ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่คนไหนเป็นหมอรักษาสัตว์หรือเคยมีประสบการณ์เลี้ยง ดูแลสุนัขป่วยบ้างไหมคะ ขอคำปรึกษา+ปลอบใจที T-T  (อ่าน 2918 ครั้ง)

FENNIK

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
ตอนนี้สุนัขที่บ้านที่เลี้ยงตั้งแต่เด็กเดินไม่ได้ ต้องป้อนน้ำป้อนอาหารเพราะยันตัวลุกไม่ได้
อายุ 9 ปี ตอนนี้แอดมิดอยู่ ยังหาสาเหตุไม่ได้ หมอแนะนำให้ไป MRI ที่เกษตร/ทองหล่อ
ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง เป็นสุนัขใหญ่ด้วย ปกติรับงานอยู่บ้างเวลาช๊อต แต่จะกลับมารับอีกตอนนี้

ในขณะเดียวกันก็อยากได้พี่ไว้ปรึกษาที่รักสุนัขเหมือนกัน
 เหมือนจะดูเวอร์แต่ถ้าคนเคยเลี้ยงสุนัขจริงๆจะเข้าใจกันแน่

เดี๋ยวจะยาว PM มานะคะ

ปล. ไม่รู้จะโพสต์ห้องไหน และแอบคิดอยู่ว่าควรโพสต์ในเว็บนี้ไหมด้วยซ้ำ
แต่ก็อยากลอง อาจจะดูแปลก แต่ยังไงถ้าแอดมินเห็นว่าไม่โอเคสามารถลบได้นะคะ ขอบคุณมากค่า

[       ...มันจะนิ่มๆหน่อย     ]]

luvuna

• Newbie
  • *
เป็นน้องมาตอบแทนได้มั้ยคะ 5555
เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ หนูเลี้ยงหมามาตั้งแต่เกิดเลยก็ว่าได้ ที่บ้านเลี้ยงเป็นรุ่นๆ
ตอนนี้มาถึงรุ่นที่ 4 แล้ว ตั้งแต่รุ่นที่ 1 ถึง 3 ก็เลี้ยงตั้งแต่แบเบาะ ผสมกันเองบ้าง ไปเอามาจากตลาดบ้าง (หมาโดนทิ้ง)
จะเจอโมเมนต์ที่ดูแลตั้งแต่ยังคลาน จนนอนหมอบ แก่ไปไหนไม่ได้ แล้วหลับสนิทกลางบ้านทุกทีค่ะ :)
บางตัวก็อ่อนแอ ต้องกกไฟ ดามคอ ไปหาหมอทุกวันอยู่เรื่อย

เคยเลี้ยงกระแต กระรอก งู แฮมสเตอร์เช่นกัน  **25**
กระแตตั้งแต่ตัวยังแดงๆ เลย จนสุดท้าย ปอดชื้นตายกับไวรัสขึ้นสมองตาย

เป็นกำลังใจให้นะคะ ปรึกษาหนูได้ค่ะ ถ้าไม่รังเกียจ :)
.

เป็นแค่เด็กธรรมดาคนนึง :)

breton

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
เปนหนัก ไป รพ รัฐ น่าจะดีกว่าครับ จุฬาหรือเกษตร ใกล้ไหนก็ที่นั่นเลย ถ้าคลีนิคหรือ รพ สัตว์ น่าจะต้องหานิดนึงว่าที่ไหนถูกและดี

พอคุยได้ครับถ้าอยากให้ช่วยหาอะไร เลี้ยงอยู่ หรืออาจช่วยถามรายละเอียดให้ได้บ้างครับ

ถั่วอบไอน้ำ

• Hero Member
  • People Like This 948

Gungnir

• Newbie
  • *
  • People Like This 47
เคยรักษาน้องหมาป่วยมาปีกว่าๆ พาเข้า รพ.ทุก 1-2 เดือน เหนื่อยพอสมควร
ค่าใช้จ่ายไม่น้อยเลย     แนะนำไปโรงพยาบาลสัตว์ตามมหาวิทยาลัยครับ (จุฬา, เกษตร, มหิดล)
หมอจะเก่งกว่าตามคลีนิก  เครื่องมือเยอะกว่า ราคาเป็นมิตรกว่ามาก 

