ผู้เขียน หัวข้อ: มันก็จะสงสัยหน่อยๆนะ?????  (อ่าน 1393 ครั้ง)

Chamomile

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
มันก็จะสงสัยหน่อยๆนะ?????
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 08:49:00 AM »
สวัสดีคะ
จากกระทู้เมื่อวานที่มายด์ลองตั้งหาพี่จ้างเที่ยว
แล้วมายด์โชคดีได้เจอพี่ทานหนึ่งที่มาตามนัดจ่ายจริง
แถมยังให้วิชาเอาตัวรอดในเว็บไว้บ้าง

พอดีเริ่มติดใจ อาจหาเวลาว่างจากงานมาจ้างเที่ยวต่อ
เลยเกิดคำถาม ต่อเนื่องมาจากเมื่อวาน
ที่พี่ท่านได้สอนวิชาเอาไว้

1 ขอรับเงินก่อนเริ่มงาน
อันนี้เราควรพูดตกลงกันก่อนใช่มั๊ยคะ **40**
แล้วถ้าเริ่มงานพี่เค้ายังไม่จ่าย อาจจะลืม
เราทวงนี้มันจะน่าเกลียดมั๊ย?
มีวิธีการพูดที่ไม่น่าเกลียดมั๊ยคะ?
หรือพี่ส่วนใหญ่เค้าเข้าใจ?

2 ขอค่ารถเพิ่ม
พี่ท่านเมื่อวานขยายใจความว่า
"ถ้าเราไปไกลจากบริเวณเรามาก ให้ลองบวกค่ารถ"
อันนี้พี่คนอื่นเค้าจะเต็มใจให้หรือเปล่าคะ?
ส่วนใหญ่สาวๆขอเพิ่มกันหรือเปล่า?
แล้วถ้าเพิ่มใช้อะไรเป็นตัววัดคะว่าเท่าไร?
(อันนี้ไม่ได้กวนนะคะอยากรู้จริงๆ)

3งานจ้างเที่ยวช่วงนี้หายากมั๊ยคะ?
จากพี่ท่านเมื่อวาน บอกมีน้องหลายคนบ่น

รบกวนผู้เชี่ยวชาญในเว็บด้วยนะคะ
อยากได้คำตอบที่หลายแง่มุมคะ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
Re: มันก็จะสงสัยหน่อยๆนะ?????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 09:19:26 AM »
ตอบนะคะ  **36**
1.ถ้าเปนหน้าใหม่ ขอเงินก่อนเริ่มงาน
  เราแจ้งพี่ไว้ตั้งแต่ ตอนคุยตกลงกัน
  เรยก็ได้ค่ะ เช่นพี่คะ ตอนเจอนุขอ
  ค่าหนมก่อนน้า ถ้าพี่ลืมก็ทวงแบบ
  น่ารักๆได้ค่ะ

2.ปรกติให้พี่มารับจะดีที่สุดนะคะ
   ปัองกันตะกวดเบี้ยวนัด แต่ถ้าจ้างเท่ว
   เสดแร้วถ้าระยะทางมันไกลจิงๆ
  ก็ขอค่ารถเพิ่มได้ค่ะ แต่ส่วนมาก
  พี่ๆที่ถุกใจก็ให้ทิปเพิ่มเองอยุ่แร้วค่ะ

3.งานเท่วช่วงนี้หายากมากค่ะ
   ส่วนมากได้งานจากคอนแทคเก่าๆ
  แต่ถ้าเปนงานใหม่ๆ ต้องคอนแทค
  ท่านปรมาจารย์ ♡พี่กัปตัน♡ค่ะ
  พี่ท่านจะจ้างหน้าใหม่ๆที่น่ารักตลอดค่ะ

