ผู้เขียน หัวข้อ: ไว้ใจแฟนไม่ลง ทำไงดี?  (อ่าน 4849 ครั้ง)

luvuna

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
Re: ไว้ใจแฟนไม่ลง ทำไงดี?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 12:21:03 AM »
เออ!ความสัมพันธ์ช่างซับซ้อน
สงสัยจะเป็นเรื่องของคนสองคนล่ะคะ
เจ้าของกระทู้ก็ดูเข้าใจดี
ถึงข้อตกลงว่าสามารถคุย
หรือปรึกษาแฟนเก่าได้
ทำข้อตกลงแล้ว
ก็ต้องรับมันให้ได้ด้วยคะ

คุณเจ้าของกระทู้คงแค้ไม่พอใจ
ที่แฟนไปกับแฟนเก่าแต่ไม่บอก
แล้วถ้าบอกจะโอเคไหมคะ?
เพราะแค่ไปคุย ไม่มีอะไรเกินเลย
การที่แฟนเก่าเค้ามาว่าคุณ
ที่ปล่อยผ่านได้ก็ปล่อย
เราไม่ได้เป็นแบบเค้าว่า
แฟนยังอยู่กับเราดีจะกลัวทำไมล่ะคะ
จับให้ได้ว่าคุยเชิงชู้สาว
รับไม่ได้ก็ค่อยเลิกคะ

ถ้าบอก ก็คงถามหาเหตุผลก่อนค่ะ ว่าทำไมถึงต้องไป ถ้าเหตุผลรองรับพอก็ให้ไปค่ะ
หนูรับได้ค่ะที่แฟนคุยกับแฟนเก่า แฟนหนูบอกรักแฟนเก่าแบบหยอกๆ หนูยังไม่อะไรเลย
ประเด็นที่หนูไม่พอใจคือ ที่โกหกไป แอบไปเที่ยวกับแฟนเก่า จนทำให้หนูไว้ใจเขาน้อยลงค่ะ
หนูกับแฟนตกลงแค่ 'คุย' เท่านั้น ไม่ได้รวมถึงการนัดเจอ แอบไปอย่างนี้มันดูแปลกๆ ค่ะ

หนูแค่ต้องการถามหาวิธีการจัดการอารมณ์ตัวเองตอนนี้ค่ะ  **01**
.

เป็นแค่เด็กธรรมดาคนนึง :)

luvuna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 12:21:30 AM »
เป็นเหมือนกันค่ะ
ขนาดแฟน Aunny เอง ยังกลับบ้านไปหาภรรยาโดยไม่บอกสักคำ
เลยเลิกกับแฟน........
คิดแล้วโมโห.....5555555+

เอ๊ะ เดี๋ยวๆ นะคะ 5555555
.

luvuna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 12:23:34 AM »
ถ้าทำไม่ได้ เลิกไปดีกว่าครับ อยู่กับความระแวงตลอดเวลา มันไม่มีความสุขหรอกครับ
เท่าที่อ่าน ไม่เห็นความสุขของ จขกท. ในที่เขียนมาเลยครับ

จะไปเริ่มต้น หาคนใหม่เลย หรือ อยากจะเว้นว่างให้หัวใจได้หยุดพักบ้างก็แล้วแต่ครับ

จริงๆ แล้วความสุขมีเยอะเลยค่ะ แต่ที่เขียนลงกระทู้นี้มีแค่ด้านลบเท่านั้น
เขาเป็นคนเดียวที่เข้ามาช่วยหนูหลังจากที่หนูเจอมรสุมชีวิต และทำดีต่างๆ มากมาย
มาพังแค่เรื่องนี้เรื่องเดียว

ด้านดีด้านเสียให้ครบคำ ถ้าจะเอาคำแนะนำจากคนอื่น เค้าจะคิด+- แล้วแนะนำไปให้ครับ
ตอนนี้ พี่รู็สึกเป็นหมามากครับ

เดี๋ยวค่ะพี่
พี่คิดมากไปแล้วค่ะ หนูเขียนไว้แล้วว่า ตอนนี้หนูยังคบกับแฟนดี
แต่ที่หนูเล่าทั้งหมดมา เพื่อให้พี่หลายคนเข้าใจ แล้วอยากรู้แค่ความคิดเห็นของพี่ๆ ว่า จะทำยังไง? ควรจัดการความรู้สึกระแวงนี้ยังไง ตามที่จั่วหัวไว้ว่า ไว้ใจแฟนไม่ลง

หนูขอโทษนะคะที่ทำให้พี่รู้สึกแย่ แต่หนูไม่ได้ถามว่าหนูจะเลิกหรือไม่เลิกดีค่ะ
.

luvuna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 12:24:24 AM »

จะพยายามไม่คิดค่ะ แต่มักจะมีเรื่องให้คิดทุกที  **19**
ตามที่บอกว่า ทำได้แค่ทำงานให้ลืมๆ เรื่องฟุ้งซ่านไป ขอบคุณนะคะ
.

making1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 09:11:52 AM »
ถ้าทำไม่ได้ เลิกไปดีกว่าครับ อยู่กับความระแวงตลอดเวลา มันไม่มีความสุขหรอกครับ
เท่าที่อ่าน ไม่เห็นความสุขของ จขกท. ในที่เขียนมาเลยครับ

จะไปเริ่มต้น หาคนใหม่เลย หรือ อยากจะเว้นว่างให้หัวใจได้หยุดพักบ้างก็แล้วแต่ครับ

จริงๆ แล้วความสุขมีเยอะเลยค่ะ แต่ที่เขียนลงกระทู้นี้มีแค่ด้านลบเท่านั้น
เขาเป็นคนเดียวที่เข้ามาช่วยหนูหลังจากที่หนูเจอมรสุมชีวิต และทำดีต่างๆ มากมาย
มาพังแค่เรื่องนี้เรื่องเดียว

ด้านดีด้านเสียให้ครบคำ ถ้าจะเอาคำแนะนำจากคนอื่น เค้าจะคิด+- แล้วแนะนำไปให้ครับ
ตอนนี้ พี่รู็สึกเป็นหมามากครับ

เดี๋ยวค่ะพี่
พี่คิดมากไปแล้วค่ะ หนูเขียนไว้แล้วว่า ตอนนี้หนูยังคบกับแฟนดี
แต่ที่หนูเล่าทั้งหมดมา เพื่อให้พี่หลายคนเข้าใจ แล้วอยากรู้แค่ความคิดเห็นของพี่ๆ ว่า จะทำยังไง? ควรจัดการความรู้สึกระแวงนี้ยังไง ตามที่จั่วหัวไว้ว่า ไว้ใจแฟนไม่ลง

หนูขอโทษนะคะที่ทำให้พี่รู้สึกแย่ แต่หนูไม่ได้ถามว่าหนูจะเลิกหรือไม่เลิกดีค่ะ

"จริงๆ แล้วความสุขมีเยอะเลยค่ะ" แล้วปัจจุบันนี้ยังมีความสุขไหมล่ะครับ ถ้ายังมี ยังอยากคบกันไปแบบนี้ ก็คบแบบระแวงไปเถอะครับ เป็นพี่ไม่อยู่แล้วครับ เพราะประโยคนี้ครับ

"ใจนึงหนูโคตรอยากเลิกไปเลย เพราะไม่อยากมานั่งระแวง มานั่งปวดหัว เพราะมันฝังใจไปแล้ว
แต่อีกใจนึงก็ให้อภัยเขาอะ แต่มันค้างคาใจมาก"

แค่มีความระแวงมันก็ไม่มีความสุขแล้วครับ ถึงจะรักมากเท่าไหร่ แต่ต้องรักไปรพแวงไป พี่เลิกดีกว่าครับ ไปพักหัวใจ อยู๋กับตัวเองสักพัก ไม่ก็หาคนใหม่ที่อยู๋แบบมีความสุขอย่างเดียวดีกว่าครับ

น้องดำ

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 01:50:34 AM »
เราเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ เจ็บกว่านี้เยอะ
คิดแบบนี้นะคะ ถามตัวเองก่อน ทนได้ไหม ได้หรือไม่ได้
สองถามตัวเองว่า ที่คบกันอยู่ ความสุขกับความทุกข์อันไหนเยอะกว่ากัน
สามถามตัวเองว่า ที่คบกันอยู่ ชีวิตเราดีขึ้นจากแต่ก่อนไหม (ก่อนคบ)
แล้วคุณจะได้คำตอบของตัวเองคะ
และการเข้าใจเป็นสิ่งสำคัญที่สุด คุยกันให้เข้าใจกัน ใช้เหตุผลกันนะคะ ทั้งสองฝ่าย
ถ้ารักกันมากพอ เขาจะไม่มีคนอื่น
สู้ๆนะคะ

zello9889

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 07:43:59 AM »
หนูเคยคบกับแฟนคนนี้ครั้งนึง เมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว
แต่คบกันได้ไม่กี่เดือนก็เลิก เพราะเขาอยากให้หนูไปเจอคนที่ดีกว่า
จนล่าสุด กลับมาคบกันอีกครั้งตอนวาเลนไทน์ ความรักก็เป็นไปได้ด้วยดีมาก  **39**

แต่จนผ่านมาสักพัก ก็จับได้ว่า เขาแอบหนีไปเที่ยวกับแฟนเก่า โดยจงใจโกหกแบบปฏิเสธไม่ได้
(อ้างว่าไปกับเพื่อน ตั้งใจถ่ายรูปส่งมาดูแบบไม่ติดแฟนเก่า)
พอเราไม่พอใจ เพื่อนของแฟน รวมถึงแฟนเก่าคนนั้น มาด่าหนูว่างี่เง่า ปัญญาอ่อน หวงก้างเกินไป
แฟนเก่ายังตอกย้ำหนูด้วยว่า ถ้าหนูดีจริง จะกลัวทำไม
ทางบ้านแฟนก็ไม่ชอบหนูด้วย เพราะแฟนติดหนูมากจนไม่ยอมกลับบ้าน แต่ทางบ้านคิดว่า หนูห้ามไม่ให้แฟนกลับบ้านซะงั้น

เอาจริงๆ หนูไม่ได้กลัวเลย หนูแค่เสียใจที่เขาโกหก ถ้าเขาจะเลิกก็เลิก หนูจะได้มีชีวิตของหนูสักที

ถึงตอนนี้เขาจะไม่ได้ทำแล้ว แต่ก็อดระแวงไม่ได้อยู่ดี
หนูกับเขาไม่ได้อยู่ด้วยกันตลอด เขาก็มีธุรกิจของเขา มักจะถ่ายรูปส่งให้ดู แต่ใจมันระแวงไปแล้ว  **09**

ใจนึงหนูโคตรอยากเลิกไปเลย เพราะไม่อยากมานั่งระแวง มานั่งปวดหัว เพราะมันฝังใจไปแล้ว
แต่อีกใจนึงก็ให้อภัยเขาอะ แต่มันค้างคาใจมาก

ตอนนี้ที่ทำก็แค่ คบกันไปเรื่อยๆ แต่หนูก็คุยกับคนอื่น (คุยกับใคร บอกแฟนหมดนะ) ไปเที่ยวกับผู้ชายบ้าง (บอกแฟนเช่นกัน) วันๆ นั่งเล่นเว็บ ทำงาน เลี้ยงงู กวาดบ้านถูบ้านไปเรื่อย  **12**

ถ้าเป็นพี่พี่จะทำยังไงคะ?

จริงๆอ่านทั้งหมดทุกความเห็นแล้ว ก็มีอะไรที่ทำให้เกิดข้อสงสัยอยู่บ้างครับ
1.ต่างฝ่ายต่างตกลงกันว่าจะให้คุยกับคนอื่นได้ถ้า คุย เท่านั้น (เป็นอะไรที่ทำให้เกิดความระแวงและต้นเหตุของความไม่สนิทใจไม่มากก็น้อย)
2.การจะพาแฟนใหม่ไปเจอแฟนเก่า คงไม่ได้แปลกหรือเสียหายอะไร แต่การจะพาแฟนใหม่ไปทำความรู้จัก พ่อ-แม่ของแฟนเก่าก็ดูจะทำร้ายจิตใจแฟนใหม่เกินไป
3.ที่บ้านของผู้ ชาย และแฟนเก่า ต่างไม่ชอบในตัวคุณทั้งคู่ รวมถึงกริยาที่แฟนเก่าปฏิบัติต่อคุณ คนที่จะสื่อสารกับทั้งที่บ้าน ผู้ ช และแฟนเก่าของผู้ ช ได้มากที่สุดก็คือตัวผู้ ช เอง ดังนั้นการที่ทั้งสองฝ่ายไม่ชอบคุณ มีโอกาสจะเป็นไปได้ว่าแฟนคุณไปพูดด้านลบของคุณให้คนทั้งสองฝ่ายฟัง (ยิ่งถ้าอ้างอิงจากที่คุณบอกว่าแฟนไม่ช่วยปกป้องคุณจากแฟนเก่า ก็ทำให้มีน้ำหนักเพิ่มขึ้น)

เรื่องนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณสองคนว่าจะเอายังไง
1.ไปต่อ ก็ต้องเปลี่ยนความคิด เปลี่ยนพฤติกรรม ไม่ว่าจะตัวคุณหรือตัวแฟนคุณ
2.แยกย้าย ก็ต้องคิดถึงผลที่จะตามมาให้รอบคอบ ถ้าคิดดีแล้วและรับมันได้ ก็แยกย้ายครับ

ปล.ถ้าตัดสินจากข้อมูลในกระทู้นี้เท่านั้น แนะนำให้เลิกครับ เนื่องจาก ถ้าทั้งคู่ไม่ได้พอใจแค่แฟนคนปัจจุบัน (ต้องมีแฟนใหม่+แฟนเก่า+คุยกับคนอื่น) ระยะยาวคงไม่ดี

CitizenDick

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 09:43:18 PM »
ดูน้องเป็นคนรักแฟน ทนมากด้วย

ถ้าคบต่อก็จะเป็นแบบนี้ไปตลอดล่ะครับ
แนะนำว่า สเต๊ปออกไปคุยกับคนอื่น เพื่อเปิดทางเลือกให้ตัวเองครับ