ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำคะ หาพี่ดูแลรายเดือน จ่ายรายเดือน มีวิธีไหนคะป้องกันการโกง  (อ่าน 4406 ครั้ง)

psnl&

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
คือเรื่องเป็นแบบนี้นะคะ
คือตั้งกระทู้ หาพี่รายเดือน ที่จ่ายเงินแบบเดือนละครั้ง ไม่ใช่แบ่งจ่ายรายสัปดาห์ หรือครั้งๆ คือต้องการเงินเป็นก้อนเพื่อนที่จะสะดวกในการจ่ายภาระ ส่วนพี่ๆก็กลัวจ่ายไปแล้วน้องจะหาย และก็แนะนำน้องให้เก็บจากรายอาทิตย์ที่ให้สะสมไว้ ก็ได้เหมือนกัน คือตัวน้องเองก็ต้องเสี่ยงว่าอยู่ๆ ให้มาแค่อาทิตย์ สองอาทิตย์พี่ๆก็หายไป ต้องมาหาใหม่อีก กลายเป็นหลายคนไปเรื่อยๆ ทั้งที่อยากได้แค่คนเดียว คือส่วนนี้ ก็เข้าใจทั้งตัวพี่เองและน้องเอง
**จึงอยากขอคำแนะนำเรื่องนี้คะ ว่าถ้าเกิดเหตุการณ์ประมาณนี้ขึ้น จะทำอย่างไรดีคะ ให้win win ทั้งสองฝ่าย
หรือต้องใช้ระบบเหมือน paypal เลยไหมคะ ขอคำแนะนำคะ ผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยล่วงหน้าคะ

play-ground

• Sr. Member
  • People Like This 124
คงเป็นเรื่องยากครับ เคยจ่ายให้ทั้งเดือนน้องก้อหาย ไม่ว่าง ติดสอบติดรายงานติด project ต้อลไปเก็บข้อมูลที่ตจว สรุปทัังเดือนว่าง 2 วัน
 **11**

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
แค่เข้ามาในเวปแบบนี้ก็เสี่ยงแล้ว มันคงไม่มีอะไรการันตีได้ว่าจะยั่งยืนแค่ไหน
น้องดี...พี่หาย
พี่ดี...น้องหาย

น้องไม่ดี/พี่ไม่ดี...ชิหายแระ

**25**

kaptan

• People Like This 1734
      ผมเคยแนะนำทั้งพี่ๆ น้องๆ ไว้บ่อยครั้งว่า ก่อนจะตัดสินใจคบใคร ให้เจอกันให้มากพอ บ่อยๆ
ถ้าเจอกันจนมั่นใจว่าพี่ไม่หาย น้องไม่หนี ค่อยตกลงกัน ซึ่งถ้ามีความมั่นใจแล้ว จะจ่ายรายเดือน รายปักษ์
รายสัปดาห์ หรือ จะไม่มีใครกลัวว่าใครหายครับ

ผมคบน้องๆ มาหลายคน เริ่มต้นจากการจ้างเที่ยวแทบทั้งนั้น ทุกคนไม่มีใครรับรายเดือน รายสัปดาห์
มีแต่ตามที่เราทั้ง 2 สะดวกเจอกัน ( หรือบางทีไม่ว่างเจอก็ต้องโอนให้น้องไป ) เพราะเราต่างต้องรู้ว่า
นี่คือความจริงใจ และความรับผิดชอบที่ควรมีแก่กัน น้องก็จะเกรงใจว่าถ้าเอาแต่ขอแต่ไม่มาเจอ เดี๋ยวพี่เค้าจะว่า
หรือพี่ก็ต้องรู้ว่าน้องมีภาระต้องใช้เงิน ถ้าเราไม่สะดวกเจอกันก็โอนไปก่อน ถือว่าเป็นค่ารักษาความสัมพันธ์ที่ดีต่อกันไว้
ทุกคนที่เจอในแบบนี้ก็อยู่กันมาเป็นปีๆ จนวันนึงน้องแข็งแรงพอที่จะไม่ต้องมีผม เราก็มาเป็นพี่น้องกัน

มีบ้างที่เรายังอยากเจอแต่น้องไม่อยากเจอ หรือเราไม่อยากเจอแล้ว แต่น้องยังอยากเจอเราอยู่
แต่มันน้อยมาก ซึ่งเราก็ต้องมองว่านี่ก้เป็นปกติแบบนึงของความสัมพันธ์แบบนี้ครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Rembrandt

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 38
      ผมเคยแนะนำทั้งพี่ๆ น้องๆ ไว้บ่อยครั้งว่า ก่อนจะตัดสินใจคบใคร ให้เจอกันให้มากพอ บ่อยๆ
ถ้าเจอกันจนมั่นใจว่าพี่ไม่หาย น้องไม่หนี ค่อยตกลงกัน ซึ่งถ้ามีความมั่นใจแล้ว จะจ่ายรายเดือน รายปักษ์
รายสัปดาห์ หรือ จะไม่มีใครกลัวว่าใครหายครับ

ผมคบน้องๆ มาหลายคน เริ่มต้นจากการจ้างเที่ยวแทบทั้งนั้น ทุกคนไม่มีใครรับรายเดือน รายสัปดาห์
มีแต่ตามที่เราทั้ง 2 สะดวกเจอกัน ( หรือบางทีไม่ว่างเจอก็ต้องโอนให้น้องไป ) เพราะเราต่างต้องรู้ว่า
นี่คือความจริงใจ และความรับผิดชอบที่ควรมีแก่กัน น้องก็จะเกรงใจว่าถ้าเอาแต่ขอแต่ไม่มาเจอ เดี๋ยวพี่เค้าจะว่า
หรือพี่ก็ต้องรู้ว่าน้องมีภาระต้องใช้เงิน ถ้าเราไม่สะดวกเจอกันก็โอนไปก่อน ถือว่าเป็นค่ารักษาความสัมพันธ์ที่ดีต่อกันไว้
ทุกคนที่เจอในแบบนี้ก็อยู่กันมาเป็นปีๆ จนวันนึงน้องแข็งแรงพอที่จะไม่ต้องมีผม เราก็มาเป็นพี่น้องกัน

มีบ้างที่เรายังอยากเจอแต่น้องไม่อยากเจอ หรือเราไม่อยากเจอแล้ว แต่น้องยังอยากเจอเราอยู่
แต่มันน้อยมาก ซึ่งเราก็ต้องมองว่านี่ก้เป็นปกติแบบนึงของความสัมพันธ์แบบนี้ครับ

สรุป คือจ่ายเป็น ครั้งๆที่เจอ **40**

kaptan

ใช่ครับ จ่ายๆ ทีเจอ และจ่ายบ้างแม้ไม่ได้เจอ แต่ไม่นำไปหักเวลามาเจอกันในครั้งต่อไป
ให้แล้วคือแล้วกัน มาเจอใหม่ก็ให้ใหม่ น้องก็ไม่ต้องกลัวเราไม่เจอไม่จ่าย แต่กลัวเราไม่ไปเจอ
เพราะยิ่งเจอก็ยิ่งได้ครับ .....แต่ ความลงตัวคือได้เจอกันตามระยะเวลาที่เหมาะสมเช่นสัปดาห์ละครั้ง
หรือถ้ามีเวลาก็มากกว่านั้น มีไปตจว.หรือตปท.กันบ้าง และน้องก็ได้ค่าขนมเพิ่มขึ้น

ที่สำคัญ....เจอกันในช่วงแรกๆ ให้มากและบ่อยๆ เพื่อจะได้มั่นใจกันและกันว่าจะคบกันไปยาวๆ
คนเราถ้าพอใจกันแล้ว ย่อมอยากเจอกันไปนานๆ ครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Rembrandt

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 38
  ใช่ครับ จ่ายๆ ทีเจอ และจ่ายบ้างแม้ไม่ได้เจอ แต่ไม่นำไปหักเวลามาเจอกันในครั้งต่อไป
ให้แล้วคือแล้วกัน มาเจอใหม่ก็ให้ใหม่ น้องก็ไม่ต้องกลัวเราไม่เจอไม่จ่าย แต่กลัวเราไม่ไปเจอ
เพราะยิ่งเจอก็ยิ่งได้ครับ .....แต่ ความลงตัวคือได้เจอกันตามระยะเวลาที่เหมาะสมเช่นสัปดาห์ละครั้ง

เป็นความเห็นที่มีประโยชน์ต่อน้องๆที่คิดจะหาดูแล

แบบจ่ายรายเดือน  หรือ รายสัปดาห์อย่างมาก

psnl&

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
หรือถ้ามีเวลาก็มากกว่านั้น มีไปตจว.หรือตปท.กันบ้าง และน้องก็ได้ค่าขนมเพิ่มขึ้น

ที่สำคัญ....เจอกันในช่วงแรกๆ ให้มากและบ่อยๆ เพื่อจะได้มั่นใจกันและกันว่าจะคบกันไปยาวๆ
คนเราถ้าพอใจกันแล้ว ย่อมอยากเจอกันไปนานๆ ครับ

พี่kaptan ให้คำแนะนำดีมากคะ ขอบคุณมากคะ

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
มีพี่แบบพี่กัปตันน้อยมากครับ ส่วนมากนัดเพื่อดูตัวแล้วตกลงกันเลย น้องๆ ก็เลยกลัวว่า ถ้าพี่เค้าจ่ายทีละสัปดาห์ พอสัปดาห์หน้าพี่ก็หาย น้องจะทำยังไง

ที่พี่กัปตันบอกว่าให้นัดจ้างเที่ยวกันจนสนิทก่อน ค่อยตกลงความสัมพันธ์ น้องบางคนก็รีบด่วน รอไม่ได้ อยากจะได้เงินก้อนสักสองหมื่นทันที แบบนั้นก็ต้องหาพี่ที่ยอมจ่ายล่วงหน้าครับ

เคยเขียนเรื่องนี้หลายปีแล้ว พี่ๆ ที่จะดูแลน้อง ต้องใจใหญ่หน่อยครับ จ่ายไปก้อนนึงทั้งเดือน พี่ไม่เสียหาย เสียแต่เงิน ถ้าน้องจะชิ่ง แต่ถ้าพี่จ่ายสัปดาห์ แล้วน้องเค้าจะเอาอะไรมารับประกันว่าเสียตัวไปแล้ว จะไม่ต้องหาพี่คนใหม่อีกในสัปดาห์หน้า ข้อแนะนำผมคือให้น้องขออย่างน้อยครึ่งเดือนครับ ถ้าพี่เค้าไม่ให้น้องก็ผ่านเค้าไปเลย

ส่วนแนวพี่กัปตันแนะนำ น้องก็ต้องรับจ้างกินข้าวไปก่อนสักเป็นเดือน กว่าจะตกลงไปมีอะไรกันได้ ระหว่างนี้น้องก็รับค่าจ้างเที่ยวไปพลางๆ นี่เป็นวิธีที่ดี แต่อย่างที่บอกข้างต้น สถานการณ์น้องแต่ละคนไม่เหมือนกัน

สำหรับผม สถานการณ์ก็ไม่เหมือนพี่กัปตัน คงเป็นเพราะผมไม่ค่อยเจอน้องจ้างเที่ยวที่ผมสนใจ ถ้าเจอคนไหนถูกชะตา ผมจะเดินหน้าอย่างรวดเร็ว ไม่มีการค่อยๆ พัฒนาครับ และนี่ก็ผ่านมาหลายปีแล้ว ก็ยังไม่เจอใครที่ผมจะเดินหน้าด้วยอีกเลย

kaptan

จริงตามที่พี่เข้ว่าไว้เ่นกันครับ บางคนมีความจำเป็นเร่งด่วนเลยต้องตัดสินใจเร็ว
แต่นั่นก็ต้องมีวิธีดูว่าพี่คนนั้นจะจริงจังขนาดไหน ยากนิดนึงตรงนี้

ส่วนพี่เข้ ถือว่าโชคดีมากครับ เจอน้องที่พอใจกันยาวนาน....แม้จะเจอกันเพียงครั้ง 2 ครั้ง
ทำให้พี่เข้ไม่คิดและทำแบบผม เพราะได้ความสำเร็จรูปมาไม่ยาก
เรื่องนี้ผมมีวาสนาน้อยกว่าพี่เข้าจริงๆ....