ผู้เขียน หัวข้อ: การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???  (อ่าน 6007 ครั้ง)

Alice88

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 15
  • ยืนคนละจุด...ความรู้สึกย่อมต่างกัน
Re: การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 12:56:32 PM »
     มีพี่ดูแลดีครับถ้า
1. น้องมีความจำเป็นทางการเงินในระดับที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ไหวแล้วจริงๆ อย่างน้อยในระยะ 6 เดือนขึ้นไป
2. น้องมีเสน่ห์ รูปร่างหน้าตาสวยงามในะระดับนึง และมีนิสัยที่ใครก็รัก ใครก็อยากคบหา ซึ่งคงบอกได้ยาก
    เพราะแต่ละคนก็มักคิดว่าฉันดีแล้วทั้งนั้น
3. น้องมีความพร้อมที่จะมีคนมาคบแบบแฟน แต่จ่ายเงินให้ด้วย ที่ดีที่สุดคือไม่ได้มีแฟนแบบหนุ่มสาว
    ทั่วๆ ไปเพราะคงมีปัญหาหนักแน่ๆ ถ้าแฟนน้องรู้ หรือพี่ๆ เค้ารับไม่ได้ กลัวน้องเอาเงินเค้าไปให้ชายอื่นช่วยใช้
    น้องต้องมีเวลาให้เค้า น้องต้องมีคนที่อาจจะมาเป็นเจ้าของตัวน้องในระดับนึง
4. น้องหาพี่ๆ ที่มีศักยภาพดูแลน้องได้จริง ไม่ก้าวก่ายกันและกันมากไป ชอบน้องจริงจัง
    รับผิดชอบน้องได้จนกว่าน้องจะผ่านพ้นภาวะแย่ๆ ไปได้ ข้อนี้คือต้องใช้เวลาในการเจอกัน ศึกษาและสังเกตุกัน
    ไม่ใช่เจอปุ๊บตกลงปั๊บ แบบนั้นเจอง่ายก็เลิกง่าย
5. ทำใจได้เสมอว่า พี่เค้าอาจจะเลิกกับน้องวันไหนก็ได้ อาจยาวนานเป็นปี หรืออาจจะแค่อาทิตย์เดียว
    ทุกอย่างเป็นสาเหตุได้เสมอ อย่าไปคิดว่าต้องเป็นอย่างที่เราอยากให้เป็น หรือควรจะเป็น

ลองพิจารณาดูครับว่าเราเข้าเงื่อนไขอะไรแบบนี้มั้ย จริงๆ คงมีรายละเอียดอื่นๆ อีก
ซึ่งหากมาอธิบายตรงนี้คงไม่จบแน่ หรือบางทีก็ต้องลองด้วยตัวเองครับ เราจะรู้ว่ามันดีมั้ย
แต่แนะนำว่าถ้าจะลอง คือเราต้องอยู่ในเงื่อนไขข้อ 1. คือเรามีความเืดอดดรร้อน จนไม่มีทางเยียวยาแล้ว
ถึงตรงนั้นอะไรๆ ก็ไม่มีทางเลือก อะไรเสี่ยงก้ต้องทำ...มังครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆเสมอมานะคะพี่กัปตัน
 41 41
อยากผอม ให้คิดถึงผัก อยากอยู่กับคนน่ารัก ให้คิดถึงเรา...^_^

Mumo

• Hero Member
  • People Like This 208
  • nukate.c
Re: การมีพี่ดูแลนี่ดีมั้ยคะ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 09:11:58 PM »
เรื่องแบบนี้มันก็ต้องมีทั้งข้อดีและข้อเสียแหละ จากหลายๆคำตอบที่ได้มามันก็เป็นเรื่องพื้นฐานที่ต้องรับได้ ถ้าเข้ามาในจุดนี้ คงไม่ต้องบอกอะไรมากเพราะถ้าเข้ามาแล้ว "ย่อมรู้สึกได้เอง" ว่าชั้นควรจะอยู่ตรงนี้ต่อ หรือ รีบออกจากจุดนี้ให้เร็วที่สุด ...
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

garybigg15

• Full Member
  • People Like This 75
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 11:45:42 PM »
สำหรับผม  ผมคิดว่าการมีคนดูแล ดีนะครับเพราะ
1. มีเงินช่วยสนับสนุนรายเดือนที่แน่นอน ซึ่งน้องสามารถจะนำไปแก้ไขปัญหาต่างๆที่น้องมีได้
2. น้องไม่ต้องมั่ว กับชายหลายๆคน เหมือนกัน การรับงานแรง  หรือ การเป็นเพื่อนเที่ยว ซึ่งอาจมีรายได้ไม่สม่ำเสมอ
3.น้องสามารถมีคนคอยคุย ปรึกษา ปัญหาต่างๆได้
อื่นๆ อีกมากมาย

แต่
มันยากมากที่จะหาคนดูแลที่เข้ากันได้ระดับหนึ่ง  เพราะทั้งสองคนมาจากที่ต่างกัน นิสัย ใจคอก็แตกต่างกัน ความชอบก็ไม่เหมือนกัน
เพราะการดูแล  ไม่ใช่ จบที่มี sex อย่างเดียว เหมือนกับการรับงานแรง เป็น job ๆ ไป  หรือการเป็นเพื่อนเที่ยว ที่ไปกัน แล้วจบงานในวันนั้น  ถ้าไม่ชอบใจก็ ไม่ต้องนัดอีกได้
ดังนั้น การจะดูแลกัน ให้ยาวนาน  ไม่ใช่สั้นๆ แล้วต้องมาหาใหม่นั้น  ผมว่า ต้องใช้เวลาในการเจอกันหลายครั้งก่อน เพื่อศึกษานิสัยใจคอว่าไปกันได้ไหม  ถ้าโอเคทั้งคู่  การดูแลจะอยู่ได้ยาวๆ ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ
เพราะพี่บอกตรงๆว่า อย่าว่าแต่น้องๆเลยที่เหนื่อย  พี่ๆเองก็เหนื่อยนะครับ  เพราะการจะคนที่ไปกันได้ดี ไม่ใช่หาง่ายๆครับ

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:28:49 AM »

เงินทองข้าวของต้องใช้จ่าย
ความทุกข์หดหายดีหนักหนา
ที่เดือดร้อนก็กลายเป็นสมอุรา
เพราะพี่จ๋าที่เดือดร้อนจึงคลี่คลาย

ทั้งเรือนร่างจิตใจน้องให้ไป
เทียบกับในสิ่งที่น้องได้คืนมา
เราสองคนสุขทั้งใจและกายา
เตือนไว้หนาหยดน้ำตาคือปลายทาง

**36**

น่าจะดีถ้าเรามีความจำเป็นเดือดร้อนเร่งด่วน การที่มีพี่ดูแลไม่ได้เป็นเรื่องไม่ดี เป็นความสมัครใจของทั้งสองฝ่าย
ตัวเราน่าจะมีอะไรดีๆ ถึงเกิดข้อเสนอดูแลขึ้นมา

แต่ว่า การที่เป็นน้องที่มีพี่ดูแล จะทำให้เรามองโลกไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป
ไม่ว่าจะเป็นด้านการหาเงิน ใช้เงิน การหาเงินช่วยเหลือตัวเอง การมองผู้ชายในโลกความเป็นจริง

มันจะทำให้เรารู้สึกไม่ใสๆ เหมือนก่อน
(ก็เป็นเรื่องดีถ้าเรามองโลกตามความจริง) พี่บางคนให้คำปรึกษาได้ ปั้นให้เราเรียนจบ หาอาชีพดีๆ ได้อย่างสง่างาม (เรียกว่าส่งน้องถึงฝั่งอย่างสวยงาม ) แต่พี่บางคนอาจจะทรีทน้องได้ไม่ดี ( น้องอาจจะต้องเข้าวงจรหาคนดูแลซ้ำๆ ไปหลายปี เพราะติดความสบาย ไม่อยากประกอบอาชีพด้วยตัวเองแบบนี้ก็มีนะคะ ลองคิดต่อว่า ถ้าเราอายุมากจะหาพี่ที่ดูแลง่ายมั๊ย ในเมื่อพี่ผช มีตัวเลือกมากมายเอ๊าะๆ)

