ผู้เขียน หัวข้อ: ยังไม่คิดยอมแพ้ฉันเพียงแต่อ่อนล้าเท่านั้น  (อ่าน 1088 ครั้ง)

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
ขอกำลังใจหน่อยนะคะ  นู๋อยากระบาย

ตาของนู๋เป็นมะเร็ง วันนี่ตาของนู๋จากไปแล้ว ไม่ต้องทรมานแล้ว นู๋เสียใจทั้งๆที่ก็พยายามทำใจไว้บ้างแล้วแต่ก็ยังรู้สึกเสียหลักอยู่ดี

นู๋วางแผนชีวิตไม่ถูกแล้วว่าจะทำอะไรก่อนอะไรหลัง

ญาติๆอยากให้นู๋หยุดขายของมาช่วยงาพก่อน
แล้วมันก็ควรจะเป็นอย่างนั้นใช่มั๊ยค่ะ

แต่..
ปัญหาเรื่องเงินนู๋หนักมาก ค่าใช่จ่ายนู๋บานยิ่งกว่าดอกเห็ด
เงินเก็บนู๋ใช้หมดตั้งแต่ลูกเข้ารพ.แล้ว

เดือนนี้นู๋ยังต้องพาลูกไปรพ.อีก5ครั้ง ค่าเช่าร้านนู๋ก็ยังไม่ได้จ่าย นู๋ทำงานคนเดียวนะใช้กันทั่งบ้าน ก็พยายามทำให้ดีสุดแล้ว ทำไม่ไม่เข้าใจทำไมไม่ให้นู๋อธิบาย
งาพสำคัญ
หาเงินก็สำคัญ
ทำไม่ญาติต้องโกรธ ที่นู๋จะไม่อยู่ช่วยงานทั้งวัน
ฟังเหตุผลของนู๋บ้างไม่ได้หรอ

**07**

mzazaza2015

• Sr. Member
  • People Like This 103
Re: ยังไม่คิดยอมแพ้ฉันเพียงแต่อ่อนล้าเท่านั้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 05:18:35 PM »
 **36** สู้ๆนะครับ ค่อยๆบอกเค้า เค้าก้อน่าจะเข้าใจนะครับ ยังงัยก้อเข้มแข็งไว้นะครับ  **36**

destinaja

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 39
Re: ยังไม่คิดยอมแพ้ฉันเพียงแต่อ่อนล้าเท่านั้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 06:35:16 PM »
   **01** ส่งกำลังใจให้ครับ น้องทำดีที่สุดแล้ว สู้ต่อไปครับ **26**

nine_nine

• People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 06:41:35 PM »
ปัญหามีกันทุกคนนะครับ น้องโซ
พี่เองก็มีปัญหา หลายอย่างเบย

น้องโซรวบรวมพลังใจนะครับ
เราต้องขายของเพื่อหารายได้
เเละเเบ่งเวลาไปช่วยงานบุญ
อาจต้องอธิบายให้ญาติๆเข้าใจ
ก็ถือว่า น้องโซทำดีที่สุดเเล้วครับ

สู้ๆนะครับ **04**
m a k e    l o v e     n o t     w a r

สีเทา

• Sr. Member
  • People Like This 88
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 07:46:33 PM »
สู้ๆนะครับน้องโซ
เดี๋ยวปัญหาทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดี ไม่เคยมีปัญหาไหนจะอยู่กับที่หรอกครับ เพียงแต่มันจะผ่านเร็วหรือช้าเท่านั้นเอง
เป็นกำลังใจให้ผู้หญิงนักสู้คนนี้นะครับ  **26**

garybigg15

• Full Member
  • People Like This 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 10:16:03 PM »
มาเป็นกำลังใจให้ครับ เท่าที่ฟัง น้องต้องเหนื่อยอีกแล้วครับ  ขอให้อดทนและหนักแน่น ครับ
การไปงาพ เพื่อช่วยงาน กับการต้องทำงานหาเงินเพื่อลูก หรือสิ่งต่างๆ น้องคงต้องเลือกสักอย่างครับ
พี่ขอให้เลือกในสิ่งที่น้องคิดว่าสำคัญกว่า  แล้วทำไปเลย อย่าแคร์คนที่พูดว่าเรามากนัก  เพราะจริงๆ แล้ว เรานั่นแหละที่จะรู้ว่า
อะไรสำคัญสำหรับเรามากกว่า ครับ

Gungnir

• Newbie
  • *
  • People Like This 47
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:10:28 PM »
เห็นด้วยกับท่านอื่นๆ ครับ
เราต้องเอาตัวให้รอดก่อน  แล้วถึงจะไปแสดงน้ำใจช่วยงานเท่าที่ทำได้

น้องควรต้องทำงานขายของเพื่อให้มีรายได้จุนเจือครอบครัว
และหาเวลาไปช่วยงาพคุณตาบ้าง
สำหรับบรรดาญาติๆ ก็คงต้องอธิบายเหตุผลความจำเป็นให้ฟัง
แต่ถ้าญาติคนไหนยังไม่ยอมเข้าใจ  ค่อยต้องปล่อยไป (หรือเค้าจะช่วยค่าใช้จ่ายเราได้บ้าง ก็ยินดีน่ะ)
ผมว่าคนที่มีเหตุผล  รู้จักเห็นใจคนอื่นบ้าง น่าจะเข้าใจได้
ผมคิดแบบเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐานน่ะ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ  ค่อยๆ สู้  ค่อยๆ แก้ปัญหาไป  สักวันมันคงจะดีขึ้น

Sososoy

• People Like This 261
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:35:29 PM »
ขอบคุณกำลังใจค่ะ
 **36**

darkzoron

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 05:19:41 PM »
ขอแสดงความเสียใจกับน้องก่อนนะครับ ส่วนเรื่องการตัดสินใจของน้องไม่ต้องคิดมากนะครับ บางครั้งเราก็ต้องเลือกตัดสินใจบางสิ่งบางอย่าง เราคงเลือกให้ถูกใจทุกคนเป็นไปไม่ได้

ขอให้เชื่อมั่นในตัวเอง ทำใจให้สบายนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