ผู้เขียน หัวข้อ: ความเสียสละที่แลกมาด้วยความเสียใจ พิมไปน้ำตายังไหล  (อ่าน 5310 ครั้ง)

klinsmann

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 9
สวัดดีครับ ผมอยากระบาย

เมื่อ6เดือนที่แล้ว เวปนี้ทำให้ผมได้เจอน้องที่แสนวิเศษคนนึง

ทำมัยผมถึงเข้าเวปนี้เพราะ ผมอายุ34 ผมมีปัญหากับภรรยาครับ มันขาดซึ่งการดูแลแบบแฟนมานานหลายปีแล้ว

ไม่ได้มีอะไรกับแฟนนานกว่า2ปี

ผมอยากหาใครสักคนเข้ามาเติมเต็ม

จนเหมือนถูกรางวัลที่1 ผมเจอน้องคนนึงซึ่งเด็กและน่ารักมากๆ สวยระดับดาราได้เลย

เราได้คุยกัน จนมีความสัมพันธ์อันลึกซึ่ง

จากที่เราคิดแค่เล่นๆ มันจึงกลายเป็นพี่คนนึงที่อยากดูแลน้องอย่างดีที่สุด

น้องไม่ได้มีปัญหาการเงินแต่เค้าขาดที่เพิ่งทางใจที่หาไม่ได้จากที่บ้าน

ระหว่างคบกัน ผม สอนทุกอย่างเท่าที่สอนได้ ช่วยทุกอย่างเท่าที่ช่วยได้

คอยอยู่เคียงข้างให้คำปรึกษาทุกครั้ง ที่เค้ามีปัญหา

แต่ ด้วยความที่น้องเป็นคนดีและทราบสถานะตัวเอง

ผมบอกเสมอถ้าเจอคนที่ไม่มีพันธะแบบพี่และเป็นคนดีเราก็ไป

จนวันนั้นก้อมาถึงเราค่อยๆห่างกันเรื่อยๆ เป็นเวลาสองเดือน

ผมเฝ้ารอเจอน้องทุกวัุกร์ที่หอที่ผมเช่าให้แต่ก้อ คลาดกันทุกที

จนเป็นวันที่เค้าลำบากใจมากที่สุดที่จะบอกตรงๆกับผม

นั่นคือเค้าน่าจะเจอคนนั้นแล้ว

ผมยังเสียใจ และเสียดายผมรับไม่ได้เลย แทบคลั่งทั้งที่บอกน้องเค้าเสมอว่าอยากให้เจอคนที่ดีกว่าพี่

แต่แล้ว...

ผมก้อพบว่าชีวิตจริงมันยิ่งกว่าในละคร

เมื่อคนที่เข้ามาคนนั้นดันเป็น

เพื่อนของผมเอง เพื่อนที่ไม่เคยรู้มาก่อนว่าผมคบน้องคนนี้อยู่

เจ้ากรรม เพื่อนคนนั้นผมโสดและเป็นคนดี

ผมชั่งใจอยู่นาน จนเมื่อเช้า ผมสติแตกโทรไปบอกเพื่อนว่ารู้มั้ยว่า ผมคบน้องเค้าแบบดูแลอยู่ มีสัมพนธ์แบบลึกซึ้ง

แน่นอน ความชั่วมันเกาะกินใจผม

แต่แล้ว สุดท้าย ผมก้อตั้งสติได้ ผมคุยกับเพื่อนตรงๆ

ผมรู้จักเค้ามานาน เพื่อนผมไม่เจ้าชู้ ไม่เที่ยว ไม่สูบบุหรี่ โปรไฟลจบที่ดีพอๆกับผม และที่สำคัญโสดมานาน

เค้ารับได้กับสิ่งที่เกิดขึ้นระหว่างผมกับน้อง และคุยกับผมว่าเค้าอยากคบน้องแบบจริงจัง

และเราก้อคุยกันถึงปัญหาน้องเค้า เค้าก้อทราบไม่ต่างจากผม

เค้าก้อบอกว่าเค้าพร้อมจะดูแลให้ดีที่สุดเหมือนกัน

ผมน้ำตาไหล ผมเป็นแค่ผู้ร้าย ผมอยากเป็นคนที่ดูแลเธอถึงที่สุดเหมือนกันแต่ผมทำไม่ได้ ผมไม่มีวันได้เป็นคนนั้น

ผมมีพันธะ และน้องเค้าต้องเจอคนที่ดีกว่าผม

ผมพูดประโยค นึงว่า  ฝากดูแลน้องเค้าให้ดีที่สุดด้วยนะ อย่าทำให้เค้าเสียใจ

น้ำตาผมไหล

เค้าเจอคนที่ดีแล้ว ผมรู้จักเพื่อนคนนี้ดี

และเค้าได้เจอกันในที่สว่าง ไม่ได้รู้จักกันจากที่อโคจรใดๆ

ผมเสียใจ ชีวิตยิ่งกว่าในละคร

ผมได้แต่ยินดีที่ทั้งคู่ จะไปกันได้ด้วยดีและ ขอเพียงให้น้องเค้ามีความสุข

ในบทละคร ตัวร้ายต้องตายเสมอ แต่ไม่มีใครรู้ว่าผช เ้ยๆแบบผมก้อเสียใจไปไม่น้อยกว่าคนทั่วไปหรอกครับ

https://www.youtube.com/watch?v=6NpsrIZJkOg

นิวตันต้องการอะไร

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
ความรักมักไม่เลือกที่เกิด ยิ่งกว่าละครจริงๆค่ะ
แต่ทุกอย่างที่เกิดขึ้นแล้วย่อมดีเสมอ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
เมื่อไม่แคร์ความอ่อนแอก็ไม่เกิด

Sassy-GIRL

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
  • โสด ❤
อ่านแล้วก็รู้สึกได้ถึงความเสียใจของคุณเจ้าของกระทู้
แต่ต้องยอมรับกับความเป็นจริงค่ะ เราเป็นคนในชีวิตจริงให้เค้าไม่ได้ ต่อให้รักมากแค่ไหนก็ตาม
 เมื่อถึงเวลาก็ต้องจากกันนี่คือความจริง
เป็นกำลังใจให้หายเศร้าเร็วๆนะคะ

klinsmann

• **
https://www.youtube.com/watch?v=zYntO183nuY

https://www.youtube.com/watch?v=EoOJSx4Zix4

ตอนนี้ฟังเพลงอะไรก้อ ตายทุกเพลง น้ำตาไหล ตลอดเลย

การที่เราหวังดีกับใครแค่อยากให้เค้ามีความสุขโดยไม่หวังผลตอบแทน มันเรียกว่ารักได้มั้ยครับ

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
เสียใจทำไมคะ ในเมื่อคุณไม่พยายามทำอะไรเพื่อเธอเลย
เมื่อเธอเจอคนที่พร้อมสำหรับเธอ มันก็ควรแล้วที่เธอจะไป
ภรรยาไม่ยินยอมหลับนอนกับสามี 2 ปีเนี่ย ฟ้องหย่าได้ค่ะ
แต่คุณไม่คิดทำ นั่นล่ะ คือการที่คุณไม่ทำอะไรเพื่อเธอ
การที่ปล่อยไป ก็สมควรแล้วค่ะ ยังจะพยายามไปบอกเพื่อนเพื่อตัดอนาคตเธออีก
ถึงแม้วันนี้เพื่อนจะโอเค แต่หากเค้ามีปัญหากัน มันเป็นปมในใจนะคะ
ไม่มีมนุษย์คนไหนดี 100% พระพุทธเจ้ายังเห็นแก่ตัว ทิ้งลูกเมียมาบวชเลย
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
เสียใจทำไมคะ ในเมื่อคุณไม่พยายามทำอะไรเพื่อเธอเลย
เมื่อเธอเจอคนที่พร้อมสำหรับเธอ มันก็ควรแล้วที่เธอจะไป
ภรรยาไม่ยินยอมหลับนอนกับสามี 2 ปีเนี่ย ฟ้องหย่าได้ค่ะ
แต่คุณไม่คิดทำ นั่นล่ะ คือการที่คุณไม่ทำอะไรเพื่อเธอ
การที่ปล่อยไป ก็สมควรแล้วค่ะ ยังจะพยายามไปบอกเพื่อนเพื่อตัดอนาคตเธออีก
ถึงแม้วันนี้เพื่อนจะโอเค แต่หากเค้ามีปัญหากัน มันเป็นปมในใจนะคะ
ไม่มีมนุษย์คนไหนดี 100% พระพุทธเจ้ายังเห็นแก่ตัว ทิ้งลูกเมียมาบวชเลย
เย้...ในที่สุดก็มีคนออกมาพูดตรงแนวที่ผมคิด
.
.
.
ท่าน จขกท ครับ ท่านต้องหัด"รัก"ให้เป็นบ้าง...
มองและคิดออกมาจากฝั่งของคนที่ท่านชอบด้วย...
อย่ามองออกจากตัวท่านด้านเดียว...
ท่าน"รัก"น้องเขา...แต่ท่านมองแต่ตัวท่านเจอ"ทุกข์"ในใจก็เลย"ระบาย"ออกโดยไม่คิด...
แล้วมันเป็นผลเสีย(หรือถ้าไม่เสียก็เพราะเพื่อนท่านดี)แก่คนที่ท่านรัก...