ผมชอบจุฬามากกว่าเกษตร  เค้ามีรถเข็นน้องหมาขนาดใหญ่ไว้ให้ตรงถนนทางเข้า
เอาบัตร ปชช หรือใบขับขี่ไปแลกกับยามได้  เหมาะกับหมาตัวใหญ่
(ผมเลี้ยงลาบราดอร์ หนัก 50 โล อุ้มมันไม่ไหว)
ตอนนั้นไม่มีเตียงให้แอทมิท แต่กำลังทำอยู่ ไม่รู้ว่าตอนนี้มีหรือยัง 

MRI นี้แพงน่ะครับ   คุ้นๆ ว่าหลายพันบาท  (ของคนนี่ 1-2 หมื่นเลยน่ะ)   
น่าจะลองไปหาหมอที่จุฬาให้เค้าวินิจฉัยอีกทีก่อนตัดสินใจทำอะไร
เค้าจะมีทีมอาจารย์หมอหลายๆ ท่าน ที่จะถนัดต่างกันคนละด้าน  (เหมือนหมอรักษาคนเลยครับ)
จะได้คำวินิจฉัยได้ครอบคลุมกว่าครับ

สามารถ PM มาคุยได้ครับ  ชอบน้องหมาเหมือนกัน   
เอาใจช่วยน่ะครับ

FENNIK

• Newbie
  • *
เป็นน้องมาตอบแทนได้มั้ยคะ 5555
เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ หนูเลี้ยงหมามาตั้งแต่เกิดเลยก็ว่าได้ ที่บ้านเลี้ยงเป็นรุ่นๆ
ตอนนี้มาถึงรุ่นที่ 4 แล้ว ตั้งแต่รุ่นที่ 1 ถึง 3 ก็เลี้ยงตั้งแต่แบเบาะ ผสมกันเองบ้าง ไปเอามาจากตลาดบ้าง (หมาโดนทิ้ง)
จะเจอโมเมนต์ที่ดูแลตั้งแต่ยังคลาน จนนอนหมอบ แก่ไปไหนไม่ได้ แล้วหลับสนิทกลางบ้านทุกทีค่ะ :)
บางตัวก็อ่อนแอ ต้องกกไฟ ดามคอ ไปหาหมอทุกวันอยู่เรื่อย

เคยเลี้ยงกระแต กระรอก งู แฮมสเตอร์เช่นกัน  **25**
กระแตตั้งแต่ตัวยังแดงๆ เลย จนสุดท้าย ปอดชื้นตายกับไวรัสขึ้นสมองตาย

เป็นกำลังใจให้นะคะ ปรึกษาหนูได้ค่ะ ถ้าไม่รังเกียจ :)

ยินดีมากเลยค่ะ ขอบคุณมากน้าาา **36**
ตอนนี้น้องเริ่มขยับไม่ได้ทีละส่วน ใจหาย ปวดใจมาก
 จะปล่อยให้มันนอนแบบนี้ไม่ได้ ทำใจไม่ได้ เฉยไม่ได้ ต้องหาสักทาง
มีคนบอกมันแก่แล้วปล่อยมันไปเถอะ ก็คิดนะว่าเออ มันคงตามวัย
แต่เวลายิ่งเห็นอาการมันแย่ลงๆ จากที่เลี้ยงมาตั้งแต่เด็ก วิ่งเล่นกัน โตมาด้วยกัน
ทำใจไม่ได้อะถ้าจะเสียไปมันไป อย่างน้อยแก่ตายยังดีกว่าเห็นมันป่วยตาย ทรมาณใจ TT
[       ...มันจะนิ่มๆหน่อย     ]]

