ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยแชร์ปสก.ลำบากแล้วผ่านมันมาได้ยังไง ได้มั๊๊ยค่ะ มีปัญหาแย่จริงๆ  (อ่าน 3105 ครั้ง)

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
ขอโทษนะครับ พี่ไม่ได้เป็นนักฏหมาย แต่พอรู้เรื่องเกี่ยวกับหนี้สินพอสมควร
ประเด็นแรก หนี้เป็นของใคร ใครเป็นคน้ พ่อน้องหรือเปล่า ถ้าพ่อน้องเป็นคน้ น้องกับแม่เป้นผู้รับมรดกหรือมีทรัพย์สินที่รับมาไหม เพราะหนี้ที่เจ้าของมรดก้ สามารถส่งต่อให้ผู้รับมรดกได้ไม่เกินวงเงินมรดกที่รับ ถ้าเกิน นอกนั้น มันจะถูกยกเลิกตามกฏหมาย ลองเช้คดูนะครับ อันนี้ หมายถึงหนี้ในระบบ
ประเด็นที่สอง เป็นหนี้นอกหรือหนี้ในระบบ ถ้านอกระบบ มีหน่วยงวานให้ความช่วยเหลือปรึกษา ไปลองปรึกษาดู
ประเด็นที่สาม ถ้าไม่อยากรับงาน ก็อย่ารับ ไม่มีใครบังคับ แต่ก็ไปมองหาอาชีพเสริมเอา ดูเอาว่าจะทำอย่างไร
คร่าวๆ ก็ประมาณนี้นะครับ

pop2000

• Hero Member
  • People Like This 831
เข้าใจดีครับ เพราะผู้ชายเองหลายคนก็เจอสภาวะนี้กันทั้งนั้น ในเวลาเรามีปัญหา สิ่งสำคัญคือสติ ครับ

การแก้ปัญหาชีวิต ไม่ง่าย ไม่เร็วครับ ต้องใช้ความพยายามสุดชีวิต อดทนสุดๆ การอดทนมีหลายระดับ ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึง ระดับพระกาฬ
การพัฒนาชีวิต มันก็ช้าเหมือนปลูกต้นไม้ ใช้ระยะเวลา 4-10ปี จึงเห็นผล แต่ถ้าทำสำเร็จมันก็ยั่งยืน  ไม่มีงิธีลัดใดๆทั้งสิ้นลวงโลกทั้งนั้น

อะไรที่ตัดได้ตัดทิ้งไปเลย ไปสตาร์ทเริ่มใหม่ อย่าไปแบกจนเกินกำลังเกินไป ลองวางแผนดูว่ากำลังสุดๆพยายามสุดๆได้เท่าไหร่ กี่ปีเห็นผล ถ้าคิดออกมาแล้วไม่เห็นผล แสดงว่าเกินกำลังให้สละทิ้งไป แล้วเริ่มต้นปลูกชีวิตใหม่ตามที่เราติดได้ เพราะผลออกมามันจะจับต้องได้อย่างมีเหตุผล

kaptan

• People Like This 1734
     น้องคงตั้งกระทู้ถูกที่ถูกเวลานะครับ พี่ๆ น้องๆ มาช่วยกันให้คห.ดีๆ กันหลายคน
เพี้ยนๆ ออกนอกลู่นอกทางตามการมโนของแกก็มีบ้าง ก็อ่านข้ามๆ ไป....

เชื่อว่าพี่ๆ น้องๆ หลายๆ คนก็ล้วนเคยผ่านความยากลำบากกันมาแล้วทั้งนั้นครับ
ไม่ใช่แค่น้องคนเดียวแน่นอน พี่คงบอกได้ว่าในยามที่เรายังหาหนทางที่แก้ไขไม่ได้นั้น
สิ่งสำคัญที่เราต้องมีอยู่เสมอคือ "ความหวัง" ครับ อย่าหมดหวังเด็ดขาด อย่าท้อแท้
จนหมดแรงใจ ทุกๆ วันที่น้องลืมตาตื่นขึ้นมา ต้องคิดอย่างแรกเลยว่า ฉันยังอยู่
ยังแข็งแรง ยังมีแรงใจแรงกาย ตราบใดที่ยังหายใจจะสู้กับมันต่อไป......

ไม่มีสุขทุกข์ใดอยู่กับเราตลอดไปครับ มันจะอยู่สั้นหรืออยู่ยาว เราก็ต้องรู้ว่า
ซักวันมันก็จะต้องไปจากเรา วันนี้สู้ พรุ่งนี้สู้ครับ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปเอง เอาใจช่วยนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

roht

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนนะคะที่ช่วยตอบ เชื่อว่าเรามีปัญหาได้ ก็ต้องแก้ไขได้ ต้องมีสติ เพียงแต่ตอนนี้ รู้สึกแย่จริงๆ จนอยากที่จะระบายมันออกมา  ตกต่ำจริงๆ ขอบคุณมากๆค่ะ

TiBBieee

• Sr. Member
  • People Like This 121
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนนะคะที่ช่วยตอบ เชื่อว่าเรามีปัญหาได้ ก็ต้องแก้ไขได้ ต้องมีสติ เพียงแต่ตอนนี้ รู้สึกแย่จริงๆ จนอยากที่จะระบายมันออกมา  ตกต่ำจริงๆ ขอบคุณมากๆค่ะ

คนเรามักจะมีช่วงนึงที่ชีวิตตกต่ำเสมอ แต่บางคนก็ตกต่ำตลอดเวลา ฟังจากที่เรารู้ว่าลำบากจริงค่ะ ถึงเงินเดือนจะเยอะแค่ใหนก็ไม่พอรายจ่าย เข้าใจความรู้สึกเลย ยังไงตั้งสติดีๆนะคะ ค่อยๆแก้ไป ทิพก็ได้พี่จ้างเที่ยวนี่แหล่ะปัญหาเลยเบาบางไปเยอะ บางช่วงเหนื่อยงานประจำมาก,ล้วมาเที่ยวกับพี่ เจอคนไม่ดีเราก็ต้องอดทน จบงานแล้วมานั่งร้องไห้ก็มี 555 เป็นกำลังใจให้นะคะ ^^
ออกจากบ้านต้องได้เงิน !!!!!

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
จริงๆก็เคยได้งานประจำจากในเว็บนี้นะคะ ไม่เคยรับจ้างเที่ยว เราจะเป็นคนที่ประหยัดมาก ต่อให้มีรายได้จากหลายทาง ก็ยังชิน

นิสัยเดิม ถ้ามีเงินลงทุนก็ต้องอดทนมากๆหน่อย แต่ถ้าไม่มี หรือมีน้อยก็ต้องเริ่มจากทำงานประจำเพราะจะได้ประสบการณ์ด้วย

หากเงินยังไม่พอก็ค่อยๆหารายได้เสริมในสิ่งที่เราถนัด  ส่วนเรื่องหนี้ก็เหมือนที่พี่ๆบอก เคยให้คำแนะนำเพื่อนไปแบบเดียวกัน

สู้ๆคะ

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
น้องครับ..ปัญหาของน้องมันมีอยู่สองประเด็นที่ซ้อนกันอยู่นะครับ..
1)  ปัญหารายรับ รายจ่าย  หนี้สิน ที่เป็นอยู่  ปัญหานี้พี่ๆหลายท่านได้ตั้งใจตอบและครอบคุมหลายๆแง่มุม
ขอให้ตั้งใจอ่านและเลือกเอาที่ทำได้ไปใช้
ประเด็นคือ เพิ่มรายรับ ลดรายจ่าย บริหารหนี้ให้ลดลงตามเวลา ตอนทำจริงๆมันต้องใช้ทั้งความอดทน และใช้เวลา
การรักษากำลังใจจึงสำคัญ. บางเรื่องเช่นเพิ่มรายได้วันนี้อาจยังทำไม่ได้ แต่ไม่ได้แปลว่าเดือนหน้าปีหน้าจะทำไม่ได้
เรื่องลดรายจ่ายก็ทำนองเดียวกัน

