ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยแชร์ปสก.ลำบากแล้วผ่านมันมาได้ยังไง ได้มั๊๊ยค่ะ มีปัญหาแย่จริงๆ  (อ่าน 3122 ครั้ง)

roht

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
สวัสดีค่ะ  ชีวิตช่วงนี้มีปัญหามากๆ เป็นวัยทำงานแล้วค่ะ 25 แล้ว
เข้ามาเพราะ search หางานพิเศษทำ แต่กล้าๆกลัวๆ ยังไม่เคยทำ

ชีวิตย่ำแย่มากๆค่ะ แม้จะวัยทำงานแล้ว
แย่ขนาด รายได้ไม่พอรายจ่าย มันคือเรื่องปกติ แต่ติดลบแล้วติดอีก

ขอเล่าชีวิตคร่าวๆ เดิมที ครอบครัวไม่มีปัญหาด้านการเงิน
ตัวน้องเองมีหน้าที่เรียน ก็เรียนไป
จนธุรกิจที่บ้านมีปัญหา คุณพ่อฆ่าตัวตาย แถว ซ.อินทามะละ
คุณแม่เป็นมะเร็ง  พร้อมหนี้สินของที่บ้าน แม้จะขายสินทรัพย์อื่นๆที่มี
ก็ยังไม่พอค่ะ เรียนจบแล้ว มีรายได้หาเงินได้จริง แต่ไม่พอใช้หนี้

เงินเก็บไม่มี ป่วยไม่ได้ นอนเยอะไม่ได้
มันท้อมาก

ส่วนตัวโสดนะคะ ตั้งแต่ที่บ้านมีปัญหาก็ 3 ปีแล้ว ตัดสินใจเลิกกับแฟน เพราะไม่อยากเป็นภาระใคร
มี mission ที่ต้องทำคือใช้หนี้ให้พ่อแม่ และต้องทำให้แม่มีชีวิตที่สบายให้ได้

เชื่อว่าพี่ๆ บางคนในที่นี้  ที่ผ่านเข้ามาอ่าน
ชีวิตต้องมีเคยเจอปัญหา ขาดสภาพคล่องทางการเงิน เคียดบ้าง
ผ่านมันมาได้ยังไงค่ะ
กับปัญหา ที่เจอ??

พูดตรงๆเลยว่าที่เข้ามา ก็มีแว่บนึงที่อยากทำงานพิเศษ ด้านนี้
แต่เอาเข้าจริงก็ไม่กล้า  อารมณ์แบบกล้าๆ กลัวๆ
ต่อให้บอกหรือสาธยายไปว่า  คนเราถ้ามันไม่สุดๆจริงๆ  ก็ไม่อยากทำแบบนี้
แต่คนที่ทำแบบนี้หรือรับงาน ส่วนใหญ่ จะนำเงินไปใช้จ่ายฟุ่มเฟือย หรือซื้อของที่ไม่จำเป็น
เมื่อเราก้าวขาเข้ามาในสังคมนี้ ต่อให้มีเหตุผล 108 พันเก้า ยังไง คนก็จะมอง negative ไปก่อน
เข้าใจนะคะ มันคือความคิดเห็นส่วนบุคคล

สรุปก็ตาม topic เลยค่ะ อยากอ่านข้อความที่พี่ๆใจดีจะแชร์ ประสบการณ์ตัวเอง  เพื่อเป็นแรงบันดาลใจให้ชีวิตน้องคนนี้
ขอบคุณมากค่ะ
 **36**

น้องดำ

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
สู้ๆนะคะ แวะมาให้กำลังใจค่ะ

Porpeang

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 5
แต่คนที่ทำแบบนี้หรือรับงาน ส่วนใหญ่ จะนำเงินไปใช้จ่ายฟุ่มเฟือย หรือซื้อของที่ไม่จำเป็น
เมื่อเราก้าวขาเข้ามาในสังคมนี้ ต่อให้มีเหตุผล 108 พันเก้า ยังไง คนก็จะมอง negative ไปก่อน
เข้าใจนะคะ มันคือความคิดเห็นส่วนบุคคล

**36**

เห็นด้วยครับ. ที่เคยช่วยๆไปส่วนใหญ่เอาเงินไปใช้ในสิ่งที่ไม่จำเป็น แม้แต่การกิน เช่นน้องบอกว่าไม่มีอะไรกินแล้ว พอโอนเงินให้ไป น้องเอาไปกินอาหารญี่ปุ่นทันที งงมาก น้องบอกกินมาม่าทุกมื้อ อยากกินอาหารญี่ปุ่นบ้าง ?!? (เจ้าตัวคงรู้นะถ้ามาอ่าน หุหุ) ตอนนี้ก็ยังเห็นโพสต์ว่าเดือดร้อนมากตกงานไม่มีที่จะอยู่ บลาๆๆๆ  และอีกหลายๆคนก็เหมือนกัน. ใช้เงินสุร่ยสุ่ร่าย ในสิ่งไม่จำเป็นทั้งนั้น คงเห็นว่ามาโพสต์ๆๆเดี๋ยวก็ได้เงินง่ายๆ ผมจึงเบื่อๆ
แต่คนเดือดร้อนจริงๆเลยหาคนช่วยยากไปด้วย เพราะพี่ๆขยาดกันหมด

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้จขกท.นะครับ สู้สู้ครับ ชีวิตวัยทำงานนี่แหล่ะเป็นการเริ่มต้นชีวิตจริง  ขอให้เจอทางออก ผ่านอุปสรรคไปได้ครับ

Sandsea

• Full Member
  • People Like This 53
เป้นกำลังใจให้นะคะ
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนคะว่า
เข้ามาแวปนี้ไม่จำเป้น ต้องรับงานแรงก้อได้คะ
อาจจะลองโพส เป้นการหาพี่ช่วย งานจ้างเที่ยว
ถ้าโชคดี และเราเป้นเด็กดี นิสัยดี ก้อมีพี่ๆจ้างเที่ยว
ให้การช่วยเหลือได้นะคะ ส่วนตัวก้อได้พี่ๆช่วย
จ้างเที่ยวนี่แหละคะ ทำให้ปัญหา บางเบาลงไปได้เยอะ
ในนี้ยังมีพี่ๆใจดี และช่วยเหลือ ได้จิงๆยุนะคะ
อาจจะมีไม่เยอะมาก แต่ลองดูนะคะ เผื่อจะเจอ
ขอให้โชคดีคะ เป้นกำลังใจให้นะคะ

นางฟ้าเดินดิน

• People Like This 13

เข้ามาเป็นอีกหนนึ่งกำลังใจค่ะ เข้าเล่าประสบการณ์ชีวิตที่เคยลำบากให้ฟังเผื่อจะได้มีกำลังใจค่ะ อยากให้อดทน แล้วผ่านมันไปให้ได้ค่ะ

เป็นเด็กต่างจังหวัดค่ะ ที่บ้านยากจน พ่อกับแม่หาเช้ากินค่ำ ส่วนตัวเข้ามาเรียนในกรุงเทพ้เงินเรียนระหว่างเรียนทำงานพิเศษ ชม.ละ 35-40 บาท อยากจะบอกว่าเหนื่อยมากกกก บางทีเรียนเยอะจนไม่มีเวลาไปทำงานพิเศษแทบจะไม่มีเงินกินข้าวจะให้ขอทางบ้านก็เกรงใจพ่อกับแม่ ซึ่งรู้ทั้งรู้ว่าพ่อกับแม่ไม่มีเงินให้เราถ้าโทรไปขอเงินพ่อกับแม่ก็คงต้องไป้หนี้ยืนสินคนอื่นมาอีก ซึ่งปกติที่บ้านก็มีหนี้สิน หกหลักอยู่แล้วก็ไม่อยากรบกวน เคยไม่มีเงินกินข้าว 3 วัน เก็บเงินไว้เดินทางไปเรียน ชีวิตตอนนั้นคือลำบากมากกว่าจะเรียนจบหางานได้มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยค่ะ หลังจากเรียนจบหางานต้องรับผิดชอบภาระหนี้สินที่บ้านทั้งหมด+เงินที่้เรียน เคยมีความคิดหางานพิเศษทำเลยเข้ามาในเว็บนี้ค่ะ ครั้งแรกที่โพสรับงานเพื่อนเที่ยว ก็เจอประสบการณ์ไม่ โอเค เลยเลิกคิดเรื่องรับงานเพื่อนเที่ยวไปเลยค่ะ แต่ก็เคยไปทานข้าวกับพี่ๆ ในนี้บ้าง (ไม่ได้จ้างเที่ยว) ณ ตอนนี้ก็ยังรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทางบ้าน หนี้สิน ทั้งหมดอยู่ค่ะ อยากจะบอก จขกท. ว่าเข้มแข็งไว้นะคะ เดี๋ยวทุกอย่างมันก็ผ่านไป ค่อยๆหาทาง เดี๋ยวสักวันหนี้สินมันก็หมดไปเองมันอาจจะช้าหน่อย แต่เชื่อเถอะค่ะ มันต้องมีวันนั้น ยังมีคนที่ลำบากกว่าเราอีกเยอะค่ะ สู้ๆ นะคะ
^^^^^^  คนในความลับ ไม่ว่าจะเวลาไหน ก็มีแต่ "เจ็บ" กับ "เจ็บ"   ^^^^^^

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
เป็นกำลังใจให้ค่ะสู้ๆนะค่ะ
สาวๆส่วนมากที่เข้ามากันลำบากทั้งนั้น
ขึ้นอยู่ว่าใครจะเปิดใจเล่าอ่ะไรได้มากแค่ไหน
ไม่มีใครเข้าอยากทำงานแบบนี้กันหรอกค่ะ
มีทั้งดีและไม่ดี ค่อยเป็นค่อยไปอย่าเร่งรีบ
 **38**
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

roht

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะ **36**

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
สู้ๆครับ คนเราเลือกเกิดใม่ได้ แต่เลือกแนวทางที่จะดำรงชีวิตได้

