ผู้เขียน หัวข้อ: ญ ในนี้เริ่มน่าเบื่อ  (อ่าน 4111 ครั้ง)

mall_cop

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 11
ญ ในนี้เริ่มน่าเบื่อ
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 11:46:27 PM »
สาวบางคนในนี้ ไม่ใช่พวกดือดร้อนจริงใจ. หลอกหาเงินไปวันๆ. หนุ่มอย่าเชื่อมากเห้นมาเยอะเอาเงินไปเที่ยว เอาไปใช้ส่งเดช. ล่าสุด ก้นัดแล้วไม่มาตามนั้น ไม่กล้ามาเจอหน้าแต่ยังโพสในนี้หาหนุ่มไปเลี้ยงเหล้ายุ่เลย

อีกประเภทการงานดีี จะเอาแต่เงิน. ผมก็อยากรู้ว่าไปติดหนี้อะไรน้อง ถึงมรจิกขอเงินตลอดเวลา แต่อะไรๆก้จะไม่ทำไม่มาเจอ. บุญคุณจำไว้แล้วน้องจะตอบแทนยังไง.
บ่นๆมานี้อยากให้สำนึกบ้างว่า เดือดร้อนหาคนช่วย. มีเงื่อนไขเข้าข้างตัวเอง หาคนช่วยไม่ได้เพราะตัวเองนั่นแหละ

ผมเชียร์นะ ไม่จ่ายเงินก่อนกับสาวๆกับเงินทุกประเภท เพราะคุนจะเจอสาวพวกนี้รับเงินแล้วเปลี่ยนไปทันที. สร้างเงื่อนไขตลอดเวลา

ลูกปลาน้อย

• **
  • People Like This 28
  • คนใจดีกับคนโง่ ก็เหมือนๆกันละ
Re: ญ ในนี้เริ่มน่าเบื่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:21:52 AM »
ก็ปกติละ ไม่ใช่ทั้งหมดที่จะมีความจำเป็นต้องใช้จริงๆ บางส่วนก็เอาไว้ใช้เรื่องอื่นๆ บางทีก็มีแบบจำเป็นจริงๆเข้ามาบ้าง

แต่ก็ไม่ค่อยเห็นใครเข้ามาแล้วหายไปเพราะมีคนช่วยแล้ว เห็นแต่ มีคนช่วยแล้ว แต่ก็ยังเดือดร้อนอยู่เหมือนเดิม

ส่วนตัว ยังไม่เคยจ้างน้องเที่ยวด้วยสักคน ถึงตอนนี้จะ มีความคิดจะลองแต่ก็ ยังไม่แน่ใจว่าที่จะช่วยนี้ ได้ช่วยถูกคน

หรือไปช่วยคนที่ไม่ได้เดือดร้อนกันแน่ เรื่องแบบนี้ ออกจะซับซ้อนนิดหน่อย แล้วแต่ มุมมอง

(ส่วนล่างนี้ไม่ได้ว่าใครนะ)

เท่าที่อ่านๆเล่นมาเดือนนึง ก็มีแต่คนเดิมๆ วนไปวนมา เปลี่ยนยูสบ้างเปลี่ยนชื่อบ้าง แต่เนื้อหาแบบเดิม

ไปอ่านของที่อื่นก็เจอเนื้อหาเดียวกัน ย้อนไปอ่านของหลายๆเดือนก่อน ก็คนเดิม เดือดร้อนเหมือนเดิม ก็ไม่แน่ใจ

ว่าตกลงที่เดือดร้อนนี้เพราะ หมุนไม่ทัน เหตุไม่คาดคิด หรือเพราะ ใช้จ่ายเกินตัว

เพราะคิดว่าเดียวก็ค่อยมาหาคนช่วยก็ได้หลอ ถ้าคิดแบบนี้ พอถามมากก็ไม่ชอบ พอไม่มีใครช่วยก็ โวยวาย

พอโวยสักพักก็ไปสมัครไอดี line ใหม่ สมัครยูสใหม่ มาหาคนช่วยใหม่ แต่พอจะขอเจอไม่ยอมเจอ