2)  ประเด็นเรื่องความทุกข์ใจ ความวิตกกังวล ความท้อแท้ ซึ่งถูกสภาพแวดล้อมในข้อ1 "เหนี่ยวนำ"ให้เกิดขึ้นในใจน้อง
เมื่อเกิดแล้วก็ยึดเอามันไว้ ยึดแล้วมันก็บังเกิดเป็น"ความจริงสภาพจริงๆ"ในใจน้อง
คนมีหนี้เท่ากัน...แต่ไม่มีใครทุกข์เท่ากัน
คนลำบากเท่ากัน...แต่ความทุกข์ในใจไม่เท่ากัน
คือปริมาณปัญหาเท่ากัน..แต่"เหนี่ยวนำใจ"ให้สร้างทุกข์ได้ไม่เท่ากัน
ถ้าใจมี"ปัญญา(ทางธรรม)มาก...ปัญหาจะเหนี่ยวนำให้สร้างทุกข์ได้น้อย..
ที่เขียนประเด็นนี้ก็เพื่อจะบอกว่า...ถ้าคิดว่าต้องรอให้ปัญหาในข้อหนึ่งจบก่อนถึงจะมีความสุขได้ก็คิดผิด
ทำไม่จะต้องรออีกหลายๆปีที่จะมีชีวิตที่ดีมีความสุข....มีได้เลยไม่ต้องรอ
ปัญหาข้อ1ก็ทำไปแก้ไปตามลำดับ บางอันติดขัดวันนี้..แต่เดือนหน้าปีหน้าเรื่องราวก็เปลี่ยนไปไม่มีอะไรคงที่มันก็แก้ได้(ถ้าไม่ท้อแท้ก่อน)...อย่างไรเสียปัญหาข้อ1ก็ต้องจบ..ถ้าน้องไม่ยอมแพ้มัน..มันก็ต้องยอมแพ้น้องเอง
ประเด็นคือระหว่างช่วงเวลาที่สู้กันอยู่นี่...น้องจะเลือกมีชีวิตอยู่อย่างมีความสุขหรือจะปล่อยให้มัน"เหนี่ยวนำ"ความทุกข์จนท่วมตัว

ลองมองตอนนี้สิ ทุกๆวันนี้น้องใช้ชิวิตที่มีประโยชน์มากๆ ทั้งต่อตัวน้องเอง ต่อแม่น้อง และก็รับผิดชอบให้พ่อที่ตายไป
ไม่ได้เหลวไหลใดๆ ...ทำสิ่งที่ดีๆทุกวันน่าภูมิใจ...แล้วมาเสียท่าให้ความทุกข์เข้ามาใจใจทำไม

น้องทุกข์เพราะ"ธรรม"มันไม่พอใช้ ปัญหามันเลยแอบสร้าง"ทุกข์"และยัดเข้ามาในใจน้อง
สรุปประเด็นที่สอง .....น้องทุกข์เพราะธรรมไม่พอ...หาธรรมมาใส่ใจ...มันไม่ต้องใช้เวลานานเหมือนข้อหนึ่ง...รีบๆหามา...จะได้รีบๆเบิกบานแจ่มใส....ไม่ยากเท่าข้อหนึ่งเพราะทุกๆวันนี้น้องก็ใช้ชีวิตแบบมีคุณค่าและมีความหมายอยู่แล้ว ไม่ได้เหลวไหลไร้ความหมายไร้แก่นสารแบบที่เห็นอยู่ทั่วๆไป
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

