ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนภาษาอังกฤษ  (อ่าน 2366 ครั้ง)

kt2013

• Full Member
  • People Like This 64
Re: เรียนภาษาอังกฤษ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 09:04:55 AM »
มาตอบแล้วล่ะคับไม่ได้ทิ้งกระทู้นี้นะคับและต้องขออภัยน้องๆที่เมล์มาขอไลน์และต้องการเรียนภาษาอังกฤษคือผมเองไม่ได้เก่งและไม่มีเวลาพอที่จะสอนคับแค่นึกว่าน่าจะมีใครอยากฝึกแล้วคนที่พอมีเวลามาช่วยแนะ
ที่ตั้งกระทู้เพราะต้องการแค่ชี้ทางหนึ่งเพื่อให้ใครก็ตามที่อยากฝึกเขียนฝึกใช้และเปิดโอกาสให้ผู้ที่พอมีทักษะมาชี้แนะดีไม่ดีจะกลายเป็นการพบเจอกันก็ได้ใครจะรู้
Practice writing what you think in English is helpful for the beginner.
อย่างประโยคนี้ มีทั้งโครงสร้างประโยค, มีทั้งชนิดของคำต่างๆ, มีทั้งการใช้กริยาpracticeตามด้วยgerund ฯลฯ อธิบายได้เป็นวันๆ

ยูทูปช่วยได้ดีควบกับทริคหนังสือหรือดูหนังค่ะ
แต่การเขียน mild map ideas การเรียงลำดับการเรียนแต่ละบทก็สำคัญ
เด่วนี้การสมัครงาน มีการสอบวัดระดับเพื่อเงินเดือน
ข้อสอบการเข้ามหาลัยภาษาอังกฤษอยู่ที่14%ด้วยค่ะ
ภาษาสำคัญ แต่ถ้าไม่ใช่ผู้หญิง ยิ่งสำคัญเลย5555
มีเวบและยูทูบมากมายจิงคับแต่มันเป็นone way practice
ถ้าเราไม่สามารถประเมินตัวเราว่า เรารู้แค่ไหน นั่นต้องใช้พลังงานและความมุ่งมั่นมากมาย เกรงจะท้อก่อนนะสิ
ฝึกเขียนในสิ่งที่คิดออกมาเป็นภ.อ้งกฤษคับ มันจะเป็นการบอกตัวเราก่อนว่าเราเขียนไม่ได้ตรงไหน เขียนติดก็พิมพ์ถามในgoogle แล้วมาเขียนถามในกระทู้ที่ใครสักคนริเริ่มตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นสนามฝึกใช้ ถ้ามีใครมาช่วยแนะนำ ก็จะเป็นtwo ways communicationแล้วล่ะคับ
 **04**

ต้องแยกว่าภาษานี่เรียนเอาไปใช้เพื่ออะไร

หากแค่สื่อสารได้ ฟัง พูด ใช้บ่อยๆก็เป็น พยามยามไปคลุกคลี

หรือใช้ภาษาบ่อยๆ เรื่องแกรมม่า ใม่ต้องสนใจมาก แค่กล้าพูดคุยก็พอ

สังเกตุ เราเรียนภาษาอังกฤษมาตั้งแต่ ประถม จนมหาลัย สิบกว่าปีสื่อสารใม่ได้

สาวๆแถวพัทยา ใม่เคยเรียนพูดฉอดๆ นี่แหละตัวอย่างที่ดี ฟัง พูด อ่าน เขียน เรียงจากง่ายไปยาก

ประเทศใทยเริ่มจาก เขียน อ่าน นี่ยากกว่าแยอะ

ปล.  หากเรียนเพื่อไปสอบ นั้นอีกเรื่องนะ
พูดง่ายๆ ต้องมุ่งมั่น
ตั้งเป้าหมายในแต่ละวันว่า ชั้นต้องฝึกอย่างน้อยวันนี้5ประโยค 30คำ 1gramma rule
365วัน รับรองเก่งกว่าเจ้าของภาษาอีก
 **34**

เมื่อวานไปเรียนมาแล้วว อ.ก็ใจดีค่ะ มีการบ้านให้กลับมาฟัง มาอ่านที่บ้านด้วย รู้สึกขยันขึ้น 40%
ยินดีด้วยคับ
ขอให้มุ่งมั่นคับ
 **06**

ถ้าใครที่พูดอังกฤษเป็นจะรู้ว่าสาวพัทยาส่วนมาก พูดอังกฤษไม่ได้เลย ใช้ภาษาอังกฤษคนละระดับกัน ไม่ว่าจะเป็นโครงสร้างหรือคำศัพท์ที่ใช้ เรียบเรียงประโยคไม่ถูก ไม่ได้ดูถูกนะ
แต่ยอมรับว่าสาวที่นั่นกล้าที่แสดงออกหรือกล้าที่จะพูด ถือเป็นการเรียนรู้ที่ดี ถ้าได้มีโอกาสเรียนรู้เป็นจิงเป็นจังจะดีมากๆ
ถ้าจะใช้ภาษาแค่สื่อสารรู้เรื่องกับคนต่างชาติ ฟังเพลง ดูหนังก็ดี ถ้าจะใช้สื่อสารเกี่ยวกับธุรกิจแนะนำให้เรียน เพราะคำศัพท์หรือรูปประโยคจะเป็นทางการมากกว่า ถ้าใช้ประโยคตามหนัง จะไม่เป็นทางการเพราะมันไม่สุภาพ แต่การดูหนังจะทำให้เราออกเสียงได้ถุกต้องตามเจ้าของภาษา
ประเด็นคงอยู่ที่ สิ่งจูงใจเพื่อให้มุ่งมั่น
ถ้าไม่มีสิ่งจูงใจเพื่อให้อยู่รอดล่ะ จะสร้างแรงจูงใจอย่างไร
การหาเพื่อนที่คุยกันเป็นภ.อังกฤษหรือการเสียเงินหลายหมื่นก็เพื่อให้ถูกห้ามใช้ภาษาอื่นในห้องเรียนภ.อังกฤษ
ก็คือกลยุทธ์ที่บังคับตัวเราให้  ต้องใช้ภ.อังกฤษ
แหะๆๆ พูดแบบนี้ครูสอนภ.อังกฤษโกรธผมแย่เลย
 **25**

เป็นกระทู้ที่ทรงคุณค่ากระทู้นึงเลยครับ....ขอชื่นชมท่านจขกท. และผู้ที่มาเม้นทุกท่านครับ
ไม่หรอกคับแค่อยากชี้แนวทางสำหรับน้องๆที่อยากฝึกแต่อาจจะอายที่จะแสดง
ในเวบแบบนี้เป็นแค่เงาจึงไม่ต้องเกรงใดๆเลยมาขอเสนอ ส่วนจะทำ ไม่ทำ ก็อยู่ที่ความมุ่งมั่นของคนที่อยากฝึก
ขอบคุณครับ

ก็เคยเห็นหลายๆกระทู้นะที่น้องๆลง Post เป็นภาษาอังกฤษ (คนอ่านทั่วๆไปก็เข้าใจได้นะว่าที่พิมพ์ภาษาอังกฤษน่ะ "เพื่ออะไร") พี่ๆหลายๆคนที่เข้ามาในนี้บอกเลยบางคนไม่ได้จบนอก ไม่ได้มีโอกาสทางการศึกษาที่ดี แต่ ประสบความสำเร็จในชีวิตก็เยอะ (แต่ภายหลังไปศึกษาเพิ่ม เพื่อพัฒนาตัวเอง) บางครั้งการมีดีอยู่กะตัวเรื่องแบบนี้ไม่ต้องโชว์มาก อ่านข้อความอ่าน message ที่ลงๆกัน ตาม post ตามเวป ตาม Facebook บอกเลย ยอมรับตรงๆ อ่านไม่รู้เรื่องคืออะไรอ่ะ....เค้าลงอะไรกัน ...(เพราะใช้ศัพท์แสลง , พิมพ์ ไม่เต็ม , พิมพ์แบบรู้กันเฉพาะกลุ่ม เหมือนตัวเองไม่รู้เรื่องภาษาอังกฤษเลย...เศร้าแพร๊บ.. **21**

