ผู้เขียน หัวข้อ: การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???  (อ่าน 6006 ครั้ง)

Alice88

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 15
  • ยืนคนละจุด...ความรู้สึกย่อมต่างกัน
การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2017, 11:16:25 PM »
เมื่อวันที่น้องจ้างเที่ยวคนนี้ มีความคิดอยากจะมีพี่ดูแล
แต่ก็ลังเลใจกับหลายๆเรื่อง เลยอยากสอบถามทั้งสาวๆ ว่ามีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ
และถามพี่ๆด้วยเหมือนกัน ว่าส่วนใหญ่พี่ๆที่อยากดูแลน้องๆให้ความสำคัญกับเรื่องไหนบ้างคะ
การมีพี่ดูแลมีข้อดี ข้อเสียยังไงเหรอคะ
 **25** **25**
อยากผอม ให้คิดถึงผัก อยากอยู่กับคนน่ารัก ให้คิดถึงเรา...^_^

ENCELADUS

• Full Member
  • People Like This 130
  • บางสิ่่งไม่ได้ถูกกำหนดให้รู้?
Re: การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:19:50 AM »
ผมขอแสดงความเห็นส่วนตัวครับ ขอนำหลักคำสอนมาครับ ถึงสังคมนี้จะเป็นสีอะไรแล้วแต่คนมอง ในดีมีเสีย ในเสียมีดีอย่ามองอะไรด้านเดียวในมุมมืดอาจมีจุดสว่างให้คุณมองเห็นใด้ในบางครั้ง หรือแม้ดวงอาทิตย์ยังมีจุดดับ อาจจะสมหวังหรือไม่อย่างน้อยคุณก็มีประสบการณ์ชีวิตเพิ่มครับ ผมไม่ได้สนับสนุนให้ไปหาคนดูแลนะคือให้ช้วยตัวเองดีที่สุดครับแต่ความจำเป็นของแต่ละคนแตกต่างกันและการแก้ปัญหาก็ต่างกัน ถ้าปลงใจว่าจำเป็นต้องหาก็ค่อยๆหาไปครับอย่ารอให้เดือดร้อนหนักแล้วค่อยหาเพราะในช่วงเวลาเดือดแบบนั้นตัวเราจะขาดสติและการประเมินความสมเหตุสมผลครับ
สำหรับผมถ้าจะหาน้องมาดูแลสิ่งสำคัญคือ ทัศนคติและสัจจะ ผมไม่ถามความเดือดจริงเท็จ? หรือเรียกร้องหาความจริงใจ ความมีเหตุผลอะไร  ผมขอแค่ทำให้ได้ตามสัญญาที่ตกลงกันครับ สุดท้ายผมเชื่อว่า "วาสนาและโชคชะตา" จะนำพาไปเจอครับ  ขอให้โชคดีครับ สู้สู้นะกะทางที่ลังเล  **04**
As soon be sure your sin find you out !!!

Kn_ang

• Newbie
  • *
  • People Like This 12
Re: การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:21:47 AM »
ผมขอแสดงความเห็นส่วนตัวครับ ขอนำหลักคำสอนมาครับ ถึงสังคมนี้จะเป็นสีอะไรแล้วแต่คนมอง ในดีมีเสีย ในเสียมีดีอย่ามองอะไรด้านเดียวในมุมมืดอาจมีจุดสว่างให้คุณมองเห็นใด้ในบางครั้ง หรือแม้ดวงอาทิตย์ยังมีจุดดับ อาจจะสมหวังหรือไม่อย่างน้อยคุณก็มีประสบการณ์ชีวิตเพิ่มครับ ผมไม่ได้สนับสนุนให้ไปหาคนดูแลนะคือให้ช้วยตัวเองดีที่สุดครับแต่ความจำเป็นของแต่ละคนแตกต่างกันและการแก้ปัญหาก็ต่างกัน ถ้าปลงใจว่าจำเป็นต้องหาก็ค่อยๆหาไปครับอย่ารอให้เดือดร้อนหนักแล้วค่อยหาเพราะในช่วงเวลาเดือดแบบนั้นตัวเราจะขาดสติและการประเมินความสมเหตุสมผลครับ
สำหรับผมถ้าจะหาน้องมาดูแลสิ่งสำคัญคือ ทัศนคติและสัจจะ ผมไม่ถามความเดือดจริงเท็จ? หรือเรียกร้องหาความจริงใจ ความมีเหตุผลอะไร  ผมขอแค่ทำให้ได้ตามสัญญาที่ตกลงกันครับ สุดท้ายผมเชื่อว่า "วาสนาและโชคชะตา" จะนำพาไปเจอครับ  ขอให้โชคดีครับ สู้สู้นะกะทางที่ลังเล  **04**
หล่อมากค่ะ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 01:28:44 AM »

ชอบอ่ะค่ะ อ่านแร้วรุ้สึกดี **36**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

j3t1

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 06:31:13 AM »
ราวๆ3สัปดาห์ก่อนก็อยากลองการดูแล หลังจากเลือกไปนัดพบรวม4น้อง เฟลไม่ฟิน
เลยไม่คิดจะเสียเวลาหาอีกแล้วแค่ส่องไปเรื่อยๆเจอใครถูกใจค่อยทักดีกว่า

การหาพี่ดูแลจากการที่ได้คุยกับน้องๆหลายคนมาก่อน พอบอกได้ว่า
1.พี่ที่มีศักยภาพมากๆไม่คิดหาคนเดียว
2.พี่ที่มีศักยภาพพอไม่คิดหาถาวรชั่วเวลาหนึ่งก็ไปหาใหม่
3.พี่ที่ไม่มีศักยภาพก็หวังค้ากำไรโดยลงทุนนิดหน่อย
4.พี่ตะกวด หลอกฟัน
ถามว่ามีพี่ที่จริงจังและมีศักยภาพมั๊ย เชื่อว่ามีแต่น้อยๆๆๆ ตรงนี้มันก็ท้าทายสำหรับน้องๆที่ชอบลุ้น

ถ้าคิดจะหาพี่ดูแลและหาได้แล้ว
ในช่วงข้าวใหม่ปลามันพยายามหาวิธีสร้างโอกาสสร้างทางเลือกอีกทางเผื่อพี่ๆเขาหายไป
ทราบมาแทบ100%ว่าน้องที่เคยมีพี่ดูแลมีพี่ๆมาไม่น้อยกว่า1ตรงจุดนี้ก็คงบอกอะไรๆได้ดี
มีคนเดียวที่ดูเหมือนคบกันอยู่ร่วม2ปีแต่คบกันแบบสาวอดมื้อทานมื้อเลยแอบไปรับจ้างเที่ยว
นี่ยังไม่นับรวมกรณีน้องๆมีใจให้พี่ๆแล้วถูกหักอกอีกนับไม่ถ้วน

ถ้าคิดจะหาพี่ดูแลก็ต้องวางแผนและกำหนดทางไว้ล่วงหน้า
เตรียมใจผิดหวัง เศร้า เหงา และควรเตรียมอกหนุ่มๆไว้เช็ดน้ำตาด้วย
สรุป
ถ้าไม่มีทางอื่นก็ควรหาแต่ต้องวางแผนชีวิต

งงอะดิ

• People Like This 69
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 07:56:22 AM »

อยากบอก จขกท ตัวเล็กๆว่า
ทุกชีวิตมีทางเดินที่กำหนดได้
ความลำบาก ความเดือดร้อน
มันมีอยู่ทุกๆที่ และกับทุกๆคน
มันผ่านเข้ามา แล้วก้อผ่านออกไป

การตัดสินใจทำอะไรสักอย่าง
ถูกหรือผิดอยู่ที่เราคิดเราทำ
วันนี้หากตัดสินใจไปแล้ว มันเรียกคืนกลับมาไม่ได้
หากวันนี้ น้องไม่ได้เดินมารู้จักเวปนี้
มันอาจมีทางออกทางอื่นอีก

ขีวิตย่อมมีหนทางของมันเอง

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:46:11 AM »
     มีพี่ดูแลดีครับถ้า
1. น้องมีความจำเป็นทางการเงินในระดับที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ไหวแล้วจริงๆ อย่างน้อยในระยะ 6 เดือนขึ้นไป
2. น้องมีเสน่ห์ รูปร่างหน้าตาสวยงามในะระดับนึง และมีนิสัยที่ใครก็รัก ใครก็อยากคบหา ซึ่งคงบอกได้ยาก
    เพราะแต่ละคนก็มักคิดว่าฉันดีแล้วทั้งนั้น
3. น้องมีความพร้อมที่จะมีคนมาคบแบบแฟน แต่จ่ายเงินให้ด้วย ที่ดีที่สุดคือไม่ได้มีแฟนแบบหนุ่มสาว
    ทั่วๆ ไปเพราะคงมีปัญหาหนักแน่ๆ ถ้าแฟนน้องรู้ หรือพี่ๆ เค้ารับไม่ได้ กลัวน้องเอาเงินเค้าไปให้ชายอื่นช่วยใช้
    น้องต้องมีเวลาให้เค้า น้องต้องมีคนที่อาจจะมาเป็นเจ้าของตัวน้องในระดับนึง
4. น้องหาพี่ๆ ที่มีศักยภาพดูแลน้องได้จริง ไม่ก้าวก่ายกันและกันมากไป ชอบน้องจริงจัง
    รับผิดชอบน้องได้จนกว่าน้องจะผ่านพ้นภาวะแย่ๆ ไปได้ ข้อนี้คือต้องใช้เวลาในการเจอกัน ศึกษาและสังเกตุกัน
    ไม่ใช่เจอปุ๊บตกลงปั๊บ แบบนั้นเจอง่ายก็เลิกง่าย
5. ทำใจได้เสมอว่า พี่เค้าอาจจะเลิกกับน้องวันไหนก็ได้ อาจยาวนานเป็นปี หรืออาจจะแค่อาทิตย์เดียว
    ทุกอย่างเป็นสาเหตุได้เสมอ อย่าไปคิดว่าต้องเป็นอย่างที่เราอยากให้เป็น หรือควรจะเป็น

ลองพิจารณาดูครับว่าเราเข้าเงื่อนไขอะไรแบบนี้มั้ย จริงๆ คงมีรายละเอียดอื่นๆ อีก
ซึ่งหากมาอธิบายตรงนี้คงไม่จบแน่ หรือบางทีก็ต้องลองด้วยตัวเองครับ เราจะรู้ว่ามันดีมั้ย
แต่แนะนำว่าถ้าจะลอง คือเราต้องอยู่ในเงื่อนไขข้อ 1. คือเรามีความเืดอดดรร้อน จนไม่มีทางเยียวยาแล้ว
ถึงตรงนั้นอะไรๆ ก็ไม่มีทางเลือก อะไรเสี่ยงก้ต้องทำ...มังครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Alice88