ผู้ชายชอบผู้หญิงสาวๆ ใสๆ แต่ถ้าถามว่าคนที่ผ่านตรงนี้ได้ ก็ต้องไม่ได้ใสหรือแบ๊วในระดับนึงแล้วล่ะ แต่ต้องลองชั่งใจกันกับความเดือดร้อนที่เรามีอยู่ เปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย ( ถามว่าจะมีใครดูแลให้เงินเราใช้ฟรีๆ ไม่มีค่ะ นอกจากพ่อแม่ กับพี่ๆ เค้าเราก็ต้องแลกเปลี่ยนบางอย่างตอบแทนเค้ากลับไป เค้าก็ต้องหวังอะไรบางอย่างบ้างอยู่ )

แต่ถ้าถามตัวเองว่าพร้อมที่จะเจอโลกแบบดาร์กมากขึ้น กับ มีอะไรจะแลกเปลี่ยนตอบแทนพี่ๆเค้ามั้ย

ถ้าผ่านสองข้อนี้ได้ก็โอเคเลยค่ะ ลุยโลด

**10**

Man_bkk+

• **
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:31:30 AM »
คนดีของพี่ สู้ ๆ นะครับ
ถ้ามีคนถามว่ารักเค้ามั้ย  ให้ตอบไปว่ารัก สุด ๆ ๆ เลยยยยยยย

"ผมเป็นเสือที่หลงรักเหยือประจำ"

Alice88

• **
  • ยืนคนละจุด...ความรู้สึกย่อมต่างกัน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:02:45 PM »
เรื่องแบบนี้มันก็ต้องมีทั้งข้อดีและข้อเสียแหละ จากหลายๆคำตอบที่ได้มามันก็เป็นเรื่องพื้นฐานที่ต้องรับได้ ถ้าเข้ามาในจุดนี้ คงไม่ต้องบอกอะไรมากเพราะถ้าเข้ามาแล้ว "ย่อมรู้สึกได้เอง" ว่าชั้นควรจะอยู่ตรงนี้ต่อ หรือ รีบออกจากจุดนี้ให้เร็วที่สุด ...
41 41 41
อยากผอม ให้คิดถึงผัก อยากอยู่กับคนน่ารัก ให้คิดถึงเรา...^_^

Alice88

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:07:16 PM »
สำหรับผม  ผมคิดว่าการมีคนดูแล ดีนะครับเพราะ
1. มีเงินช่วยสนับสนุนรายเดือนที่แน่นอน ซึ่งน้องสามารถจะนำไปแก้ไขปัญหาต่างๆที่น้องมีได้
2. น้องไม่ต้องมั่ว กับชายหลายๆคน เหมือนกัน การรับงานแรง  หรือ การเป็นเพื่อนเที่ยว ซึ่งอาจมีรายได้ไม่สม่ำเสมอ
3.น้องสามารถมีคนคอยคุย ปรึกษา ปัญหาต่างๆได้
อื่นๆ อีกมากมาย

แต่
มันยากมากที่จะหาคนดูแลที่เข้ากันได้ระดับหนึ่ง  เพราะทั้งสองคนมาจากที่ต่างกัน นิสัย ใจคอก็แตกต่างกัน ความชอบก็ไม่เหมือนกัน
เพราะการดูแล  ไม่ใช่ จบที่มี sex อย่างเดียว เหมือนกับการรับงานแรง เป็น job ๆ ไป  หรือการเป็นเพื่อนเที่ยว ที่ไปกัน แล้วจบงานในวันนั้น  ถ้าไม่ชอบใจก็ ไม่ต้องนัดอีกได้
ดังนั้น การจะดูแลกัน ให้ยาวนาน  ไม่ใช่สั้นๆ แล้วต้องมาหาใหม่นั้น  ผมว่า ต้องใช้เวลาในการเจอกันหลายครั้งก่อน เพื่อศึกษานิสัยใจคอว่าไปกันได้ไหม  ถ้าโอเคทั้งคู่  การดูแลจะอยู่ได้ยาวๆ ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ
เพราะพี่บอกตรงๆว่า อย่าว่าแต่น้องๆเลยที่เหนื่อย  พี่ๆเองก็เหนื่อยนะครับ  เพราะการจะคนที่ไปกันได้ดี ไม่ใช่หาง่ายๆครับ
เป็นความคิดเห็นที่ดีจัง ขอบคุณนะคะ

