ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่คนไหนเป็นหมอรักษาสัตว์หรือเคยมีประสบการณ์เลี้ยง ดูแลสุนัขป่วยบ้างไหมคะ ขอคำปรึกษา+ปลอบใจที T-T  (อ่าน 2917 ครั้ง)

PPPN

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
คาดว่าถ้าหมอให้ลองไปทำ MRI เพราะอาจสงสัยโรคเกี่ยวกับระบบประสาทค่ะ อาการลุกไม่ได้นี่เป็นมานานเท่าไหร่แล้วคะ MRI ของรัฐบาลมีที่เดียวคือของม.เกษตรค่ะ ราคาสูงแต่ค่อนข้างถูกกว่ารัฐบาล

Gungnir

• Newbie
  • *
  • People Like This 47
ผมขอเห็นต่างน่ะครับ  อยากให้ลองไปให้หมอเฉพาะทางที่โรงพยาบาลสัตว์ของมหาวิทยาลัยวินิจฉัยก่อนน่ะครับ
เค้าจะแนะนำเราได้ว่า ต้องทำอะไรบ้าง  ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่  และมีโอกาสหายแค่ไหน
อาจยังไม่ต้องทำ MRI  ก็ได้

อย่างน้อยเราก็จะได้เป็นคนเลือกว่าจะทำอะไรต่อไป
ถ้าน้องหมาเป็นหลายโรคมาก  ค่ารักษาแพงมาก โอกาสรักษาหายต่ำ
หรือรักษาแล้วอยู้ได้อีกไม่นานเพราะอายุมากแล้ว

เราอาจเลือกที่จะไม่รักษา  แต่ดูแลประคับประคองกันไปจนกว่าจะลาจากกัน
เพราะการรักษา ก็จะทำให้น้องหมาเราเจ็บปวดไม่น้อย
จนบางครั้งการเข้ารับรักษา ก็ไม่คุ้มกับความเจ็บปวดที่เค้าจะได้รับ ครับ

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
คิดถึงหมาที่บ้านเลย อายุ่สิบปีแล้ว
แก่ลงเรื่อยๆ ตอนนี้กำลังหาหมาใหม่มาดามใจ

เศร้า **07**
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

FENNIK

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
เป็นน้องมาตอบแทนได้มั้ยคะ 5555
เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ หนูเลี้ยงหมามาตั้งแต่เกิดเลยก็ว่าได้ ที่บ้านเลี้ยงเป็นรุ่นๆ
ตอนนี้มาถึงรุ่นที่ 4 แล้ว ตั้งแต่รุ่นที่ 1 ถึง 3 ก็เลี้ยงตั้งแต่แบเบาะ ผสมกันเองบ้าง ไปเอามาจากตลาดบ้าง (หมาโดนทิ้ง)
จะเจอโมเมนต์ที่ดูแลตั้งแต่ยังคลาน จนนอนหมอบ แก่ไปไหนไม่ได้ แล้วหลับสนิทกลางบ้านทุกทีค่ะ :)
บางตัวก็อ่อนแอ ต้องกกไฟ ดามคอ ไปหาหมอทุกวันอยู่เรื่อย

เคยเลี้ยงกระแต กระรอก งู แฮมสเตอร์เช่นกัน  **25**
กระแตตั้งแต่ตัวยังแดงๆ เลย จนสุดท้าย ปอดชื้นตายกับไวรัสขึ้นสมองตาย

เป็นกำลังใจให้นะคะ ปรึกษาหนูได้ค่ะ ถ้าไม่รังเกียจ :)

ยินดีมากเลยค่ะ ขอบคุณมากน้าาา **36**
ตอนนี้น้องเริ่มขยับไม่ได้ทีละส่วน ใจหาย ปวดใจมาก
 จะปล่อยให้มันนอนแบบนี้ไม่ได้ ทำใจไม่ได้ เฉยไม่ได้ ต้องหาสักทาง
มีคนบอกมันแก่แล้วปล่อยมันไปเถอะ ก็คิดนะว่าเออ มันคงตามวัย
แต่เวลายิ่งเห็นอาการมันแย่ลงๆ จากที่เลี้ยงมาตั้งแต่เด็ก วิ่งเล่นกัน โตมาด้วยกัน
ทำใจไม่ได้อะถ้าจะเสียไปมันไป อย่างน้อยแก่ตายยังดีกว่าเห็นมันป่วยตาย ทรมาณใจ TT

เอาจริงๆ หมาแก่ไม่ควรพาไปหาแพทย์นะคะ
ที่หนูเลี้ยงหมาแก่ เลี้ยงจนรุ่นที่ 4 ไม่เคยพารุ่น 1-3 ไปหาหมอตอนแก่เลย ถึงมันจะงอมแค่ไหนก็ตาม
แต่เคยเอาหมาของคนอื่นไปหาสัตว์แพทย์ เพราะคนนั้นอยากพาไป แล้วไม่มีกำลังทรัพย์พอค่ะ

ผลปรากฎว่า หมาที่พาไปหาหมอ ดูทรมานกว่าหมาที่ตายด้วยตัวเองมาก
หมาก็เหมือนมนุษย์แหละค่ะ ถึงจุดจุดนึง เมื่อสิ้นอายุขัย ไม่ว่าจะกี่ปีก็ตาม ก็ปล่อยไปค่ะ
เราทำดีที่สุดแค่ดูแลมัน กอดมันไว้ก่อนมันจะไป :)
โอย พิมพ์แล้วจะร้องไห้ 5555

อายุของหมาพี่อาจจะมีแค่ 9 ปีก็ได้ค่ะ ของหนูมีตัวนึง 2 ปีก็ไปแล้ว ^^ และอีกหลายตัวที่เสียตั้งแต่ยังไม่ลืมตา
พี่ทำดีที่สุดแล้วค่ะ รักษาหมาที่ป่วยมาตั้งแต่เกิดมาได้ถึง 9 ปีก็ดีแล้ว

สู้ๆ นะคะ ♥ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ คำแนะนำนี้ทำให้คิดได้อีกมุมนึงจริงๆ
แต่อาจจะยากสำหรับเรานิดนึง เพราะเป็นคนชอบคิดมากมาแต่ไหนแต่ไร
จะพยายามเข้มแข็งกว่านี้ค่ะ ส่วนรักอะรักอยู่แล้ว ทุกวันนี้นางนอนอยู่ที่โรงบาลเรา
VIP มากกกกก ทุกคนที่นี่ หมอ ผู้ช่วย ดูแลอย่างดี นางดูสบายใจขึ้น แต่แค่เริ่มขยับไม่ได้เรื่อยๆ เวลาเข้าไปหา ทำท่าอยากลุกมาหาแต่ลุกไม่ได้ ไม่ฉี่เองต้องบีบช่วยแล้วว
ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งน้าา ❤️
[       ...มันจะนิ่มๆหน่อย     ]]

FENNIK

• Newbie
  • *
Re: มีพี่คนไหนเป็นหมอรั T-T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 03:49:12 AM »
คำตอบหลังสุดของน้อง LUVUNA ควรจะเอาไปพิจารณานะครับ
พี่เข้าใจนะครับน้องฝน ที่ความผูกพันที่น้องมีกับสุนัขที่โตมาด้วยกัน
มันมากขนาดไหน แต่เราก็ต้องยอมรับความจริงครับ
และไม่อยากให้น้องต้องเป็นทุกข์มากไปกว่านี้
น้องยังมีภาระอื่นที่ต้องจัดการ ทำใจบ้างครับ....

ค้าบบบบบ ที่แนะนำมาไม่ใช่ไม่ทำนะ ได้คิดตามและพยายามอยู่ Thank u so much ❤️
[       ...มันจะนิ่มๆหน่อย     ]]

FENNIK

• Newbie
  • *
คาดว่าถ้าหมอให้ลองไปทำ MRI เพราะอาจสงสัยโรคเกี่ยวกับระบบประสาทค่ะ อาการลุกไม่ได้นี่เป็นมานานเท่าไหร่แล้วคะ MRI ของรัฐบาลมีที่เดียวคือของม.เกษตรค่ะ ราคาสูงแต่ค่อนข้างถูกกว่ารัฐบาล

ใช่ค่า หมอสงาสัยไปทางนั้น แต่หมอเพิ่ฃแนะนำมาอีกทางเลือก
คือไปตรวจนิวโร ค่าใช้จ่ายต่อครั้ฃจะเบากว่า ฟอลโล่อัปอาทิตย์ละครั้ง
ยังไงก็ขอบคุณมากนะค้าา

FENNIK

• Newbie
  • *
ผมขอเห็นต่างน่ะครับ  อยากให้ลองไปให้หมอเฉพาะทางที่โรงพยาบาลสัตว์ของมหาวิทยาลัยวินิจฉัยก่อนน่ะครับ
เค้าจะแนะนำเราได้ว่า ต้องทำอะไรบ้าง  ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่  และมีโอกาสหายแค่ไหน
อาจยังไม่ต้องทำ MRI  ก็ได้

อย่างน้อยเราก็จะได้เป็นคนเลือกว่าจะทำอะไรต่อไป
ถ้าน้องหมาเป็นหลายโรคมาก  ค่ารักษาแพงมาก โอกาสรักษาหายต่ำ
หรือรักษาแล้วอยู้ได้อีกไม่นานเพราะอายุมากแล้ว

เราอาจเลือกที่จะไม่รักษา  แต่ดูแลประคับประคองกันไปจนกว่าจะลาจากกัน
เพราะการรักษา ก็จะทำให้น้องหมาเราเจ็บปวดไม่น้อย
จนบางครั้งการเข้ารับรักษา ก็ไม่คุ้มกับความเจ็บปวดที่เค้าจะได้รับ ครับ

ค่าาา ว่าจะลองไปปรึกษาคุณหมอนิวโรอู่ค่ะ ค่าใล้จ่ายต่อครั้งเบากว่า
ยังไงก็ขอบคุณมากนะค้าา

breton

• Newbie
  • *
  • People Like This 3

FENNIK

• Newbie
  • *
ขอให้ดีขึ้นนะครับ

ขอบคุณค้าบบ พรุ่งนี้จะพาไปรพส.เกษตรร

ิืbackbackhp

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
สู้นะคะ ตอนนี้หมาเราเป็นลมจากโรคหัวใจ ล้มขาไม่มีแรง ร้องโหย หวน ลิ้นจุกปาก สีม่วง ฉี่แตก  กินยากระตุ้นหัวใจทุกวัน แพงมาก ถ้าขาดยาจะหอบ กลัวเป็นลมอีก หาตังได้ก็รักษาแต่หมาหมด บางคนก็ไม่เข้าใจจะมาโพส หาข้าวกินอะไรทุกวัน เพราะเราเอาตังไปรักษาแต่หมา ถ้าคนไม่เลี้ยงแล้วรัก จะไม่รู้เลย ว่าจะหมดกับมันไปเท่าไหร่ เผื่อให้มันได้มีชีวิตอยู่
ไลน์ backbackhp