ผู้เขียน หัวข้อ: "สายลมแห่งพฤกษา" (แด่มิตรภาพครับ)  (อ่าน 1704 ครั้ง)

moonwalking

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
"สายลมแห่งพฤกษา" (แด่มิตรภาพครับ)
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 04:56:15 PM »
ปรกติ..ไม่ค่อยได้เข้ามายังเว็บนี้ ..

จนกระทั่งเหน็ดเหนื่อยจากการเดินทาง..อ่อนล้ากับการคุยกับตัวเองในบางครั้ง

อยากมีเพื่อนคุย เพื่อนเดินทาง เพื่อนดูหนัง.. ในช่วงนั้นพอดี

โพสต์แรกจึงเป็นเรื่องราวของการหาเพื่อน Backpacker ..

และด้วยก่อนหน้านี้..ไม่ค่อยว่างทำให้การสื่อสารกับน้องบางคนที่ทักทายพูดคุยกันมาขาดช่วงไปบ้าง

ก็เลือนรางห่างหายไปตามกาลเวลาและระยะทาง

...กระทั่ง

มีเวลาอยู่กับที่มากขึ้น ..จึงลองพยายามอีกครั้งในการหาเพื่อนร่วมเดินทาง อีกไม่กี่โพสต์

เหมือน "สายลมแห่งพฤกษา" ครับ ... ความหอมละมุนของพฤกษาลอยอบอวลมากับสายลม

ได้มีโอกาสคุยกับ"น้อง"ที่แอดและพูดคุยกัน ด้วยความชอบคล้ายกัน .. จนกลายเป็นการนัดเจอกัน

ความสัมพันธ์และมิตรภาพเริ่มต้นได้ดี.. ต้องขอขอบคุณเว็บนี้ครับ

"เหมือนโลกใบโต..มวลดอกไม้มีสัดส่วนผันตรงกับแมลงมีพิษ..

เลือกคัดกรองสิ่งดี หรือสิ่งที่เราเชื่อ และอยู่กับมันอย่างระแวดระวัง

โดยเฉพาะการระวังความรู้สึก และชีวิตจริงของเรา ก็จะทำให้มีรอยยิ้มและสวัสดิภาพ..

ความฝันและความโลภ ความหลง เป็นเพลิงอันพิโรธ.. "

ด้านบนคือถ้อยคำเตือนตนเองเสมอ...

แต่เหมือนอย่างที่กล่าวครับ หลังจากเจอกันกับน้องความหอมหวาน และมีมิตรที่ดีก่อเกิด

พูดคุยและพัฒนาความสัมพันธ์ "ตามเงื่อนไข" .. เหมือนจะไปได้สวย ...

แต่สายลม .. ก็คือมวลอากาศขนาดเล็ก ที่ล่องลอย เสื่อมสลาย โดยไม่ยากเย็นนัก

ที่สำคัญ สายลมนั้นหอบเอากลิ่นหอมของพฤกษา .. ให้ค่อยๆ เลือนหายไป

จากประสาทสัมผัส .. แต่ยังจดจำในความรู้สึก ..

คำเตือนตนเองด้านบน.. จึงไม่อาจจะใช้กับตัวเองได้ดีนัก

.......................................................................................

การบ้านนี้ เจตนาเพียงจะบอกว่า ยังมีคนดีๆ น่ารัก และมิตรภาพ.. ในเว็บนี้อีกมากมาย

ต้องขอขอบคุณแอดมิน เจ้าของเว็บ ..และผู้เกี่ยวข้องครับ .....

นอกจากจะเป็นพื้นที่ให้ผมเจอคนน่ารัก ช่วยตอบเติมความเหนื่อยเหงา...

แม้ในช่วงเวลาสั้นๆ แต่มันก็ยากที่จะลืม ..

ขอบคุณครับ

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
Re: "สายลมแห่งพฤกษา" (แด่มิตรภาพครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 06:51:18 PM »
อ่านแล้วรู้สึกดีจังค่ะ
ความรู้สึกดีๆจากในเวป เป็นประสบการณ์ที่น่าจดจำอยู่เสมอ
คิดถึงทีไรก็อบอุ่นเหมือนสายลม
ถึงแม้จะผ่านไป ไม่หวนกลับมา แต่ทำให้เรารู้สึกได้ตลอด
 **32**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

Warinthara

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 26
  • คุยได้ อัธยาศัยดี
Re: "สายลมแห่งพฤกษา" (แด่มิตรภาพครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 08:38:12 PM »
ความสวยงามของภาษาที่ใช้ บ่งบอกความรู้สึกของผู้เขียน ส่งทอดอารมณ์มาถึงผู้อ่านดีจริงๆค่ะ

alone.111

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 19
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 03:26:44 AM »
อ่านเเล้วรู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูก แต่ทำให้รู้ว่าจขกท. เขียนขึ้นมาจากใจ
คนอ่านเลยอ่านไปยิ้มไปเลยคะ **36**
เรียกใช้ได้ ไม่ว่าจะใกล้หรือไกลขอแค่มีค่ารถให้ไปได้หมด
ปลอดภัย แน่นอน
สัญญาจะพยายามไม่หื่นใส่  ขอบคุณล่วงหน้าคะ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 10:15:09 AM »
แสดงว่าที่นี่ เราหาคนมาเติมเต็มให้เรามีความสุขได้หลากหลายแบบจริงๆ

ยินดีด้วยนะครับที่ท่านได้เจอคนที่เหมาะสม... แม้จะยาวนาน หรือระยะนึงก็ตาม
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

garybigg15

• Full Member
  • People Like This 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:57:08 PM »
มิตรภาพเกิดขึ้นได้เสมอๆทุกหนแห่ง  หลายคนอาจไม่เชื่อในโชคชะตา  แต่ผมเชื่อเต็มหัวใจในเรื่องนี้ ครับ

เมื่อความรัก  ความรู้สึกดีๆเกิดขึ้นกับใครก็ตาม สายลมแห่งรัก ก็จะอบอวลไปด้วยกลิ่นอายแห่งความสุข

ถึงแม้มันจะพัดผ่านไป และค่อยๆเลือนหายไปจากสัมผัส แต่แน่นอนมันจะเป็นความทรงจำ ที่ดี และ มีคุณค่าในใจตลอดไปครับ

Aunny.aun

• People Like This 277
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 12:13:10 AM »
เราอาจมี 100 เหตุผล คติเตือนให้ระวังใจตนเอง
ก็มิอาจนำมาใช้ได้กับบางเหตุบางความรู้สึก
ถึงแม้สายลมจะพัดพามิตรภาพอันหอมหวานให้เลือนลางหายไป
แต่การได้พบเจอคือการได้เพิ่มความทรงจำ
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

moonwalking

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 12:25:26 AM »
ขอบคุณความเห็นของทุกท่านครับ

ขอบคุณจากใจครับ ..

ปล.อยากมีการบ้านเล่มใหม่จัง