ผู้เขียน หัวข้อ: (สอบถาม) รับงานบ่อยมากขนาดไหน ถึงจะเรียกว่า "มืออาชีพ" คะ  (อ่าน 2019 ครั้ง)

Ophelia

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 65
เป็นคนที่ลงรับงานค่อนข้างบ่อยค่ะ 555
เพราะจะลงหาก็ต่อเมื่อมีค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างใหญ่ ไม่สามารถจัดการได้เอง
อีกทั้งต้นทุนตัวเองก็ไม่ได้ผอมสวยมาก
ดังนั้น เราไม่สามารถรับงานตู้ม ทีเดียว เจ็ดพัน หมื่นนึง แบบสาวๆทั่วไป
แต่รับครั้งละไม่มาก แล้วรวบรวมกัน
ประกอบกับลงไปแล้ว คนที่แอดมาอาจจะมีบางอย่างไม่ตรงกับเรา
เวลา สเปค พื้นที่ หรือแค่มาคุยเฉยๆ
นั่นเป็นสาเหตุที่ว่าทำไมถึงลงรับงานตลอด แต่เอาเข้าจริงนัดไม่กี่คน

เราถือว่าสิ่งที่เราทำน่ะไม่ใช่มืออาชีพนะ
ไม่ใช่คนจากโมเดลลิ่ง หาเองรับเองเสี่ยงเอง
ไม่ใช่คนที่ทำเฉพาะด้าน เราขาด เราก็หา เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ

แต่พอเราลงรับ บอกว่าเราไม่ใช่มืออาชีพนะ
กลับมีคนมาทักว่า ไม่ใช่มืออาชีพเหรอ เห็นเรารับมาเป็นปี
อ้าว...งงเลยสิทีนี้ ทำไมพูดเหมือนเรารับประจำทั้งปีที่นี่
ทั้งที่ลงไปก็ใช่จะได้ คุยเล่นไม่จ้างเลยก็มี
คนมาทักนี่เคยจ้างเรามั้ยก็ไม่รู้ แต่คำพูดของเขาทำให้รู้สึกไม่ดีเลยค่ะ

สรุปว่า "มืออาชีพ" ในความหมายของคนอื่นคืออะไรเหรอคะ
เป็นตัวเขาที่เข้าใจผิด (ว่าไม่ใช่มืออาชีพคือคนที่มารับครั้งแรก หรือนานๆมาโพสต์เท่านั้น)
หรือเราเข้าใจผิด ว่าไม่ใช่มืออาชีพคือคนที่ไม่ได้รับทุกวัน
เพราะโพสต์ไปก็ไม่ได้แปลว่ามีคนจ้างตลอดสักหน่อย

แลกเปลี่ยนกันค่ะ
*ส่วนตัวเรา ก็ยืนยันอยู่ดีว่าเราไม่ใช่มืออาชีพนะ ไม่ได้ทำเป็นอาชีพน่ะ /555

Monin_II

• Full Member
  • People Like This 115
คำว่า"อาชีพ"ของเราหมายถึง
งานที่มั่นคงที่เราสามารถยึดเลี้ยงชีพได้

ฉะนั้นคำจำกัดความของ"มืออาชีพ"
คงหมายถึงคนที่มีความสามารถความรู้
ในงานนั้นๆอย่างมีประสบการณ์

ถ้าใครจะยึดงานในเว็บนี้เป็นหลัก
ไม่ได้มีงานเป็นหลักเป็นแหล่ง
คิดจะฝากชีวิตไว้ในนี้
สำหรับเราคิดว่าคงจำกัดความ
คำว่า"มืออาชีพ"ในนี้ได้
จากใช่หรือไม่ใช่ก็คงต้องแยกแยะ
รู้อยู่แก่ใจของตน
แต่งานในนี้มันมีเวลาตามวัย
ใครจะทำได้ยืนยาว

ฉะนั้นถ้าช่วงลำบาก
งานในเว็บนี้ก็เปิดโอกาสต้อนรับค่ะ
ไม่ว่างานไหนก็ต้องการ"มืออาชีพ"
มันหมายถึงคุณใส่ใจงาน
รักงานทำด้วยความเอาใจใส่มากกว่า
ซึ้งงานจ้างเที่ยว หรือน้องๆหาพี่ดูแล
ก็ต้องมีตรงนี้ด้วย

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
จะโพสแบบไหนก็ได้ครับ เอาตามที่เราเห็นควรเลย...
ใครจะเห็นด้วย/ไม่เห็นด้วย ก็ปล่อยเค้าคิดไป

น้อง/พี่ ที่โพสบ่อย เป้าหมายน่าจะเป็นคนที่เข้ามาใหม่ ไม่ใช่คนที่เล่นประจำ

โพสไปเรื่อยๆก็จะรู้เอง ว่าทางไหนทำให้เราได้งานดีกว่า

**38**

TiBBieee

• Sr. Member
  • People Like This 121
น่าจะหมายถึงทำบ่อยจนเกิดความชำนาญมั้งค่ะ 
ออกจากบ้านต้องได้เงิน !!!!!

