ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นด้วยสิ่งเล็กๆ  (อ่าน 1518 ครั้ง)

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
เริ่มต้นด้วยสิ่งเล็กๆ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 09:34:11 PM »
        หากหลังจากหมดสัญญาของคอนโด  กำลังมองหาตึกแถวหรือบ้านใหม่อยู่กับเพื่อนๆ
ที่คบกันมาบางคนสิบกว่าปีบางคนเกือบแปดปี รู้ใส้รู้พุงกันหมดแล้ว ตอนแรกกะจะแยกกันด้วยปัญหาเล็กๆ
 แต่มีนางนึง เกิดลำไย บอกกลัวผี อยู่คนเดียวไม่ได้ เลยต้องอยู่รวมตัวกันอีกครั้ง ด้วยวุฒิภาวะที่เริ่มโตขึ้นเรื่อยๆ
แต่เงินในกระเป๋าไม่โตสักที เพื่อนเลยคิดเช่าตึแถวเปิดร้านนั่งชิวเล็กๆเล่นๆดูแถวสุขุมวิท พระโขนง
หลังเลิกงานเลยคิดจะรับจ็อปพิเศษมาช่วยเพื่อนที่ร้าน รับรายได้พิเศษ อิอิ เพราะยังไงเราก็อยู่นั่นอยู่ดี5555
ถ้าไปได้ดีมีตังค์อาจร่วมหุ้นด้วย เผื่อฟลุ้ก ดัง เหมือนร้านย่านทองหล่อ เอกมัย  41
จากรายได้วันละห้าพัน อาจกลายเป็นหลายแสน5555555 ที่จิงอยากเปิดร้านขายอาหาร แต่ไม่มีเวลา เพื่อนไม่อยากจ้างคนอื่นมา นางไม่ค่อยไว้ใจใคร เลยต้องรอเพื่อนเลิกงาน ช่วงว่าง แต่ก้ยังเครียดเรื่องเศรษฐิจไม่ดีนัก ก็ต้องลองกันไป ผิดๆถูก มีพี่ท่านนึงใน wlg บอกเรายังเด็กลองทำอะไรได้อีกหลายอย่าง นี่ก็กะรับจ้างขัดผิวให้เพื่อนครั้งละสองร้อย555555ทุกอย่างต้องเห็นเป้นเงินเป็นทองหมด ด้วยคำพูดที่ว่า ขนาดเจ้าของบริษัทหมื่นล้านเค้ายังเก็บ ขวดน้ำพลาสติกในโรงงานหรือในที่ทำงานมาขายเอาเงินเข้าบริษัทเลย นับประสาอะไรกับเงินเดือนไม่กี่บาทอย่างเรา ไม่เลือกงานไม่ยากจน แต่งานแรงขอไม่เลือกทำนะค่ะ555555

พอถึงบั้นปลายชีวิตหรืออาจเข้าเลขสี่ค่อยกลับไปทำงานที่บ้าน การเกษตร เลี้ยงปลา เลี้ยงวัวไป ปล่อยเงิน้นอกระบบแบบเดิมคงเจ๊ง เวลาทวงก็น้ำตาจะไหล เคยคิดอยากทำฟาร์มจระเข้ โรงสีข้าว ปั้มน้ำมัน แต่งบประมาณมหาศาลเหลือเกิน ขอเริ่มจาก1แล้วหวังว่าสักวันมันจะไปถึง100

อีกห้าเดือนเดี๋ยวมาอัปเดตร้านนั่งชิวความก้าวหน้าว่าจะไปหรือจะอยู่ หรือจะไม่ได้ทำ ลงทุนไม่ใช่น้อยๆ

**07** 
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

EYES

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
Re: เริ่มต้นด้วยสิ่งเล็กๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 10:01:56 PM »
ร้านนั่งชิว ถ้ามีอาหารที่อร่อย มีการบริการที่สุภาพ 
ผมว่าแค่นี้ ก็ดึงใจให้มีลูกค้า เยอะๆ
ขอเอาใจช่วย ให้ประสบความสำเร็จ ในธุรกิจที่ตั้งใจนะ

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 11:07:34 PM »
ความฝันอาจคล้ายๆกันอยู่บ้างนะคะ

เพราะ เค้า ก็อยากทำ การเกษตร ปลูก ผัก ผลไม้ ทำสวน เลี้ยงปลา  ฯลฯ

อยากมี ที่ดิน สัก 100,000 ไร่ + และ จะนำเทคโนโลยีเข้ามาใช้ในการเกษตร  (ได้แต่มโน)
เพราะตอนนี้ยังม่อยค่อยมี เงินต้น ลงทุน เบยยย งื้อออ ^^

อิอิ

ปล. เป็นกำลังใจให้นะก้ะะะ คุณ Aun

**24**
 **38**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

Aunny.aun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 04:04:52 AM »
ความฝันอาจคล้ายๆกันอยู่บ้างนะคะ

