ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาคะ  (อ่าน 1584 ครั้ง)

Nanami

• Full Member
  • People Like This 8
ปรึกษาปัญหาคะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 01:37:38 PM »
สวัสดีคะเพื่อนๆ พี่ๆ ชาวห้องนั่งเล่น วันนี้ขอนำปัญหาครอบครัวมาปรึกษสักนิดเพราะไม่รุ้จะปรึกษาใครดี **07**
เรื่องมีอยู่ว่าเราเป็นคนส่งเงินให้แม่ประจำเวลาที่ท่านมีปัญหา จนบ้างครั้งเราต้องเดือดร้อนไปขอยืมคนอื่น **12**
และตอนนี้เราไม่มีงานทำ เรียนด้วย ค่าใช้จ่ายก็เยอะมาก อยากรู้ว่าเราจะมีวิธียังไงบอกกับแม่ได้บ้างในบ้างครั้งที่เราก็ไม่ได้จริงๆ
แม่มักจะพูดว่ายืมก่อนแต่ไม่เคยได้คืนเลย จนบางครั้งเรารู้สึกว่าไม้ไหวแล้ว มันกดดันก่อนไป **07**
หนูควรจะแก้ปัญหานี้ยังไงดีคะ มันเครียดมากในเวลานี้ **01**

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
Re: ปรึกษาปัญหาคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 03:07:42 PM »
ก่อนอื่นต้องถามก่อน ว่าตัวเลขส่งอยู่เดือนเท่าใหร่ หรือครั้งละเท่าใหร่ นานแค่ใหนส่งที

แต่สุดท้ายแล้วใม่มีก็คงต้องตอบท่านตรงๆ ว่าใม่มีแล้วจ้า ช๊อตเหมือนกัน

ส่วนเรื่องอดีตที่ผ่านไปแล้วก็แล้วไป อย่าไปพูดถึงเลย ท่านจะพูดอะไรมาก็บอกใม่มี

The Capricorn

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 06:30:23 PM »
ก็ต้องบอกไปว่าไม่มีบ้างครับ เพราะถ้าทุกครั้งที่ขอแล้วเราให้ได้ ก็จะปฏิเสธยากแบบนี้ บางครั้งเราก็ต้องไม่มีบ้าง ถ้าแม่เขไม่เข้าใจก็เลิกพูดไปก่อนอย่าไปต่อความ ลำบากใจกันเปล่าๆ เราเองก็จะยิ่งไม่สบายใจแบบนี้แหละ

เป็นกำลังใจให้นะครับ  **24**

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 11:43:03 PM »
ก็บอกแม่ตรงๆ ค่ะ ว่าไม่มี
แม่คงเข้าใจล่ะนะ
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 07:22:50 AM »
เข้าใจน้องเลยครับ พี่เคยคุยกับน้องๆ หลายคนเลยว่า น้องๆ มักแบกภาระ
ของทางบ้านมาหนักไป และทำก่อนเวลาที่น้องๆ มีความพร้อม ซึ่งบางบ้าน
พ่อแม่ก็ไม่คิดว่าลูกที่ยังเรียน หรือมีงานแค่พอเลี้ยงตัว จะเอาเงินที่ไหนมาให้
ได้

กรณีของน้อง คุณแม่น้องเคยชินแล้วครับ ที่ได้เงินจากน้อง จะว่าท่านผิดก็อาจจะไม่ใช่
ท่านเคยได้ ก็เลยเหมือนต้องได้อีก พี่ไม่ทราบรายละเอียดว่าท่านมีรายได้จากทางไหนบ้าง
มีภาระที่ต้องใช้เงินอย่างไรบ้างเช่นเลี้ยงน้อง ดูแลคนอื่นๆ ในครอบครัว...
คำว่ายืม เป็นการขออย่างนึงครับ เราให้เราก็คงรู้ว่ายืมแบบคงไม่ได้คืน
ท่านเคยได้เงินจากน้อง ท่านคงคิดว่าน้องเก่ง หาเงินได้ เพราะที่ผ่านมา ขอก็ได้
อยู่เสมอๆ อันนี้ก็คงต้องเข้าใจท่าน เข้าใจไม่ได้แปลว่าต้องยอมรับว่าถูกต้องนะครับ
เข้าใจเพื่อให้รู้ว่า มันเป็นเช่นนี้นั่นเอง