ตั้งสติดีๆแล้วหัดใหม่...อย่าให้ความทุกข์มันพาท่านเตลิดเปิดเปิง...

**38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

kaptan

• People Like This 1734
     น่าเห็นใจครับ แต่ทุกๆ คนย่อมไขว่คว้าสิ่งที่ดีกว่าสำหรับตัวเองเสมอ
ถ้าเรารักเค้า เราก็ต้องดีใจที่คนที่เรารัก มีสิ่งที่ดีกว่า เหมาะสมกว่าสำหรับเค้า
เราก็ต้องสุขใจว่าอย่างน้อยช่วงเวลานึง เราได้มีความสุขกับคนที่เราชื่นชอบเหลือเกิน
เก็บสิ่งดีๆ นี้เตรียมไว้เพื่อเจอคนต่อไปดีกว่าครับ ผ่านแล้วก็ผ่านไป

ผมมีข้อคิดเห็นที่อาจจะแตกต่างจากคห.ข้างบนครับ บางทีการที่เรากับแฟน
ไม่ได้มีอะไรกัน จะเป็นปีๆ หรือนานเท่าไหร่ก็ตาม มันไม่ใช่เหตุผลเดียวที่อาจทำให้
เราต้องเลิกกับเค้า คนเราที่แต่งงานกัน มีอะไรๆ ที่ต้องรับผิดชอบร่วมกันอีกเยอะครับ

จริงๆ แล้วผมเชื่อว่าท่านจขกท. ก็คงอยากมีทั้งแฟนที่แต่งงานและน้องที่ถูกใจไว้ทั้งคู่
แต่ในเมื่อมีวันที่คนนึงต้องไป เราก็ต้องยอมรับมันให้ได้ครับ ชีวิตยังเดินหน้าต่อไป....
น้องๆ ที่น่ารักๆ ยังมีรออยู่เพื่อทำให้ท่านกลับมาสดชื่นอีกครั้ง

แต่ถ้าทำได้....จากนี้ไป อย่ารักใครสุดใจ อย่าพยายามครอบครองใคร และทำใขไว้เสมอว่า
คนที่เจอในแบบนี้ มาอยู่กับเราระยะนึงเท่านั้น แล้วเราจะมีความสุขครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

klinsmann

• **
     น่าเห็นใจครับ แต่ทุกๆ คนย่อมไขว่คว้าสิ่งที่ดีกว่าสำหรับตัวเองเสมอ
ถ้าเรารักเค้า เราก็ต้องดีใจที่คนที่เรารัก มีสิ่งที่ดีกว่า เหมาะสมกว่าสำหรับเค้า
เราก็ต้องสุขใจว่าอย่างน้อยช่วงเวลานึง เราได้มีความสุขกับคนที่เราชื่นชอบเหลือเกิน
เก็บสิ่งดีๆ นี้เตรียมไว้เพื่อเจอคนต่อไปดีกว่าครับ ผ่านแล้วก็ผ่านไป

ผมมีข้อคิดเห็นที่อาจจะแตกต่างจากคห.ข้างบนครับ บางทีการที่เรากับแฟน
ไม่ได้มีอะไรกัน จะเป็นปีๆ หรือนานเท่าไหร่ก็ตาม มันไม่ใช่เหตุผลเดียวที่อาจทำให้
เราต้องเลิกกับเค้า คนเราที่แต่งงานกัน มีอะไรๆ ที่ต้องรับผิดชอบร่วมกันอีกเยอะครับ

จริงๆ แล้วผมเชื่อว่าท่านจขกท. ก็คงอยากมีทั้งแฟนที่แต่งงานและน้องที่ถูกใจไว้ทั้งคู่
แต่ในเมื่อมีวันที่คนนึงต้องไป เราก็ต้องยอมรับมันให้ได้ครับ ชีวิตยังเดินหน้าต่อไป....
น้องๆ ที่น่ารักๆ ยังมีรออยู่เพื่อทำให้ท่านกลับมาสดชื่นอีกครั้ง

แต่ถ้าทำได้....จากนี้ไป อย่ารักใครสุดใจ อย่าพยายามครอบครองใคร และทำใขไว้เสมอว่า
คนที่เจอในแบบนี้ มาอยู่กับเราระยะนึงเท่านั้น แล้วเราจะมีความสุขครับ

ขอบคุณที่เข้าใจครับ มันไม่ใช่แค่เรื่องคนสองคนมันมีภาระอื่นๆที่ต้องรับผิดชอบร่วมกันด้วย

ไม่งั้นคงเลิกกันไปนานแล้วครับ

คนที่ถามว่าฟ้องหย่าๆ แต่ถ้าต้องแลกมาด้วยอะไรบางอย่างคุณก้อไม่ทำหรอกครับเชื่อผมสิ

klinsmann

• **
เย้...ในที่สุดก็มีคนออกมาพูดตรงแนวที่ผมคิด
.
.
.
ท่าน จขกท ครับ ท่านต้องหัด"รัก"ให้เป็นบ้าง...
มองและคิดออกมาจากฝั่งของคนที่ท่านชอบด้วย...
อย่ามองออกจากตัวท่านด้านเดียว...
ท่าน"รัก"น้องเขา...แต่ท่านมองแต่ตัวท่านเจอ"ทุกข์"ในใจก็เลย"ระบาย"ออกโดยไม่คิด...
แล้วมันเป็นผลเสีย(หรือถ้าไม่เสียก็เพราะเพื่อนท่านดี)แก่คนที่ท่านรัก...

ตั้งสติดีๆแล้วหัดใหม่...อย่าให้ความทุกข์มันพาท่านเตลิดเปิดเปิง...

**38**

ตอนนั้นสติแตกครับยอมรับว่าบ้าบอไปเลย

แต่วันนี้ผมปล่อยวางทุกอย่างแล้ว เบาขึ้นเยอะเลย

ได้คุยกับเพื่อนตรงๆอีกรอบฝากทุกอย่างที่เราเคยทำให้เค้า กับเพื่อนเราแล้ว

เราคุยกันแบบเปิดใจ ในลักษณะที่ผมยอมปล่อยเธอจีงๆแล้ว

มันทำให้รู้ว่าอีกด้านนึงเกิดอะไรขึ้น

เค้าถึงตัดสินใจแบบนั้น

แล้วเพื่อนเราก็รับปากจะทำให้ดีที่สุดด้วย

ผมหมดห่วงครับ

vk

• Newbie
  • *
  • People Like This 27
ขอพูดตรงๆนะครับ  คุณไม่ได้รักจริง  แค่อยากครอบครองและเสียดายเท่านั้น

klinsmann

• **
ขอพูดตรงๆนะครับ  คุณไม่ได้รักจริง  แค่อยากครอบครองและเสียดายเท่านั้น

ใช่ครับ ผมก้อคิดว่าแบบนั้น ใช่เลยตอนโพสเป็นแบบนั้น หลังจากเมื่อวานผมตั้งสติได้

สุดท้าย ตอนจบหลังจากโพสนี้ 1 วัน มันเป็นการปล่อยของจริง หลังจากหมดความหน้ามืด ความเสียดาย     ผมรู้ ดีว่าโมเม้นสุดท้าย ที่ผมคุยกับเพื่อน นั้นคือผมหวังดีและหมดห่วงจีงๆ ออกมาจากข้างในเลย

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
ในความคิดเรา คุณเป็น ผู้ชายที่เห็นแก่ตัวมาก

ในเมื่อคบกับน้องแล้ว น้องให้ความสุขคุณทุกอย่าง และจากไปด้วยดี โดยที่น้องบอกตรงๆ
แต่คุณกลับทำร้ายน้องได้ การที่คุณไปคุยกับเพื่อนคุณถึงประวัติของน้องแบบนี้ มันทำร้ายกันมากๆ
แม้เพื่อนคุณเค้าจะพูดว่ารับได้ คนกำลังรักและข้าวใหม่ปลามัน ตอนนี้ก็รับได้ทุกอย่างค่ะ
แต่อนาคต เรื่องนี้มันจะเป็นปมในใจตอนที่ทะเลาะกัน สิ่งที่ไม่ดีของอีกฝ่ายมันก็จะเข้ามาในความคิดของอีกฝ่าย
ทีนี้แหละค่ะ การรับปากในตอนนี้มันจะไม่มีความหมายอะไรเลย

