ผู้เขียน หัวข้อ: โดนชวนเข้าวัด ไปก็ไปครับ  (อ่าน 1340 ครั้ง)

making1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 34
โดนชวนเข้าวัด ไปก็ไปครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 11:42:26 PM »
ได้พบกับน้องคนหนึ่งตั้งแต่เดือนพฤษภาคม แล้วคุยกันต่อมาเรื่อยๆ แล้วน้องชวนไปวัด ทำบุญด้วยกันครับ จึงทำให้มีเรื่องที่จะเขียนนี้เกิดขึ้น เมื่อปลายเดือนมิถุนายนที่ผ่านมานี้เอง

เริ่มจากการคุยกันทุกวัน แล้วไอ้เราว่าจะไปหาครับ น้องเลยว่าไปวัดกันนะ ตั้งแต่มาอยู่ กทม ยังไม่ได้ไปวัดเลย ไอ้เราก็อ่ะไปไหนก็ได้ แค่ไปด้วยกันพอ เลยบอกว่า น้องต้องเป็นคนพาไปนะ เพราะเราก็อยู่แต่ตจว. ไม่ค่อยได้เข้า กทม. เท่าไหร่ แต่ไปๆมาๆ กลายเป็นเราแทนที่ต้องหาข้อมูลพาไปวัดแทนครับ  **13** **13** **13**

เมื่อวันที่นัดไว้มาถึง ตอนแรกว่าจะไปกันแต่เช้า แต่พากันขี้เซา ตื่นสายเลยไปวัดกันตอนสายๆ แทน เริ่มจากไปวัดแถวสะพานตากสิน แล้วก็พานั่งเรือไป แล้วเข้าไหว้ที่ศาลหลักเมืองต่อ น้องบอกว่าไปอยู่ที่ใด ควรจะไหว้ไว้ (ไอ้เราอยู่ไหนก็ไม่เคยไหว้เลย **02**) และแวะวัดข้างเคียง

หลังจากนั้นก็พาข้ามฟากมาที่ท่าวังหลัง เริ่มบ่ายนิดๆ เริ่มหิวเลยหาอะไรทานก่อน พากันเดินไปวัดใกล้ๆ เดินวนรอบๆ ไปจบที่ท่าน้ำ ซื้อขนมปัง 2 ห่อ ให้นกกินครับ

เวลาเดินจับมือกันบ้าง ควงแขนกันบ้าง คุยกันไปเรื่อยๆ เรื่องนั้นบ้าง เรื่องนี้บ้าง
และสุดท้ายก็กลับมาที่พัก อาบน้ำ นอนหลับพักผ่อนกันไปครับ

ตื่นเช้ามาอีกวัน ก็พาน้องไปส่งที่ป้ายรถเมล์ จะไปส่งถึงที่ก็จะขึ้นเครื่องกลับไปทำงานไม่ทัน เพราะอยู่ด้วนกันจนสายเลย  **02** **02** **02**

ต่างคนต่างกลับถึงที่พักโดยปลอดภัย ทุกวันนี้ก็ยังคุยกับน้องเรื่อยๆ ครับ

ปล. ทำงาน ตจว. นานๆ จะเข้า กทม. ทีครับ
ปล2. พากันเดินเท้าตะลอนทัวร์ครับ
ปล3. ภาพถ่ายตามมีตามเกิดครับ เท่าที่กล้องมือถือและฝีไม่มีมือจะทำได้
ปล4. น้องว่าน้องไม่ได้น่ารักครับ แต่สำหรับผม โดยรวมทั้งหมดที่เจอกัน ผมว่าน่ารักสำหรับผมครับ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: โดนชวนเข้าวัด ไปก็ไปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 09:09:10 AM »
ได้ทั้งบุญกุศล และความสุขใจกาย ขอให้มีการบ้านดีๆ แบบนี้อีกนะครับ.....
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา