ผู้เขียน หัวข้อ: การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???  (อ่าน 6122 ครั้ง)

Alice88

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 15
  • ยืนคนละจุด...ความรู้สึกย่อมต่างกัน
การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:16:25 PM »
เมื่อวันที่น้องจ้างเที่ยวคนนี้ มีความคิดอยากจะมีพี่ดูแล
แต่ก็ลังเลใจกับหลายๆเรื่อง เลยอยากสอบถามทั้งสาวๆ ว่ามีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ
และถามพี่ๆด้วยเหมือนกัน ว่าส่วนใหญ่พี่ๆที่อยากดูแลน้องๆให้ความสำคัญกับเรื่องไหนบ้างคะ
การมีพี่ดูแลมีข้อดี ข้อเสียยังไงเหรอคะ
 **25** **25**
อยากผอม ให้คิดถึงผัก อยากอยู่กับคนน่ารัก ให้คิดถึงเรา...^_^

ENCELADUS

• Full Member
  • People Like This 130
  • บางสิ่่งไม่ได้ถูกกำหนดให้รู้?
Re: การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:19:50 AM »
ผมขอแสดงความเห็นส่วนตัวครับ ขอนำหลักคำสอนมาครับ ถึงสังคมนี้จะเป็นสีอะไรแล้วแต่คนมอง ในดีมีเสีย ในเสียมีดีอย่ามองอะไรด้านเดียวในมุมมืดอาจมีจุดสว่างให้คุณมองเห็นใด้ในบางครั้ง หรือแม้ดวงอาทิตย์ยังมีจุดดับ อาจจะสมหวังหรือไม่อย่างน้อยคุณก็มีประสบการณ์ชีวิตเพิ่มครับ ผมไม่ได้สนับสนุนให้ไปหาคนดูแลนะคือให้ช้วยตัวเองดีที่สุดครับแต่ความจำเป็นของแต่ละคนแตกต่างกันและการแก้ปัญหาก็ต่างกัน ถ้าปลงใจว่าจำเป็นต้องหาก็ค่อยๆหาไปครับอย่ารอให้เดือดร้อนหนักแล้วค่อยหาเพราะในช่วงเวลาเดือดแบบนั้นตัวเราจะขาดสติและการประเมินความสมเหตุสมผลครับ
สำหรับผมถ้าจะหาน้องมาดูแลสิ่งสำคัญคือ ทัศนคติและสัจจะ ผมไม่ถามความเดือดจริงเท็จ? หรือเรียกร้องหาความจริงใจ ความมีเหตุผลอะไร  ผมขอแค่ทำให้ได้ตามสัญญาที่ตกลงกันครับ สุดท้ายผมเชื่อว่า "วาสนาและโชคชะตา" จะนำพาไปเจอครับ  ขอให้โชคดีครับ สู้สู้นะกะทางที่ลังเล  **04**
As soon be sure your sin find you out !!!

Kn_ang

• Newbie
  • *
  • People Like This 12
Re: การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:21:47 AM »
ผมขอแสดงความเห็นส่วนตัวครับ ขอนำหลักคำสอนมาครับ ถึงสังคมนี้จะเป็นสีอะไรแล้วแต่คนมอง ในดีมีเสีย ในเสียมีดีอย่ามองอะไรด้านเดียวในมุมมืดอาจมีจุดสว่างให้คุณมองเห็นใด้ในบางครั้ง หรือแม้ดวงอาทิตย์ยังมีจุดดับ อาจจะสมหวังหรือไม่อย่างน้อยคุณก็มีประสบการณ์ชีวิตเพิ่มครับ ผมไม่ได้สนับสนุนให้ไปหาคนดูแลนะคือให้ช้วยตัวเองดีที่สุดครับแต่ความจำเป็นของแต่ละคนแตกต่างกันและการแก้ปัญหาก็ต่างกัน ถ้าปลงใจว่าจำเป็นต้องหาก็ค่อยๆหาไปครับอย่ารอให้เดือดร้อนหนักแล้วค่อยหาเพราะในช่วงเวลาเดือดแบบนั้นตัวเราจะขาดสติและการประเมินความสมเหตุสมผลครับ
สำหรับผมถ้าจะหาน้องมาดูแลสิ่งสำคัญคือ ทัศนคติและสัจจะ ผมไม่ถามความเดือดจริงเท็จ? หรือเรียกร้องหาความจริงใจ ความมีเหตุผลอะไร  ผมขอแค่ทำให้ได้ตามสัญญาที่ตกลงกันครับ สุดท้ายผมเชื่อว่า "วาสนาและโชคชะตา" จะนำพาไปเจอครับ  ขอให้โชคดีครับ สู้สู้นะกะทางที่ลังเล  **04**
หล่อมากค่ะ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:28:44 AM »

