยๆ เด็ดขาด น้องๆ ขอไม่ได้ ยืมไม่ได้ ถ้าอยากได้เงินก็ต้องทำงาน
การขอ การยืม มันจะหายไปหรือลดน้อยลงไปเอง

มีน้องๆ มารับงานจ้างเที่ยว หรืออื่นๆ ก็เยอะ ทำไมเราไม่สนับสนุนน้องๆ เหล่านี้ คนที่อายเกินกว่า
ที่จะขอเฉยๆ เรากลับเอาเงินไปให้คนที่ หน้าด้านขอ ผมว่าเรานี่แหละที่สนับสนุนให้เกิดการขอ เฉยๆ

ลองใจแข็งๆ ไม่อ้างกับตัวเองจะด้วยเหตุผลอะไรว่า ไม่มีการให้ ไม่มีการยืม อยากได้ก็มารับงาน
น้องๆ ที่มาที่นี่ก็จะเข้าใจกันทุกคน ต่อไปก็จะไม่มีการขอ หรือขอให้ตายก็ไม่มีใครให้....
เราควรใส่ใจน้องๆ ที่มาลงทุนลงแรงทำงานกันดีกว่านะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

ลูกปลาน้อย

• **
เราควรใส่ใจน้องๆ ที่มาลงทุนลงแรงทำงานกันดีกว่านะครับ

นั่นสินะครับ คงต้องเริ่มเปลี่ยนความคิดสะใหม่ หันมาช่วยคนที่ลงทุนลงแรงดีกว่า

ยายตัวร้าย

• People Like This 42
แล้ว พี่ ที่ โปรไฟส์ เหมือน รวย
แต่ยืม เงิน น้อง ไป3000 แล้วไม่คืน เรียกว่าอะไร
เป็นผู้หญิง ที่โลกส่วนตัวสูงง! ตรงๆดีมาดีกลับไม่โกง!

~~ขี้อ้อน ชั่งคุย ห้าวๆ ขับรถซิ่งมาก....~~
อยากได้อะไรดีๆจาก คนอื่น
จงหยิบยื่นสิ่งดีๆให้เขาก่อน
เป็นผู้ให้และจะได้รับสิ่งดีๆกลับเสมอ

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
มันก็จะมีคนใหม่มาเป็นลูกปลาน้อยเป็นเหยื่อปลาอวบๆ ตัวใหญ่ๆ เสมอๆ ส่วนมากเข้ามามีเงินเก็บเยอะ โอนเปล่าๆ 500 หนึ่งพัน ไม่กระทบสมุดบัญชี ก็ลองหว่านไปเรื่อยๆ

พอเริ่มรู้สึกว่าที่หว่านไป ไม่ได้ผล ก็จะเริ่มคิดมากขึ้นในการหว่าน แต่ก็จะมีปลาน้อยตัวใหม่ว่ายเข้ามาแทน

นี่ก็คือเหตุที่มิจฉาชีพในร่างปลาใหญ่อวบอ้วน ยังคงหากินตามเว็บแบบนี้ได้เรื่อยๆ

ขอให้แยกประเด็นระหว่างการให้ยืมแล้วไม่คืน กับการหลอกลวงยืมเงินแล้วไม่คืน

แบบแรก เกิดได้แม้กับเพื่อนฝูง ญาติมิตร เป็นคนละเรื่องกับที่ปลาใหญ่กินปลาเล็ก ตะกวดหลอกโอนเงินในเว็บนี้

ย้ำอีกที แอดมินเขียนไว้ 99.99 % ถ้าไม่เชื่อ ก็ต้องให้ลองโดนดู

ผมก็โดนมาแล้วทุกรูปแบบ ถึงเขียนตำราไว้เมื่อ 6 ปีก่อน

https://darksideofman.wordpress.com/2012/01/08/invest/

ทุกวันนี้ก็ยังเป็นจริง

ใบไหม

• People Like This 64
ตอนนั้น ปี1-โท หลายๆพันก็เดือดร้อนอยู่คะ ตอนนี้พอจบ ก็ส่งให้ที่บ้านหมดละ ยั๊งงจะมายืมเราอีก

คือก็เสียใจที่ไม่ได้ให้ และนั่งคิดว่าทำไมเค้าดูแลตัวเองกันไม่ได้ ทำงานกันหมดแล้ว

ยายตัวร้าย

• People Like This 42

หลักฐาน มี ใคร คุยกะเ้ย ก็เลิกคุยสะ
เป็นผู้หญิง ที่โลกส่วนตัวสูงง! ตรงๆดีมาดีกลับไม่โกง!

~~ขี้อ้อน ชั่งคุย ห้าวๆ ขับรถซิ่งมาก....~~
อยากได้อะไรดีๆจาก คนอื่น
จงหยิบยื่นสิ่งดีๆให้เขาก่อน
เป็นผู้ให้และจะได้รับสิ่งดีๆกลับเสมอ

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
กระทู้นี้เค้าเกี่ยวกับพี่ชาย หลงเชื่อน้อง โอนเงินให้ยืม แล้วไม่ได้คืน

ส่วนน้องที่รู้จักใคร โดนยืมเงิน เค้าไม่คืน ทวงกันเองไม่ได้ มาทวงออกสื่อ คงจะพาเว็บไปในทางที่ดีมั้งครับ เห็นกระทู้ที่หมอนี่เค้าขู่ทางเว็บไว้ป่ะครับ แล้วเว็บก็ได้ออกข่าวช่องอมรินทร์ มันบังเอิญมั้ง

การให้ยืมเงิน ไม่ว่าใครก็ตาม มีความเสี่ยงสูง ไม่งั้นธนาคารเค้าจะต้องมีหลักทรัพย์ค้ำประกันทำไมล่ะ

ไม่ได้เข้าข้างคนขอยืม แต่คนให้ยืมอะ "พลาด"

ลูกปลาน้อย

• **
แล้ว พี่ ที่ โปรไฟส์ เหมือน รวย
แต่ยืม เงิน น้อง ไป3000 แล้วไม่คืน เรียกว่าอะไร

อันนั้นไม่น่ามีคำใดใช้เรียกได้ครับ สงสานคำที่ใช้เรียก **07**

ลูกปลาน้อย

• **
มันก็จะมีคนใหม่มาเป็นลูกปลาน้อยเป็นเหยื่อปลาอวบๆ ตัวใหญ่ๆ เสมอๆ ส่วนมากเข้ามามีเงินเก็บเยอะ โอนเปล่าๆ 500 หนึ่งพัน ไม่กระทบสมุดบัญชี ก็ลองหว่านไปเรื่อยๆ

พอเริ่มรู้สึกว่าที่หว่านไป ไม่ได้ผล ก็จะเริ่มคิดมากขึ้นในการหว่าน แต่ก็จะมีปลาน้อยตัวใหม่ว่ายเข้ามาแทน

นี่ก็คือเหตุที่มิจฉาชีพในร่างปลาใหญ่อวบอ้วน ยังคงหากินตามเว็บแบบนี้ได้เรื่อยๆ

ขอให้แยกประเด็นระหว่างการให้ยืมแล้วไม่คืน กับการหลอกลวงยืมเงินแล้วไม่คืน

แบบแรก เกิดได้แม้กับเพื่อนฝูง ญาติมิตร เป็นคนละเรื่องกับที่ปลาใหญ่กินปลาเล็ก ตะกวดหลอกโอนเงินในเว็บนี้

ย้ำอีกที แอดมินเขียนไว้ 99.99 % ถ้าไม่เชื่อ ก็ต้องให้ลองโดนดู

ผมก็โดนมาแล้วทุกรูปแบบ ถึงเขียนตำราไว้เมื่อ 6 ปีก่อน

https://darksideofman.wordpress.com/2012/01/08/invest/

ตอนนี้ผ่านช่วงเดือดร้อนเองมาละ จะเปลี่ยนมาจ้างน้องเที่ยวแทนให้ยืมละครับ ดูสบายใจกว่า อย่างน้อยๆก็ได้เจอได้รู้จัก ได้พูดคุย
 **39**

ลูกปลาน้อย

• **
ตอนนั้น ปี1-โท หลายๆพันก็เดือดร้อนอยู่คะ ตอนนี้พอจบ ก็ส่งให้ที่บ้านหมดละ ยั๊งงจะมายืมเราอีก

คือก็เสียใจที่ไม่ได้ให้ และนั่งคิดว่าทำไมเค้าดูแลตัวเองกันไม่ได้ ทำงานกันหมดแล้ว

ผมคิดว่า เขาดูแลตัวเองได้ครับ แต่ส่วนมากใช้เงินเกินตัว จนเคยชิน เพราะถ้าไม่มีก็ยังมีคนให้ยืมได้เรื่อยๆ

เป็นความเคยตัว ที่ใช้จ่ายแบบไม่คิด จะว่าใครก็ไม่ได้ ผมก็ใช้ไม่ค่อยคิด **02**

ลูกปลาน้อย

• **
ไม่ได้เข้าข้างคนขอยืม แต่คนให้ยืมอะ "พลาด"

พลาดเองจริงๆ ละครับ   **19**

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
แอบมาเผือก **25**

ความจิงการยืมเงินเนี่ย มันมีหลายรุปแบบ
มากๆบางคนใช้รุปปลอมสวยๆ เช่นดารา
เวียดนาม จีน เกาหลี มาพูดดราม่าขอ
พี่ๆก็ให้ยืมเงิน รึโอนช่วยฟรีแร้ว

รึคนที่มีตัวตนจิงๆ สวยๆ หุ่นดีๆ
แต่ไม่คิดรับงานอะไรเรย
มาดราม่าขอความช่วยเหลือ
พี่ๆก็ควักเงินให้โดยง่ายดาย

ทั้งๆที่มีน้องๆหลายคนที่พร้อมนัดเจอ
นัดเท่ว นัดรับ..แต่ชีวิตอาจจะไม่ดราม่า
เท่า แต่อาจไม่ตรงสเปค ตรงใจ
พี่ๆก็ข้ามผ่านไป...

ถ้าจะช่วยเหลือเงิน อย่างน้อย
เจอตัวจิงสักนิด หยิบเงินให้กับตัว
ได้พุดคุยกันตัวเปนๆสักหน่อย
ก็ยังดีค่ะ จะได้รู้ที่มาที่ไป

ไม่งั้นก็เกิดการเลียนแบบว่า
เออ แค่ใช้รุปปลอมดราม่า
ได้เงินโอนฟรีละ ง่ายจัง
รึแค่มาดราม่า คนสงสาร
ได้ตังฟรี กะทบกับคนหางาน
จิง พร้อมเจอจิงเหมือนกันค่ะ
เพราะโดนเหมารวม เวลาคน
รับงานจิงดราม่า
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

slow

• People Like This 2111

**11**
เรื่องนี้ก็เข้าใจอยู่ครับ คนเราทุกคนย่อมมีปัญหา คนมีเป็น ล้านๆคน คงไม่มีใครช่วยได้ทุกคนแน่ๆ แต่อย่างน้อยๆ ก็ช่วยเท่าที่พอทำได้ ถึงจะไม่ได้อะไรตอบแทน ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร ดีกว่า ช่วยแล้วต้องมาเสียความรู้สึก แบบนี้ แต่คนดีๆก็มีครับ คนดีๆเราก็เก็บไว้ ช่วยได้ก็ช่วยกันไป คนไหนไม่ดี ก็ใช่จะปล่อยไปเฉยๆนะครับ **15**

ครับ...เต็มที่เลยครับพี่
ส่วนผม เฉยๆ กับความเดือดร้อนที่มาลงโดยคนที่ผมไม่รู้จักครับ