• **
  • ยืนคนละจุด...ความรู้สึกย่อมต่างกัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:46:20 PM »
ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ
อยากผอม ให้คิดถึงผัก อยากอยู่กับคนน่ารัก ให้คิดถึงเรา...^_^

Alice88

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:50:57 PM »
ราวๆ3สัปดาห์ก่อนก็อยากลองการดูแล หลังจากเลือกไปนัดพบรวม4น้อง เฟลไม่ฟิน
เลยไม่คิดจะเสียเวลาหาอีกแล้วแค่ส่องไปเรื่อยๆเจอใครถูกใจค่อยทักดีกว่า

การหาพี่ดูแลจากการที่ได้คุยกับน้องๆหลายคนมาก่อน พอบอกได้ว่า
1.พี่ที่มีศักยภาพมากๆไม่คิดหาคนเดียว
2.พี่ที่มีศักยภาพพอไม่คิดหาถาวรชั่วเวลาหนึ่งก็ไปหาใหม่
3.พี่ที่ไม่มีศักยภาพก็หวังค้ากำไรโดยลงทุนนิดหน่อย
4.พี่ตะกวด หลอกฟัน
ถามว่ามีพี่ที่จริงจังและมีศักยภาพมั๊ย เชื่อว่ามีแต่น้อยๆๆๆ ตรงนี้มันก็ท้าทายสำหรับน้องๆที่ชอบลุ้น

ถ้าคิดจะหาพี่ดูแลและหาได้แล้ว
ในช่วงข้าวใหม่ปลามันพยายามหาวิธีสร้างโอกาสสร้างทางเลือกอีกทางเผื่อพี่ๆเขาหายไป
ทราบมาแทบ100%ว่าน้องที่เคยมีพี่ดูแลมีพี่ๆมาไม่น้อยกว่า1ตรงจุดนี้ก็คงบอกอะไรๆได้ดี
มีคนเดียวที่ดูเหมือนคบกันอยู่ร่วม2ปีแต่คบกันแบบสาวอดมื้อทานมื้อเลยแอบไปรับจ้างเที่ยว
นี่ยังไม่นับรวมกรณีน้องๆมีใจให้พี่ๆแล้วถูกหักอกอีกนับไม่ถ้วน

ถ้าคิดจะหาพี่ดูแลก็ต้องวางแผนและกำหนดทางไว้ล่วงหน้า
เตรียมใจผิดหวัง เศร้า เหงา และควรเตรียมอกหนุ่มๆไว้เช็ดน้ำตาด้วย
สรุป
ถ้าไม่มีทางอื่นก็ควรหาแต่ต้องวางแผนชีวิต
คนซับน้ำตานี่ไม่ต้องมีก็ได้มั้งคะ ร้องเองก็ซับเอง อิอิ
และก็ขอบคุณนะคะสำหรับความคิดเห็น

Alice88

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:54:38 PM »

อยากบอก จขกท ตัวเล็กๆว่า
ทุกชีวิตมีทางเดินที่กำหนดได้
ความลำบาก ความเดือดร้อน
มันมีอยู่ทุกๆที่ และกับทุกๆคน
มันผ่านเข้ามา แล้วก้อผ่านออกไป

การตัดสินใจทำอะไรสักอย่าง
ถูกหรือผิดอยู่ที่เราคิดเราทำ
วันนี้หากตัดสินใจไปแล้ว มันเรียกคืนกลับมาไม่ได้
หากวันนี้ น้องไม่ได้เดินมารู้จักเวปนี้
มันอาจมีทางออกทางอื่นอีก

ขีวิตย่อมมีหนทางของมันเอง
ขอบคุณนะคะ

Alice88

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:56:32 PM »
     มีพี่ดูแลดีครับถ้า
1. น้องมีความจำเป็นทางการเงินในระดับที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ไหวแล้วจริงๆ อย่างน้อยในระยะ 6 เดือนขึ้นไป
2. น้องมีเสน่ห์ รูปร่างหน้าตาสวยงามในะระดับนึง และมีนิสัยที่ใครก็รัก ใครก็อยากคบหา ซึ่งคงบอกได้ยาก
    เพราะแต่ละคนก็มักคิดว่าฉันดีแล้วทั้งนั้น
3. น้องมีความพร้อมที่จะมีคนมาคบแบบแฟน แต่จ่ายเงินให้ด้วย ที่ดีที่สุดคือไม่ได้มีแฟนแบบหนุ่มสาว
    ทั่วๆ ไปเพราะคงมีปัญหาหนักแน่ๆ ถ้าแฟนน้องรู้ หรือพี่ๆ เค้ารับไม่ได้ กลัวน้องเอาเงินเค้าไปให้ชายอื่นช่วยใช้
    น้องต้องมีเวลาให้เค้า น้องต้องมีคนที่อาจจะมาเป็นเจ้าของตัวน้องในระดับนึง
4. น้องหาพี่ๆ ที่มีศักยภาพดูแลน้องได้จริง ไม่ก้าวก่ายกันและกันมากไป ชอบน้องจริงจัง
    รับผิดชอบน้องได้จนกว่าน้องจะผ่านพ้นภาวะแย่ๆ ไปได้ ข้อนี้คือต้องใช้เวลาในการเจอกัน ศึกษาและสังเกตุกัน
    ไม่ใช่เจอปุ๊บตกลงปั๊บ แบบนั้นเจอง่ายก็เลิกง่าย
5. ทำใจได้เสมอว่า พี่เค้าอาจจะเลิกกับน้องวันไหนก็ได้ อาจยาวนานเป็นปี หรืออาจจะแค่อาทิตย์เดียว
    ทุกอย่างเป็นสาเหตุได้เสมอ อย่าไปคิดว่าต้องเป็นอย่างที่เราอยากให้เป็น หรือควรจะเป็น