ชอบอ่ะค่ะ อ่านแร้วรุ้สึกดี **36**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

j3t1

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 06:31:13 AM »
ราวๆ3สัปดาห์ก่อนก็อยากลองการดูแล หลังจากเลือกไปนัดพบรวม4น้อง เฟลไม่ฟิน
เลยไม่คิดจะเสียเวลาหาอีกแล้วแค่ส่องไปเรื่อยๆเจอใครถูกใจค่อยทักดีกว่า

การหาพี่ดูแลจากการที่ได้คุยกับน้องๆหลายคนมาก่อน พอบอกได้ว่า
1.พี่ที่มีศักยภาพมากๆไม่คิดหาคนเดียว
2.พี่ที่มีศักยภาพพอไม่คิดหาถาวรชั่วเวลาหนึ่งก็ไปหาใหม่
3.พี่ที่ไม่มีศักยภาพก็หวังค้ากำไรโดยลงทุนนิดหน่อย
4.พี่ตะกวด หลอกฟัน
ถามว่ามีพี่ที่จริงจังและมีศักยภาพมั๊ย เชื่อว่ามีแต่น้อยๆๆๆ ตรงนี้มันก็ท้าทายสำหรับน้องๆที่ชอบลุ้น

ถ้าคิดจะหาพี่ดูแลและหาได้แล้ว
ในช่วงข้าวใหม่ปลามันพยายามหาวิธีสร้างโอกาสสร้างทางเลือกอีกทางเผื่อพี่ๆเขาหายไป
ทราบมาแทบ100%ว่าน้องที่เคยมีพี่ดูแลมีพี่ๆมาไม่น้อยกว่า1ตรงจุดนี้ก็คงบอกอะไรๆได้ดี
มีคนเดียวที่ดูเหมือนคบกันอยู่ร่วม2ปีแต่คบกันแบบสาวอดมื้อทานมื้อเลยแอบไปรับจ้างเที่ยว
นี่ยังไม่นับรวมกรณีน้องๆมีใจให้พี่ๆแล้วถูกหักอกอีกนับไม่ถ้วน

ถ้าคิดจะหาพี่ดูแลก็ต้องวางแผนและกำหนดทางไว้ล่วงหน้า
เตรียมใจผิดหวัง เศร้า เหงา และควรเตรียมอกหนุ่มๆไว้เช็ดน้ำตาด้วย
สรุป
ถ้าไม่มีทางอื่นก็ควรหาแต่ต้องวางแผนชีวิต

งงอะดิ

• Full Member
  • People Like This 69
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 07:56:22 AM »

อยากบอก จขกท ตัวเล็กๆว่า
ทุกชีวิตมีทางเดินที่กำหนดได้
ความลำบาก ความเดือดร้อน
มันมีอยู่ทุกๆที่ และกับทุกๆคน
มันผ่านเข้ามา แล้วก้อผ่านออกไป

การตัดสินใจทำอะไรสักอย่าง
ถูกหรือผิดอยู่ที่เราคิดเราทำ
วันนี้หากตัดสินใจไปแล้ว มันเรียกคืนกลับมาไม่ได้
หากวันนี้ น้องไม่ได้เดินมารู้จักเวปนี้
มันอาจมีทางออกทางอื่นอีก

ขีวิตย่อมมีหนทางของมันเอง

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:46:11 AM »
     มีพี่ดูแลดีครับถ้า
1. น้องมีความจำเป็นทางการเงินในระดับที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ไหวแล้วจริงๆ อย่างน้อยในระยะ 6 เดือนขึ้นไป
2. น้องมีเสน่ห์ รูปร่างหน้าตาสวยงามในะระดับนึง และมีนิสัยที่ใครก็รัก ใครก็อยากคบหา ซึ่งคงบอกได้ยาก
    เพราะแต่ละคนก็มักคิดว่าฉันดีแล้วทั้งนั้น
3. น้องมีความพร้อมที่จะมีคนมาคบแบบแฟน แต่จ่ายเงินให้ด้วย ที่ดีที่สุดคือไม่ได้มีแฟนแบบหนุ่มสาว
    ทั่วๆ ไปเพราะคงมีปัญหาหนักแน่ๆ ถ้าแฟนน้องรู้ หรือพี่ๆ เค้ารับไม่ได้ กลัวน้องเอาเงินเค้าไปให้ชายอื่นช่วยใช้
    น้องต้องมีเวลาให้เค้า น้องต้องมีคนที่อาจจะมาเป็นเจ้าของตัวน้องในระดับนึง
4. น้องหาพี่ๆ ที่มีศักยภาพดูแลน้องได้จริง ไม่ก้าวก่ายกันและกันมากไป ชอบน้องจริงจัง
    รับผิดชอบน้องได้จนกว่าน้องจะผ่านพ้นภาวะแย่ๆ ไปได้ ข้อนี้คือต้องใช้เวลาในการเจอกัน ศึกษาและสังเกตุกัน
    ไม่ใช่เจอปุ๊บตกลงปั๊บ แบบนั้นเจอง่ายก็เลิกง่าย
5. ทำใจได้เสมอว่า พี่เค้าอาจจะเลิกกับน้องวันไหนก็ได้ อาจยาวนานเป็นปี หรืออาจจะแค่อาทิตย์เดียว
    ทุกอย่างเป็นสาเหตุได้เสมอ อย่าไปคิดว่าต้องเป็นอย่างที่เราอยากให้เป็น หรือควรจะเป็น