ต้องลองวางแผนการเงินดูจ้า ลองทำบัญชีส่วนตัวเลย

ซ้ายเงินเข้า. ขวาเงินออก แล้ว ส่วนที่เหลือคือออม

ลองวางแผนีๆจะช่วยให้ชีวิตดีขึ้นจ้า

ใม่แนะนำให้ลงทุนทุกอย่าง เพราะการลงทุนส่วนมากขาดทุนมากกว่ากำไร

เพราะเงินทุกบาทที่เข้ากระเป๋าเรา ก็คือเงินที่ออกจากกระเป๋าเขา

ไอ้พวกรวยทางลัดนี่ มายาคติ

happyman

• People Like This 40
ปกติไม่ค่อยได้ตอบกระทู้แบบนี้สักเท่าไหร่นะครับ แต่อ่านดูแล้วก็รู้สึกน้องมีปัญหาหนักมาก  เลยอยากให้คำกำลังใจนะครับ

อันดับแรกนะครับ พี่ขอให้ มองทุกอย่างที่น้องเจอตอนนี้ด้วยความจริงทั้งหมดนะครับ  เอาความจริงล้วนๆ มันจะได้เป็นรูปธรรมและการแก้ปัญหาทีถูกต้องนะครับ

เราก็พอจะแบ่งเป็นสมการง่ายๆ  รายรับ-รายจ่าย=?

ตรงนี้ละครับ น้องคิดทบทวนให้เสร็จว่า ตอนนี้ รายจ่ายน้องมีเท่าไร เป็นหนี้เท่าไหร่ ต้องเผื่อค่ารักษาแม่เท่าไหร่ กินอยู่เท่าไหร่   คำนวณมาให้เสร็จเรียยร้อยตามความเป็นจริง น้องจะได้ตัวเลขรายจ่ายมาแล้ว ก็ใช้วิธีตามความจริงเลยครับ  ตรงไหนตัดได้ ลดได้ก็ทำไปเรื่อยๆครับ ประนอมหนี้ได้มั้ย พูดคุยกับเจ้าหนี้ได้มั้ย คุยกันตรงเลยครับ เราเจรจาตามความเป็นจริง

มาถึงด้านรายได้บ้าง  จากข้อมูลน้อง น้องมีงานประจำแล้ว ก็คงได้เงินจำนวนนึง และแน่นอนว่า มันไม่พอกับรายจ่าย

เราก็มองตามความจริงเหมือนเดิม

งานประจำตอนนี้ ได้เงินไม่พอ...ควรมองหางานใหม่ครับ  หางานประจำที่ได้เงินมากกว่าเดิม ตรงนี้น้องจำเป็นต้องคุยกับคนให้มากขึ้น มองหาโอกาส  การคุยมากขึ้น ขอคำแนะนำจากคนที่มีประสบการณ์มากขึ้น เค้าก็อาจจะแนะนำงานที่ดีกว่าเดิมให้ได้ครับ   หรือเดินหน้าสมัครงานใหม่ด้วย  การสมัครงานใหม่ก็แค่ไปทิ้งใบสมัครไว้ แล้วถึงเวลาก็ไปสัมภาษณ์ ดุว่า เค้าให้เท่าไหร่งานเป็นอย่างไร  ถ้าไม่ดีกว่า เดิมก็ไม่ต้องเปลี่ยน   น้องก็สมัครไปเรื่อย หาโอกาสไปสัมภาษณ์เรื่อยๆ เพื่อเปิดโอกาสให้ตัวเอง ได้เลือกบ้างนะครับ

งานพิเศษ ....ในะระหว่างทีน้องรอการเปลี่ยนงานประจำทีดีกว่าเดิม ต้องทำงานพิเศษเพื่อเพิ่มรายได้ด้วย

งานแรง  ไม่แนะนำเลยครับ อันนี้ด้วยความเคารพต่อ ผู้หญิงที่รับงานแรงทุกคนนะครับ เค้ามีความจำเป็นของเค้า แต่ก็นั่นละ ถ้าก้าวเข้าไปแล้ว  ก็ยากที่จะแก้ไข  งานแรงได้เงินง่าย แต่ก็แลกเยอะพอสมควร ขอให้คิดให้ดี

งานจ้างเที่ยว....จัดเป็นงานที่รายได้ดีทีเดียว จ้างเที่ยว4ชั่วโมง ได้เงิน1000-2000 แต่ปัญหา คือ ทำยังไงจะให้มีงานจ้างเที่ยวเรื่อยๆ ตรงนี้ ก็ขอให้น้องลองศึกษาดูให้ดีนะครับ

น้องจ้างเที่ยวที่ดีๆในนี้มีเยอะครับ พี่ๆจ้างเที่ยวที่ดีก็มีเยอะเช่นกัน  พูดในฐานะพี่จ้างเที่ยวคนนึง สิ่งที่พี่ๆต้องการจากการจ้างเที่ยวคือ ความสบายใจ ความสุขใจ