ลองพิจารณาดูครับว่าเราเข้าเงื่อนไขอะไรแบบนี้มั้ย จริงๆ คงมีรายละเอียดอื่นๆ อีก
ซึ่งหากมาอธิบายตรงนี้คงไม่จบแน่ หรือบางทีก็ต้องลองด้วยตัวเองครับ เราจะรู้ว่ามันดีมั้ย
แต่แนะนำว่าถ้าจะลอง คือเราต้องอยู่ในเงื่อนไขข้อ 1. คือเรามีความเืดอดดรร้อน จนไม่มีทางเยียวยาแล้ว
ถึงตรงนั้นอะไรๆ ก็ไม่มีทางเลือก อะไรเสี่ยงก้ต้องทำ...มังครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆเสมอมานะคะพี่กัปตัน
 41 41

Mumo

• People Like This 208
  • nukate.c
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:11:58 PM »
เรื่องแบบนี้มันก็ต้องมีทั้งข้อดีและข้อเสียแหละ จากหลายๆคำตอบที่ได้มามันก็เป็นเรื่องพื้นฐานที่ต้องรับได้ ถ้าเข้ามาในจุดนี้ คงไม่ต้องบอกอะไรมากเพราะถ้าเข้ามาแล้ว "ย่อมรู้สึกได้เอง" ว่าชั้นควรจะอยู่ตรงนี้ต่อ หรือ รีบออกจากจุดนี้ให้เร็วที่สุด ...
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

garybigg15

• People Like This 75
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:45:42 PM »
สำหรับผม  ผมคิดว่าการมีคนดูแล ดีนะครับเพราะ
1. มีเงินช่วยสนับสนุนรายเดือนที่แน่นอน ซึ่งน้องสามารถจะนำไปแก้ไขปัญหาต่างๆที่น้องมีได้
2. น้องไม่ต้องมั่ว กับชายหลายๆคน เหมือนกัน การรับงานแรง  หรือ การเป็นเพื่อนเที่ยว ซึ่งอาจมีรายได้ไม่สม่ำเสมอ
3.น้องสามารถมีคนคอยคุย ปรึกษา ปัญหาต่างๆได้
อื่นๆ อีกมากมาย

แต่
มันยากมากที่จะหาคนดูแลที่เข้ากันได้ระดับหนึ่ง  เพราะทั้งสองคนมาจากที่ต่างกัน นิสัย ใจคอก็แตกต่างกัน ความชอบก็ไม่เหมือนกัน
เพราะการดูแล  ไม่ใช่ จบที่มี sex อย่างเดียว เหมือนกับการรับงานแรง เป็น job ๆ ไป  หรือการเป็นเพื่อนเที่ยว ที่ไปกัน แล้วจบงานในวันนั้น  ถ้าไม่ชอบใจก็ ไม่ต้องนัดอีกได้
ดังนั้น การจะดูแลกัน ให้ยาวนาน  ไม่ใช่สั้นๆ แล้วต้องมาหาใหม่นั้น  ผมว่า ต้องใช้เวลาในการเจอกันหลายครั้งก่อน เพื่อศึกษานิสัยใจคอว่าไปกันได้ไหม  ถ้าโอเคทั้งคู่  การดูแลจะอยู่ได้ยาวๆ ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ
เพราะพี่บอกตรงๆว่า อย่าว่าแต่น้องๆเลยที่เหนื่อย  พี่ๆเองก็เหนื่อยนะครับ  เพราะการจะคนที่ไปกันได้ดี ไม่ใช่หาง่ายๆครับ

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:28:49 AM »

เงินทองข้าวของต้องใช้จ่าย
ความทุกข์หดหายดีหนักหนา
ที่เดือดร้อนก็กลายเป็นสมอุรา
เพราะพี่จ๋าที่เดือดร้อนจึงคลี่คลาย

ทั้งเรือนร่างจิตใจน้องให้ไป
เทียบกับในสิ่งที่น้องได้คืนมา
เราสองคนสุขทั้งใจและกายา
เตือนไว้หนาหยดน้ำตาคือปลายทาง

**36**

น่าจะดีถ้าเรามีความจำเป็นเดือดร้อนเร่งด่วน การที่มีพี่ดูแลไม่ได้เป็นเรื่องไม่ดี เป็นความสมัครใจของทั้งสองฝ่าย
ตัวเราน่าจะมีอะไรดีๆ ถึงเกิดข้อเสนอดูแลขึ้นมา

แต่ว่า การที่เป็นน้องที่มีพี่ดูแล จะทำให้เรามองโลกไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป
ไม่ว่าจะเป็นด้านการหาเงิน ใช้เงิน การหาเงินช่วยเหลือตัวเอง การมองผู้ชายในโลกความเป็นจริง

