ผู้เขียน หัวข้อ: ❤❤ โพลสำรวจ เรื่องวิจารณญาณของแอดมิน หวังว่าแอดมินจะใจกว้างพอที่จะรับฟัง ❤❤  (อ่าน 13317 ครั้ง)

Jfinance

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
สืบเนื่องมาจากกระทู้ http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=262736.0

ที่แอดมินปล่อยให้ตะกวดมาโพสใส่ร้ายคนอื่นแบบไม่ต้องมีหลักฐานอะไร เมื่อคนเสียหายแจ้งไป แอดมินก็บอกให้รอคนโพสมาชี้แจง และยังคงปล่อยโพสนั้นคาไว้
หลังจากตะกวดที่โพสมาชี้แจงแบบกุเรื่องขึ้น โดยไร้ซึ่งหลักฐานใดๆ แอดมินก็ยังปล่อยโพสนั้นโชว์หราไว้อย่างนั้น

จึงอยากถามความเห็นท่านสมาชิกว่า วิจารณญาณของแอดมินแบบนี้มันเป็นปัญหารึไม่ สังคมนี้ใครจะใส่ร้ายป้ายสีกันอย่างไรก็ได้ ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลยหรือ

_ple_

• Hero Member
  • People Like This 877
  • คุยกันมะ
เราว่าเวปนี้ดูแลเวปดีนะคะ เมื่อเทียบกับเวปอื่น

การที่คุณถูกใส่ความและยูสโดนแบนไป แอดมินเค้าก็ปลดล็อคให้แล้วและเข้ามาชี้แจงแล้ว เรื่องมันเกิดขึ้นเมื่อวานเค้าก็คงต้องรอเวลาซักหน่อย จขกท. ก็ใจเย็นๆ หน่อยค่ะ ในเมื่อคุณเข้ามาแก้ต่างแล้วและแอดมินก็เข้ามาชี้แจงแล้ว เราว่าคนส่วนใหญ่ในเวปก็ได้อ่านแล้ว รอเวลาซักนิดเดี๋ยวแอดมินเค้าคงมาลบให้ เพราะเค้าเข้ามาจัดการก็ไม่ได้รับผลประโยชน์อะไร อาสามาช่วยจัดระเบียบเวปนี้ ถ้าเทียบกับเมื่อก่อนไม่มีใครจัดการดูแลเวปเละกว่านี้เยอะ

โชว์กระทู้ไว้เราว่าเป็นส่วนดีกับ จขกท. นะคะ ได้เห็นข้อความข้างในและการแก้ต่างของคุณด้วย

ใจร่มๆ คะ **38**

...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

คนภูธร

• Sr. Member
  • People Like This 53
เอาตรงๆนะครับ  เคสนี้ถ้า จขกท จะเคลียร์ตัวเองก็เอาไลน์ที่คุยกับน้องใน ข้อ 1. (ตาม #3 ของกระทู้นั้น)มาแปะก็น่าจะเคลียร์ตัวเองได้ระดับหนึ่งแล้วครับ

เพราะเคสนี้ที่พูดตรงกันระหว่าง คุณ(จขกท นี้) กับน้องตะกวด(จขกท นู้น)  คือ
- มีการนัดเจอกัน (ซึ่งน้องใน ข้อ 1. มีการนัดเจอ ข้ออื่นไม่ได้นัดตัดไป)
- ช่วงเวลา  คุณบอกว่าไปรอตอนสี่โมงและรอถึงหกโมงก็กลับ  ส่วนน้องตะกวดบอกว่านัดแล้วแต่ติดงานเลยขอเลื่อนไปสามชั่วโมงเป็นเวลาหนึ่งทุ่ม(แสดงว่านัดกันครั้งแรกสี่โมง)แต่พอถึงหนึ่งทุ่มก็ไม่เจอคุณ  ซึ่งช่วงเวลาสอดคล้องกันกัน ก็น่าจะใช่น้องคนนี้แหละครับสำหรับเคสนี้

ทีนี้ถ้าคุณยังมีบทสนทนา(ซึ่งคุณบอกเองว่าไม่เคยลบ)  แล้วเอามาวางให้ดูว่ามันตรงกับที่คุณเล่าไว้ในกระทู้นั้นก็น่าจะจบครับ  เพราะรายละเอียดในการนัด การเลื่อนนัด การเรียกรับเงิน การขอให้โอนเงิน ฯลฯ ต่างกันระหว่างสองคน  ใครมีแชทมายืนยันคำพูดคนก็เชื่อคนนั้นแหละครับ (น้องตะกวดบอกว่าลบแชทไปแล้ว)