เคยเดือดร้อน>มีคนช่วย>กลับมาเดือดร้อนเหมือนเดิม>มีคนช่วย>เปลี่ยนยูส>เปลี่ยนชื่อ>เปลี่ยนline>เดือดร้อน

อยากช่วยนะ แต่พอถามเยอะๆก็ ไม่พอใจ ชอบคนคุยง่ายๆ จ่ายจริง ไม่เรื่องมาก แต่ไม่บอกอะไรสักอย่าง

ถ้ากับน้องที่มีเหตุไม่คาดคิดต้องใช้จริงๆก็พอว่า แต่กับแบบใช้จ่ายเกินตัว ใช้เงินเกินเงินเดือนตัวเอง ทั้งๆที่ก็น่าจะรู้

ว่าในเดือนๆนึง ตนมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง ค่าที่พัก ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพ ค่าเน็ต ค่ากิน ค่าเดินทาง ก็น่าจะเก็บๆไว้

ส่วนที่เหลือค่อยใช้ซื้อของตามใจ ไม่งั้น ชาตินี้ก็คงเดือดร้อนต่อไป

ส่วนคนที่เจอเหตุไม่คาดคิด ไม่ได้เตรียมตัวไว้ ก็เดือดร้อนต่อไป เพราะคนที่คิดจะช่วยก็พึ่งโดนหลอกมา

และเพราะเดือดร้อนจริงบ้าง ไม่จริงบ้าง เลยมีพวกชอบหลอกนัด หลอกขอดูนั่นนี้ ก็ไม่ได้ต่างกันทั้ง 2 ฝ่าย

คนจริงก็มี แต่ส่วนมากไม่ค่อยพูดไร อยู่แบบเงียบๆ ไม่โพสเยอะ ไม่เข้าไปแจกlineทุกโพส เหมือนหิวอ่ะ

ต้องหิวละ น่าจะหิวมากๆด้วย แบบต้องกินทุกวัน อดสักวันจะตายไปแบบนั้น

(ถ้าจะทักมาด่าผม ก็ทักมาเลยนะ อ่านแล้วจะกดลบทิ้ง ไม่ตอบกลับเสียเวลา มันไร้สาระเกินไป)

(แรงไปไหมนะ แต่ก็ไม่ได้มีผลกระทบอะไรกับผมอยู่แล้วนิ แค่คนที่เดินผ่านมา พอเบื่อก็เดินจากไป)
ทุกสิ่งทุกอย่างมี ลิมิต ของมันเสมอ
ของอะไรที่ได้ฟรีๆย่อมได้น้อยเป็นธรรมดา
ของอะไรที่อยากได้มากๆ ก็ต้องมีอะไรมาแลกที่เท่าเทียมกัน

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:30:56 AM »
เข้าใจได้ครับว่าคงหวุดหงิดกับเรื่องแบบนี้
แต่เหตุผลหนึ่งที่เราได้เจอน้องๆน่ารัก ก็ด้วยเหตุผลบ้าๆที่น้องจะใช้จ่ายอะไรฟุ่มเฟือย เที่ยวเตร่ ให้แฟน ...บลาๆๆ
อันนั้นก็จะไม่พาปวดหัวมาก ถ้าเเค่เราจ้างเที่ยว หรืองานแรงคราว
เราก็ไม่ต้องสนใจว่าน้องจะเอาไปทำอะไร...

แต่หากเราไม่ชอบน้องๆที่เข้ามาด้วยเหตุผลเหล่านั้น เราก็แค่เลี่ยงการทัก/การพูดคุย/การจ้างงาน ก็แค่นั้น...

เชื่อเถอะครับ มีน้องๆที่น่ารักทั้งหน้าตา และนิสัยใจคอ เราจะรู้สึกดีที่ได้ช่วยเหลือน้องเหล่านั้น
แค่เพียงเรา เลือก ที่จะติดต่อน้องๆเค้า

**38**

Mumo

• Hero Member
  • People Like This 208
  • nukate.c
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 08:03:24 AM »
 **25** **25** **25**

คิดซะว่า เสริมสร้างทักษะ "ความอดทน"  เหมือนกะที่น้องๆบ่นๆกัน พี่ดีๆเหลือน้อย >>> น้องดีๆก็เหลือน้อยเช่นกัน  ตามหากันต่อไป เชื่อว่าคนนิสัยดีๆยังมีค่ะ
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

mall_cop

• **
  • People Like This 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 08:39:23 AM »
ขอบคุณครับ  นี่คือ เหตุผลที่ไม่ค่อยได้เข้าบ่อยเหมือนกัน

ไม่ค่อยอยากช่วยเท่าไรแล้ว   บางสาวผมก็ต้องปล่อย  เพราะน้องตอบไม่ได้ บุญคุณคืออะไร แต่อยากให้ช่วย ทั่วไปผมไม่ได้คิดเอาไรมากมาย แต่น้องๆ  เหมือนปังธง ทำอะไรที่น้อยสุดได้เงินมากสุด

making1

• **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 10:25:41 AM »
สำหรับผม คนทำงานต่างจังหวัดไกลบ้าน พอวันหยุดทีก็จะหาที่เที่ยว บางทีมันก็เหงาบ้าง เลยเข้ามาที่เวบนี้
เอามาเล่าคร่าวๆ ให้ฟังละกันว่าเจอแบบไหนบ้าง

-คนแรก น้องติดต่อจากทางกระทู้ผม น้องก็น่ารักดีครับ ยอมมาหา ก็ตกลงตามงานที่คุยกันไว้ +ค่ารถที่มาหาไปด้วย แล้วผมก็กลับไปทำงาน ก็ได้ทักน้องไปบ้าง น้องว่าไม่มีเงินผมก็เลยโอนไปให้อีกนิดหน่อย ก่อนที่น้องจะเริ่มงาน (น้องหางานทำได้แล้ว แต่ยังไม่มีเงินใช้) แล้วผมก็ไม่เห็นน้องในนี้อีกเลย เปลี่ยนเบอร์โทร เปลี่ยนไลน์ไป บอกอยากเริ่มชีวิตใหม่ก็ดีใจด้วยครับ (เกือบจะได้นัดเจอกันอีกครั้ง น้องบอกอยากเจอก่อนจากกันไปเริ่มชีวิตใหม่ แต่เสียดายผมไม่มีเวลาว่างตรงกับน้อง)

-คนที่2 ผมติดต่อน้องไป คุยตกลงงาน แล้วผมก็ให้ไป 2 เท่าจากที่น้องตั้งเรทไว้ แต่ต้องเที่ยวกับผมตลอด+ค้างคืน แต่น้องบอกแต่แรกแล้วว่าต้องไปจ่ายหนี้ที่ติดไว้ แล้วจะกลับมาหาครับ แต่กลายเป็นว่าน้องบอกว่าเจ้าหนี้ไป ตจว. ให้รอ น้องบอกว่าเพิ่งเสร็จตอนตี3 เพิ่งได้กลับหอ แล้วก็ไม่ได้เจอกันอีกครับ ผมก็กลับมาทำงานเหมือนเดิม แล้วก็ทักไปบ้าง แล้วผมก็ยังเห็นน้องมาประกาศรับงานในนี้เป็นพักๆ แต่เหมือนจะไม่เห็นมาปรมาณ 2 สัปดาห์มั้งครับ แต่น้องเปลี่ยนชื่อยูสเซอร์ไป 2 ครั้ง (ที่รู้ว่าเปลี่ยนเพราะในPM ครับ)

-คนที่3 ผมก็ติดต่อน้องไปอีกเช่นกัน (เพราะตั้งกระทู้แล้วหาไม่ได้ **30**) ผมทักไปตอนกลางคืนน้องมาเห็นตอนเช้า ก็คุยไลน์กันไปทั้งวัน แล้วก็ตกลงงานกันได้ ก็มาเจอกันตามที่นัดไว้ ถามว่าต้องการเท่าไหร่ แต่งานมันยาวผมก็ปรับราคาให้ไป ก็รับงานตามที่ตกลงกันได้ครับ

ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อติดต่อน้องที่แบบรับเที่ยวประจำ (ก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน 5555) กับน้องที่สามารถไปผับ ไปนั่งดื่มเหล้าได้ เนื่องจากตัวผมไม่ใช่คนกินเหล้าประจำเลยไม่ได้จ้างน้องที่รับงานแนวนั้นด้วย ก็อยากได้น้องที่เจอกันประจำ ทุกครั้งที่ไปหา แต่ก็ดันชอบติดต่อไปหาน้องที่เขียนเดือดร้อนมากกว่าซะงั้น งง ตัวเองครับ **25**

เท่าที่เจอมาผมก็ไม่ได้เจอน้องที่นัดแล้วไม่มาเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ค่อยได้นัดน้องๆ เที่ยวซะมากกว่า
คงแล้วแต่จะเจอด้วยมั้งครับ ผมคงยังโชคดีที่เจอน้องนัดแล้วก็มาเจอกันอยู่

_Poon_

• Full Member
  • People Like This 681
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:15:29 PM »
ถ้าจุดประสงค์หลักของ จขกท คือการช่วยสงเคราะห์ แนะนำมูลนิธิค่ะ
ไม่มีหลอก เดือดร้อนจริง ต้องการความช่วยเหลือจริงๆ
รู้จักบุญคุณแท้จริง แต่คงไม่ตอบแทนบุญคุณ จขกท ภายใน3ชม. **11**

ถ้าจุดประสงค์หลักของ จขกท คือการ จ่าย เพื่อได้สิ่งที่พอใจ (ซื้อ)
ที่นี่ก้อเป็นแค่ทางเลือกของ จขกท เท่านั้น ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

แต่ บังเอิญว่า สาวๆ ไม่ใช่สิ่งของ เป็นคนก้อมีจิตใจ

ถึงแม้ว่าในความคิดของผู้ชายบางประเภท จะคิดเช่นนี้
เหมือนเงินจะซื้อได้ แต่บังเอิญซื้อไม่ได้ ก้ออาจมีอาการหน้าแหกกันบ้าง
และบางที ก้ออาจจะไปเจอ สาวที่เลือกผู้ว่าจ้าง จาก หน้าตา+บุคลิค
ถ้าผู้ว่าจ้างไปอยู่ประเภท สูงวัย อ้วนดำ ไม่หล่อ ไม่รวย ก้ออาจโดนปฎิเสธ

ปัญหาแก้ไม่ยาก

ถ้า ต้องการช่วย ก้อช่วยไปเลย ทำบุญ ถ้าคิดเล็กคิดน้อย ไม่ได้บุญหรอกค่ะ

ถ้า ไม่ชอบน้องที่มาหาเงินไปฟุ่มเฟือย ก้อไม่ต้องไปคุยกับน้องที่ฟุ่มเฟือย

ถ้า อยากซื้อ ก้อไม่ต้องคิดว่า ของต้องมาตอบแทนบุญคุณ
เพราะมันเป็นการแลกเปลี่ยน พี่ได้ช่วยแบบที่พี่ก้อได้..ตามจุดประสงค์
น้องก้อได้รับความช่วยเหลือ แบบน้องก้อพ้นจากความเดือดร้อน
ยังมีน้องที่ต้องการความช่วยเหลือจากพี่ที่ช่วยจริง ไม่โม้ อยู่นะคะ **04**

isuper

• Newbie
  • *
  • People Like This 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:40:13 PM »
ที่จริงก็ช่วยไปแบบอย่าคิดมาก ขนาดเพื่อนหรือลูกน้องช่วยไปหรือใหยืมเงินยังไม่เคยจะได้บุญคุณ ตอบแทน หรือได้คืนเลย
ในนี้มีสาวทุกประเภทแต่เกือบทุกคนเดือดร้อนจึงมาหารายได้ บางคนเดือดร้อนบางครั้ง บางคนก็ถือเป็นงานธุรกิจในการใช้จ่ายรายเดือน ดังนั้นก็ต้องเดือดร้อนทุกวัน อาทิด เดือน เพราะต้องมีค่าใช้จ่ายตลอด

ช่วยเท่าที่รับได้พอใจ อย่าไปคิดแทนน้องว่าจะรอด จะตายไหม เห็นมาเยอะว่าจะอดตายบ่อยๆ ก็ยังโพสมาสองปี
น้องเขาก็ต้องดิ้นรนเหมือนกันทุกคนที่ต้องทำงาน

คนภูธร

• Sr. Member
  • People Like This 53
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 12:56:58 PM »
ถ้าจุดประสงค์หลักของ จขกท คือการช่วยสงเคราะห์ แนะนำมูลนิธิค่ะ
ไม่มีหลอก เดือดร้อนจริง ต้องการความช่วยเหลือจริงๆ
รู้จักบุญคุณแท้จริง แต่คงไม่ตอบแทนบุญคุณ จขกท ภายใน3ชม. **11**

ถ้าจุดประสงค์หลักของ จขกท คือการ จ่าย เพื่อได้สิ่งที่พอใจ (ซื้อ)
ที่นี่ก้อเป็นแค่ทางเลือกของ จขกท เท่านั้น ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

แต่ บังเอิญว่า สาวๆ ไม่ใช่สิ่งของ เป็นคนก้อมีจิตใจ

ถึงแม้ว่าในความคิดของผู้ชายบางประเภท จะคิดเช่นนี้
เหมือนเงินจะซื้อได้ แต่บังเอิญซื้อไม่ได้ ก้ออาจมีอาการหน้าแหกกันบ้าง
และบางที ก้ออาจจะไปเจอ สาวที่เลือกผู้ว่าจ้าง จาก หน้าตา+บุคลิค
ถ้าผู้ว่าจ้างไปอยู่ประเภท สูงวัย อ้วนดำ ไม่หล่อ ไม่รวย ก้ออาจโดนปฎิเสธ

ถ้า ต้องการช่วย ก้อช่วยไปเลย ทำบุญ ถ้าคิดเล็กคิดน้อย ไม่ได้บุญหรอกค่ะ

ถ้า ไม่ชอบน้องที่มาหาเงินไปฟุ่มเฟือย ก้อไม่ต้องไปคุยกับน้องที่ฟุ่มเฟือย

ถ้า อยากซื้อ ก้อไม่ต้องคิดว่า ของต้องมาตอบแทนบุญคุณ
เพราะมันเป็นการแลกเปลี่ยน พี่ได้ช่วยแบบที่พี่ก้อได้..ตามจุดประสงค์
น้องก้อได้รับความช่วยเหลือ แบบน้องก้อพ้นจากความเดือดร้อน
ยังมีน้องที่ต้องการความช่วยเหลือจากพี่ที่ช่วยจริง ไม่โม้ อยู่นะคะ **04**

ผมอยู่ในประเภท "ถ้าผู้ว่าจ้างไปอยู่ประเภท สูงวัย อ้วนดำ ไม่หล่อ ไม่รวย ก้ออาจโดนปฎิเสธ"  ก็เลยไม่กล้าทักไปจ้างน้องๆเลย   **21**

ก็เลย  "ถ้า ต้องการช่วย ก้อช่วยไปเลย ทำบุญ ถ้าคิดเล็กคิดน้อย ไม่ได้บุญหรอกค่ะ"  (แต่ขอเป็นคำเล็กๆก็พอ ตามฐานะ)   **25**

making1

• **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 01:44:26 PM »

แค่จะมาบอกว่ามูลนิธิเก๊ ปลอม เดี๋ยวนี้มีเยอะนะครับ เช่นที่เพิ่งไฟไหม้ไป หรือมูลนิธิบางที่น่ะจริงครับ แต่ตอนเชิญชวนบริจาคกับเงินที่นำไปใช้คนละวัตถุประสงค์กันครับ เช่นมูลนิธิศุภนิมิตร ตอนเชิญชวน ถ้าคนฟังไม่อ่านเอกสารเยอะๆ ตามไปด้วยจะเข้าใจว่าเด็กเป็นคนได้รับเงินบริจาค เราช่วยเด็กโดยตรง แต่ที่จริงคือมูลนิธินำเงินมาพัฒนาชุมชนที่เด็กอาศัยครับ เพื่อพัฒนาชีวิตเด็กทางอ้อม