มันจะทำให้เรารู้สึกไม่ใสๆ เหมือนก่อน
(ก็เป็นเรื่องดีถ้าเรามองโลกตามความจริง) พี่บางคนให้คำปรึกษาได้ ปั้นให้เราเรียนจบ หาอาชีพดีๆ ได้อย่างสง่างาม (เรียกว่าส่งน้องถึงฝั่งอย่างสวยงาม ) แต่พี่บางคนอาจจะทรีทน้องได้ไม่ดี ( น้องอาจจะต้องเข้าวงจรหาคนดูแลซ้ำๆ ไปหลายปี เพราะติดความสบาย ไม่อยากประกอบอาชีพด้วยตัวเองแบบนี้ก็มีนะคะ ลองคิดต่อว่า ถ้าเราอายุมากจะหาพี่ที่ดูแลง่ายมั๊ย ในเมื่อพี่ผช มีตัวเลือกมากมายเอ๊าะๆ)

ผู้ชายชอบผู้หญิงสาวๆ ใสๆ แต่ถ้าถามว่าคนที่ผ่านตรงนี้ได้ ก็ต้องไม่ได้ใสหรือแบ๊วในระดับนึงแล้วล่ะ แต่ต้องลองชั่งใจกันกับความเดือดร้อนที่เรามีอยู่ เปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย ( ถามว่าจะมีใครดูแลให้เงินเราใช้ฟรีๆ ไม่มีค่ะ นอกจากพ่อแม่ กับพี่ๆ เค้าเราก็ต้องแลกเปลี่ยนบางอย่างตอบแทนเค้ากลับไป เค้าก็ต้องหวังอะไรบางอย่างบ้างอยู่ )

แต่ถ้าถามตัวเองว่าพร้อมที่จะเจอโลกแบบดาร์กมากขึ้น กับ มีอะไรจะแลกเปลี่ยนตอบแทนพี่ๆเค้ามั้ย

ถ้าผ่านสองข้อนี้ได้ก็โอเคเลยค่ะ ลุยโลด

**10**

Man_bkk+

• **
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:31:30 AM »
คนดีของพี่ สู้ ๆ นะครับ
ถ้ามีคนถามว่ารักเค้ามั้ย  ให้ตอบไปว่ารัก สุด ๆ ๆ เลยยยยยยย

"ผมเป็นเสือที่หลงรักเหยือประจำ"

Alice88

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:02:45 PM »
เรื่องแบบนี้มันก็ต้องมีทั้งข้อดีและข้อเสียแหละ จากหลายๆคำตอบที่ได้มามันก็เป็นเรื่องพื้นฐานที่ต้องรับได้ ถ้าเข้ามาในจุดนี้ คงไม่ต้องบอกอะไรมากเพราะถ้าเข้ามาแล้ว "ย่อมรู้สึกได้เอง" ว่าชั้นควรจะอยู่ตรงนี้ต่อ หรือ รีบออกจากจุดนี้ให้เร็วที่สุด ...
41 41 41

Alice88

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:07:16 PM »
สำหรับผม  ผมคิดว่าการมีคนดูแล ดีนะครับเพราะ
1. มีเงินช่วยสนับสนุนรายเดือนที่แน่นอน ซึ่งน้องสามารถจะนำไปแก้ไขปัญหาต่างๆที่น้องมีได้
2. น้องไม่ต้องมั่ว กับชายหลายๆคน เหมือนกัน การรับงานแรง  หรือ การเป็นเพื่อนเที่ยว ซึ่งอาจมีรายได้ไม่สม่ำเสมอ
3.น้องสามารถมีคนคอยคุย ปรึกษา ปัญหาต่างๆได้
อื่นๆ อีกมากมาย

แต่
มันยากมากที่จะหาคนดูแลที่เข้ากันได้ระดับหนึ่ง  เพราะทั้งสองคนมาจากที่ต่างกัน นิสัย ใจคอก็แตกต่างกัน ความชอบก็ไม่เหมือนกัน
เพราะการดูแล  ไม่ใช่ จบที่มี sex อย่างเดียว เหมือนกับการรับงานแรง เป็น job ๆ ไป  หรือการเป็นเพื่อนเที่ยว ที่ไปกัน แล้วจบงานในวันนั้น  ถ้าไม่ชอบใจก็ ไม่ต้องนัดอีกได้
ดังนั้น การจะดูแลกัน ให้ยาวนาน  ไม่ใช่สั้นๆ แล้วต้องมาหาใหม่นั้น  ผมว่า ต้องใช้เวลาในการเจอกันหลายครั้งก่อน เพื่อศึกษานิสัยใจคอว่าไปกันได้ไหม  ถ้าโอเคทั้งคู่  การดูแลจะอยู่ได้ยาวๆ ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ
เพราะพี่บอกตรงๆว่า อย่าว่าแต่น้องๆเลยที่เหนื่อย  พี่ๆเองก็เหนื่อยนะครับ  เพราะการจะคนที่ไปกันได้ดี ไม่ใช่หาง่ายๆครับ
เป็นความคิดเห็นที่ดีจัง ขอบคุณนะคะ

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:16:51 PM »
ดีครับ ถ้าใช้เพียงประคองชีวิตให้ผ่านไปได้โดยไม่ติดขัด

แต่ถ้าหวังถึงขนาด หาคนดูแลชนิดวันๆไม่ต้องทำอะไรเลย นอนตื่นสายๆ วันๆขุ้ยเขี่ยจอมือถือ กับ ควบคุมจ่ายระบบน้ำย่อย กับระบบขับถ่ายเท่านั้น แบบนี้สงสัยอนาคตชีวิตคงพังย่อยยับแน่ๆครับ

Alice88

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:17:58 PM »

เงินทองข้าวของต้องใช้จ่าย
ความทุกข์หดหายดีหนักหนา
ที่เดือดร้อนก็กลายเป็นสมอุรา
เพราะพี่จ๋าที่เดือดร้อนจึงคลี่คลาย

ทั้งเรือนร่างจิตใจน้องให้ไป
เทียบกับในสิ่งที่น้องได้คืนมา
เราสองคนสุขทั้งใจและกายา
เตือนไว้หนาหยดน้ำตาคือปลายทาง

**36**

น่าจะดีถ้าเรามีความจำเป็นเดือดร้อนเร่งด่วน การที่มีพี่ดูแลไม่ได้เป็นเรื่องไม่ดี เป็นความสมัครใจของทั้งสองฝ่าย
ตัวเราน่าจะมีอะไรดีๆ ถึงเกิดข้อเสนอดูแลขึ้นมา

แต่ว่า การที่เป็นน้องที่มีพี่ดูแล จะทำให้เรามองโลกไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป
ไม่ว่าจะเป็นด้านการหาเงิน ใช้เงิน การหาเงินช่วยเหลือตัวเอง การมองผู้ชายในโลกความเป็นจริง

มันจะทำให้เรารู้สึกไม่ใสๆ เหมือนก่อน
(ก็เป็นเรื่องดีถ้าเรามองโลกตามความจริง) พี่บางคนให้คำปรึกษาได้ ปั้นให้เราเรียนจบ หาอาชีพดีๆ ได้อย่างสง่างาม (เรียกว่าส่งน้องถึงฝั่งอย่างสวยงาม ) แต่พี่บางคนอาจจะทรีทน้องได้ไม่ดี ( น้องอาจจะต้องเข้าวงจรหาคนดูแลซ้ำๆ ไปหลายปี เพราะติดความสบาย ไม่อยากประกอบอาชีพด้วยตัวเองแบบนี้ก็มีนะคะ ลองคิดต่อว่า ถ้าเราอายุมากจะหาพี่ที่ดูแลง่ายมั๊ย ในเมื่อพี่ผช มีตัวเลือกมากมายเอ๊าะๆ)

ผู้ชายชอบผู้หญิงสาวๆ ใสๆ แต่ถ้าถามว่าคนที่ผ่านตรงนี้ได้ ก็ต้องไม่ได้ใสหรือแบ๊วในระดับนึงแล้วล่ะ แต่ต้องลองชั่งใจกันกับความเดือดร้อนที่เรามีอยู่ เปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย ( ถามว่าจะมีใครดูแลให้เงินเราใช้ฟรีๆ ไม่มีค่ะ นอกจากพ่อแม่ กับพี่ๆ เค้าเราก็ต้องแลกเปลี่ยนบางอย่างตอบแทนเค้ากลับไป เค้าก็ต้องหวังอะไรบางอย่างบ้างอยู่ )

แต่ถ้าถามตัวเองว่าพร้อมที่จะเจอโลกแบบดาร์กมากขึ้น กับ มีอะไรจะแลกเปลี่ยนตอบแทนพี่ๆเค้ามั้ย

ถ้าผ่านสองข้อนี้ได้ก็โอเคเลยค่ะ ลุยโลด

**10**

เคยคิดมาตลอดว่าโลกที่เรามองจะเปลี่ยนไปมั้ยถ้าเรามีพี่ดูแล
โลกที่สวยงามของเรามันจะหายไปมั้ย
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็น คำแนะนำของ ถั่วอบไอน้ำ นะคะ
 **39** **39**

Alice88

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:20:40 PM »
คนดีของพี่ สู้ ๆ นะครับ

**39** **39** **39**

Alice88

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:29:15 PM »
ดีครับ ถ้าใช้เพียงประคองชีวิตให้ผ่านไปได้โดยไม่ติดขัด

แต่ถ้าหวังถึงขนาด หาคนดูแลชนิดวันๆไม่ต้องทำอะไรเลย นอนตื่นสายๆ วันๆขุ้ยเขี่ยจอมือถือ กับ ควบคุมจ่ายระบบน้ำย่อย กับระบบขับถ่ายเท่านั้น แบบนี้สงสัยอนาคตชีวิตคงพังย่อยยับแน่ๆครับ

ปกติไม่เคยยอมแพ้อะไรนะคะ สู้มาโดยตลอด แต่ช่วงนี้มันรู้สึกล้าจริงๆ
ข้อความที่สองของพี่ pop ดูตรงๆแรงจังนะคะ แต่เป็นข้อความที่เตือนสติที่ดีมากเลยนะคะ

Monin_II

• People Like This 115
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:31:59 PM »
มันคงมีหลายมุมมอง
แล้วแต่คนจะมองกันไปอ่ะคะ
ถ้ามองตามแบบในเว็บ
การมีพี่ดูแล คงช่วยคลายความทุกข์ให้น้องๆได้
ไม่ว่าจะเดือดร้อนจริงเท็จแค่ใด
ซึ้งมันก็มีข้อดีทำให้น้องๆประคองตัวเองได้
ให้ผ่านช่วงยากลำบากไป
ยิ่งถ้าได้คนดูแลที่ถูกใจกัน
มันก็คงแฮปปี้อยู่
แต่เหรียญมีสองด้าน
มีไม่น้อยที่เลยเถิดเป็นความเคยชิน
จะเริ่มอยู่ไม่ได้ด้วยลำแข้งตัวเอง
หาแล้วหาอีกวนๆอยู่ในนี้ ก็เห็นมาเยอะ
ถ้าคิดว่าตัวเองมีเหตุผลดีแล้ว
คบกับพี่ที่ดูแลแล้วสบายใจมันก็โอเคคะ