นอ้งสามารถใช้สเน่ห์ หรือจริตของน้องทุกอย่างในการทำให้พี่ๆสบายใจได้ครับ
 เช่น
-พูดเพราะๆเสนาะหู ลงท้ายด้วยคะ ขา คร่า นะคะ แม้กระทั้งพิมพ์ในไลน์ ก็พิมพ์ให้เพราะๆครับ
-ใส่จริตเข้าไป เล็กน้อย ตรงนี้เป็ิลปะ  เช่น ให้ความใส่ใจพี่ๆๆ  เอาใจ ดูแล พี่ๆๆ เวลาไปจ้างเที่ยว เช่น  ทานอาหารด้วยกันก็เทคแคร์พี่ๆบ้าง ตักอาหารให้บ้าง หรือป้อนให้บ้าง    ดูหนังในโรงก็ จับมือพี่ๆบ้าง  ถ้าพี่เค้าไม่กล้าจับ ก็ขออนุญาต กุมมือกันบ้าง

แต่ทั้งหมดทั้งปวง งานจ้างเที่ยวต้องอยู่ภายใต้กติกาที่ถูกต้องของนอ้งนะครับ เช่น ถ้าน้องไม่รับงานนัว น้องก็ต้องชัดเจนตั้งแต่ตอน บอกพีๆเค้าไปเลยว่า ถูกเนื้อต้องตัวได้แค่ไหน เช่น  ได้แค่จับมือ และหอมแก้มนิดหน่อย  ตรงนี้น้องก็ทำตรงส่วนนี้ให้เต้มที่เลยครับ  จับมือพี่เค้าเยอะๆๆ หรือว่า เวลาถูกถถหอมแก้มก็ยิ้มแย้ม

กติกาที่ชัดเจน สำคัญมากๆครับ เพราะมันจะปกป้องน้องเอง และคัดกรองพี่จ้างเที่ยวที่ไม่ดีออกไปด้วย  เช่น ถ้าน้องบอกว่า   ได้แค่จับมือ ก็คือ แค่นี้     ถ้าพี่คนไหน รับไม่ได้ตั้งแต่ต้น หรือผิดกติกา น้องก็จะค่อยๆคัดเค้าออกไป หรือเค้าก็ออกไปเองละครับ

ถ้าน้องเต็มที่กับงานจ้างเที่ยว มีสเน่ห์ และมีความสุขความสบายใจให้พี่จ้างเที่ยว โดยที่น้องก็สบายใจที่จะทำงานนี้ภายใต้กติกาของน้อง

สุดท้าย น้องก็จะค่อยๆๆสะสมพีจ้างเที่ยวที่ดีๆ ที่ทั้งคอยมาจ้างเที่ยวน้อง และอาจจะให้คำแนะนำปรึกษา หรือช่วยแก้ปัญหาชีวิตให้น้องได้ด้วย   เพราะมันกลายเป็นการจ้างเที่ยวที่มีความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน และแน่นอน คนที่รู้สึกดีๆต่อกันย่อย จะหยิบยื่นความช่วยเหลือให้เสมอ เวลาที่อีกฝ่ายมีปัญหา

สุดท้าย ที่อยากจะฝากไว้คือ เวลาที่เรามีปัญหา  ขอให้เค้าใจเลยนะครับว่า มันต้องใช้เวลา.....เวลา ...เวลา ....เวลา

ที่เราเดือดร้อน ร้อนใจ ทุกข์ใจ ก็เพราะ เราอยากให้มันจบไวๆ หรือ คิดแล้วปัญหามันหนักมาก

เช่น พรุ่งนี้จะมีหนี้มาเก็บ1หมื่นบาท แต่มีเงินแค่1พันวันนี้   คิดวนไปวนมาก็หาทางออกไม่ได้นะครับ นั่นเป็นเพราะบางที มันเกินความสามารถ และมีเงื่อนไขของเวลาที่กระชั้นชิด

แต่ถ้าเปลี่ยนใหม่เป็น จะมีหนี้มาเก็บ1หมื่นบาท ในอีก1สัปดาห์ข้างหน้า  ตอนนี้แม้น้องไม่มีเงินเลย แต่น้องก็วางแผนได้ และบริหารจัดการได้

ดังนั้น ขอให้หมั่นทบทวนและวางแผนให้ดี  โฟกัสกับการแก้ปัญหาทุกวันครับ

การนั่งท้อถอยแล้วปล่อยเวลาให้ผ่านไป นั่นละ จะทำให้ปัญหายิ่งทับถม  เพราะ นั่งๆนอนๆผ่านไปไม่กี่วัน ก็จะกลายเป็นว่า ต้องเจอกับปัญหาทีจะต้องหาเงินก้อนใหญ่ มาใช้ในวันพรุ่งนี้อีก

ดังนั้นอย่าปล่อยตัวเองไปให้ถึงจุดนั้นครับ.........ทำงานทุกวัน  มีรายได้เข้าทุกวัน  หารายได้จากทุกทางที่สุจริต หาที่ปรึกษาดีๆและเปิดรับฟังความคิดเห็นจากคนที่มีประสบการณ์

ถ้าน้องทำแบบนี้ได้ทุกวัน เป็นเวลาที่มองพอ สุดท้าย เวลาที่เคยทำร้ายน้องให้ทุกข์ใจ ก็จะกลายเป็น เวลา อีกนั่นละที่ทำให้ปัญหาของน้องได้รับการแก้ไข เพราะน้องอดทนแก้ไขมันด้วยเวลาที่ต่อเนื่องและมากพอครับ

สู้ๆๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

Yodrak

• People Like This 108
อ่านกระทู้น้องและคิดว่าน้องคงมีปัญหาจริงๆ เลยอยากให้กำลังใจ แต่อ่านความเห็นของพี่ Happyman  มันสมบูรณ์และครบถ้วนในตัวเองอยู่แล้ว อยากให้น้องทบทวนความเห็นนั้นบ่อยๆ

เวลาพี่มีปัญหา หลักการง่ายๆ (ที่อาจทำอยากคือ) อย่าหนีปัญหา มองปัญหาอย่างเป็นจริง ใช้สติกำกับการตัดสินใจและการกระทำครับ

สู้นะครับ พี่ๆ น้องๆ ในนี้เป็นกำลังใจให้
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

KK5050

• People Like This 248
ขอโทษนะครับ พี่ไม่ได้เป็นนักฏหมาย แต่พอรู้เรื่องเกี่ยวกับหนี้สินพอสมควร
ประเด็นแรก หนี้เป็นของใคร ใครเป็นคน้ พ่อน้องหรือเปล่า ถ้าพ่อน้องเป็นคน้ น้องกับแม่เป้นผู้รับมรดกหรือมีทรัพย์สินที่รับมาไหม เพราะหนี้ที่เจ้าของมรดก้ สามารถส่งต่อให้ผู้รับมรดกได้ไม่เกินวงเงินมรดกที่รับ ถ้าเกิน นอกนั้น มันจะถูกยกเลิกตามกฏหมาย ลองเช้คดูนะครับ อันนี้ หมายถึงหนี้ในระบบ
ประเด็นที่สอง เป็นหนี้นอกหรือหนี้ในระบบ ถ้านอกระบบ มีหน่วยงวานให้ความช่วยเหลือปรึกษา ไปลองปรึกษาดู
ประเด็นที่สาม ถ้าไม่อยากรับงาน ก็อย่ารับ ไม่มีใครบังคับ แต่ก็ไปมองหาอาชีพเสริมเอา ดูเอาว่าจะทำอย่างไร
คร่าวๆ ก็ประมาณนี้นะครับ

pop2000

• People Like This 831
เข้าใจดีครับ เพราะผู้ชายเองหลายคนก็เจอสภาวะนี้กันทั้งนั้น ในเวลาเรามีปัญหา สิ่งสำคัญคือสติ ครับ

การแก้ปัญหาชีวิต ไม่ง่าย ไม่เร็วครับ ต้องใช้ความพยายามสุดชีวิต อดทนสุดๆ การอดทนมีหลายระดับ ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึง ระดับพระกาฬ
การพัฒนาชีวิต มันก็ช้าเหมือนปลูกต้นไม้ ใช้ระยะเวลา 4-10ปี จึงเห็นผล แต่ถ้าทำสำเร็จมันก็ยั่งยืน  ไม่มีงิธีลัดใดๆทั้งสิ้นลวงโลกทั้งนั้น

อะไรที่ตัดได้ตัดทิ้งไปเลย ไปสตาร์ทเริ่มใหม่ อย่าไปแบกจนเกินกำลังเกินไป ลองวางแผนดูว่ากำลังสุดๆพยายามสุดๆได้เท่าไหร่ กี่ปีเห็นผล ถ้าคิดออกมาแล้วไม่เห็นผล แสดงว่าเกินกำลังให้สละทิ้งไป แล้วเริ่มต้นปลูกชีวิตใหม่ตามที่เราติดได้ เพราะผลออกมามันจะจับต้องได้อย่างมีเหตุผล

kaptan

• People Like This 1734
     น้องคงตั้งกระทู้ถูกที่ถูกเวลานะครับ พี่ๆ น้องๆ มาช่วยกันให้คห.ดีๆ กันหลายคน
เพี้ยนๆ ออกนอกลู่นอกทางตามการมโนของแกก็มีบ้าง ก็อ่านข้ามๆ ไป....

เชื่อว่าพี่ๆ น้องๆ หลายๆ คนก็ล้วนเคยผ่านความยากลำบากกันมาแล้วทั้งนั้นครับ
ไม่ใช่แค่น้องคนเดียวแน่นอน พี่คงบอกได้ว่าในยามที่เรายังหาหนทางที่แก้ไขไม่ได้นั้น
สิ่งสำคัญที่เราต้องมีอยู่เสมอคือ "ความหวัง" ครับ อย่าหมดหวังเด็ดขาด อย่าท้อแท้
จนหมดแรงใจ ทุกๆ วันที่น้องลืมตาตื่นขึ้นมา ต้องคิดอย่างแรกเลยว่า ฉันยังอยู่
ยังแข็งแรง ยังมีแรงใจแรงกาย ตราบใดที่ยังหายใจจะสู้กับมันต่อไป......

ไม่มีสุขทุกข์ใดอยู่กับเราตลอดไปครับ มันจะอยู่สั้นหรืออยู่ยาว เราก็ต้องรู้ว่า
ซักวันมันก็จะต้องไปจากเรา วันนี้สู้ พรุ่งนี้สู้ครับ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปเอง เอาใจช่วยนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

roht

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนนะคะที่ช่วยตอบ เชื่อว่าเรามีปัญหาได้ ก็ต้องแก้ไขได้ ต้องมีสติ เพียงแต่ตอนนี้ รู้สึกแย่จริงๆ จนอยากที่จะระบายมันออกมา  ตกต่ำจริงๆ ขอบคุณมากๆค่ะ

TiBBieee

• People Like This 121
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนนะคะที่ช่วยตอบ เชื่อว่าเรามีปัญหาได้ ก็ต้องแก้ไขได้ ต้องมีสติ เพียงแต่ตอนนี้ รู้สึกแย่จริงๆ จนอยากที่จะระบายมันออกมา  ตกต่ำจริงๆ ขอบคุณมากๆค่ะ

คนเรามักจะมีช่วงนึงที่ชีวิตตกต่ำเสมอ แต่บางคนก็ตกต่ำตลอดเวลา ฟังจากที่เรารู้ว่าลำบากจริงค่ะ ถึงเงินเดือนจะเยอะแค่ใหนก็ไม่พอรายจ่าย เข้าใจความรู้สึกเลย ยังไงตั้งสติดีๆนะคะ ค่อยๆแก้ไป ทิพก็ได้พี่จ้างเที่ยวนี่แหล่ะปัญหาเลยเบาบางไปเยอะ บางช่วงเหนื่อยงานประจำมาก,ล้วมาเที่ยวกับพี่ เจอคนไม่ดีเราก็ต้องอดทน จบงานแล้วมานั่งร้องไห้ก็มี 555 เป็นกำลังใจให้นะคะ ^^
ออกจากบ้านต้องได้เงิน !!!!!

ใบไหม

• People Like This 64
จริงๆก็เคยได้งานประจำจากในเว็บนี้นะคะ ไม่เคยรับจ้างเที่ยว เราจะเป็นคนที่ประหยัดมาก ต่อให้มีรายได้จากหลายทาง ก็ยังชิน

นิสัยเดิม ถ้ามีเงินลงทุนก็ต้องอดทนมากๆหน่อย แต่ถ้าไม่มี หรือมีน้อยก็ต้องเริ่มจากทำงานประจำเพราะจะได้ประสบการณ์ด้วย

หากเงินยังไม่พอก็ค่อยๆหารายได้เสริมในสิ่งที่เราถนัด  ส่วนเรื่องหนี้ก็เหมือนที่พี่ๆบอก เคยให้คำแนะนำเพื่อนไปแบบเดียวกัน

สู้ๆคะ

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
น้องครับ..ปัญหาของน้องมันมีอยู่สองประเด็นที่ซ้อนกันอยู่นะครับ..
1)  ปัญหารายรับ รายจ่าย  หนี้สิน ที่เป็นอยู่  ปัญหานี้พี่ๆหลายท่านได้ตั้งใจตอบและครอบคุมหลายๆแง่มุม
ขอให้ตั้งใจอ่านและเลือกเอาที่ทำได้ไปใช้
ประเด็นคือ เพิ่มรายรับ ลดรายจ่าย บริหารหนี้ให้ลดลงตามเวลา ตอนทำจริงๆมันต้องใช้ทั้งความอดทน และใช้เวลา
การรักษากำลังใจจึงสำคัญ. บางเรื่องเช่นเพิ่มรายได้วันนี้อาจยังทำไม่ได้ แต่ไม่ได้แปลว่าเดือนหน้าปีหน้าจะทำไม่ได้
เรื่องลดรายจ่ายก็ทำนองเดียวกัน