ปล  ถ้าไม่สะดวกใจจะโพสหน้าเวป ก็ส่งไปให้แอดมินอ่านคนเดียวก็ได้ครับ

Putin

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
ส่วนตัวผมว่าแอดมินจะคิด จะตัดสินใจอย่างไรก็ให้เป็นไปตามนั้น
ใครที่รับผลกระทบก็ไปชี้แจงแถลงไขเอา
 แต่สุดท้ายถ้ารู้สึกไม่พอใจ ก็เลือกได้ว่าจะเปลี่ยนยูสหรือไม่เล่นเวปนี้อีก
คงไม่มีอะไรถูกใจไปหมด เรามาอาศัยเล่นเวป ก็ได้แต่รับข้อจำกัดของมันแล้วทำใจ

เราสมัครใจเล่นเวปเอง

Jfinance

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
เอาตรงๆนะครับ  เคสนี้ถ้า จขกท จะเคลียร์ตัวเองก็เอาไลน์ที่คุยกับน้องใน ข้อ 1. (ตาม #3 ของกระทู้นั้น)มาแปะก็น่าจะเคลียร์ตัวเองได้ระดับหนึ่งแล้วครับ

เพราะเคสนี้ที่พูดตรงกันระหว่าง คุณ(จขกท นี้) กับน้องตะกวด(จขกท นู้น)  คือ
- มีการนัดเจอกัน (ซึ่งน้องใน ข้อ 1. มีการนัดเจอ ข้ออื่นไม่ได้นัดตัดไป)
- ช่วงเวลา  คุณบอกว่าไปรอตอนสี่โมงและรอถึงหกโมงก็กลับ  ส่วนน้องตะกวดบอกว่านัดแล้วแต่ติดงานเลยขอเลื่อนไปสามชั่วโมงเป็นเวลาหนึ่งทุ่ม(แสดงว่านัดกันครั้งแรกสี่โมง)แต่พอถึงหนึ่งทุ่มก็ไม่เจอคุณ  ซึ่งช่วงเวลาสอดคล้องกันกัน ก็น่าจะใช่น้องคนนี้แหละครับสำหรับเคสนี้

ทีนี้ถ้าคุณยังมีบทสนทนา(ซึ่งคุณบอกเองว่าไม่เคยลบ)  แล้วเอามาวางให้ดูว่ามันตรงกับที่คุณเล่าไว้ในกระทู้นั้นก็น่าจะจบครับ  เพราะรายละเอียดในการนัด การเลื่อนนัด การเรียกรับเงิน การขอให้โอนเงิน ฯลฯ ต่างกันระหว่างสองคน  ใครมีแชทมายืนยันคำพูดคนก็เชื่อคนนั้นแหละครับ (น้องตะกวดบอกว่าลบแชทไปแล้ว)

ปล  ถ้าไม่สะดวกใจจะโพสหน้าเวป ก็ส่งไปให้แอดมินอ่านคนเดียวก็ได้ครับ
ประเด็นคือ ไม่เคยมีเหตุการณ์นัดแบบนั้นเกิดขึ้นจริงสิครับ สิ่งที่ตะกวดแก้ตัว มันไม่ได้ตรงกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นและไม่ตรงกับไลน์ที่เบี้ยวนัดผม ผมจึงขอให้ตะกวดแจ้งมาเลยว่าใช้ไลน์อะไรที่นัดกับผมแล้วถูกผมเบี้ยว ขอให้เคลียร์ๆแต่ก็เงียบ
ถ้าผมเอาไลน์ที่เบี้ยวนัดผมมาขึ้นเวบ ก็เท่ากับผมไปปรับปรำบุคคลที่3

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 355
วันนี้ผมตัดสินใจจบดราม่าครับ
- เนื่องจากทาง จขกท. แค่อ้างปากเปล่าเช่นกันว่า ถูกใส่ร้ายป้ายสี
ซึ่งก็ไม่ได้มีหลักฐานอะไรมาเพิ่มเติมเสริมความมีน้ำหนักในการโพส
และยังมีอคติกับผม และพยายามดูถูกดูแคลน ในการทำหน้าที่ของผม ซึ่งขณะนี้ผมเป็นผู้ช่วยแอดมินในการดูแลเวบอยู่

- อีกประการ เพื่อให้เพื่อน ๆ สมาชิกได้เข้าใจ การที่คงไว้ซึ่งกระทู้มีปัญหา ผมให้เกียรติทั้ง 2 ฝ่าย
เพื่อให้นำข้อมูลมาหักล้างกันเอง ตามที่แจ้งไปก่อนหน้านี้แล้วนั้น เพื่อให้ข้อมูลที่มานำเสนอให้เพื่อน ๆ สมาชิก
หรือผู้ที่จะติดต่อกันในอนาคตได้ทราบความน่าเชื่อถือและสร้างความมั่นใจในการติดต่อกัน
ซึ่งผมถือว่าน้อยครั้งมากที่ผมจะต้องมานั่งอธิบาย แต่เพื่อไม่ให้มีการเข้าใจผิดหรืออยากให้สมาชิกในเวบได้รับรู้ข่าวสาร
หรือมีความชัดเจนในคำอธิบาย ผมก็พยายามเลือกในส่วนที่อยากให้อธิบาย หรือ pm มาถาม ผมก็ pm กลับทุกครั้ง จะได้เข้าใจ

เหตุการณ์ในกระทู้ที่เกิดขึ้นสำหรับคุณ 2 คน ผมยังไม่เชื่อใจใครว่าใครถูกใครผิด ใครดีใครไม่ดี
เพราะเป็นการกล่าวอ้างทั้ง 2 ฝ่าย แทนที่จะเอาข้อมุลมาหักล้างกัน กลับเบนเข็มมาที่ผม
ผมแจ้งเตือนยูสอื่นหรือลบคอมเม้นบางคอมเม้นท์ก็เพื่อผมไม่อยากให้ยูสอื่นมีผลกระทบ หรือร่วมผสมโรงในสิ่งที่ไม่ชัดเจน

สาเหตุและมุมมองกับเหตุการณ์
1. คนเราอยู่ดี ๆ ไม่รุ้จักกัน ไม่มีใครมาใส่ความกันง่าย ๆ โท่ง ๆ ซึ่ง ยูส จขกท. ก็ไม่ได้เด่นดังอะไร
   หรือไม่ได้อยู่มานานที่ต้องมีใครมาดีสเครติด
2. คุณตะกวดที่มาตั้งกระทู้โพสแจ้งคุณเป็นตะกวด ก็อวตารยูสมาใหม่ อาจเพียงเพื่อไม่อยากให้ใครรู้ยูสที่ใช้อยู่จริง
3. คุณมาแก้ต่างแล้ว สร้างความน่าเชื่อถือระดับหนึ่ง ทำให้ผมรู้สิ่งผิดพลาด ผมก็ให้เกียรติแก้ไขในสิ่งที่อาจจะผิดพลาดเบื้องต้นให้แล้ว

ฉากจบดราม่า
4. คุณโพสคอมเม้นท์ไม่ให้เกียรติผม ผมไม่สนว่าคุณถูกหรือผิด ผมสนแค่ว่าคุณมีอคติกับผมปล่อยไว้ก็รังแต่จะมีปัญหา

อธิบายยาวหน่อย แต่เชื่อเหอะมันเข้าใจง่าย ^___^
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

_Poon_

• Full Member
  • People Like This 681
ที่จริงไม่เห็นน่าจะเป็นเรื่องใหญ่โตอะไร ยูสก้อไม่ได้ดัง ดิ้นจังเลย
สมัครเข้ามาใหม่ก้อจบ **40** **40**

ตัวคุณ Jfinance เอง บอกว่า
ได้นัดกับน้องคนนึงไลน์ชื่อ Amm ตอน4 โมง
แต่กลับมาบอกว่า ไม่มีนัดใคร
แล้วพูดจาข่มขู่น้องผู้หญิง กับแอดมิน หน้าเวป
 **40** **40** **40** **40** **40**

และก้อไม่มีใครรู้ ว่าหลังไมค์ น้องโดนข่มขู่แค่ไหน
จนน้องต้องหลังไมค์ไปหาแอดมิน
ขอยุติเรื่องทั้งหมด เพราะไม่อยากโดนแจ้งความให้เสียชื่อเสียง

เอาจริง ถ้าคุณ Jfinance ไม่ดิ้นขนาดนี้
นี้เชื่อสนิท ว่าน้องผู้หญิง เป็นตะกวด แต่ตอนนี้ ไม่แน่ใจละ

แบบที่แอดมินบอก โพสโชว์หราไว้ก้อดีแล้วนี่คะ
จะได้ชี้แจง ความจริง ให้กระจ่าง ไม่อยากให้ความจริงกระจ่างหรือคะ?

เสียดายไม่มีน้องคนไหน ที่คุณ Jfinance เคยจ้างหรือช่วยเหลือบ้างเลย
เลยไม่มีน้องคนไหน มารับประกันคุณเลย ว่าคุณน่ะ คนจริง

*ถึงน้องคนนั้นนะคะ ไม่มีใครหน้าไหน แจ้งความทำอะไรน้องได้หรอกค่ะ
**36** **36** **36** **36** **36** **36** **36**

The Capricorn

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
เคสนี้ผมว่า Admin ทำโอเคแล้วนะครับ

KK5050

• People Like This 248
ประเด็นแรกนะครับ  เวปนี้เป็นเวปปิด ผู้เข้าใช้ โต้ตอบลงกระทู้ได้ต้องเป็นสมาชิก การเป็นสมาชิก อนุมัติโดยแอดมินที่ได้รับมอบอำนาจจากเจ้าของเวป
ประการที่สอง การกล่าวหาว่าใครเป็นตะกวดหรือไม่ เป็นการกล่าวหากันเอง เกี่ยวข้องกับแอดมินตรงที่ ถ้าแอดมินไม่ได้เปิดโอกาสให้คนโดนกล่าวหา แก้ข้อกล่าวหา และแสดงหลักฐาน แต่ถ้าแอดมินอนุญาตให้ดำเนินการแล้วมีหลักฐาน ก็จบ
ประการที่สาม หากผู้กล่าวหา มาพูด แต่ไม่มีหลักฐาน แต่ผู้ถูกกล่าวหา สามารถชี้แจงแก้ต่างได้ แม้ไม่แน่ใจว่าผู้กล่าวหาเป็นใคร เพราะปกติแล้วผู้กล่าวหา จะไม่ใช้ยูสที่ใช้หากิน มากล่าวหา จะสร้างยูสใหม่มากล่าวหา เพราะงั้น มันก็เป็นไปได้ที่ผู้ถูกกล่าวหาจะไม่รู้ว่าเขาเป็นใคร และอีกอย่าง ยูสจะไม่ใช้ชื่อยูสเป็นชื่อไลน์อยู่แล้ว เพราะงั้น มันก็จะยากที่จะรู้ว่าเป็นใคร
ประการที่สี่ คนที่เข้ามาใช้เวปนี้ ถ้ายอมเสียเวลามาหาเรื่องแฉตะกวด เขาก้จะคอยตามอ่านว่าสุดท้ายผลคืออะไร  จากที่เห็นผู้กล่าวหาไม่มีหลักฐาน แล้วผู้ถูกกล่าวหาก็มีข้ออ้างค่อนข้างชัดพอควร แม้ว่ายังมีส่วนที่แตกต่างกันอยู่ มันก็พอฟังขึ้น หากผู้ถูกกล่าวหาบอกว่าไม่เคยลบใคร ก้ลองย้อนกลับไปอ่านดูว่าวันเวลาที่พูดถึงคือใครหน่อยไหม แล้วเอาข้อมูลมาลงเพื่อเคลียรืตัวเองให้สะอาดไปเลย
สุดท้าย หลายคนก็คงทราบนะครับว่า น้องๆ ในนี้ จำนวนมากที่เข้ารวมกลุ่มแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน หลายคน รวมทั้งผมด้วย ที่ช่วยน้องๆ จริง แต่โดนหาว่าเป็นตะกวด แล้วก็หลายคนที่เป็นตะกวดจริงแต่ก็รอดตัวอยู่ได้ แล้วก็มีน้องๆ หลายคนที่เป็นตะกวด ผมว่าผมก็เพิ่งเจอมาคนหนึ่ง เพราะงั้น อย่างเครียดมากครับ

KK5050

• People Like This 248
อ้อ เขียนผิดนิดครับ ประการที่สี่ ถ้าเขายอมเสียเวลามาอ่านเรื่องแฉตะกวดนะครับ