ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช้วยอ่านครับผม  (อ่าน 1149 ครั้ง)

ENCELADUS

• Full Member
  • People Like This 130
  • บางสิ่่งไม่ได้ถูกกำหนดให้รู้?
รบกวนช้วยอ่านครับผม
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 08:02:58 PM »

ผมขอภัยอย่างสูงนะครับ ขอแสดงความเห็นส่วนตัวและมันอาจจะผิดครับ   **26**
ผมเล่นเวปหลายปีแล้ว แต่โพสข้อความน้อยเพราะชอบอ่านมากกว่าครับถึงเล่นมานานแต่ไม่ค่อยรู้จักใครครับ
เป็นเรื่องปรกติที่คนในสังคมจะมีความคิดเห็นที่ต่างกันเสมอ แต่อย่างน้อยก็ประนีประนอม อะลุ่มอะล่วยกันไปครับ เรื่องบางเรื่องควรคิดก่อนว่าพูด ว่าพูดไป "เพื่ออะไร?"  และหลังจากพูดเสร็จแล้วจะ "ได้อะไร?" ตามมา บางเรื่องไม่จำเป็นต้องพูดเยอะเกินไปโดยเฉพาะถ้าเราได้เปิดประเด็นสำคํญไปแล้วครับ ทุกคนมีวิจารณญานและประเมินได้ตามสมควรครับ เพราะถ้าพูดมากเกินจำเป็นอาจเกิดการสื่อสารคลาดเคลื่อนได้และนำมาซึ่งการโต้เถียงและข้อขัดแย้งครับ ไม่มีใครผิดไปหมดหรือถูกทุกอย่าง มีแต่ความพอดีหรือไม่?  เหมาะสมหรือเปล่า?ครับ ขึ้นอยู่กับสถานะการ
 ถ้ามนุษย์ที่มีทัศนคติปรกติก็ย่อมจะรับรู้ภายในจิตใจอยู่แล้ว การถามมากเกินความจำเป็นอาจนำมาซึ่งการถกเถียงครับ แม้จะไม่โต้เถียงรุนแรง การตั้งคำถามอาจใช้ถ้อยคำและวิธีการนำเสนอที่เกินพอดีครับ อาจมี การ "ปลุกปั่น!" และ "ยั่วยุ" เพื่อ "กระตุ้น!! " ให้เกิด "แรงปะทะทางความคิด" ครับ ที่ว่าต้องการความเห็นต่าง?ประมาณติเพื่อก่อหรือจะอะไรก็แล้วแต่ครับ สุดท้ายแล้วมันต้องนำมาซึ่งความเป็นปรกติตามสภาพการที่ควรจะเป็นในแบบของสังคมนั้นๆ ครับ แต่ต้องไม่เป็นจุดเริ่มต้นของความร้าวฉานครับ ถ้าเห็นว่ามันชักเลยเถิดไม่ปรกติก็ควรหยุดถามครับ ถ้าไม่อยากเลิกก็ชะลอก่อนก็ได้ครับ อะไรก็ตามถ้ามันเยอะหรือบ่อยเกินไปก็ไม่ดีครับ  ไฟแม้เริ่มไหม้ที่ปลายไม้จิ้มฟันก็เผาบ้านทั้งหลังได้ แค่ปัญหาเรื่อง พี่หลอกน้องหรือน้องหลอกพี่ มันก็เยอะพอแล้วครับ นี่เป็นเวปแห่งความสุขและมิตรภาพครับ
สรุปแบบส่วนตัวล้วนๆครับ   ถ้าถามผมนะผมตอบว่า น้องๆทุกคนก็ดีในแบบของน้องเขา พี่ๆทุกคนก็ดี ในแบบของพี่เขา เพียงแต่ว่าส่วนดีของเขามันจะเหมาะสมกับสเปคของเราไหมครับ  ผมเชื่อว่าทุกๆคนที่เป็นมนุษย์ปรกติมีเจตนาหวังดีต่อเวปนี้ครับ สวัสดี   **25**
กรรมนี้แลอยู่ที่เจตนาเป็นสำคัญ!!!
As soon be sure your sin find you out !!!

thailand_grand_sales

• Newbie
  • *
  • People Like This 9
Re: รบกวนช้วยอ่านครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 09:39:52 PM »
สิ่งสำคัญในความรู้สึกของผมก็คือ

"เจ้าบ้านหน้าเก่าๆ อย่ารีบมอง ผช ที่ออกมาพูดตรงไปตรงมาและเห็นต่างกับพวกตนว่าเป็นคนหลอกลวงน่ากลัว" จะดีกว่านะครับ

มันแอบทำให้รู้สึกว่า คนนอกกลุ่มของตนคือตะกวดไปหมด

เถียงไปก็ยาวเปล่าๆ
แล้วก็ตามมาด้วยการลบกระทู้

Ophelia

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 65
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 10:18:20 PM »
มาเห็นด้วยกับจขกท.ค่ะ
เพราะบางทีคิดว่าคนพูดตรงๆ กับคนพูดไม่คิดถึงผลที่ตามมา
ก็มีเส้นบางๆกั้นอยู่ค่ะ

ประเด็นที่ทำให้เราไม่พอใจเขามากๆก็คือ
เวลาเขาแลกเปลี่ยนความเห็น ทำไมไม่ยอมรับความคิดคนอื่น
เขาต่างหากที่คิดว่าคนเห็นต่าง คือฝ่ายตรงข้าม
แล้วเชื่อว่าคนส่วนนึงที่ไม่พอใจเขส
เกิดจากการที่คนคอมเม้นแล้วเดิดแรงปะทะทางความคิด (ขอยืมคำจขกท)
เขารับผิดชอบอะไรกับสิ่งที่เกิดขึ้นบ้าง
เขาทำไม่รับไม่รู้ ยัีงลอยตัวต่อด้วยคำว่า แลกเปลี่ยนความเห็น
และเชื่ออีกครั้งว่า ถ้าการสอบถามของเขา
ไม่มีความเหยียด ความเห็นแก่ได้ซ่อนอยู่ อาจจะได้บรรยากาศที่ดีกว่านี้

อยากให้เขาเลิกเอาแต่ประชดประชันด้วยคำว่า 'เจ้าบ้านเก่าๆ' จังค่ะ
เป็นลองคิดดูว่า เจ้าบ้านเก่าๆที่เขาว่า อยู่กันมาดีๆหลายปีจนเขาเข้ามา
แล้วทุกอย่างมันปั่นป่วนตอนนี้ เพราะใคร

ขอยืมพื้นที่ฝากถึงเขาคนนั้นทีนะคะ
โควทไปเถียงข้างๆคูๆก็ไม่ต่อด้วยนะคะ เหมือนทุกครั้งแหล่ะค่ะ
ไม่ชอบคุยกับบัวใต้ตม

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 09:26:39 AM »
สิ่งสำคัญในความรู้สึกของผมก็คือ

"เจ้าบ้านหน้าเก่าๆ อย่ารีบมอง ผช ที่ออกมาพูดตรงไปตรงมาและเห็นต่างกับพวกตนว่าเป็นคนหลอกลวงน่ากลัว" จะดีกว่านะครับ

มันแอบทำให้รู้สึกว่า คนนอกกลุ่มของตนคือตะกวดไปหมด

เถียงไปก็ยาวเปล่าๆ
แล้วก็ตามมาด้วยการลบกระทู้

ผลแห่งการกระทำ มันบ่งบอกมาแล้วใช่ไหมครับ
คนที่อยู่ในเวปเค้าออกมาตอบ มาเตือน ท่านเคยใส่ใจไหม
ผมถึงใช้คำว่า "สำนึก" ซึ่งท่านก็ไม่พยายามจะมี
เล่นเวป เรามาหาความสุข เรามาแบ่งปัน เรามาช่วยเหลือกัน
หรือพยายามลดคนที่สร้างความไม่เรียบร้อย เป็นอันตรายต่อคนอื่น
ให้มีน้อยที่สุดเท่าที่จะน้อยได้
แต่หากเล่นเวปโดยไม่คำนึงถึงความเหมาะสม ไม่สนใจความรู้สึกใคร
ท่านก็เจอแบบนี้ ท่านจะแคร์หรือไม่ ท่านจะปรับเปลี่ยนตัวท่านหรือไม่
ตัวท่านเองเป็นผู้กำหนดและเลือกเอง
เวปนี้ ใจดีทีสุดแล้วครับกับคนที่แม้จะดื้อด้าน ก็ไม่อยากทำอะไรรุนแรง
แต่หากสมาชิกไม่ช่วยกันรักษาบรรยากาศให้มันดีพอ คนเข้ามาเขาก็รำคาญ
ผมว่าท่านก็ทราบดีว่ากำลังทำอะไร เพราะอะไร
จะหยุด จะเปลี่ยน จะเลิก จะเป็นแบบไหนต่อไป ท่านพจิจารณาได้มังครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา