ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยสาวๆ เคส " ฟ้องหย่า "เจอพี่เสนอเงื่อนไขแบบนี้ห้ามรับเด็ดขาด !  (อ่าน 1549 ครั้ง)

wedonttalkanymore

• Newbie
  • *
  • People Like This 10
ส่วนตัวเป็นหนึ่งในเคสพี่ " ฟ้องหย่า " สูญเงินไปทั้งหมด เกือบสองหมื่นบาท เดือดร้อนไปหมด และเชื่อว่ามีสาวๆอีกหลายคนที่โดนเคสนี้หลอกกัน นี่ก็รวบรวมสติมาระยะหนึ่งพอสมควร จึงตัดสินใจอยากจะมาเล่าเพื่อเตือนภัยน้องๆรับงาน ไว้เป็นอุทาหรณ์สอนสาวกันไว้นะคะ

เริ่มต้นคือส่วนตัวได้มีการหาพี่ดูแลตามปกติ และได้พูดคุยกับพี่คนหนึ่งได้ยื่นข้อเสนอที่น่าสนใจพอสมควร อาทิ เสนอค่าเลี้ยงดูราคาสูง อ้างอิงว่ามีหลักฐานการเลี้ยงดูจริง (ซึ่งจริงๆมันคือหลักฐานปลอม) รวมถึงพรีเซ้นท์โปรไฟล์ตัวเองว่าดีมาก แต่มีเงื่อนไขแปลกๆเช่น

- ไม่สามารถเปิดเผยตัวเองได้
- เงินเดือนจะให้ในวันที่ 2 ที่พบเจอกัน
- ให้จองโรงแรมเป็นชื่อเรา หรือไปหาเราที่ห้อง

ทั้งหมดทั้งมวลเขาให้เหตุผลว่าที่ต้องปิดบังทุกอย่างเพราะตัวเขาโดนฟ้องหย่า ไม่สามารถเปิดเผยตัวตนได้
ที่ให้เราออกก่อนเพราะเขาต้องแต่งบัญชี โดยมีเทคนิคของทนาย
นอกจากการจองโรงแรมแล้ว เขาได้มีการสอบถามถึงบัตรเครดิตของเราว่ามีวงเงินเท่าไหร่ ใช้ไปเท่าไหร่
โดยให้เหตุผลว่าอยากปิดวงเงินให้ แต่จริงๆเขาหลอกถามเพื่อจะหลอกให้เรารูดบัตรจนหมดวงเงิน

ก็ตามอย่างที่ทุกคนคาดเดาค่ะ วันแรกเจอวันที่สองหาย ก็น้ำตาตกในไปค่ะ

ส่วนตัวมาเล่าให้ฟังเพื่อเป็นประสบการณ์สอนตน เป็นอุทาหรณ์สอนหญิง ว่าอย่าใจอ่อนใจดีและไว้ใจคนง่ายๆ
อะไรที่จับต้องไม่ได้อย่าหยิบยื่นให้เขา เพราะคนจริงเขาจะทำทุกวิถีทางไม่ให้สุภาพสตรีเดือดร้อน เอาเป็นว่าหลังจากนี้ต่อให้เราเดือดร้อนแค่ไหนก็ต้องใช้สติมากๆนะคะ

ส่วนใครที่บอกว่าเราโง่ ยอมรับว่าโง่จริงค่ะ โง่ที่ไว้ใจคนอื่นง่าย โง่ที่เป็นคนใจดีเชื่อใจคน มันเลยทำให้เริ่มรู้ตัวว่าการเป็นคนดีเกินไปมันอยู่ยาก คงกลับไปเป็นเราคนเดิมไม่ได้แล้วต้องฉลาดขึ้น แข็งแกร่งขึ้น และขอบคุณทุกความเห็นใจนะคะ ส่วนตัวยังต้องก้าวเดินต่อไปค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

ปล.ส่วนใครโดนเคสนี้หลอก หรือกำลังจะโดนหลอก แชร์ข้อมูลมาได้นะคะ ตอนนี้ก็กำลังรวบรวมหลักฐานไว้พอสมควรค่ะ

k p i2 z

• Full Member
  • People Like This 81
กอด จขกท.คะ

ทุกอย่างผิดพลาดกันได้ ... เก็บไว้เป็นบทเรียนโน๊ะ

ใจแลกใจใช้ไม่ได้กับทุกคนคะ

Entertain

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
พึ่งเจอมาเมื่อเช้าเลยค่ะ เค้าสอบถามเรื่องบัตรเครดิต และเสนอคอนโด,รถ,และฟ้องหย่า ขอเจอก่อนและให้เงินในครั้งที่2 โปรไฟล์ดีเป็นนักธุรกิจอสังหา

โดยส่วนตัวไม่เชื่ออยู่แล้ว ก็เลยปฎิเสธไป เค้าก็ไม่ได้ตื้ออะไร

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ ถือซะว่ามีครั้งแรกเพื่อจะไม่มีครั้งที่2อีก

play-ground

• Sr. Member
  • People Like This 124
มุกเดิมใช้มาหลายปีแล้วตั้งแต่เข้ามาเล่นใหม่ๆ
 ในห้องตะกวดที่ลบไปเคยลงไว้
พอลบห้องนั้น น้องๆเลยลำบากโดนกันอีกหลายคน
**37**

rock-ice

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 11
อ่อ น่าจะใช่คนเดียวกันนะคะ ทั้งที่เราเองก้อไม่ได้รับงานดูแลแบบนี้ แต่เค้าก้อยื่นข้อเสนอมาแบบเยอะมาก ยาวเป็นหางว่าวเลย ความเห็นส่วนตัวนะคะ เวลาที่ใครพิมข้อเสนอแบบนี้มา อย่าเพิ่งตาโต เห็นแก่เงินนะคะ ให้คิดเยอะๆ เราเสียเปรียบอยู่นะคะ ได้เงินครั้งที่2 แล้วครั้งแรกก้อต้องเสียให้เค้าฟรีๆน่ะสิ หึ อย่าฝัน  **25** เราตอนนั้น ด่ากลับแบบทันควันเลยคะ ตะกวดลอบจัด คิดแต่จะได้  **05**

ยังงัยก้อเป็นกำลังใจให้ จขกท นะคะ ขอให้เจอแต่พี่ดีๆไม่ตะกวดเนอะ สู้ๆ
จะสุข จะทุกข์ อยู่ที่ใจ..
ใช่อยู่ที่ใครจะกำหนด...