roht

• Newbie
  • *
น้องครับ..ปัญหาของน้องมันมีอยู่สองประเด็นที่ซ้อนกันอยู่นะครับ..
1)  ปัญหารายรับ รายจ่าย  หนี้สิน ที่เป็นอยู่  ปัญหานี้พี่ๆหลายท่านได้ตั้งใจตอบและครอบคุมหลายๆแง่มุม
ขอให้ตั้งใจอ่านและเลือกเอาที่ทำได้ไปใช้
ประเด็นคือ เพิ่มรายรับ ลดรายจ่าย บริหารหนี้ให้ลดลงตามเวลา ตอนทำจริงๆมันต้องใช้ทั้งความอดทน และใช้เวลา
การรักษากำลังใจจึงสำคัญ. บางเรื่องเช่นเพิ่มรายได้วันนี้อาจยังทำไม่ได้ แต่ไม่ได้แปลว่าเดือนหน้าปีหน้าจะทำไม่ได้
เรื่องลดรายจ่ายก็ทำนองเดียวกัน

2)  ประเด็นเรื่องความทุกข์ใจ ความวิตกกังวล ความท้อแท้ ซึ่งถูกสภาพแวดล้อมในข้อ1 "เหนี่ยวนำ"ให้เกิดขึ้นในใจน้อง
เมื่อเกิดแล้วก็ยึดเอามันไว้ ยึดแล้วมันก็บังเกิดเป็น"ความจริงสภาพจริงๆ"ในใจน้อง
คนมีหนี้เท่ากัน...แต่ไม่มีใครทุกข์เท่ากัน
คนลำบากเท่ากัน...แต่ความทุกข์ในใจไม่เท่ากัน
คือปริมาณปัญหาเท่ากัน..แต่"เหนี่ยวนำใจ"ให้สร้างทุกข์ได้ไม่เท่ากัน
ถ้าใจมี"ปัญญา(ทางธรรม)มาก...ปัญหาจะเหนี่ยวนำให้สร้างทุกข์ได้น้อย..
ที่เขียนประเด็นนี้ก็เพื่อจะบอกว่า...ถ้าคิดว่าต้องรอให้ปัญหาในข้อหนึ่งจบก่อนถึงจะมีความสุขได้ก็คิดผิด
ทำไม่จะต้องรออีกหลายๆปีที่จะมีชีวิตที่ดีมีความสุข....มีได้เลยไม่ต้องรอ
ปัญหาข้อ1ก็ทำไปแก้ไปตามลำดับ บางอันติดขัดวันนี้..แต่เดือนหน้าปีหน้าเรื่องราวก็เปลี่ยนไปไม่มีอะไรคงที่มันก็แก้ได้(ถ้าไม่ท้อแท้ก่อน)...อย่างไรเสียปัญหาข้อ1ก็ต้องจบ..ถ้าน้องไม่ยอมแพ้มัน..มันก็ต้องยอมแพ้น้องเอง
ประเด็นคือระหว่างช่วงเวลาที่สู้กันอยู่นี่...น้องจะเลือกมีชีวิตอยู่อย่างมีความสุขหรือจะปล่อยให้มัน"เหนี่ยวนำ"ความทุกข์จนท่วมตัว

ลองมองตอนนี้สิ ทุกๆวันนี้น้องใช้ชิวิตที่มีประโยชน์มากๆ ทั้งต่อตัวน้องเอง ต่อแม่น้อง และก็รับผิดชอบให้พ่อที่ตายไป
ไม่ได้เหลวไหลใดๆ ...ทำสิ่งที่ดีๆทุกวันน่าภูมิใจ...แล้วมาเสียท่าให้ความทุกข์เข้ามาใจใจทำไม