แค่คนที่เรารู้จักหน้าค่าตา ยังไม่มีความสามารถช่วยได้ครบเลย

**14**

ลูกปลาน้อย

• **

**11**

ครับ...เต็มที่เลยครับพี่
ส่วนผม เฉยๆ กับความเดือดร้อนที่มาลงโดยคนที่ผมไม่รู้จักครับ

แค่คนที่เรารู้จักหน้าค่าตา ยังไม่มีความสามารถช่วยได้ครบเลย

**14**
ก็ตามที่บอกละครับ โดนครั้งเดียวพอ เอาตังไปใช้กิน ใช้เที่ยวยังสบายใจกว่า

Sososoy

• People Like This 261
ไม่อยากพูดอะไรมาก
เอาเป็นว่า......

เดือนแรกผ่านไป
เดือน2เดือน3ค่อยๆผ่านไป
หลงผิดคิดว่าจะคืนไง
ก่อนรอมาถึงวันนี้...

Aunny.aun

• People Like This 277
        เห็นเรื่อง ยืมเงินละหน้าปวดหัว ส่วนตัวก็ให้เพื่อนหรือคนรู้จักยืมหลายๆคน เฉียดแสน ได้คืน มาห้าพัน 55555+บางทีก็ลืมไป ว่าเคยให้ยืม  คล้ายกับที่บ้านปล่อย้นอกระบบ บางทีไม่คิดดอก หลายครั้งไม่ได้คืน ไม่รู้จะไปทวงยังไง เห็นแล้วสงสาร เงินซื้อข้าวกินยังมีไม่พอ เห็นข่าวเจ้าหนี้โหดก็เยอะ ครอบครัวเราไม่ใช่ประเภทนั้น บางทีคนข้างบ้านมาขอเงินไปโรงเรียน เราก็สนับสนุนเลยให้ไปหลายๆครั้งรู้สึกดีใจเราทำให้น้องๆมีเงินไปเรียน
แต่ตอนนี้ที่บ้านกลายเป็นติดหนี้คนอื่นแทน จากแต่ก่อนเคยปล่อย้นอกระบบ หึๆ
 **07**
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

ลูกปลาน้อย

• **
แต่ตอนนี้ที่บ้านกลายเป็นติดหนี้คนอื่นแทน จากแต่ก่อนเคยปล่อย้นอกระบบ หึๆ
 **07**

มีนะครับ คนที่3ที่ผมเขียนนะ พยายามขอยืมผมอีกหลายครั้ง บอกไม่มีก็ จะให้ผมไปหายืมคนอื่นมาให้ก่อน

พอดีผมไม่ชอบยืมเงินใคร จะบอกว่าไม่เคยติดหนี้ใครก็ได้ ปกติผมยืมใคร บอกคืนวันไหนก็คนวันนั้น

แต่ต้องอยู่ในสภาพที่ไม่มีกินจริงๆ เท่านั้นถึงจะไปขอยืม ไม่งั้นนะ ผมคงติดหนี้หัวโตแน่ๆ
 **08**

Aunny.aun

**07**

มีนะครับ คนที่3ที่ผมเขียนนะ พยายามขอยืมผมอีกหลายครั้ง บอกไม่มีก็ จะให้ผมไปหายืมคนอื่นมาให้ก่อน

พอดีผมไม่ชอบยืมเงินใคร จะบอกว่าไม่เคยติดหนี้ใครก็ได้ ปกติผมยืมใคร บอกคืนวันไหนก็คนวันนั้น

แต่ต้องอยู่ในสภาพที่ไม่มีกินจริงๆ เท่านั้นถึงจะไปขอยืม ไม่งั้นนะ ผมคงติดหนี้หัวโตแน่ๆ
 **08**
อันนี้ก็เกินไป แย่จิงๆค่ะ เห็นหน้าคร่าตายังไม่เคยอย่างน้อยก็มาพบป่ะพูดคุยตอบแทน ทำการบ้านเอ้ยยย!!งานบ้าน ล้างจาน ทำสวนให้พี่ก็ยังดีเนอะ ฮ่าๆ
ว่าแต่หนูขอยืมพี่สักสองแสนสิค่ะ555555+
ล้อเล่นนนนนน
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

ลูกปลาน้อย

• **
 **07**

**08**
อันนี้ก็เกินไป แย่จิงๆค่ะ เห็นหน้าคร่าตายังไม่เคยอย่างน้อยก็มาพบป่ะพูดคุยตอบแทน ทำการบ้านเอ้ยยย!!งานบ้าน ล้างจาน ทำสวนให้พี่ก็ยังดีเนอะ ฮ่าๆ
ว่าแต่หนูขอยืมพี่สักสองแสนสิค่ะ555555+
เดียวๆ ใจเย็นๆครับ ตอนนี้ 200จะมีถึงไหมยังไม่รู้ 555

ไว้เดือนหน้ามีตัง จะเปลี่ยนหาน้องๆไปเดินเที่ยวตลาด กินข้าวแกง ดูหนังกลางแปลง สักคน (จะมีใครกล้าไหมเนีย หุหุ)

ลูกปลาน้อย

• **
พี่ค่ะ หนูขอบคุนนที่เคยช่วยค่านมลูก หนูไลน์หายเพราะเอามือถือไปซ่อม หนูไม่เคยลืมบุญคุณพี่นะค่ะ
น้องใหม่พัทลุงถ้าวันนังหนูมีหนูคงได้ตอบแทนพี่คืนนะค่ะ

มิเป็นไรครับผม  **04**

Aunny.aun

**07**

**08**
เดียวๆ ใจเย็นๆครับ ตอนนี้ 200จะมีถึงไหมยังไม่รู้ 555

ไว้เดือนหน้ามีตัง จะเปลี่ยนหาน้องๆไปเดินเที่ยวตลาด กินข้าวแกง ดูหนังกลางแปลง สักคน (จะมีใครกล้าไหมเนีย หุหุ)

จองเลยค่ะ5555+

ลูกปลาน้อย

• **

จองเลยค่ะ5555+
[/quote]

ไม่ต้องจองก็ ไม่น่ามีใครแย่งนะครับ T T

Nnudee

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
  • ปิดบัญชี
บางทีก็ไม่เข้าใจนะคะ
พวกหลอกคนอื่น ซึ่งมันทำให้คนที่ไม่คิดหลอกอยู้ยากขึ้น
ไม่เล่นแล้วไม่ต้องติดต่อคะ

ลูกปลาน้อย

• **
บางทีก็ไม่เข้าใจนะคะ
พวกหลอกคนอื่น ซึ่งมันทำให้คนที่ไม่คิดหลอกอยู้ยากขึ้น

ใช่ครับ เหมือนตัวพี่ตอนนี้ ก็เริ่มไม่แน่ใจแล้ว ว่าจะกล้าให้ใครยืมไหม กลายเป็นว่า คนเดือดร้อนจริงๆ

แบบขาดตังแค่นิดเดียวบางคนขาดอีก100บาท นิดเดียวจริงๆ แต่ถ้าไม่มีก็คือไม่มีละ แต่ก็ไม่มีใครกล้าช่วย เพราะกลัวโดนหลอก

**07**

ENCELADUS

• People Like This 130
  • บางสิ่่งไม่ได้ถูกกำหนดให้รู้?

ตอนนี้ผ่านช่วงเดือดร้อนเองมาละ จะเปลี่ยนมาจ้างน้องเที่ยวแทนให้ยืมละครับ ดูสบายใจกว่า อย่างน้อยๆก็ได้เจอได้รู้จัก ได้พูดคุย
 **39**

สังคมแบบนี้ทั้งผู้ชายและผู้หญิงมีโอกาสโดนกลลวงได้พอๆกันครับ  น้องๆบางคนก็มีตัวตนดีๆจริงทั้งสวยหุ่นดีแต่ก็ยังจะมาขอยืมหรือขอให้โอนเงินก่อนตลอดครับ ในความเป็นจริงแล้วพวกผู้ชายที่โอนเงินก่อนหนะ พวกเขาไม่ได้โง่หรอกครับเพียงแต่ "แกล้งฉลาดน้อยและสมยอมเชื่อ"
อย่างที่ท่านจรเข้บอกครับ ผมสรุปว่า  " There 's always a bigger fish !! "  **04**

As soon be sure your sin find you out !!!

ลูกปลาน้อย

• **

**39**

สังคมแบบนี้ทั้งผู้ชายและผู้หญิงมีโอกาสโดนกลลวงได้พอๆกันครับ  น้องๆบางคนก็มีตัวตนดีๆจริงทั้งสวยหุ่นดีแต่ก็ยังจะมาขอยืมหรือขอให้โอนเงินก่อนตลอดครับ ในความเป็นจริงแล้วพวกผู้ชายที่โอนเงินก่อนหนะ พวกเขาไม่ได้โง่หรอกครับเพียงแต่ "แกล้งฉลาดน้อยและสมยอมเชื่อ"
อย่างที่ท่านจรเข้บอกครับ ผมสรุปว่า  " There 's always a bigger fish !! "  **04**

สมยอมเชื่อ ชอบคำนี้ ีขึ้นกว่าปกติเยอะเลย 555

garybigg15

• People Like This 75
ผมคิดว่า เรื่องนี้ ผช หลายคนคงโดนเหมือนๆกันครับ
ผมก็คนนึงที่เคยให้ยืมครับ แต่สำหรับผม ผมคิดเสมอเลยว่า การให้ยืม โอกาสได้คืนน้อยมาก  ดังนั้น ถ้าผมจะให้ยืม นั่นคือผมคิดไว้แล้วว่า ผมให้นั่นแหละ ไม่เคยคิดว่าจะได้คืน  แต่ผมจะดูเหตุผลที่น้องขอยืมครับ  ซึ่งแต่ละคนก็แตกต่างกัน  แน่นอน เหตุผลที่น้องยืม อาจโกหกก็ได้ แต่ถ้าผมเชื่อในเหตุผลที่น้องบอก ผมก็ให้  ผมไม่ได้รวยอะไรมากมาย  แต่ทุกครั้งที่ให้ ผมจะคิดเสมอว่า ผมไม่ได้เดือดร้อน แค่เงินนั้น ถ้าสามารถจะช่วยเหลือน้องดีๆ บางคนได้ ก็เท่านั้น  คนเรา หลายคนเดือดร้อนจริงๆ  ถ้าเราไม่ให้โอกาสน้องเหล่านั้น แล้วใครจะให้  จริงไหมครับ

คนภูธร

• Sr. Member
  • People Like This 53
ผมคิดว่า เรื่องนี้ ผช หลายคนคงโดนเหมือนๆกันครับ
ผมก็คนนึงที่เคยให้ยืมครับ แต่สำหรับผม ผมคิดเสมอเลยว่า การให้ยืม โอกาสได้คืนน้อยมาก  ดังนั้น ถ้าผมจะให้ยืม นั่นคือผมคิดไว้แล้วว่า ผมให้นั่นแหละ ไม่เคยคิดว่าจะได้คืน  แต่ผมจะดูเหตุผลที่น้องขอยืมครับ  ซึ่งแต่ละคนก็แตกต่างกัน  แน่นอน เหตุผลที่น้องยืม อาจโกหกก็ได้ แต่ถ้าผมเชื่อในเหตุผลที่น้องบอก ผมก็ให้  ผมไม่ได้รวยอะไรมากมาย  แต่ทุกครั้งที่ให้ ผมจะคิดเสมอว่า ผมไม่ได้เดือดร้อน แค่เงินนั้น ถ้าสามารถจะช่วยเหลือน้องดีๆ บางคนได้ ก็เท่านั้น  คนเรา หลายคนเดือดร้อนจริงๆ  ถ้าเราไม่ให้โอกาสน้องเหล่านั้น แล้วใครจะให้  จริงไหมครับ