เพราะ เค้า ก็อยากทำ การเกษตร ปลูก ผัก ผลไม้ ทำสวน เลี้ยงปลา  ฯลฯ

อยากมี ที่ดิน สัก 100,000 ไร่ + และ จะนำเทคโนโลยีเข้ามาใช้ในการเกษตร  (ได้แต่มโน)
เพราะตอนนี้ยังม่อยค่อยมี เงินต้น ลงทุน เบยยย งื้อออ ^^

อิอิ

ปล. เป็นกำลังใจให้นะก้ะะะ คุณ Aun

**24**
 **38**
ตอนนี้ที่บ้านก็ทำการเกษตรหลายอย่างเลยค่ะ นา สวนยาง อ้อย มัน กำลังจะขุดบ่อเลี้ยงปลา ที่บ้านนอกเค้าเรียกสระเลี้ยงปลา55555
จขกท ตอนนีมีที่ดิน ถึงร้อยก็โอเคละ ถ้ามีแสนไร่คงโดนตรวจสอบ 5555อยากได้เพิ่มก็แพงโคตรๆ
ใน บช.มีสามพัน ตอนนี่ 
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

Aunny.aun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 06:27:33 AM »
 **02**
ร้านนั่งชิว ถ้ามีอาหารที่อร่อย มีการบริการที่สุภาพ 
ผมว่าแค่นี้ ก็ดึงใจให้มีลูกค้า เยอะๆ
ขอเอาใจช่วย ให้ประสบความสำเร็จ ในธุรกิจที่ตั้งใจนะ

มันเป็นของเพื่อนค่ะ 55555

จขกท แค่ไปช่วย ถ้ารุ่งขอร่วมจอยยย

**21**

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 10:19:27 AM »
     ก่อนจะเปิดร้าน คิดกันให้รอบคอบ อะไรคือจุดขาย ทำเลโอเคมั้ย ร้านนี้มีอะไรดี
ถ้าเป็นเราทำไมจะไปนั่งร้านนี้ ตอบคำถามพวกนี้ได้แบบไม่เข้าข้างตัวเอง...ค่อยเปิดครับ

อ่านข่าวแม่ค้าทุเรียนจ้าง พริตตี้บอยมาช่วยโปรโมทร้านมั้ย ....ทุเรียนยังมีจุดขาย
แล้ววันนั้นขายได้ล้านนึงจากที่จ้างหนุ่มๆ หล่อๆ มาแค่หมื่นกว่าบาท....
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Aunny.aun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 10:43:28 AM »
     ก่อนจะเปิดร้าน คิดกันให้รอบคอบ อะไรคือจุดขาย ทำเลโอเคมั้ย ร้านนี้มีอะไรดี
ถ้าเป็นเราทำไมจะไปนั่งร้านนี้ ตอบคำถามพวกนี้ได้แบบไม่เข้าข้างตัวเอง...ค่อยเปิดครับ

อ่านข่าวแม่ค้าทุเรียนจ้าง พริตตี้บอยมาช่วยโปรโมทร้านมั้ย ....ทุเรียนยังมีจุดขาย
แล้ววันนั้นขายได้ล้านนึงจากที่จ้างหนุ่มๆ หล่อๆ มาแค่หมื่นกว่าบาท....

คิดไว้เยอะเลยค่ะพี่ แต่ขาดทำเล กำลังหาอยู่ ลองสังเกตจากหลายๆร้านอยู่ในลืบ ทำไมรายได้ดี คนเยอะ

มันต้องมีจุดขายสักอย่างแหละน่า เอาเป็นว่า พนักงานเสริฟ เป็นเด็กเลาจน์ สวยๆทุกคนรับรองบริการถึงใจ เอนเตอร์เทนเก่ง

ล้อเล่น 55555555555

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 06:16:43 PM »

อิอิ

**24**
 **38**
ตอนนี้ที่บ้านก็ทำการเกษตรหลายอย่างเลยค่ะ นา สวนยาง อ้อย มัน กำลังจะขุดบ่อเลี้ยงปลา ที่บ้านนอกเค้าเรียกสระเลี้ยงปลา55555
จขกท ตอนนีมีที่ดิน ถึงร้อยก็โอเคละ ถ้ามีแสนไร่คงโดนตรวจสอบ 5555อยากได้เพิ่มก็แพงโคตรๆ

โหวว .. คุณ Aun มี ทรัพย์สินเยอะนะเนี่ย

ไม่อด ตาย หรอกคร่าาาา กิกิ ^^

**24**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

Aunny.aun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 06:27:14 PM »

อิอิ

**24**
 **38**

โหวว .. คุณ Aun มี ทรัพย์สินเยอะนะเนี่ย

ไม่อด ตาย หรอกคร่าาาา กิกิ ^^

**24**

แต่ตังค์ไม่มี55555