ผู้เขียน หัวข้อ: อัปเดตเรื่องมะหมาาา  (อ่าน 1227 ครั้ง)

FENNIK

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
อัปเดตเรื่องมะหมาาา
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 11:52:58 PM »
จากกระทู้นี้ http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=261.0

ก็อปส่วนนึงมาให้อ่านเผื่อขี้เกียจกดเข้าไปดูในลิ้งค์555555555555555น่ารักป่ะ
v
v
v

"ตอนนี้สุนัขที่บ้านที่เลี้ยงตั้งแต่เด็กเดินไม่ได้ ต้องป้อนน้ำป้อนอาหารเพราะยันตัวลุกไม่ได้
อายุ 9 ปี ตอนนี้แอดมิดอยู่ ยังหาสาเหตุไม่ได้ หมอแนะนำให้ไป MRI ที่เกษตร/ทองหล่อ
ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง เป็นสุนัขใหญ่ด้วย ปกติรับงานอยู่บ้างเวลาช๊อต แต่จะกลับมารับอีกตอนนี้

ในขณะเดียวกันก็อยากได้พี่ไว้ปรึกษาที่รักสุนัขเหมือนกัน
 เหมือนจะดูเวอร์แต่ถ้าคนเคยเลี้ยงสุนัขจริงๆจะเข้าใจกันแน่.........."

หลังจากนั้นหนูก็ตั้งกระทู้หางานด้วย  และได้มีพี่ๆหลายๆคนทักมา และให้คำแนะนำ
แต่จนถึงตอนนี้ยังไม่ได้รับงานเลย55555555 และไม่ใช่เป็นที่พี่ๆนะ เป็นที่หนูนี่แหละ
เวลาว่างของหนูไม่ค่อยตรงกับใครเล้ยยย ทำงานจนพี่บางคนอาจคิดว่าฝนทำงานก่อสร้างหรือเปล่า
กว่าจะเลิกงานก็ดึกแล้ว มีพี่สนใจช่วยเหลือหลายคน แถมยังแจกไลน์ใครไปบ้างก็ไม่รู้
บางทีถ้าหนูไม่ได้ตอบโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยเน้อออ นอกจากเวลาสุดแสนจะยากแล้ว หนูยังเรื่องมากอยากได้เงินให้ครบภายในอาทิตย์อีก 5555555555555555555555(ตอนกลับมาอ่านทู้นั้นกฌรู้สึกว่าตอนนั้นเราคงจิตตกจริงๆแหละ)  ตอนนี้เริ่มทำใจได้มากขึ้น เพราะได้มีพี่ท่านหนึ่ง ชื่ออะไรกัปๆ อะไรสักอย่างนี่แหละ(ถถถถถถ) ช่วยให้คำแนะนำ ข้อคิด ให้ฝนมองอีกแง่หนึ่ง รวมถึงพี่สาวในเว็บและพี่ชายหลายๆที่ช่วยให้แง่คิดกับปลอบใจด้วย ทำให้หนูในระยะเวลาที่ผ่านมานี้กับการได้ดูแลมันทุกคืนหลังเลิกงาน ได้นั่งมองตามัน คุยกับมันทั้งที่ไม่รู้มันเข้าใจเปล่า5555 แต่มันก็แสดงความรักด้วยการเลี้ยงแขนเลียมืออยู่่นะ หนูก็ปรึกษาหมอๆ จึงตัดสินใจจะพาน้องไปตรวจนิวโร (เฉพาะทางระบบประสาท) ที่เกษตร ค่าใช้จ่ายไม่ถึงขั้น MRI และให้หมอเค้าประเมินว่าควรทำอย่างไรต่อ มีทางเลือกไหนบ้าง หนูทำใจได้ในระดับหนึ่งแล้วก็รู้สึกภูมิใจเหมือนกันที่เลี้ยงมาได้ขนาดนี้ เพราะคำแนะนำจากพี่ๆ และกำลังใจ หนูรู้สึกดีที่มีพี่ๆทักมาเพื่ออยากจะช่วย แต่ก็รู้สึกแอบหงุดหงิดตารางงานตัวเอง เพราะมีแต่เลิกดึก55555555555555

พรุ่งนี้ไปประมาณ 9-10 โมง ฉายเดี่ยวกับพี่ผู้ช่วยสัตวแพทย์อีก 1 คน ไปแล้วต้องป้ำๆเป๋อๆ งงๆแน่
พี่คนไหนว่าง(ต้องว่างมากจริงๆแหละ) แวะมาจูงเด็กน้อยไปให้ถูกที่ถูกทางด้วย หรือจะแวะมาดูหมาเค้าก็ได้มันน่ารักนะ
พันธุ์ไทยผสมไรไม่รู้5555 นั่นแล เอาเป็นว่าเดี๋ยวหนูมาอัปเดตให้น้าา ขอบคุณๆพี่ๆที่ช่วยและสนใจหนู พิมพ์ๆมานี่ก็ไม่ได้คิดว่าเหมือนเซเลป เน็ตไอเด้าหรืออะไร555 แต่การที่หนูได้เล่าเรื่องราว ได้ระบายความรู้สึกในใจ และยังมีพี่มาตอบให้กำลังใจ แม้จะ 1-2 คน ถ้ามีแค่นั้นเอาจริงๆหนูก็รู้สึกดีขึ้นมาแล้ววว

ยังไงขอบคุณนะค้าาา ปล. มีพี่คนไหนว่างเสาร์กระซิบบอกด้วย! เย้ยยย
ปล2. ถ้าผู้รู้ ถ้าหนูกำแบงค์ 1000 1ใบไปเกษตรนี่พอไหมม

`
[       ...มันจะนิ่มๆหน่อย     ]]

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: อัปเดตเรื่องมะหมาาา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 08:57:33 AM »
   เอาใจช่วยนะครับ ขอให้น้องหมาหายเร็วๆ อยู่เป็นเพื่อนน้องต่อไป
กำใบพันใบนึงตามที่มีไปก่อน ไม่พอค่อยมาหาอีกกำนึงทีหลังนะ ใจเย็นๆ ทำใจสบายๆ ครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

FENNIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 02:40:01 PM »
เมื่อวานพาไปมาเรียบร้อยแล้วสรุปน้องไม่ได้เดินไม่ได้เพราะเกี่ยวกับกระดูกคอหรือไขสันหลังนะคะ จึงไม่ต้อง MRI หรือผ่าตัด ทึ่น้องเป็นคือ เชื้อไข้หัดเข้าสู่ระบบประสาท ช๊อคมากก ทุกคนช๊อค เพราะนางไม่มี sign ของโรค เช่น ชัก หน้ากระตุก อีกอย่างลองตรวจเทสก่อนหน้านี้ 2 รอบไม่ขึ้น โทรกลับไปถามแม่ที่บ้านอย่างละเอียด(เป็นหมาที่บ้านตจว.ปกติหนูทำงานอยู่ที่นี่จึงไม่ได้อยู่เห็นเหตุการ) ได้ความว่าก่อนหน้านั้นมีขี้มูก ขี้ตาเขียว จาม ไอ แม่จึงพาไปคลินิกแถวบ้าน เขาให้บามากิน 1 อาทิตย์ แม่รัดมันมากขยันป้อนยาทำตามหมอแนะนำอย่างเคร่งครัด ขี้มูกขี้ตาเขียวหาย ไม่ไอ แม่ก็เข้าใจว่าหายแล้ว แต่ยาไม่ได้ฆ่าเชื้อไวรัส ไม่มียาไหนที่ฆ่าเชื้อนี้ได้ เชื้อยังคงอยู่และเข้าสู่ระบบประสาท หลัฃจากนี่นน้องเริ่มเดินเซ จนกระทั่งเดินไม่ได้ ในที่สุด และแม่ได้แจ้งหนูจึงไปรับมา...

หลังจากนี้ก็กินยา เรื่อยๆ และดูแลแบบสุนัขอัมพาต หนูทำได้ และพร้อมที่จะทำ ทุกวันนี้ก็ทำอยู่เลยไม่ได้ลำบากอะไร โล่งใจไปเปาะนึงที่ไม่ถึงขั้นต้องผ่าตัด อีกใจก็รู้สึกผิดต่อมันที่มันต้องเปนแบบนี้ ต่อจากนี้จะดูแลอย่างดี ให้มันรู้สึกว่า ถึงมันจะเดินไม่ได้แต่มันมีเจ้าของที่รักมันสุดใจ หอมเช้าหอมเย็น จนมันรำคาญแล้ว 555

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆนะคะที่ให้คำแนะนำแบะกำลังใจ อยากบอกว่าเป็นนึงกำลังใจสำคัญเลนที่ได้จากเว็บนี้

[       ...มันจะนิ่มๆหน่อย     ]]

FENNIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 02:43:09 PM »
   เอาใจช่วยนะครับ ขอให้น้องหมาหายเร็วๆ อยู่เป็นเพื่อนน้องต่อไป
กำใบพันใบนึงตามที่มีไปก่อน ไม่พอค่อยมาหาอีกกำนึงทีหลังนะ ใจเย็นๆ ทำใจสบายๆ ครับ

ค้าบบบบบบบ

luvuna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 02:02:30 AM »
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ พี่คงจำหนูได้ เย่  **39**
น้องหมาน่ารักกกก หน้าตาดูมีความสุขดี อยู่กับพี่ไปอีกนานแน่ๆ  41

สู้ๆ นะคะ
.

เป็นแค่เด็กธรรมดาคนนึง :)

FENNIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 02:30:41 AM »
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ พี่คงจำหนูได้ เย่  **39**
น้องหมาน่ารักกกก หน้าตาดูมีความสุขดี อยู่กับพี่ไปอีกนานแน่ๆ  41

สู้ๆ นะคะ

ยังไม่นอนอีก 555555 ขอบคุณค้าบบ ฝันดีค้าบบบ