น้องทุกข์เพราะ"ธรรม"มันไม่พอใช้ ปัญหามันเลยแอบสร้าง"ทุกข์"และยัดเข้ามาในใจน้อง
สรุปประเด็นที่สอง .....น้องทุกข์เพราะธรรมไม่พอ...หาธรรมมาใส่ใจ...มันไม่ต้องใช้เวลานานเหมือนข้อหนึ่ง...รีบๆหามา...จะได้รีบๆเบิกบานแจ่มใส....ไม่ยากเท่าข้อหนึ่งเพราะทุกๆวันนี้น้องก็ใช้ชีวิตแบบมีคุณค่าและมีความหมายอยู่แล้ว ไม่ได้เหลวไหลไร้ความหมายไร้แก่นสารแบบที่เห็นอยู่ทั่วๆไป

ขอบคุณพี่มากๆค่ะ อ่านทุกบรรทัดและไตร่ตรอง ตอนนี้ทำทุกอย่างเพื่อเพิ่มรายได้ และจะสู้ต่อไป ขอบคุณค่ะ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
สู้ๆนะคะซิส..เชื่อว่าคุนเข้มแขงพอ
ขอแนะนำแบบขวางโลก...คือ
ถ้าใจพร้อม  หาพี่ดูแลเรยคร่าา
จะช่วยแก้ปัญหาด้านการเงินได้บ้าง
แถมมีที่ปรึกษา..แระคอยให้กำลังใจ
ถ้าเจอพี่ดีๆแระน่ารักนะคะ **39**

ส่วนตัวเดินสายนี้..ไม่ค่อยแคร์สื่อ
ต้องดูแลขุ่นแม่เหมือนกันค่ะ
แต่ก่อนอะไร...ที่ได้เงินก็ทำหมด
ทรงตัวแต่ไม่มีเกบค่ะ..

จนเข้าเวปมา ได้พี่ๆจ้างเท่วใจดี
มีพี่ดุแลที่น่ารัก เรยได้เริ่มเกบเงิน
กำลังเกบเงินเดินตามฝันค่ะ **36**
(ฝันจิงๆ..ไม่เปียกนะคะ)

ก็ลำบากมาเยอะ..แต่ก็มองด้านบวก
ของความลำบาก..ให้ตัวเองไม่เครียดมาก
ว่าคนลำบากกว่าเราก็มี..แก้ปัญหาไปที
ละข้อ แบบพี่ๆบอก สู้ๆนะคะซิส

เปนกำลังใจให้ค่า❤ **24**

ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

roht

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากเลยคะ มีกำลังใจขึ้นมาเลย^^

สู้ๆนะคะซิส..เชื่อว่าคุนเข้มแขงพอ
ขอแนะนำแบบขวางโลก...คือ
ถ้าใจพร้อม  หาพี่ดูแลเรยคร่าา
จะช่วยแก้ปัญหาด้านการเงินได้บ้าง
แถมมีที่ปรึกษา..แระคอยให้กำลังใจ
ถ้าเจอพี่ดีๆแระน่ารักนะคะ **39**

ส่วนตัวเดินสายนี้..ไม่ค่อยแคร์สื่อ
ต้องดูแลขุ่นแม่เหมือนกันค่ะ
แต่ก่อนอะไร...ที่ได้เงินก็ทำหมด
ทรงตัวแต่ไม่มีเกบค่ะ..

จนเข้าเวปมา ได้พี่ๆจ้างเท่วใจดี
มีพี่ดุแลที่น่ารัก เรยได้เริ่มเกบเงิน
กำลังเกบเงินเดินตามฝันค่ะ **36**
(ฝันจิงๆ..ไม่เปียกนะคะ)

ก็ลำบากมาเยอะ..แต่ก็มองด้านบวก
ของความลำบาก..ให้ตัวเองไม่เครียดมาก
ว่าคนลำบากกว่าเราก็มี..แก้ปัญหาไปที
ละข้อ แบบพี่ๆบอก สู้ๆนะคะซิส

เปนกำลังใจให้ค่า❤ **24**