เราว่าคุณบ้าบอ และ เห็นแก่ตัวจริงๆ

แล้วได้บอกน้องเค้าไหมค่ะ ว่าได้บอกเรื่องนี้กับแฟนเค้าแล้ว สงสารน้องเค้าแล้วสิ **07**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

klinsmann

• **
ในความคิดเรา คุณเป็น ผู้ชายที่เห็นแก่ตัวมาก

ในเมื่อคบกับน้องแล้ว น้องให้ความสุขคุณทุกอย่าง และจากไปด้วยดี โดยที่น้องบอกตรงๆ
แต่คุณกลับทำร้ายน้องได้ การที่คุณไปคุยกับเพื่อนคุณถึงประวัติของน้องแบบนี้ มันทำร้ายกันมากๆ
แม้เพื่อนคุณเค้าจะพูดว่ารับได้ คนกำลังรักและข้าวใหม่ปลามัน ตอนนี้ก็รับได้ทุกอย่างค่ะ
แต่อนาคต เรื่องนี้มันจะเป็นปมในใจตอนที่ทะเลาะกัน สิ่งที่ไม่ดีของอีกฝ่ายมันก็จะเข้ามาในความคิดของอีกฝ่าย
ทีนี้แหละค่ะ การรับปากในตอนนี้มันจะไม่มีความหมายอะไรเลย

เราว่าคุณบ้าบอ และ เห็นแก่ตัวจริงๆ

แล้วได้บอกน้องเค้าไหมค่ะ ว่าได้บอกเรื่องนี้กับแฟนเค้าแล้ว สงสารน้องเค้าแล้วสิ **07**

ตอนนั้นผมสติแตกครับ ยอมรับ คือด้านมืดมันเกาะกินจิตใจเลย

น้องทราบแล้วครับ แต่ในดีเทลมันก้อมีด้านดาร์คครับสำหรับที่น้องเค้าทำกับผมอยู่เหมือนกัน

เอาเป็นว่าผมไม่เล่าดีกว่า

เพราะมันคนละเรื่องกับที่ผมเป็นบ้า สติแตก

klinsmann

• **

มานั่งนึกสิ่งที่คุณพูดมันก้อจริงนะ

ผมนี้มันเสียสติสุดๆเลย แต่ตอนนั้นบอกตรงๆผมเหมือนจิตหลุด อะ คนบ้า มันทำอะไรที่แม้แต่ตัวยังไม่คาดคิดเลย

ว่าจะกล้าทำ

nanena

• Full Member
  • People Like This 14
อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกนะค่ะ การตั้งสติเป็นสิ่่งที่ดีที่สุดค่ะ น้องเค้าก็ไม่ได้จากโลกนี้ไปนะค่ะ ก็เก็บความทรงจำดีๆไว้ว่าได้มีโอกาสได้พบกันช่วงเวลาหนึ่ง ขอให้ผ่านช่วงเวลานี้ไปได้นะค่ะ **25**

milky_way_y

• **
  • People Like This 13
  • 生きがい
พี่เป็นคนปากไม่ตรงกับใจนะ พี่เป็นคนบอกน้องเค้าเองไม่ใช่หรอว่าถ้าเจอคนที่ดีกว่าก็ให้จากไป แต่พอถึงเวลาจริงพี่กลับทำใจและยอมรับไม่ได้เมื่อต้องเจอกับความสูญเสีย ก็เข้าใจนะว่าพี่เจ็บปวด ทรมาน แต่ยังไงสุดท้ายก็ต้องจากกันอยู่ดี เรามาพบกันเพื่อเพียงจาก ไม่ว่าช้าหรือเร็วเราต้องจากกัน ไม่มีสิ่งไหนจีรังยั่งยืน เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป เป็นวัฏจักรสัจธรรม สิ่งเดียวที่ทำได้คือยอมรับมัน อย่าไปยึดติด อย่าไปครอบครอง อย่ายึดมั่นถือมั่นว่าเป็นของๆ เรา หายเจ็บปวดเร็วๆ นะ เลิกทรมาน เช็ดน้ำตาแล้วก้าวเดินต่อไป พยายามเข้านะคะ
https://youtu.be/hlk3p55bnH0
ชีวิต...ก็เหมือนสายน้ำ
人生(じんせい)も流水(りゅうすい)と均(ひと)しい。
ย้อนกลับไม่ได้....หยุดนิ่งไม่ได้
逆戻(ぎゃくもど)りしない、....留(と)まる事(こと)を知(し)らない。
และมีทางไป....ตามทางของตัวเองเสมอ
自(みずか)らの進(すす)む方向(ほうこう)に従(したが)って流(なが)れていく。

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
น้องดูแลรักพี่ ไม่ได้เป็นเรื่องแปลก พี่ดูแลรักน้องไม่ใช่เป็นเรื่องเป็นไปไม่ได้
ความรักอะไรก็เกิดขึ้นได้ ถ้าเราไม่ได้เตือนสติเราเอง
ผมไม่เคยบอกว่าผมเป็นคนดี ผมก็เป็นคนเลวคนหนึ่ง
แต่อยากบอกว่า ตัวคุณเองที่ทำไม่ถูกแต่แรกแล้ว ประเด็นแรก คุณแต่งงานแล้ว คุณออกมามีไรข้างนอก มันผิดอยู่แล้ว แต่คุณไม่ห้ามใจตัวเอง มันผิดข้อสอง พอน้องเขาจะไป คุณกลับจะไม่ยอม นั่นคือข้อสาม ถ้าคุณจะทำทั้งสามข้อ คุณต้องพร้อมที่จะเลิกกับภริยา พร้อมไหม เมื่อคุณไม่พร้อมแต่แรก ก็ควรคุมอารมณ์ความคิดคุณแต่แรก ไม่ใช่ปล่อยให้เตลิด
แล้วสิ่งที่คุณทำคือไร คุณแทงน้องเขาข้างหลัง เพื่อนคุณจะดีแค่ไหนก็ตามแต่ คุณได้ไปจุดประกายแห่งความระแวงขึ้นในใจเขา ตอนนี้ คุณอาจจะยังมองไม่เห็นปัญหา แล้วถ้าเขาสองคนมีปัญหาขึ้นมาหละ ใครเป็นคนผิด แม้ว่าคุณอาจจะไม่เกี่ยวข้องก็ตาม
สิ่งที่ทำไปแล้ว มันแก้ไขไม่ได้หรอกครับ สิ่งที่คุณจะทำต่อไปในอนาคตต่างหาก ที่มันจะทำให้ทุกอย่างดีขึ้น กลับไปใช้ชีวิตแบบเดิมดีกว่าไหม ถ้าคุณหาคนใหม่ คุณรู้ได้ไงว่าเหตุการณ์แบบนี้จะไม่เกิดขึ้นอีก แล้วถ้าหากคนข้างหลังของคุณรู้ขึ้นมา เขาจะรู้สึกอย่างไร คิดดูเอาเองครับ

k p i2 z

• People Like This 81
ถือว่าเป็นบทเรียนในเรื่องที่เราทำผิดนะคะ  **04**

ตั้งสติใหม่ แล้วลองทบทวนว่า ตัว จขกท. พร้อมที่จะเปิดรับน้องคนใหม่ แล้วจะไม่ทำเหมือนกับน้องคนเดิมอีก

เชื่อว่ ... ยังมีน้องๆที่นิสัยดี น่ารักๆ รอ จขกท. อีกเพียบคะ **38**

klinsmann

• **
ชีวิตคนเราบางทีก้อเลือกไม่ได้ครับ ผมไม่อยากเล่าดีเทลทั้งหมด เล่าไปก้อไม่มีประโยชน์เก็บมันใว้ดีกว่า

nanena

• People Like This 14
ชีวิตคนเราบางทีก้อเลือกไม่ได้ครับ ผมไม่อยากเล่าดีเทลทั้งหมด เล่าไปก้อไม่มีประโยชน์เก็บมันใว้ดีกว่า
ก็สู้ๆนะค่ะ ขอให้ผ่านช่วงเวลานี้ไปได้ค่ะ ทางเลือกที่พี่เลือก็เป็นทางออกที่ดีที่สุดและเข้าใจความรู้สึกค่ะ คนที่ไม่ไดได้อยู่ในเหตุการณ์นั้นก็คงไม่มีใครรู้เช่นกัน ก็ขอให้ก้าวต่อไปและพบกับสิ่งที่ดีๆค่ะ