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:16:51 PM »
ดีครับ ถ้าใช้เพียงประคองชีวิตให้ผ่านไปได้โดยไม่ติดขัด

แต่ถ้าหวังถึงขนาด หาคนดูแลชนิดวันๆไม่ต้องทำอะไรเลย นอนตื่นสายๆ วันๆขุ้ยเขี่ยจอมือถือ กับ ควบคุมจ่ายระบบน้ำย่อย กับระบบขับถ่ายเท่านั้น แบบนี้สงสัยอนาคตชีวิตคงพังย่อยยับแน่ๆครับ

Alice88

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:17:58 PM »

เงินทองข้าวของต้องใช้จ่าย
ความทุกข์หดหายดีหนักหนา
ที่เดือดร้อนก็กลายเป็นสมอุรา
เพราะพี่จ๋าที่เดือดร้อนจึงคลี่คลาย

ทั้งเรือนร่างจิตใจน้องให้ไป
เทียบกับในสิ่งที่น้องได้คืนมา
เราสองคนสุขทั้งใจและกายา
เตือนไว้หนาหยดน้ำตาคือปลายทาง

**36**

น่าจะดีถ้าเรามีความจำเป็นเดือดร้อนเร่งด่วน การที่มีพี่ดูแลไม่ได้เป็นเรื่องไม่ดี เป็นความสมัครใจของทั้งสองฝ่าย
ตัวเราน่าจะมีอะไรดีๆ ถึงเกิดข้อเสนอดูแลขึ้นมา

แต่ว่า การที่เป็นน้องที่มีพี่ดูแล จะทำให้เรามองโลกไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป
ไม่ว่าจะเป็นด้านการหาเงิน ใช้เงิน การหาเงินช่วยเหลือตัวเอง การมองผู้ชายในโลกความเป็นจริง

มันจะทำให้เรารู้สึกไม่ใสๆ เหมือนก่อน
(ก็เป็นเรื่องดีถ้าเรามองโลกตามความจริง) พี่บางคนให้คำปรึกษาได้ ปั้นให้เราเรียนจบ หาอาชีพดีๆ ได้อย่างสง่างาม (เรียกว่าส่งน้องถึงฝั่งอย่างสวยงาม ) แต่พี่บางคนอาจจะทรีทน้องได้ไม่ดี ( น้องอาจจะต้องเข้าวงจรหาคนดูแลซ้ำๆ ไปหลายปี เพราะติดความสบาย ไม่อยากประกอบอาชีพด้วยตัวเองแบบนี้ก็มีนะคะ ลองคิดต่อว่า ถ้าเราอายุมากจะหาพี่ที่ดูแลง่ายมั๊ย ในเมื่อพี่ผช มีตัวเลือกมากมายเอ๊าะๆ)

ผู้ชายชอบผู้หญิงสาวๆ ใสๆ แต่ถ้าถามว่าคนที่ผ่านตรงนี้ได้ ก็ต้องไม่ได้ใสหรือแบ๊วในระดับนึงแล้วล่ะ แต่ต้องลองชั่งใจกันกับความเดือดร้อนที่เรามีอยู่ เปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย ( ถามว่าจะมีใครดูแลให้เงินเราใช้ฟรีๆ ไม่มีค่ะ นอกจากพ่อแม่ กับพี่ๆ เค้าเราก็ต้องแลกเปลี่ยนบางอย่างตอบแทนเค้ากลับไป เค้าก็ต้องหวังอะไรบางอย่างบ้างอยู่ )

แต่ถ้าถามตัวเองว่าพร้อมที่จะเจอโลกแบบดาร์กมากขึ้น กับ มีอะไรจะแลกเปลี่ยนตอบแทนพี่ๆเค้ามั้ย

ถ้าผ่านสองข้อนี้ได้ก็โอเคเลยค่ะ ลุยโลด

**10**

เคยคิดมาตลอดว่าโลกที่เรามองจะเปลี่ยนไปมั้ยถ้าเรามีพี่ดูแล
โลกที่สวยงามของเรามันจะหายไปมั้ย
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็น คำแนะนำของ ถั่วอบไอน้ำ นะคะ
 **39** **39**

Alice88

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 12:20:40 PM »
คนดีของพี่ สู้ ๆ นะครับ

**39** **39** **39**