2)  ประเด็นเรื่องความทุกข์ใจ ความวิตกกังวล ความท้อแท้ ซึ่งถูกสภาพแวดล้อมในข้อ1 "เหนี่ยวนำ"ให้เกิดขึ้นในใจน้อง
เมื่อเกิดแล้วก็ยึดเอามันไว้ ยึดแล้วมันก็บังเกิดเป็น"ความจริงสภาพจริงๆ"ในใจน้อง
คนมีหนี้เท่ากัน...แต่ไม่มีใครทุกข์เท่ากัน
คนลำบากเท่ากัน...แต่ความทุกข์ในใจไม่เท่ากัน
คือปริมาณปัญหาเท่ากัน..แต่"เหนี่ยวนำใจ"ให้สร้างทุกข์ได้ไม่เท่ากัน
ถ้าใจมี"ปัญญา(ทางธรรม)มาก...ปัญหาจะเหนี่ยวนำให้สร้างทุกข์ได้น้อย..
ที่เขียนประเด็นนี้ก็เพื่อจะบอกว่า...ถ้าคิดว่าต้องรอให้ปัญหาในข้อหนึ่งจบก่อนถึงจะมีความสุขได้ก็คิดผิด
ทำไม่จะต้องรออีกหลายๆปีที่จะมีชีวิตที่ดีมีความสุข....มีได้เลยไม่ต้องรอ
ปัญหาข้อ1ก็ทำไปแก้ไปตามลำดับ บางอันติดขัดวันนี้..แต่เดือนหน้าปีหน้าเรื่องราวก็เปลี่ยนไปไม่มีอะไรคงที่มันก็แก้ได้(ถ้าไม่ท้อแท้ก่อน)...อย่างไรเสียปัญหาข้อ1ก็ต้องจบ..ถ้าน้องไม่ยอมแพ้มัน..มันก็ต้องยอมแพ้น้องเอง
ประเด็นคือระหว่างช่วงเวลาที่สู้กันอยู่นี่...น้องจะเลือกมีชีวิตอยู่อย่างมีความสุขหรือจะปล่อยให้มัน"เหนี่ยวนำ"ความทุกข์จนท่วมตัว

ลองมองตอนนี้สิ ทุกๆวันนี้น้องใช้ชิวิตที่มีประโยชน์มากๆ ทั้งต่อตัวน้องเอง ต่อแม่น้อง และก็รับผิดชอบให้พ่อที่ตายไป
ไม่ได้เหลวไหลใดๆ ...ทำสิ่งที่ดีๆทุกวันน่าภูมิใจ...แล้วมาเสียท่าให้ความทุกข์เข้ามาใจใจทำไม

น้องทุกข์เพราะ"ธรรม"มันไม่พอใช้ ปัญหามันเลยแอบสร้าง"ทุกข์"และยัดเข้ามาในใจน้อง
สรุปประเด็นที่สอง .....น้องทุกข์เพราะธรรมไม่พอ...หาธรรมมาใส่ใจ...มันไม่ต้องใช้เวลานานเหมือนข้อหนึ่ง...รีบๆหามา...จะได้รีบๆเบิกบานแจ่มใส....ไม่ยากเท่าข้อหนึ่งเพราะทุกๆวันนี้น้องก็ใช้ชีวิตแบบมีคุณค่าและมีความหมายอยู่แล้ว ไม่ได้เหลวไหลไร้ความหมายไร้แก่นสารแบบที่เห็นอยู่ทั่วๆไป
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

roht

• Newbie
  • *
น้องครับ..ปัญหาของน้องมันมีอยู่สองประเด็นที่ซ้อนกันอยู่นะครับ..
1)  ปัญหารายรับ รายจ่าย  หนี้สิน ที่เป็นอยู่  ปัญหานี้พี่ๆหลายท่านได้ตั้งใจตอบและครอบคุมหลายๆแง่มุม
ขอให้ตั้งใจอ่านและเลือกเอาที่ทำได้ไปใช้
ประเด็นคือ เพิ่มรายรับ ลดรายจ่าย บริหารหนี้ให้ลดลงตามเวลา ตอนทำจริงๆมันต้องใช้ทั้งความอดทน และใช้เวลา
การรักษากำลังใจจึงสำคัญ. บางเรื่องเช่นเพิ่มรายได้วันนี้อาจยังทำไม่ได้ แต่ไม่ได้แปลว่าเดือนหน้าปีหน้าจะทำไม่ได้
เรื่องลดรายจ่ายก็ทำนองเดียวกัน

2)  ประเด็นเรื่องความทุกข์ใจ ความวิตกกังวล ความท้อแท้ ซึ่งถูกสภาพแวดล้อมในข้อ1 "เหนี่ยวนำ"ให้เกิดขึ้นในใจน้อง
เมื่อเกิดแล้วก็ยึดเอามันไว้ ยึดแล้วมันก็บังเกิดเป็น"ความจริงสภาพจริงๆ"ในใจน้อง
คนมีหนี้เท่ากัน...แต่ไม่มีใครทุกข์เท่ากัน
คนลำบากเท่ากัน...แต่ความทุกข์ในใจไม่เท่ากัน
คือปริมาณปัญหาเท่ากัน..แต่"เหนี่ยวนำใจ"ให้สร้างทุกข์ได้ไม่เท่ากัน
ถ้าใจมี"ปัญญา(ทางธรรม)มาก...ปัญหาจะเหนี่ยวนำให้สร้างทุกข์ได้น้อย..
ที่เขียนประเด็นนี้ก็เพื่อจะบอกว่า...ถ้าคิดว่าต้องรอให้ปัญหาในข้อหนึ่งจบก่อนถึงจะมีความสุขได้ก็คิดผิด
ทำไม่จะต้องรออีกหลายๆปีที่จะมีชีวิตที่ดีมีความสุข....มีได้เลยไม่ต้องรอ
ปัญหาข้อ1ก็ทำไปแก้ไปตามลำดับ บางอันติดขัดวันนี้..แต่เดือนหน้าปีหน้าเรื่องราวก็เปลี่ยนไปไม่มีอะไรคงที่มันก็แก้ได้(ถ้าไม่ท้อแท้ก่อน)...อย่างไรเสียปัญหาข้อ1ก็ต้องจบ..ถ้าน้องไม่ยอมแพ้มัน..มันก็ต้องยอมแพ้น้องเอง
ประเด็นคือระหว่างช่วงเวลาที่สู้กันอยู่นี่...น้องจะเลือกมีชีวิตอยู่อย่างมีความสุขหรือจะปล่อยให้มัน"เหนี่ยวนำ"ความทุกข์จนท่วมตัว