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
   สิ่งที่พี่เห็นบ่อยๆ ในเวปนี้คือ น้องๆ หรือพี่ๆ หลายๆ คน มีกไปใส่ใจกับคำพูดของคนแค่ คน 2 คน
เอามาคิดว่านั่นคือความเห็นของคนส่วนใหญ่ซะนี่ เรามาเล่นเวป เราต้องเจอกับคนหลากหลาย
เราใส่ใจแต่กับคนที่ควรใส่ใจ และมีความหมายกับเราก็พอครับ อะไรๆ ที่มารุงรังชีวิต ตัดมันทิ้งไปครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Sandsea

• People Like This 53
นานาจิตตัง ท่องไว้คะ
แต่ละคนมุมมอง แนวคิดไม่เหมือนกัน
ความจำเป้นก้อไม่เหมือนกัน
อย่าไปฟังคนไม่กี่คนที่จะทำร้าย
ความรู้สึกเราเอง(มีคนเคยบอกไว้บ่อยๆ)

ถ้าคิดว่าทำดีแร้ว ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน
ก้อลุยคะ
สู้ๆนะค้า

งงอะดิ

• People Like This 69
เป็นคนที่ลงรับงานค่อนข้างบ่อยค่ะ 555
เพราะจะลงหาก็ต่อเมื่อมีค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างใหญ่ ไม่สามารถจัดการได้เอง

งานเด๋วนี้หายากครับ เห็นใจ
พี่ๆจ้างเที่ยวอย่างเดียวน้อยลง
คงต้องมาโพส บ่อยๆครับ

ประกอบกับลงไปแล้ว คนที่แอดมาอาจจะมีบางอย่างไม่ตรงกับเรา
เวลา สเปค พื้นที่ หรือแค่มาคุยเฉยๆ
นั่นเป็นสาเหตุที่ว่าทำไมถึงลงรับงานตลอด แต่เอาเข้าจริงนัดไม่กี่คน

อันนี้ก้อเป็นสาเหตุหลักอีกอย่าง
ที่น้องดีๆ กับ พี่ดีๆ ไม่ได้มาเจอกัน

แต่พอเราลงรับ บอกว่าเราไม่ใช่มืออาชีพนะ
กลับมีคนมาทักว่า ไม่ใช่มืออาชีพเหรอ เห็นเรารับมาเป็นปี
อ้าว...งงเลยสิทีนี้ ทำไมพูดเหมือนเรารับประจำทั้งปีที่นี่

ถ้าเราจะอยู่ในเวปนี้
จงอย่าถือสาคำพูดของคนที่ไม่มีผลประโยชน์กับเรา
ไม่งั้น เครียดตาย ขอบอก

สรุปว่า "มืออาชีพ" ในความหมายของคนอื่นคืออะไรเหรอคะ
เป็นตัวเขาที่เข้าใจผิด (ว่าไม่ใช่มืออาชีพคือคนที่มารับครั้งแรก หรือนานๆมาโพสต์เท่านั้น)
หรือเราเข้าใจผิด ว่าไม่ใช่มืออาชีพคือคนที่ไม่ได้รับทุกวัน
เพราะโพสต์ไปก็ไม่ได้แปลว่ามีคนจ้างตลอดสักหน่อย

เคยเจอครับ จ้างเที่ยวมืออาชีพตัวจริง
ทำเงินระดับ 2x,xxx ต่อเดือน
(จ้าเที่ยวอย่างเดียว)
ไม่เห็นจะต้องโพสอะไร มีคิวจองยาวตลอด
เพราะอะไรหรอครับ
เพราะเค้ามีความเข้าใจว่าทำอะไรอยู่
มีความใส่ใจต่อคนที่จ่ายเงินให้
และรู้ค่าของเงินที่ได้รับ
ฉลาด และมีไหวพริบในการป้องกันตัว

แต่ถ้าน้องมาทำแค่ เล่นๆ ชิวๆ
ก้อค้นหาตัวเองให้เจอละกันครับ

เข้ามาให้กำลังใจนะ

**04** **04**