ผู้เขียน หัวข้อ: ไว้ใจแฟนไม่ลง ทำไงดี?  (อ่าน 4861 ครั้ง)

luvuna

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
ไว้ใจแฟนไม่ลง ทำไงดี?
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 05:26:40 PM »
หนูเคยคบกับแฟนคนนี้ครั้งนึง เมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว
แต่คบกันได้ไม่กี่เดือนก็เลิก เพราะเขาอยากให้หนูไปเจอคนที่ดีกว่า
จนล่าสุด กลับมาคบกันอีกครั้งตอนวาเลนไทน์ ความรักก็เป็นไปได้ด้วยดีมาก  **39**

แต่จนผ่านมาสักพัก ก็จับได้ว่า เขาแอบหนีไปเที่ยวกับแฟนเก่า โดยจงใจโกหกแบบปฏิเสธไม่ได้
(อ้างว่าไปกับเพื่อน ตั้งใจถ่ายรูปส่งมาดูแบบไม่ติดแฟนเก่า)
พอเราไม่พอใจ เพื่อนของแฟน รวมถึงแฟนเก่าคนนั้น มาด่าหนูว่างี่เง่า ปัญญาอ่อน หวงก้างเกินไป
แฟนเก่ายังตอกย้ำหนูด้วยว่า ถ้าหนูดีจริง จะกลัวทำไม
ทางบ้านแฟนก็ไม่ชอบหนูด้วย เพราะแฟนติดหนูมากจนไม่ยอมกลับบ้าน แต่ทางบ้านคิดว่า หนูห้ามไม่ให้แฟนกลับบ้านซะงั้น

เอาจริงๆ หนูไม่ได้กลัวเลย หนูแค่เสียใจที่เขาโกหก ถ้าเขาจะเลิกก็เลิก หนูจะได้มีชีวิตของหนูสักที

ถึงตอนนี้เขาจะไม่ได้ทำแล้ว แต่ก็อดระแวงไม่ได้อยู่ดี
หนูกับเขาไม่ได้อยู่ด้วยกันตลอด เขาก็มีธุรกิจของเขา มักจะถ่ายรูปส่งให้ดู แต่ใจมันระแวงไปแล้ว  **09**

ใจนึงหนูโคตรอยากเลิกไปเลย เพราะไม่อยากมานั่งระแวง มานั่งปวดหัว เพราะมันฝังใจไปแล้ว
แต่อีกใจนึงก็ให้อภัยเขาอะ แต่มันค้างคาใจมาก

ตอนนี้ที่ทำก็แค่ คบกันไปเรื่อยๆ แต่หนูก็คุยกับคนอื่น (คุยกับใคร บอกแฟนหมดนะ) ไปเที่ยวกับผู้ชายบ้าง (บอกแฟนเช่นกัน) วันๆ นั่งเล่นเว็บ ทำงาน เลี้ยงงู กวาดบ้านถูบ้านไปเรื่อย  **12**

ถ้าเป็นพี่พี่จะทำยังไงคะ?
.

เป็นแค่เด็กธรรมดาคนนึง :)

luvuna

• Newbie
  • *
Re: ไว้ใจแฟนไม่ลง ทำไงดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 05:49:18 PM »
อีกประเด็นนึงที่คิดมาก
ช่วงแรกที่คบกัน เขาบอกว่าจะพาหนูไปเจอแฟนเก่า แล้วก็พาหนูไปไหว้พ่อแม่แฟนเก่าด้วย
รู้สึกเหมือนโดนลดความสำคัญ แฟนเก่าเป็นอะไร?
แล้วก็พูดจนถึงทุกวันนี้ด้วยว่า จะพาไปเที่ยวบ้านแฟนเก่า (บ้านแฟนเก่าเป็นสถานที่ท่องเที่ยว แต่ไม่ดังมาก)

ตอนนี้ปวดหัวมาก
.

making1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 08:11:52 PM »
ถ้าทำไม่ได้ เลิกไปดีกว่าครับ อยู่กับความระแวงตลอดเวลา มันไม่มีความสุขหรอกครับ
เท่าที่อ่าน ไม่เห็นความสุขของ จขกท. ในที่เขียนมาเลยครับ

จะไปเริ่มต้น หาคนใหม่เลย หรือ อยากจะเว้นว่างให้หัวใจได้หยุดพักบ้างก็แล้วแต่ครับ

Monin_II

• Full Member
  • People Like This 115
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 08:47:08 PM »
อย่งแรกคือไม่รู้เหตุผล
ที่ทำไมเจ้าของกระทู้คุยกับผช.คนอื่น
ถ้าเป็นในฐานะเพื่อนก็คงไม่แปลกอะไร
ไม่รู้ว่าที่คุย ที่บอกแฟน
เพราะต้องการให้เค้าหึงรึเปล่า?
แต่ถ้าทำเพราะงี้ไม่ดีแน่คะ

เรื่องแฟนเก่าต้องคุยคะ
ถ้าเค้าบอกว่าไม่ได้อะไรแล้ว
ก็ต้องเชื่อใจคะ ถ้าเราไม่ได้จับได้แบบคาตา
การที่เค้ายังสนิทกับแฟนเก่า
เราก็ไม่รู้เบื้องลึกเบื้องหลัง
เค้าอาจจะสนิทกันมากมาก่อนก็ได้
จนมันสามารถเป็นเพื่อนเป็นที่ปรึกษากันได้
แม้จะเลิกกันไปแล้ว
ลองหันหน้าคุยกันคะ
ถ้าคุณไม่ชอบให้เค้ายุ่งกับแฟนเก่ามากไป
ลองอธิบายให้เค้าเข้าใจ
ถ้าเค้าให้ความสำคัญกับคุณ
เค้าน่าจะทำให้คุณได้คะ

ส่วนประเด็นจะคบต่อหรือเลิก
ก็ต้องถามตัวคุณเอง
ว่าพร้อมจะเสียเค้ารึเปล่า
เรื่องแฟนเก่าคุยกันได้ไหม
ยอมให้กันแค่ไหน
ข้อดีเค้ามีมากกว่าข้อเสียรึเปล่า
เรื่องการไว้ใจ
ให้ตัวแฟนคุณเป็นคนพิสูจน์
เรียกความไว้ใจกลับมา
แต่คุณเองก็ต้องมองเห็น
สิ่งที่เค้าพยายามด้วย ไม่ใช่เอาอดีต
มาพังอนาคต ถ้ายังรักกันดี

ลองคิดดีๆคะมันอยู่ที่ตัวคุณเอง **38**

luvuna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 09:07:17 PM »
ถ้าทำไม่ได้ เลิกไปดีกว่าครับ อยู่กับความระแวงตลอดเวลา มันไม่มีความสุขหรอกครับ
เท่าที่อ่าน ไม่เห็นความสุขของ จขกท. ในที่เขียนมาเลยครับ

จะไปเริ่มต้น หาคนใหม่เลย หรือ อยากจะเว้นว่างให้หัวใจได้หยุดพักบ้างก็แล้วแต่ครับ

จริงๆ แล้วความสุขมีเยอะเลยค่ะ แต่ที่เขียนลงกระทู้นี้มีแค่ด้านลบเท่านั้น
เขาเป็นคนเดียวที่เข้ามาช่วยหนูหลังจากที่หนูเจอมรสุมชีวิต และทำดีต่างๆ มากมาย
มาพังแค่เรื่องนี้เรื่องเดียว
.

luvuna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 09:11:18 PM »
อย่งแรกคือไม่รู้เหตุผล
ที่ทำไมเจ้าของกระทู้คุยกับผช.คนอื่น
ถ้าเป็นในฐานะเพื่อนก็คงไม่แปลกอะไร
ไม่รู้ว่าที่คุย ที่บอกแฟน
เพราะต้องการให้เค้าหึงรึเปล่า?
แต่ถ้าทำเพราะงี้ไม่ดีแน่คะ

เรื่องแฟนเก่าต้องคุยคะ
ถ้าเค้าบอกว่าไม่ได้อะไรแล้ว
ก็ต้องเชื่อใจคะ ถ้าเราไม่ได้จับได้แบบคาตา
การที่เค้ายังสนิทกับแฟนเก่า
เราก็ไม่รู้เบื้องลึกเบื้องหลัง
เค้าอาจจะสนิทกันมากมาก่อนก็ได้
จนมันสามารถเป็นเพื่อนเป็นที่ปรึกษากันได้
แม้จะเลิกกันไปแล้ว
ลองหันหน้าคุยกันคะ
ถ้าคุณไม่ชอบให้เค้ายุ่งกับแฟนเก่ามากไป
ลองอธิบายให้เค้าเข้าใจ
ถ้าเค้าให้ความสำคัญกับคุณ
เค้าน่าจะทำให้คุณได้คะ

ส่วนประเด็นจะคบต่อหรือเลิก
ก็ต้องถามตัวคุณเอง
ว่าพร้อมจะเสียเค้ารึเปล่า
เรื่องแฟนเก่าคุยกันได้ไหม
ยอมให้กันแค่ไหน
ข้อดีเค้ามีมากกว่าข้อเสียรึเปล่า
เรื่องการไว้ใจ
ให้ตัวแฟนคุณเป็นคนพิสูจน์
เรียกความไว้ใจกลับมา
แต่คุณเองก็ต้องมองเห็น
สิ่งที่เค้าพยายามด้วย ไม่ใช่เอาอดีต
มาพังอนาคต ถ้ายังรักกันดี

ลองคิดดีๆคะมันอยู่ที่ตัวคุณเอง **38**

ทำไมหนูถึงคุยกับผู้ชายคนอื่น?
ก่อนคบกัน หนูกับแฟนตกลงกันว่า จะคุยกับใครก็ได้ค่ะ แน่นอนว่า รวมทั้งเพื่อนต่างเพศ กิ๊ก แฟนเก่า ฯลฯ
แต่ขอแค่ 'คุย' เท่านั้น ถ้าจะเกินเลยกว่านี้ ขอให้บอกก่อน
สาเหตุที่อนุญาต เพราะหนูเข้าใจว่า บางสถานการณ์ เราต้องการปรึกษาแฟนเก่า คนรักเก่าของเรา ที่เคยใกล้ชิดกับเรามาก่อน รวมถึงเพื่อนต่างเพศด้วย จึงสามารถคุยได้ค่ะ

แน่นอนว่า เขาคุยกับแฟนเก่าเขา (คนที่มีปัญหา)
คุยกันทุกคนจนขึ้นเป็นรายการโปรดในแชท Facebook หนูก็ไม่ว่าอะไร
แต่วันนึง เขาบอกว่าไปเที่ยวกับพื้น พร้อมถ่ายรูปให้ดู แต่เป็นที่ที่หนูไม่เคยเห็นมาก่อน
ปรากฎว่า แฟนหนูแอบไปเที่ยวกับแฟนเก่าค่ะ ถ่ายรูปจงใจไม่ติดแฟนเก่า รับแฟนเก่าไปกินข้าว ไปขับรถเล่น ^^
พอหนูจับไม่ได้ ก็ถ่ายรูปหนูตอนนั่งกินข้าวด้วยกัน แล้วเขียนว่า 'รอดตัวไป ส่งให้แฟนเก่าดู'
พอทะเลาะกับหนู ก็เอาเรื่องหนูไปปรึกษาแฟนเก่าคนนั้น
จนแฟนเก่าด่าหนูว่างี่เง่า :) ตลกมั้ยล่ะคะ?
จริงๆ แฟนเก่าด่าหนูหลายอย่างมากค่ะ ด่าจนหนูอยากเลิกกับเขามาก เพราะเขาไม่เถียงอะไรแฟนเก่าเลย
หนูไม่เคยหึงหวง ตามจิกเขาสักอย่าง แต่เขากลับทำลายความไว้ใจหนูได้แบบนี้

**07**
.

Monin_II

• Full Member
  • People Like This 115
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 09:47:33 PM »
เออ!ความสัมพันธ์ช่างซับซ้อน
สงสัยจะเป็นเรื่องของคนสองคนล่ะคะ
เจ้าของกระทู้ก็ดูเข้าใจดี
ถึงข้อตกลงว่าสามารถคุย
หรือปรึกษาแฟนเก่าได้
ทำข้อตกลงแล้ว
ก็ต้องรับมันให้ได้ด้วยคะ

คุณเจ้าของกระทู้คงแค้ไม่พอใจ
ที่แฟนไปกับแฟนเก่าแต่ไม่บอก
แล้วถ้าบอกจะโอเคไหมคะ?
เพราะแค่ไปคุย ไม่มีอะไรเกินเลย
การที่แฟนเก่าเค้ามาว่าคุณ
ที่ปล่อยผ่านได้ก็ปล่อย
เราไม่ได้เป็นแบบเค้าว่า
แฟนยังอยู่กับเราดีจะกลัวทำไมล่ะคะ
จับให้ได้ว่าคุยเชิงชู้สาว
รับไม่ได้ก็ค่อยเลิกคะ

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 10:18:41 PM »
เป็นเหมือนกันค่ะ
ขนาดแฟน Aunny เอง ยังกลับบ้านไปหาภรรยาโดยไม่บอกสักคำ
เลยเลิกกับแฟน........
คิดแล้วโมโห.....5555555+
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

making1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 12:15:38 AM »

จริงๆ แล้วความสุขมีเยอะเลยค่ะ แต่ที่เขียนลงกระทู้นี้มีแค่ด้านลบเท่านั้น
เขาเป็นคนเดียวที่เข้ามาช่วยหนูหลังจากที่หนูเจอมรสุมชีวิต และทำดีต่างๆ มากมาย
มาพังแค่เรื่องนี้เรื่องเดียว

ด้านดีด้านเสียให้ครบคำ ถ้าจะเอาคำแนะนำจากคนอื่น เค้าจะคิด+- แล้วแนะนำไปให้ครับ
ตอนนี้ พี่รู็สึกเป็นหมามากครับ

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 12:17:54 AM »

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