ของแบบนี้พัฒนากันได้ค่ะ อาศัยความรู้รอบโต๊ะ555+ หมายถึง การขวนขวายด้วยตัวเอง ดูหนังฟังเพลง chat กะฝรั่ง อะไรก็ว่าไป ถ้าเราทุนทรัพย์น้อย  เอาจริงๆนะ ไปเรียนบางที่ก็ได้แค่ไม่กี่ชั่วโมง แต่การฝึกฝนมันทำให้เราได้ ไปตลอดชีวิต
บอกได้เลยเช่นกัน ผมจบนอกคับแต่บ้านนอกน่ะ ในสมัยนั้น วันๆคลุกกับคำว่า rice rice field field buffalo buffalo กับสุภาษิตไทยๆว่า
Scoop up water put in skull look shadow  5555
ทั้งหมดเห็นด้วยกะคุณครูครับ
 **06**

ใช่ค่ะ เห็นด้วยกับคุณAunny.Aun
บางเรื่องก็ต้องยอมรับว่า จริงอะ คือ ไม่ได้ดูถูกนะฮะ แต่ ชื่นชม ในความกล้า ความเก่ง ลองผิดๆถูกๆ ที่กล้าใช้ กล้าพูดในการสื่อสารของเขา ฮะะะะ
ผมเคยอ่านพบที่น้องฮันฯเขียนภ.อังกฤษนะ เก่งเลยแหละ
**06**

This is a cat.
This is a dog.
This is a table.

I am a crazy girl **08**.
ประโยคง่ายๆแบบนี้ล่ะคับที่เป็นพื้นฐานสำหรับฝึก

I am a crazy girl **08**.
I don't think so.If you're a crazy girl, you may be the cutest crazy girl in the world (when you're the only one girl who lives in this world 5555.)

This is a cat.
You're cute like a cat. ( When I see the word of "cat",I always remember that many Thai girls always present themselves by saying like this "I'm a naughty girl" เหอ เหอ เหอ)

This is a dog.
Now it is raining like cats and dogs ฝนตกเป็นแมวเป็นหมาเลยแหละ 5555. I cannot leave here, so I spend my available time to listen the oldies song of "(How much is) That doggie in the window?" which was very popular in the past.
<a href="http://www.youtube.com/v/NIaAHqwTc8g&amp;feature=youtube_gdata_player" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.youtube.com/v/NIaAHqwTc8g&amp;feature=youtube_gdata_player</a>
Learning English by song.

This is a table.
This reminds me the meaning of
Turn the tables
Bring to the table
Off the table
Etc.

**06**

ถ้าสนุกกับภาษาอังกฤษรับรองน้องๆจะเพลินไปกับมันคับ
สำหรับผมold man head snakeที่รู้ภ.อังกฤษแบบ snake snake fish fish คงมานำเสนอได้เพียงนี้คับ
หวังว่าน้องๆทุกคนที่สนใจภ.อังกฤษจะมุ่งมั่นนะคับ
 **06**

ถั่วอบไอน้ำ

• Hero Member
  • People Like This 948
Re: เรียนภาษาอังกฤษ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 10:46:19 AM »
ขอบคุณค่ะ

You're almost right. Someone said  I was the cutest in my universe. **11**

เด๋วน้องถั่วขอฝึก abc ให้คล่องก่อนค่ะ

Now I know my a b c next time won't you sing with me... **30**