แต่อย่าลืมว่าไม่ได้มีแค่มุมมองคนในเว็บ
เมื่อออกโลกข้างนอก
คงจะมีหลายตาจ้องมอง
ถ้าอายุแตกต่างกันมากๆ
ถ้ามีใครรู้ก็ต้องทำใจกับคำนินทา
แต่ถ้าเรารับมือกับมันได้ มันก็ไม่ใช่ปัญหา

ถ้าเจอพี่ถูกใจ ชอบพอกันระดับนึง
เรามีเหตุผลของการอยากมีคนดูแล
เราพร้อมรับมือกับสถานการณ์ข้างนอก
ถ้าไตร่ตรองดีแล้วก็ขอให้โชคดีคะ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 01:16:46 PM »
เอาจากประสบการณ์ตรง
ของผู้คนมากมายนะคะ...

หาพี่ดูแล ยากตั้งแต่เริ่มต้น
1.หาคน"จ่ายจริง"ให้ได้ก่อน
   ฝ่าฟันตะกวดมากมาย ให้ได้คนจ่ายจริง
   แต่ถ้ามีพี่จ้างเที่ยว ที่สนใจเราอยู่แร้ว
   อันนี้ก็ง่ายหน่อยค่ะ

2.ความต่างของวัย
   ควงกันในที่สาธารณะแร้ว
   คุณแคร์สายตาคนมองไหม
  นิสัยใจคอ ปรับให้เข้ากันได้ไหม
  พี่บางคนทำแต่งาน จะไม่คุยเล่น
  ไม่ติดแชต อาจจะดูห่างๆ รับได้ไหม

3.Sex ประเดนหลัก
   จะไม่โลกสวยนะคะ อย่างที่รุ้
   Sex เปนประเดนหลัก ในการดูแล
  พี่บางคนไม่ต้องการสัมพันธภาพ
  มากเท่าไหร่ ต้องการแค่ sex
  เจอกันแค่ โรงแรม ข้าวปลา
  ไม่พากิน บางคนSexหนัก
  บางคน Sex เสื่อม คุนรับได้ไหม
  ไม่ใช่แค่นอนเฉยๆ แต่คุนต้องปรนนิบัติ
  พี่ให้Happy ด้วย

4.พี่ดูแลระยะยาวแค่ไหน
   พี่บางคนนิยมเปลี่ยนกลิ่น เปลี่ยนรส
   ก็อาจดูแลไม่นาน อาจดูแลหลายคน
  คุนต้องทำใจ ถ้าพี่คุนอาจไปดูแลเพื่อน
  คุนซ้ำ หรืออาจเทคุน ไปหาเดกใหม่

5.ความหึงหวง/ความห่างเหิน
   พี่ดูแลบางคน ชอบให้น้อง
   รายงานตัวตลอด จนน้องไม่มี
   เวลาเปนของตัวเอง กลับกัน
   พี่บางคนทำแต่งาน จนเหมือน
   ไม่มีเวลามาใส่ใจ ถามไถ่น้อง

6.หัวใจตัวเอง
   ถ้าพี่ดูแลเข้ากับคุนได้ทุกอย่าง
  ดูแลเอาใจใส่ ดีกับคุณมากมาย
  โปรดระวังหัวใจคุนเอง ไม่ให้ไป
  หลงรัก แระยึดติดกับพี่มากเกินไป
  จำไว้ว่าสักวัน เค้าก็ต้องจากไป..

บางคนมาหาพี่ดูแล เพื่อบรรเทา
ความเดือดร้อน

บางคนมาหาพี่ดูแลเพื่อ เกบเงิน
สร้างตัว เสริมสร้างอาชีพ

บางคนมาหาพี่ดูแล เพราะไม่นิยม
มีแฟนแบบปรกติ ต้องการอิสระ
แระได้เงินด้วย

ลองตอบตัวเองดูจ้า รับได้ไหม
กับตัวอย่างเลกน้อย ที่กล่าวมา
 **38**

ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 01:26:20 PM »

ฝ่าฟันตะกวดมากมาย ให้ได้คนจ่ายจริง
   แต่ถ้ามีพี่จ้างเที่ยว ที่สนใจเราอยู่แร้ว

นิสัยใจคอ ปรับให้เข้ากันได้ไหม
  ไม่ติดแชต อาจจะดูห่างๆ รับได้ไหม

ไม่ใช่แค่นอนเฉยๆ แต่คุนต้องปรนนิบัติ

พี่บางคนนิยมเปลี่ยนกลิ่น เปลี่ยนรส
  คุนต้องทำใจ ถ้าพี่คุนอาจไปดูแลเพื่อน
  คุนซ้ำ หรืออาจเทคุน ไปหาเดกใหม่

ถ้าพี่ดูแลเข้ากับคุนได้ทุกอย่าง
  หลงรัก แระยึดติดกับพี่มากเกินไป
  จำไว้ว่าสักวัน เค้าก็ต้องจากไป..

**38**
ชัดมากครับ
มีอีกข้อว่า บางครั้ง เป็นเรื่องไม่ค่อยจะเกิดขึ้น พี่ดูแลเกิดชอบน้องจริงจัง
ถ้าเป็นแบบนี้ น้องต้องคิดให้ดีนะครับว่า น้องพร้อมไหมจะรับเขา
มันไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยหรอกครับ แต่ก็เป็นไปได้ครับ

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 04:29:52 PM »

ปกติไม่เคยยอมแพ้อะไรนะคะ สู้มาโดยตลอด แต่ช่วงนี้มันรู้สึกล้าจริงๆ
ข้อความที่สองของพี่ pop ดูตรงๆแรงจังนะคะ แต่เป็นข้อความที่เตือนสติที่ดีมากเลยนะคะ

อุ๊ยส์ ต้องขอโทษด้วยถ้าดูใช้คำแรง.  **02**.   