จะแก้ไขเรื่องนี้ น้องคงต้องเตรียมคำพูด เตรียมวิธีการ....
เช่น สมมุติว่าท่านขอมา 4,000 น้องก็บอกว่าขอโทษจริงๆ ตอนนี้หาเงินยากมาก
ตอนนี้เหลือแค่ 4,000 แบ่งกันคนละ 2,000 นะคะ...
แล้วก็บอกท่านว่าช่วงนี้ลำบากมากขึ้น รายได้เราไม่พอ แต่จะพยายามให้
แต่คงไม่บ่อย และไม่เยอะ แม่อาจจะต้องหาเงินทางอื่นไว้บ้าง เผื่อหนูไม่มีจริงๆ

บอกท่านบ้างได้ครับว่าเราลำบาก บางทีการที่เราไม่บอกเพราะกลัวท่านเป็นห่วง
อาจจะทำให้ท่านคิดว่าน้องสบาย เลยมาขอพึ่งพาบ้าง บอกให้ท่านทราบบ้าง
น่าจะดีกว่านะครับ

ค่อยๆ คิดครับ แล้วบอกท่าน ยังไงๆ แม่ทุกคนรักลูกเสมอ เพียงแต่บางที
ขาดความเข้าใจกันบ้างเท่านั้น

น้องเป็นลูกที่ดี ขอชื่นชมและเอาใจช่วยครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

j3t1

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 08:08:58 AM »
พี่ๆท่านอื่นแนะนำหมดแล้ว
เลยพยายามนึกว่าจะมีอะไรบ้างที่ควรทำอีก เลยขอแนะนำ (คงไม่ต้องพูดถึงการหารายได้เพิ่ม)
1.ลองแจกแจงรายจ่าย รายรับในแต่ละวัน สักสัปดาห์ เมื่อรู้แล้ว จากนั้นพยายามลดในสิ่งที่พอจะทำได้กับหาที่ราคาถูกมาชดเชย
2.ถึงครึ่งทางของกำหนดระยะเวลาที่จะต้องให้คุณแม่ยืม แล้วประเมินว่า จะจ่ายได้แค่ไหน จากนั้นแจ้งคุณแม่ล่วงหน้าเลยว่าจะมีหรือไม่มี
3.อย่าให้ความหวังกับคุณแม่ เช่นพอให้ได้ส่วนหนึ่งก็บอกว่า เดือนนี้หนูคงหามาให้ไม่ได้ พอถึงเดือนก็ให้ส่วนที่เราออมได้เพื่อให้
4.เรียนให้ถึงที่สุดเพื่อใบปริญญาจะเป็นใบเบิกทางทางหนึ่ง
5.หาทางและศึกษาลู่ทางทำธุรกิจอิสระที่ใช้ทุนน้อยที่สุด (ลองนึกดูทุกอาชีพ ทุกร้านค้า ทุกห้างหุ้นส่วนจำกัด อาจเห็นทางทำเงิน)
6.ต้องเหลือเงินออมให้ได้ และ หลักการออมหยอดกระปุกวันละเท่านั้นเท่านี้ ก็นำมาประยุกต์ในการออมให้แม่
7.สำหรับสาวๆ พยายามมีจิตใจที่งดงาม สุภาพ มีน้ำใจ และ ออกกำลังกายเพื่อให้มีรูปร่าง ผิวพรรณดี (เผื่อได้คู่ที่ดี)

คนดี คนกตัญญู ยังไงๆก็ต้องได้รับสิ่งดีๆ
มาให้กำลังใจ
จากคนเคยยากจนสุดๆมาก่อน

j3t1

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 08:20:14 AM »
การหางานทำ พยายามเลือกงานด้านจัดซื้อหรือเป็นเซลส์ ฝ่ายขาย
ประสบการณ์เรื่องเงิน หนี้ อดออม การขอประวิงเวลาจ่ายหนี้
กับ
ความรู้ในงานที่ระบุข้างต้น
จะช่วยให้เห็นลู่ทางทำธุรกิจอิสระ

ขอให้พบสิ่งดีๆครับ

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 10:46:25 AM »
เคยเจอน้องจ้างเที่ยวบ่นเรื่องนี้ให้ฟังครับ ปัญหาคือ พ่อแม่น้องๆไร้วินัยทางการเงิน แต่งงานอายุยังน้อย ยังขาดความาับผิดชอบขั้นรุนแรง ต้องขออภัยถ้าไปพูดโดนน้องหลายๆคน แต่เราต้องชี้ไปให้ถึงต้นตอจริงๆน่ะครับ

พ่อแม่ลักษณะนี้ ไม่มีวันพอหรอกครับ ถมไม่เต็ม หลายคนยังเรียนไม่จบมัธยมด้วยซ้ำก็โดนไล่ไปหาเงินมาเพื่อใช้หนี้สินที่ตัวเองก่อไว้ ถึงใช้หมดก็ก่อใหม่ไม่มีวันเข็ดเพราะมีวิถีมักง่ายตลอดในกระแสเลือด ทั้งที่รู้แก่ใจว่า้มาก็ไม่มีวันชำระคืนได้

วิธีแก้ ตอบเลยแก้ไม่ได้ครับ ตราบที่พ่อแม่ยังคงไร้สติ ไร้ศีลธรรม   แต่บรรเทาอาการได้ แต่ต้องใช้คำพูดกระชากสติ. เช่น
ตอบไปว่าว่าไม่มี หนี้เก่ายังไม่ได้ใช้เค้าเลย ตอนนี้โดนตามล่าตัว โดนขู่ว่าถ้าไม่มีต้องชดใช้. แบบนี้เป็นต้น ดูสิว่าจะพอชะงักสันดานได้ไหม  แม้ว่าที่จริงยังไม่ถึงขั้นนั้นก็ตาม กันไว้ก่อนดีกว่าแย่จนไหลไปขั้นนั้น ถ้าเขาตกใจแล้วถามว่าที่ไหนใคร ก็อย่าตอบร้องไห้ลูกเดียว ให้เขารู้ว่าเราสะเทือนใจเกินกว่าจะพูดออกมา เมื่อจวนตัวให้ถามกลับไปว่า พอหรือยัง สะใจไหม คือต้องโยนกลับไปครับ. ไม่งั้นประตูกมลสันดานไม่เปิด

ผมเห็นหลายครอบครัว ้ดงิน ธกส ไปเล่น เล่นหวย เล่นชนิดไม่หมดไม่กลับ แทนที่จะเอาไปลงทุนด้านเกษตร ท้ายสุดโดนยึดไร่ยึดนา ไล่ลูกสาว ไล่ลูกชายบ้า เยอะมาก บางแห่งเป็นทั้งหมู่บ้านเลย อย่าไปกลัวครับปล่อยให้ยึดไป. พร้อมเมื่อไหร่5-10ปีหาซื้อใหม่ได้ ชีวิตไม่ได้จมปลักอยู่แค่นี้

แนะนำน้องหมั่นทำบุญครับ. ไม่มีเงินก็ใช้วิธี สวดมนต์ นั่งสมาธิ ขอขมาเจ้ากรรมนายเวร และฝึกยกระดับจิต เป็นประจำๆครับ

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 10:50:31 AM »
อ้าวเวปตัดคำออก. คำว่า ต้องไป ข-า-ย-ตั-ว-ช-ด-ใ-ช้

ลูกชาย ข-าย-ย-า-บ้-า
ลูกสาว ข-า-ย-ตั-ว

Nanami

• Full Member
  • People Like This 8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 10:55:55 PM »
ขอบคุณพี่ๆที่มาให้คำแนะนำนะคะ อาจจะเป็นเพราะหนูเคยให้ตลอดจนท่านเคยตัวเองแหละคะ **07**
มีไม่มีก็หามาให้ แต่ตอนนี้ไม่ไหวจริงๆคะค่าใช้จ่ายก็สูงขึ้น งานก็ไม่มีทำ รับจ้างเที่ยวก็มีพี่ๆสนใจบ้าง
แต่ก็ยังไม่พอกับรายจ่ายที่ต้องจ่ายในทุกเดือน จนบ้างครั้งท้อสะจนไม่เป็นอันทำอะไร **12**