แร้วถ้าน้องทำตัวดี น่ารัก เอาใจเก่ง
 วงในจะส่งต่อกันเองค่ะ ทำให้มีโอกาส
 ได้งานยิ่งขึ้น  **38**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 09:52:44 AM »
     3. จะจ้างน้องแนต เลยไม่กล้าเลย รบกวนสมัครใหม่ได้ไหมครับ
จะได้ตรงคอนเซป จ้างคนใหม่ๆ ส่วนความน่ารัก น้องแนตตี้มีเต็มเปี่ยมอยู่แล้ว.....
         จริงครับ งานจ้างเทียวหายากมาก งานแรรงงยังไม่ง่ายนัก งานหาคนดูแลได้ดีพอก็ยิ่งยาก
เข้าไปอีก แต่ถ้าน้องมีดีพอ ไม่มีอะไรยากครับ

2. ใครมาจ้าง น้องคุยเยอะๆ ก่อนก็ดีครับ ถ้าค่าจ้างไม่สูงไปกว่า 1,500
จะขอค่ารถบ้าง พี่ๆ เค้าน่าจะให้ได้ครับ ถ้ามันเกินเรทนี้ พี่ว่าก็ไม่ควรขอนะครับ
แต่ถ้าไกลเกิน ไปยากมาก ต้องให้พี่ๆ เค้ามาพบครึ่งทาง หรือมาในย่านที่เราสะดวกครับ

1. เมื่อวานเพิ่งบอกน้องคนนึงไปว่า ถ้าน้องนัดพี่คนไหนแรก ลองบอกพี่เค้า
ก่อนจะออกไปเจอว่า พี่คะ น้องขออนุญาตรับค่าขนมก่อนเริ่มงานนะคะ ไม่ต้องโอนให้น้อง
เจอกันแล้วค่อยให้ค่ะ แต่ถ้านัดน้องครั้งต่อๆ ไป พี่จะให้ตอนไหนที่พี่สะดวก ก่อนหรือหลังงานก็ได้ค่ะ
พี่ว่าพี่ๆ ดีๆ เค้าเข้าใจ และยินดีปฏิบัติครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

kt2013

• Full Member
  • People Like This 64
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 10:37:35 AM »
ถ้าพี่ที่เขามีศักยภาพ หรือ เขาพร้อมเข้ามาหาความสุขใจ เขาไม่สนครับ เงินแค่พัน สองพัน
การทำความตกลงล่วงหน้าเป็นสิ่งที่พี่ๆที่ชำนาญกะเว็บแบบนี้เขาเข้าใจแจ่มแจ้ง
ถ้าพี่มือใหม่นั่นก็ต้องอธิบาย
แต่ถ้าพี่เก่าๆแล้วแกล้งโง่ แกล้งลืม หรือ ต่อรอง ก็ต้องคิดหนักหน่อยถ้าจะรับงาน

การอ้อนขอนั้นพี่ๆส่วนใหญ่มักให้ครับอธิบายเหตุผลและอ้อนมีโอกาสได้เพิ่ม

แนะนำวิธีอ้อนที่ได้ผลชงัด
ก่อนหน้ายิ้มแย้มเอาใจแล้วแอบจุ๊บแก้มพี่ๆเบาๆแล้ว
ทำหน้าเศร้า
พร้อมเล่าว่า ขาดค่ารถ ค่านู่นนั่นนี่
จากนั้นกระโดดคว้าแขนพี่ๆเอาแนบเบียดอกเราพร้อมส่งสายตาเว้าวอนแล้วเอ่ยว่า
นร้าาาาาาาาาาาา นร้าาาาาาาาาาาาาา
แค่นี้พี่ๆเขารีบควักเงินทันที
 **11**

isuper

• Newbie
  • *
  • People Like This 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 10:43:20 AM »
1. ถ้าตกลงกันไว้ก่อนว่ารับเงินก่อนตอนเริ่มเจอ ทวงได้แบบอ้อนๆถ้ายังไม่ให้เงิน ให้น้องระวังตัวตลอดเวลา อาจจะโดนหนีหรือจ่ายค่าข้างเอง แต่ถ้าไม่ได้ตกลงไว้ว่ารับเงินก่อน ลองหาจังหวะหลังจากเริ่มคุยไปบ้าง ปล.พี่แทบไม่เคยจ่ายก่อน แต่ถ้าน้องขอตอไหนก็ให้ตอนนั้นเลย
2.ค่ารถขอได้ถ้าไกล ประมาน 300 500 1000  ส่วนใหญ่ 500 จะเหมาะสม ถ้าจะดีคือขอโอนค่ารถก่อน แต่ไม่ง่ายที่จะได้ อาจจะโดนหาว่าเปงตะกวด พี่เคยให้นะและเคยติดต่อไม่ได้อีกเลย คนที่กล้าให้ค่ารถก่อน น้องจะไม่โดนหลอกไปเก้อ
3.หายากขึ้นมากมีแต่คนหานัว แรง

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 02:34:51 PM »
อ่านตามความเห็นพี่ๆน้องๆที่มาเม้นข้างบน ก็ครบแล้วครับ

จ้างเที่ยวเรื่อยๆ เจอพี่ดีๆ ... เพลิน

**14**

Chamomile

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 12:09:19 PM »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะคะ
ได้อ่านความเห็นทุกคนแล้ว
รู้สึกว่าการคุยเงื่อนไขกันควรคุยให้ชัดเจนแต่แรก
น่าจะเป็นผลดีของทั้งสองฝ่าย
การจ้างเที่ยวก็ดูมีเสน่ห์ดีนะ **02**

Mumo

• People Like This 208
  • nukate.c
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 01:06:34 PM »
จริงๆแนวๆจ้างเที่ยวก็รู้ๆกันแต่แรกตามหลักมารยาท ก็มีให้ก่อน (กรณีตกลงกันแต่แรก / พี่กลัวน้องคิดมาก) เจอให้ก่อนเลยเพื่อความสบายใจ แต่พี่หลายๆคนก็ให้ทีหลังอันนี้ก็ไม่แปลกนะ (น้องนิสัยดี เทคแคร์ดีซะอย่างไม่ต้องกลัว / พี่ๆอาจจะอยากรู้สึกว่าน้องเทคแคร์ดีรึป่าวด้วยแหละ ส่วนนึง ไม่รีบ ไม่เร่ง ไม่ชิ่งหาย ไม่ธุระเยอะ ที่สำคัญไม่เยอะเกินจนรับไม่ได้) ดีไม่ดีอาจจะมี "ส่วนเกินเพิ่มให้" อีกต่างหาก อารมณ์อยากมี ทิป ขึ้นมาบ้างแล้วสิ .... **34** **34** -- เสียแต่ว่าไม่มีคนจ้างอะ  **34** **34**
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

making1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 02:09:56 PM »
1 ขอรับเงินก่อนเริ่มงาน
-อันนี้แล้วแต่ตกลงกันนะว่าจะจ่ายเงินอย่างไร จ่ายก่อนครึ่ง จ่ายก่อนทั้งหมด หรือ จ่ายหลังจบงานทั้งหมด แล้วแต่จะทำการตกลงกันได้ แต่ถ้าให้โอนนี่ก็มีแปะที่หน้าเวบบอกเสมอ ระวังโดนหลอก

2 ขอค่ารถเพิ่ม
-ข้อนี้ ควรคุยพร้อมกับข้อ1เลย ว่าไปเจอกันแถวไหน กะประมาณค่ารถ ไป-กลับ แล้วถ้าคิดว่ามันจะมาเบียดเงินค่าจ้างก็คุยกับคนจ้างว่าขอเพิ่มได้ไหม เพราะไกล ไปลำบากอะไรก็บอกไป ถ้าตกลงกันได้ แล้วยังอยากไปก็ไป แค่นั้นเอง