ตามนี้เลยครับ

ลูกปลาน้อย

• **
จริงครับ 555 ถึงตอนนี้จะเสียความรู้สึกไปบ้าง เพราะหวังเลยต้องมีผิดหวัง แต่ก็อยากได้คืน เอามาเป็นทุนให้น้องๆที่เดือดร้อนยืม
ทุกวันนี้ได้แต่อ่าน บางคนขาดนิดเดียว นิดเดียวจริงๆ แต่นิดเดียวตอนนี้ก็ไม่มีช่วย ได้แค่หวังว่าคนมีคนช่วยละนะ

Nanniie

• People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
การหลอกลวงมีหลายรูปแบบเนอะ
จริงๆ บอกขอเงินเลยอาจจะรู้สึกดีกว่า อย่างน้อยก็รู้ละว่าไม่ได้คืนแน่ๆ

แนนเคยยืมเงินลุงใจดีคนนึงในนี้นะ
พอถึงวันคืน ลุงคนนั้นบอกว่า ออกมากินติมกันดีกว่า ไม่ต้องโอน
แต่สุดท้าย ก็คืนเงินลุงใจดีคนนั้นไปอยู่ดี
ลุงให้ยืมง่ายมากๆ บอกแค่ว่า เงินไม่กี่พัน และเราเองก็บอกจะคืน
ลุงไปเอาความมั่นใจมาจากไหน!!!
ว่าแต่ลุงไปไหนนะ จะขอยืมใหม่สัก 2 แสน คืนปีหน้า  **30**
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

ลูกปลาน้อย

• **
จริงๆ บอกขอเงินเลยอาจจะรู้สึกดีกว่า อย่างน้อยก็รู้ละว่าไม่ได้คืนแน่ๆ

แนนเคยยืมเงินลุงใจดีคนนึงในนี้นะ
พอถึงวันคืน ลุงคนนั้นบอกว่า ออกมากินติมกันดีกว่า ไม่ต้องโอน
แต่สุดท้าย ก็คืนเงินลุงใจดีคนนั้นไปอยู่ดี
ลุงให้ยืมง่ายมากๆ บอกแค่ว่า เงินไม่กี่พัน และเราเองก็บอกจะคืน
ว่าแต่ลุงไปไหนนะ จะขอยืมใหม่สัก 2 แสน คืนปีหน้า  **30**

พี่ก็ให้ยืมง่ายนะ แต่เจอยืม 2 แสนนี้พี่ก็หายเหมือนกัน  **19**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย

พี่ก็ให้ยืมง่ายนะ แต่เจอยืม 2 แสนนี้พี่ก็หายเหมือนกัน  **19**

ดีครับ...ไม่ทานหญ้าฟ่อนใหญ่
เวลาท้องอืดก็อืดไม่มาก....
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

ลูกปลาน้อย

• **

ดีครับ...ไม่ทานหญ้าฟ่อนใหญ่
เวลาท้องอืดก็อืดไม่มาก....

ณ เวลานี้หญ้าต้นเล็กๆ ผมยังมองแล้วมองอีกแล้วครับ ว่าจะทานดีไหม  **02**

Ophelia

• **
  • People Like This 65
นี่ไม่กล้าขอยืมเลยค่ะ เพราะเป็นคนไม่รู้จักนี่แหล่ะ
ถ้าไม่มี ลงรับงาน หางานดีกว่า
คุณได้เราได้ ยอมขายดีกว่าเอาเงินใครฟรีๆ 55555555

ลูกปลาน้อย

• **
นี่ไม่กล้าขอยืมเลยค่ะ เพราะเป็นคนไม่รู้จักนี่แหล่ะ
ถ้าไม่มี ลงรับงาน หางานดีกว่า
คุณได้เราได้ ยอมขายดีกว่าเอาเงินใครฟรีๆ 55555555

**11**