ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาพี่ๆเรื่องงานที่ทำอยู่ค่ะ  (อ่าน 1593 ครั้ง)

Tanchnk

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ขอปรึกษาพี่ๆเรื่องงานที่ทำอยู่ค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:53:26 AM »
คือหนูเป็นแม่บ้านอยู่ที่บ้านหลังนึง ซึ่งไม่รุทำไมมาจบที่งานแม่บ้านได้ทั้งๆที่ก็เรียนถึง ประเด็นมันมีอยุ่คือว่า
เงินเดือน10000บาท 
ทำงานเยี่ยง ทาส  ทำตั้งแต่6โมงเช้า ถึงประมาน 6โมงเย็นค่ะ ทั้งๆที่บอกเลิก5.30 นะคะ แต่พอกลับตรงเวลาจะมีไม่พอใจนิดนึง.  วันหยุดไม่ต้องถามถึง ไม่มีค่ะ555 ไม่ให้กยุด. ตอนแรกบอกเราว่าถ้าจะหยุดให้บอกล่วงหน้า พอบอกล่วงหน้าก็บ่นค่ะ และจะมีปันหาตลอด. วันไหนป่วย ห้ามลาห้ามขาด ต้องมา ต้องแบกสังขารมาให้ได้ถึงจะช้า ก็ค้องมา ..มีก้องทั้งหมด 10ห้องใหญ่ ห้องน้ำ4ห้อง อ่อแล้วเรื่องผ้าค่ะ  มีคน อยู่4คนเด็กอีก1ผ้าที่กองเป็นภูเขา ซักวันเว้นวัน รีดแถบไม่ทัน ราวๆ 60ตัวคือเยอะมากก. อยากรู้ว่า งานหนักไปไหมม หรือใครก็ทำแบบนี้ในลักษณะอาชีพเเียวกัน ควรอยุ่ต่อไหมหรือยังไง สับสนมากค่ะ เะราะตอนนี้ร่างกายเริ่มไม่ไหวแล้ว

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: ขอปรึกษาพี่ๆเรื่องงานที่ทำอยู่ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:01:05 PM »
    ถ้ารู้สึกว่างานหนักเกินกำลัง ก็ต้องหาทางอื่นครับ แต่หากยังไม่มีงานไหนดีกว่านี้
ทั้งด้านรายได้และหน้าที่การงาน ก็ต้องอดทนต่อไปก่อนครับ
    ถ้าน้องเรียนมาจนความรู้มากกว่าหน้าที่การงานตอนนี้ น้องก็ควรจะหางาน
ที่เหมาะสมกว่านี้ได้ครับ คนอื่นๆม่มีใครรู้ดีกว่าตัวน้องเองครับ ไหวหรือไม่้ไหว
ภาระทางการเงินมีขนาดไหน น้องคงต้องเป็นคนตอบตัวเองครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
Re: ขอปรึกษาพี่ๆเรื่องงานที่ทำอยู่ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 12:51:48 PM »
มาถามเพื่อ ?
ถ้าบอกว่าเรียนมาสูง ก็ควรประเมินงานกับรายได้ให้เหมาะสมได้อยู่แล้ว ไม่ควรมาถาม
ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าตัวุณเอง คิด วิเคราะห์ แยกแยะ และค่อยตัดสินใจ เป็นปรัชญาง่าย ๆ ในการดำรงชีวิต
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 02:44:01 PM »
งานแบบนี้ แรงงานต่างชาติจากประเทศเพื่อนบ้าน ยังเรียกเกินเรทนี้เลยครับ แล้วก็ไม่สู้งานหนักแบบนี้ด้วย

เห็นด้วยตาม fredom กระทู้แปลกๆ

Tanchnk

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 05:27:37 PM »
ขอบคุณค่ะ

Ordinaryman

• Full Member
  • People Like This 23
  • I came with the wind also I gone with the wind.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 04:39:13 PM »
ลาออกมา พี่จ้างเอง
อย่าเพิ่งเห็นผม "ไร้ค่า" เพราะยังมีอีก "108ท่า" ที่คุณยังไม่ได้ลอง