ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกผิดพลาด ☹️  (อ่าน 1141 ครั้ง)

halooooo

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
รู้สึกผิดพลาด ☹️
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 08:22:09 PM »
ใคร...เคยเป็นไหมค่ะ  "เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด" หนุกำลังเป็นอยู่  พยายามอดทนรอคอย กับคำสัญญาของเธอ..
โมโหอ่ะ  **19** แต่ทำไรไม่ได้ บ่นในเฟสก็ไม่ได้ จะปรึกษาเพื่อน เธอก็เพื่อนเหมือนกัน ฉันควรทำยังไง
ของเก่าไม่คืน ของใหม่ก็ให้ไป ทวงก็กลัวผิดใจเพื่อน เพื่อนยิ่งน้อยๆอยู่  **07**
ผิดเอง.. พลาดเอง.. ให้ยืม คำว่าเพื่อนมีปัญหามาพึ่งเรา เราต้องเป็นที่พึ่งให้เพื่อน  **26** ตลอดไป

ฉันจะบ้าตายยย  **19**  ควรทำยังไงดีง่าาา
อยากเป็นคนใจร้ายย **12**

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
Re: รู้สึกผิดพลาด ☹️
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 08:31:07 PM »
น้องครบ
ให้เพื่อนยืมเงิน ไม่ให้ เขาก้ว่า ทวงเขาก็ว่า
มีอย่างเดียว ให้แล้ว ให้เลย ไม่ต้องทวง แต่จะให้กี่ครั้ง แล้วแต่น้องสะดวกใจ เวลาให้บอกไปเลยชัดๆ ว่าสะดวกแค่นี้
จบครับ ไม่เสียเพื่อน แล้วจะไม่โดนยืมบ่อยๆ
สิ่งที่เสียไป ก็คงต้องทำใจ
โชคดีนะครับ

halooooo

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 08:42:16 PM »
น้องครบ
ให้เพื่อนยืมเงิน ไม่ให้ เขาก้ว่า ทวงเขาก็ว่า
มีอย่างเดียว ให้แล้ว ให้เลย ไม่ต้องทวง แต่จะให้กี่ครั้ง แล้วแต่น้องสะดวกใจ เวลาให้บอกไปเลยชัดๆ ว่าสะดวกแค่นี้
จบครับ ไม่เสียเพื่อน แล้วจะไม่โดนยืมบ่อยๆ
สิ่งที่เสียไป ก็คงต้องทำใจ
โชคดีนะครับ

พยายามปฏิเสธแล้วค่ะ บอกจะคืนแน่ๆ เดือนร้อนสุดๆ  **01** นึกถึงตอนเรียยที่มีกันมา
แต่ไม่อยากเสียเพื่อนไม่อยากทวง อึดอัดสุดๆเลยค่ะ  **21**
ขอบคุณนะค่ะความคิดเห็นน

ลูกปลาน้อย

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 28
  • คนใจดีกับคนโง่ ก็เหมือนๆกันละ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 12:38:11 AM »
เพื่อนที่ยืมตังแล้วไม่คืน ถ้าเสียไปต้องเสียใจด้วยหลอครับ ถ้าเป็นเพื่อนกันจริงๆ ยืมได้ก็คืนได้ ไม่ต้องทวง

แต่ถ้าเขาเห็นเราเป็นเพื่อน แค่ตอนที่เขาเดือดร้อนละ ควรเสียใจที่จะเสียเพื่อนไปหรือป่าว

เขาควรกลัวที่จะเสียเราไปหรือเราต้องมากลัวจะเสียเขาไป ลองคิดดีๆครับ

สำหรับตัวผม ชาตินี้เลิกคบเพื่อนที่หวังพึ่งเราแค่ตอนเดือดร้อนไปหลายสิบคนละ

ตัวผมเองก็ให้ยืมเหมือนกัน หลายๆคนที่ให้ยืมไป ผมจะไม่ทวงบ่อยๆ ถ้าถึงกำหนดที่บอกจะคืน

ผมถึงจะถาม แต่ถ้าผลัดหรือเงียบหายก็จะไม่ถามอีก แต่ถ้ายังไม่คืน จะไม่ให้ยืมเพิ่มอีก

ถ้าคนที่เคยยืนแต่ไม่คืนมายืม มักจะบอกไปตรงๆเลยว่า ครั้งก่อนยืมไปยังไม่คืนนะ ละถ้าไม่คืนของเก่า

ก็อย่าคิดว่าจะให้ยืมอีก เงินจะเยอะจะน้อยแค่ไหน ถ้ามันทำให้รู้นิสัยคนสักคนก็คุ้มครับ

ขนาดยืมเราไปยังไม่คืน อนาคตถ้าเราเดือดร้อน เราจะพึ่งได้หลอ กับคนแบบนี้??

ยอมมีเพื่อนน้อยๆดีกว่า ดีกว่ามีเยอะแต่พึ่งไรไม่ได้ แต่ถ้า จขกท คิดว่าเหงาที่มีเพื่อนน้อย ก็เหนื่องต่อไป

สำหรับผมตอนนี้มีเพื่อนที่ผลักกันช่วยเหลือตอนเดือดร้อนแค่ 2-3คนก็สบายใจละ โชคดีครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างมี ลิมิต ของมันเสมอ
ของอะไรที่ได้ฟรีๆย่อมได้น้อยเป็นธรรมดา
ของอะไรที่อยากได้มากๆ ก็ต้องมีอะไรมาแลกที่เท่าเทียมกัน