FENNIK

• Newbie
  • *
เปนหนัก ไป รพ รัฐ น่าจะดีกว่าครับ จุฬาหรือเกษตร ใกล้ไหนก็ที่นั่นเลย ถ้าคลีนิคหรือ รพ สัตว์ น่าจะต้องหานิดนึงว่าที่ไหนถูกและดี

พอคุยได้ครับถ้าอยากให้ช่วยหาอะไร เลี้ยงอยู่ หรืออาจช่วยถามรายละเอียดให้ได้บ้างครับ

ขอบคุณมากนะค้าา เล็งเกษตรไว้ พอรู้เรื่องค่าใช้จ่ายอยู่ค่ะ พร้อมไปทุกเมื่อติดตรงเงินนี่แหละ TT

FENNIK

• Newbie
  • *
สู้ๆ นะคะ เข้าใจอารมณ์เลย

ขอบคุณมากนะคะ เดี๋ยวส่งต่อกำลังใจไปให้นาง

luvuna

• Newbie
  • *

ยินดีมากเลยค่ะ ขอบคุณมากน้าาา **36**
ตอนนี้น้องเริ่มขยับไม่ได้ทีละส่วน ใจหาย ปวดใจมาก
 จะปล่อยให้มันนอนแบบนี้ไม่ได้ ทำใจไม่ได้ เฉยไม่ได้ ต้องหาสักทาง
มีคนบอกมันแก่แล้วปล่อยมันไปเถอะ ก็คิดนะว่าเออ มันคงตามวัย
แต่เวลายิ่งเห็นอาการมันแย่ลงๆ จากที่เลี้ยงมาตั้งแต่เด็ก วิ่งเล่นกัน โตมาด้วยกัน
ทำใจไม่ได้อะถ้าจะเสียไปมันไป อย่างน้อยแก่ตายยังดีกว่าเห็นมันป่วยตาย ทรมาณใจ TT

เอาจริงๆ หมาแก่ไม่ควรพาไปหาแพทย์นะคะ
ที่หนูเลี้ยงหมาแก่ เลี้ยงจนรุ่นที่ 4 ไม่เคยพารุ่น 1-3 ไปหาหมอตอนแก่เลย ถึงมันจะงอมแค่ไหนก็ตาม
แต่เคยเอาหมาของคนอื่นไปหาสัตว์แพทย์ เพราะคนนั้นอยากพาไป แล้วไม่มีกำลังทรัพย์พอค่ะ

ผลปรากฎว่า หมาที่พาไปหาหมอ ดูทรมานกว่าหมาที่ตายด้วยตัวเองมาก
หมาก็เหมือนมนุษย์แหละค่ะ ถึงจุดจุดนึง เมื่อสิ้นอายุขัย ไม่ว่าจะกี่ปีก็ตาม ก็ปล่อยไปค่ะ
เราทำดีที่สุดแค่ดูแลมัน กอดมันไว้ก่อนมันจะไป :)
โอย พิมพ์แล้วจะร้องไห้ 5555

อายุของหมาพี่อาจจะมีแค่ 9 ปีก็ได้ค่ะ ของหนูมีตัวนึง 2 ปีก็ไปแล้ว ^^ และอีกหลายตัวที่เสียตั้งแต่ยังไม่ลืมตา
พี่ทำดีที่สุดแล้วค่ะ รักษาหมาที่ป่วยมาตั้งแต่เกิดมาได้ถึง 9 ปีก็ดีแล้ว

สู้ๆ นะคะ ♥ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
.

เป็นแค่เด็กธรรมดาคนนึง :)

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: มีพี่คนไหนเป็นหมอรั T-T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 09:52:13 AM »
คำตอบหลังสุดของน้อง LUVUNA ควรจะเอาไปพิจารณานะครับ
พี่เข้าใจนะครับน้องฝน ที่ความผูกพันที่น้องมีกับสุนัขที่โตมาด้วยกัน
มันมากขนาดไหน แต่เราก็ต้องยอมรับความจริงครับ
และไม่อยากให้น้องต้องเป็นทุกข์มากไปกว่านี้
น้องยังมีภาระอื่นที่ต้องจัดการ ทำใจบ้างครับ....
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา