ผู้เขียน หัวข้อ: หาที่ปรึกษาวางแผนชีวิต (มันจะจริงจังหน่อยๆ)  (อ่าน 1107 ครั้ง)

Nalinz

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
สวัสดีค่ะ  เห็นในนี้น่าจะมีพี่ๆผู้ใหญ่ ใจดี ผู้ที่ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานเยอะแยะมากมาย
อยากได้คำปรึกษาดีๆ ในการเรียน การทำงาน อนาคตในวันข้างหน้า

ก่อนอื่นขอเล่าที่มาที่ไปว่าทำไมมาคุยที่นี่ **25**
สมัยเรียน หนุเคยรับงานในนี้ค่ะ  เป็นงานเที่ยว  และส่วนมากก็จะได้เจอได้รู้จักกับพี่ๆที่ใจดี
เมือก่อนยังเด็กๆ ก็รับงานเล่นๆ หาเงินเที่ยว ช๊อปปิ้ง ตามประสาเด็กผู้หญิงในวัยเรียนคนนึง
มีพี่ๆที่น่ารัก และก็มีพี่ๆที่น่ากลัวเช่น นัดออกมาบอกจ้างเที่ยวพอมาเจอกัน ดันเปลี่ยนใจจะให้รับงานแรงก็มีไม่น้อย
แบบว่าหลอกมาเจอกันก่อน แล้วค่อยบอกทีหลัง **22**
ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดี ได้รู้จักอีกโลกนึง  ขอเรียกมันว่าโลกแห่งความลับละกันนะคะ  5555
แต่พอเริ่มโตขึ้น เริ่มมองเห็นความจริง ความสำคัญในการใช้ชีวิต ตอนนี้เรียนจบ ทำงานแล้วค่ะ
แต่มันยังไม่ใช่  เรายังอยากที่จะประสบความสำเร็จมากกว่านี้  อยากจะเรียนให้สูงกว่านี้
เด๋วๆๆ  หนูไม่ได้เข้ามาหาเงินกองทุนสนับสนุนค่าเล่าเรียนนะคะ   **30**
เพราะ ประเมินความรู้ความสามารถของตนเองในตอนนี้ ไม่น่าพร้อมไปทำงานอื่นๆต่อ
และเรากำลังเบื่องานที่ทำ  รู้สึกไม่เติบโต เลยคิดจะทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย
แต่ปัญหาหล่ะ ไม่รุ้จะเรียนต่ออะไร  จบแล้วจะทำงานอะไรที่มันคุ้มค่าและมันคง
แต่ที่อยากทราบอันดับแรก คือ พี่ๆในนี้มีใครเก่งภาษา อังกฤษและภาษาจีนบ้างไหมคะ
หนูอยากได้คำแนะนำด้านการเรียนภาษาก่อน เพราะ ไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไหร่
หรือมีใครเป็นคุณครูสอนพิเศษ มีแหล่งการเรียนรู้ที่ดีๆได้ผลจริง  ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

หนูเชื่อว่าพี่ๆในที่นี้ส่วนมากต้องมีคนที่มีความรู้ความสามารถที่หลากหลายทุกสายอาชีพ **36**
ขอบคุณค่ะ

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
Re: หาที่ปรึกษาวางแผนชีวิต (มันจะจริงจังหน่อยๆ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 12:53:05 PM »
การจะประสบความสำเร็จในด้านการเรียนและการทำงาน ก่อนอื่นเราต้องมีเป้าหมายค่ะ
จุดมุ่งหมายที่จะทำให้เรามุ่งมั่น พยายาม ไม่ท้อถอย นั่นคือสิ่งที่เป็นเป้าหมายที่เราจะต้องทำให้สำเร็จ
ส่วนการเลือกเรียนอะไร หรือทำงานอะไร อยู่ที่ตัวเราค่ะ
ถ้าเรามีความสุขที่ได้ทำ อะไรมันก็ดี
เลือกงานที่มีสวัสดิการมั่นคง ในสายงานที่เราชอบ และบริษัทเปิดโอกาสให้เราได้เรียนต่อ นั่นคืองานที่ดีที่สุดค่ะ
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~