ลองพิจารณาดูครับว่าเราเข้าเงื่อนไขอะไรแบบนี้มั้ย จริงๆ คงมีรายละเอียดอื่นๆ อีก
ซึ่งหากมาอธิบายตรงนี้คงไม่จบแน่ หรือบางทีก็ต้องลองด้วยตัวเองครับ เราจะรู้ว่ามันดีมั้ย
แต่แนะนำว่าถ้าจะลอง คือเราต้องอยู่ในเงื่อนไขข้อ 1. คือเรามีความเืดอดดรร้อน จนไม่มีทางเยียวยาแล้ว
ถึงตรงนั้นอะไรๆ ก็ไม่มีทางเลือก อะไรเสี่ยงก้ต้องทำ...มังครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Alice88

• **
  • ยืนคนละจุด...ความรู้สึกย่อมต่างกัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:46:20 PM »
ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ
อยากผอม ให้คิดถึงผัก อยากอยู่กับคนน่ารัก ให้คิดถึงเรา...^_^

Alice88

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:50:57 PM »
ราวๆ3สัปดาห์ก่อนก็อยากลองการดูแล หลังจากเลือกไปนัดพบรวม4น้อง เฟลไม่ฟิน
เลยไม่คิดจะเสียเวลาหาอีกแล้วแค่ส่องไปเรื่อยๆเจอใครถูกใจค่อยทักดีกว่า

การหาพี่ดูแลจากการที่ได้คุยกับน้องๆหลายคนมาก่อน พอบอกได้ว่า
1.พี่ที่มีศักยภาพมากๆไม่คิดหาคนเดียว
2.พี่ที่มีศักยภาพพอไม่คิดหาถาวรชั่วเวลาหนึ่งก็ไปหาใหม่
3.พี่ที่ไม่มีศักยภาพก็หวังค้ากำไรโดยลงทุนนิดหน่อย
4.พี่ตะกวด หลอกฟัน
ถามว่ามีพี่ที่จริงจังและมีศักยภาพมั๊ย เชื่อว่ามีแต่น้อยๆๆๆ ตรงนี้มันก็ท้าทายสำหรับน้องๆที่ชอบลุ้น

ถ้าคิดจะหาพี่ดูแลและหาได้แล้ว
ในช่วงข้าวใหม่ปลามันพยายามหาวิธีสร้างโอกาสสร้างทางเลือกอีกทางเผื่อพี่ๆเขาหายไป
ทราบมาแทบ100%ว่าน้องที่เคยมีพี่ดูแลมีพี่ๆมาไม่น้อยกว่า1ตรงจุดนี้ก็คงบอกอะไรๆได้ดี
มีคนเดียวที่ดูเหมือนคบกันอยู่ร่วม2ปีแต่คบกันแบบสาวอดมื้อทานมื้อเลยแอบไปรับจ้างเที่ยว
นี่ยังไม่นับรวมกรณีน้องๆมีใจให้พี่ๆแล้วถูกหักอกอีกนับไม่ถ้วน

ถ้าคิดจะหาพี่ดูแลก็ต้องวางแผนและกำหนดทางไว้ล่วงหน้า
เตรียมใจผิดหวัง เศร้า เหงา และควรเตรียมอกหนุ่มๆไว้เช็ดน้ำตาด้วย
สรุป
ถ้าไม่มีทางอื่นก็ควรหาแต่ต้องวางแผนชีวิต
คนซับน้ำตานี่ไม่ต้องมีก็ได้มั้งคะ ร้องเองก็ซับเอง อิอิ
และก็ขอบคุณนะคะสำหรับความคิดเห็น

Alice88

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:54:38 PM »

อยากบอก จขกท ตัวเล็กๆว่า
ทุกชีวิตมีทางเดินที่กำหนดได้
ความลำบาก ความเดือดร้อน
มันมีอยู่ทุกๆที่ และกับทุกๆคน
มันผ่านเข้ามา แล้วก้อผ่านออกไป

การตัดสินใจทำอะไรสักอย่าง
ถูกหรือผิดอยู่ที่เราคิดเราทำ
วันนี้หากตัดสินใจไปแล้ว มันเรียกคืนกลับมาไม่ได้
หากวันนี้ น้องไม่ได้เดินมารู้จักเวปนี้
มันอาจมีทางออกทางอื่นอีก

ขีวิตย่อมมีหนทางของมันเอง
ขอบคุณนะคะ