คือหลักๆผมก็ไม่สนับสสุนใครสาวๆ เลือกวิธีง่ายๆแต่ไปส่งผลร้ายกับตัวเองในระยะยาวน่ะครับ.  อยากให้แบบเอาแค่พอมีสีสันก็พอ

อะไรที่มันได้มาง่ายๆเกินไป บางทีมันก็อาจดูไม่ปกติก็ได้.   ในสังคมมีให้เห็น ไปหาหนุ่มหล่อเฟี๊ยว รวยขับรถสอร์ต ท้ายสุดพบว่าไปทำเรื่องผิดกฎหมาย ทำให้ผญ. ลูกที่เกิดมาผจญภัยต่อไป  นั่นยังดีที่ ผญ.เค้ายังมีการมีงานที่เลี้ยงตัวเองได้นะ.    เศษฐกิจยุคนี้เละเทะมาก ค้าขายหลายวงการย่ำแย่ คนรวยๆมองนามสกุลก็รู้ว่ารวยมีไม่กี่พันครอบครัว.  แต่มีพวกโนเนมจำนวนมากรวยด้วยวิธีแปลกๆต้องระวังมากๆ.   พยายามหาหนทางพัฒนาตัวเองจะดีกว่า  **06**

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 06:33:20 PM »
เลือกดีๆ...ถ้าจำเป็นก็ลองมีพี่ดูแลดูครับ จะได้รู้

ลองดูรอบๆตัวจากพี่จ้างเที่ยวที่คุ้นเคยก่อน
คนไหนนิสัยเป็นอย่างไร นิสัยเข้าออก กับเราได้มั๊ย...

ไม่ลองไม่รู้

**11**

garybigg15

• People Like This 75
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 11:26:06 PM »

**38**
ชอบความคิดนี้ครับ
โดนใจครับ

โดยเฉพาะข้อ 2  ความต่างของวัย  อันนี้สำคัญนะ อาจเพราะผมมีวัยที่มาก และจากการจ้างเที่ยว น้องบางคนแค่จะเดินกับเรา ก็รู้สึกว่า ไม่กล้าเดินใกล้ กลัวคนอื่นรู้ คนอื่นเห็นว่า มากับคนแก่  อันนี้ก็ทำให้พี่ที่จ้างเที่ยว รู้สึกแย่ได้เหมือนกันครับ  ดังนั้น น้องควรถามใจตัวเองก่อนว่า รับได้ไหม ถ้าต้องเดินกับคนที่วัยต่างกันมากๆ แบบนี้  ครับ

Alice88

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:25:50 AM »
ของคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะคะ เป็นประโยชน์มากเลย
ตั้งใจอ่านทุกๆความเห็นเลย เป็นทั้งคำแนะนำ คำเตือนสติ
ให้คิด ให้ทบทวน เยอะเลย

play-ground

• Sr. Member
  • People Like This 124
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:40:13 AM »
ของคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะคะ เป็นประโยชน์มากเลย
ตั้งใจอ่านทุกๆความเห็นเลย เป็นทั้งคำแนะนำ คำเตือนสติ
นึกว่าจะหาซะอีก สู้ๆน้า

Man_bkk+

• **
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:45:50 AM »

ปู่คิดอะไรอยู่ ไม่จริงจัง อย่านะ คนนี้ ผมหวง 5555
ถ้ามีคนถามว่ารักเค้ามั้ย  ให้ตอบไปว่ารัก สุด ๆ ๆ เลยยยยยยย

"ผมเป็นเสือที่หลงรักเหยือประจำ"

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 11:55:18 AM »
    น้องมาตั้งกระทู้ก็คงอยากมีพี่ๆ ดูแลมังครับ ถ้าพี่ๆ คนไหนจริงใจ อยากมีน้องตัวเล็กๆ น่ารักๆ
ไว้คลอเคลีย เอาอกเอาใจ ก็ลองคุยกับน้องดูครับ....น้องไม่น่าจะเคยมีใครดูแลมาก่อน
ก็หวังจะเจอพี่ๆ ที่น่ารักๆ ครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 12:20:28 PM »
การมีพี่ดูแล มีทั้งข้อดีและข้อเสีย(ที่น้องต้องอดทนยอมรับ)
อย่างที่หลายๆท่านได้ให้ความเห็นไว้

อย่างไรก็ตามการมีพี่ดูแลเป็น"ภาวะชั่วคลาว"ที่น้องต้องเตรียมตัวว่าถ้าพี่เลิกดูแลจะอยู่ต่อได้อย่างไร

**38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Alice88

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 06:08:32 PM »
ก็กำลังทำความเข้าใจ ค่อยๆทำความรู้จักพี่ๆไปพร้อมกับจ้างเที่ยวไปด้วยไงคะ
 **40**

Alice88

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 06:12:55 PM »

ปู่คิดอะไรอยู่ ไม่จริงจัง อย่านะ คนนี้ ผมหวง 5555

เอ้??? นี่น้องมีคนหวงด้วยเหรอ ไม่บอกไม่รู้เลยนะคะเนี่ย คริคริ
 **02** **02**