ผู้เขียน หัวข้อ: ยิ่งพ่อแม่เสียเราต้องสู้ๆ  (อ่าน 1329 ครั้ง)

somhappytime

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
ยิ่งพ่อแม่เสียเราต้องสู้ๆ
« เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 11:13:31 PM »
บางทีก็อิจฉาคนที่มีต้นทุนเรียนสูงๆ แต่ก็นะชีวิตสอนให้เราพยายาม
พี่ๆในนี้มีใครเรียน mba สายกฎหมายบ้างนะ อยากได้หนังสือเก่าๆหรือที่ไม่อ่านแล้ว
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
Re: ยิ่งพ่อแม่เสียเราต้องสู้ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2017, 09:07:25 AM »
สู้ๆครับ. คนเราเลือกเกิดใม่ได้ แต่เลือกทำได้จ้า

ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง ฐานะทางบ้านแย่มาก หัวใม่ดีมาก

แต่เขาขยันอ่านมานะสุดๆ หนังสือแทบใม่เคยซื้อ เพราะใม่มีเงิน

เขาใช้วิธียืมห้องสมุด เราไปยืมต่อ แล้วสังเกตุชื่อที่ลงบันทึกใว้

มันอ่านก่อนเราแทบทุกเล่ม ที่เล่ามาคืออดีตตอน ม ปลาย เมื่อยี่สิปปีที่แล้ว

และเขาก็สอบได้ วิศวะ มหาลัยอันดับต้นๆ และเราก็ได้ที่นั้นเหมือนกัน

ตอนเรียน มหาลัย เขาไปทำงานร้านพิซซ่า ทุกเย็น ตอนดึกๆ มีขนมมาฝากเพื่อนๆด้วย 555

ที่เล่ามานี่อยากจะบอกว่า ห้องสมุดประเทศใทยคนใช้น้อยมาก มีหนังสือดีเพียบที่นอนรอ