ลองมองตอนนี้สิ ทุกๆวันนี้น้องใช้ชิวิตที่มีประโยชน์มากๆ ทั้งต่อตัวน้องเอง ต่อแม่น้อง และก็รับผิดชอบให้พ่อที่ตายไป
ไม่ได้เหลวไหลใดๆ ...ทำสิ่งที่ดีๆทุกวันน่าภูมิใจ...แล้วมาเสียท่าให้ความทุกข์เข้ามาใจใจทำไม

น้องทุกข์เพราะ"ธรรม"มันไม่พอใช้ ปัญหามันเลยแอบสร้าง"ทุกข์"และยัดเข้ามาในใจน้อง
สรุปประเด็นที่สอง .....น้องทุกข์เพราะธรรมไม่พอ...หาธรรมมาใส่ใจ...มันไม่ต้องใช้เวลานานเหมือนข้อหนึ่ง...รีบๆหามา...จะได้รีบๆเบิกบานแจ่มใส....ไม่ยากเท่าข้อหนึ่งเพราะทุกๆวันนี้น้องก็ใช้ชีวิตแบบมีคุณค่าและมีความหมายอยู่แล้ว ไม่ได้เหลวไหลไร้ความหมายไร้แก่นสารแบบที่เห็นอยู่ทั่วๆไป

ขอบคุณพี่มากๆค่ะ อ่านทุกบรรทัดและไตร่ตรอง ตอนนี้ทำทุกอย่างเพื่อเพิ่มรายได้ และจะสู้ต่อไป ขอบคุณค่ะ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
สู้ๆนะคะซิส..เชื่อว่าคุนเข้มแขงพอ
ขอแนะนำแบบขวางโลก...คือ
ถ้าใจพร้อม  หาพี่ดูแลเรยคร่าา
จะช่วยแก้ปัญหาด้านการเงินได้บ้าง
แถมมีที่ปรึกษา..แระคอยให้กำลังใจ
ถ้าเจอพี่ดีๆแระน่ารักนะคะ **39**

ส่วนตัวเดินสายนี้..ไม่ค่อยแคร์สื่อ
ต้องดูแลขุ่นแม่เหมือนกันค่ะ
แต่ก่อนอะไร...ที่ได้เงินก็ทำหมด
ทรงตัวแต่ไม่มีเกบค่ะ..

จนเข้าเวปมา ได้พี่ๆจ้างเท่วใจดี
มีพี่ดุแลที่น่ารัก เรยได้เริ่มเกบเงิน
กำลังเกบเงินเดินตามฝันค่ะ **36**
(ฝันจิงๆ..ไม่เปียกนะคะ)

ก็ลำบากมาเยอะ..แต่ก็มองด้านบวก
ของความลำบาก..ให้ตัวเองไม่เครียดมาก
ว่าคนลำบากกว่าเราก็มี..แก้ปัญหาไปที
ละข้อ แบบพี่ๆบอก สู้ๆนะคะซิส

เปนกำลังใจให้ค่า❤ **24**

ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

roht

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากเลยคะ มีกำลังใจขึ้นมาเลย^^

สู้ๆนะคะซิส..เชื่อว่าคุนเข้มแขงพอ
ขอแนะนำแบบขวางโลก...คือ
ถ้าใจพร้อม  หาพี่ดูแลเรยคร่าา
จะช่วยแก้ปัญหาด้านการเงินได้บ้าง
แถมมีที่ปรึกษา..แระคอยให้กำลังใจ
ถ้าเจอพี่ดีๆแระน่ารักนะคะ **39**

ส่วนตัวเดินสายนี้..ไม่ค่อยแคร์สื่อ
ต้องดูแลขุ่นแม่เหมือนกันค่ะ
แต่ก่อนอะไร...ที่ได้เงินก็ทำหมด
ทรงตัวแต่ไม่มีเกบค่ะ..

จนเข้าเวปมา ได้พี่ๆจ้างเท่วใจดี
มีพี่ดุแลที่น่ารัก เรยได้เริ่มเกบเงิน
กำลังเกบเงินเดินตามฝันค่ะ **36**
(ฝันจิงๆ..ไม่เปียกนะคะ)

ก็ลำบากมาเยอะ..แต่ก็มองด้านบวก
ของความลำบาก..ให้ตัวเองไม่เครียดมาก
ว่าคนลำบากกว่าเราก็มี..แก้ปัญหาไปที
ละข้อ แบบพี่ๆบอก สู้ๆนะคะซิส

เปนกำลังใจให้ค่า❤ **24**